PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บอร์ดมองไม่เห็น hdd ครับ

nakaoo
9th March 2013, 04:01
คือผมซื้อคอมมาประกอบเอง
spec mainboard : asus p8h77-m le
cpu : core i3 3225
ram : kingston khx1600c10d3b1/8g
hdd : hitachi 1 TB sata 3
psu : delux v6 550w

ไม่มีเครื่องเล่น dvd ครับ กะมาลงวินโดว์ด้วย usb
ปัญหาก็คือผมจะลงวินโดว์ครับแต่พอเปิดเครื่องเสียงเมนบอร์ดดังปกติ แต่เสียง hdd มีเสียงดัง ปิบ ปิบ ต่อเนื่อง ดัง 1 วิ เว้น 1 วิ สลับกับไปตลอด และไฟแสดงการทำงาน hdd แดงตลอดเวลา
เข้าไปในไบออส ก็บอกว่า มันไม่มีอะไรบู๊ต พอไปดูในส่วนของการเซ็ต sata ก็ไม่เห็น hdd ซึ่งตัว hdd สั่นทำงาน ทั้งหมดซื้อผ่าน j.i.b ด้วยการสั่งซื้อออนไลน์ ทั้งหมด

ผมอยากถามว่าสิ่งที่เกิดนี้เกิดจากอะไร และควรจะแก้ไขอย่างไร
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ซึ่งบอกตรง ๆ ว่าผมเซ็งมากเลยครับ

jobbyfatboy
9th March 2013, 04:19
ถ้า HDD มีเสียงก็น่าจะมีปัญหาแล้วล่ะครับ ให้ทางร้านเขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้จะดีกว่าครับ :yes :yes

nakaoo
9th March 2013, 04:31
คือผมเข้า google มีวิธี ที่ต้อง format hdd ก่อนนี้เกียวกันไหมครับ แล้วถ้าต้อง format ผมไม่มีคอม เครื่องอื่นเลย ต้องทำอย่างไรครับ

chikuva
9th March 2013, 09:28
หากหาใน bios ไม่พบก็มีโอกาสที่ HDD จะเสียแล้วครับ ถ้ามีประกันลองส่งเครมดูครับ

nakaoo
9th March 2013, 10:09
ขอบคุณครับ