PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ ปัญหาฮาร์ดดิส

mibpx
8th March 2013, 22:48
หลังจากลงวินโดว์ไม่ผ่าน ผมเลยดึงฮาร์ดดิสที่ไม่ใช่ที่จะลงออกหมด หลังจากลงเสร็จก็ต่อกลับคืนหมดแต่ปรากฏว่าฮาร์ดดิสตัวนึงไม่โผล่ แต่ขึ้นยังงี้แทน
ทำอย่างไรดีครับ ข้อมูลอยู่ข้างในเยอะมาก

chai2685
8th March 2013, 23:02
แบบนี้ดูท่าจะแย่แล้วกระมังครับ อาจจะเป็นเพราะว่า ท่านทำ RAID ไว้ พอลงใหม่ระบบก็เลยจำไม่ได้ว่า RAID ไว้หรือเปล่า หรือถ้าจะให้มองโลกในแง่ดี ลอง ใช้คำสั่ง convert จาก dynamic disk ให้เป็น NTFS แทนดูครับ เผื่อฟลุ๊ก (ในกรณี ที่ไม่มีทางเลือกอื่นแล้วนะ เพราะบางทีกฌต้องยอมแลก ข้อมูลภายใน กับ การกลับมาใช้ได้อีกครั้ง) แต่ก็ครับ อย่าเพิ่งรีบ รอท่านต่อไปมาช่วยหนุน ๆ ครับ

mibpx
8th March 2013, 23:14
ก็ไม่รู้ว่าใช่ RAID ไหมนะครับ เพราะว่าทำผ่าน Disk Manager ใน Computer Management อะครับ พอดีก่อนหน้านี้มันเคยเป็นคนละลูกมาก่อน ละเห็นมันกดรวมกันได้ก็เลยกด แต่ก่อนหน้านี้ล้างคอมไปรอบนึงประมาณ ไม่ถึงอาทิตย์ก็ใช้งานได้นะครับ แต่มาวันนี้มันใช้ไม่ได้ TT
ละถ้า Convert แล้วข้อมูลจะหายไหมครับ?