PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จริงไหมครับที่ว่า......??

vee191
9th March 2013, 11:25
พี่ผมบอกว่าถึงโน็ตบุ๊คจะสเปคแรงแค่ไหนก็สู้คอมพิวเตอร์ไม่ได้ในเรื่องเล่นเกมส์น่ะครับ เขาบอกคอมฯสเปคน้อยกว่านิดนึง ก็เล่นเกมดีกว่าโน๊ตบุ๊คสเปคแรงๆ จริงหรือป่าวครับ ผมเงิบเลยตอนฟังเขาเล่า :sweat ขอบคุณครับ :thank

kingtamza
9th March 2013, 11:30
ใช่ครับ เพราะโน็ตบุ๊คมันมีปัญหาเรื่องความร้อนหน่ะ และอีกอย่างเขาต้องผลิดมาให้ใช้ไฟน้อยที่สุดด้วยเผื่อจะให้มันได้เล่นนานๆ

armakusarecord
9th March 2013, 11:36
จริงครับ คอมระบายความร้อนดีกว่า

haruhi002z
9th March 2013, 11:37
ถูกต้องที่สุด ซื้อ PC ไว้เ่นเกมที่บ้านสบายใจ ซื้อโน็ตบุ้กมาเอาไว้ทำงาน !@$%^^##@@$#$^*....ว่ากันไป

สรุปซื้อ 2 อย่างดีสุด

kingtamza
9th March 2013, 12:44
ผมก้ยังแอบน้อยใจอยู่เลย โน็ดบุ๊คผม Core i7 2670QM อะ มองผ่านๆแรงสุดๆ

แต่ใช้งานจริงๆ ผมให้มันโหลดไม่ถืง 50% เลย เพราะเมื่อมันโหลด 30% ขื้นไปนะ ความร้อนเหยียบ 90องศา แนะ

แล้วถ้าผมใช้ Full Load ละ ผมเดาได้ว่าคงประมาร 130องศาเลยละมั่ง ฮ่าๆๆๆ (แต่คอมดับก่อน)

V-i2-ValhallA_7
9th March 2013, 12:49
ความแรงของการ์ดจอด้วยนะครับ รุ่นการ์ดจอที่เราเห็นในโน้ทบุ๊คนั้น เทียบกับรุ่นเดียวกันบน PC ไม่ติดฝุ่นเลยครับ(เบากว่าอย่างเห็นได้ชัด)

ManKP
9th March 2013, 13:05
NoteBook สำหรับทำงานอ่าครับ

ในความคิดของผม

vee191
9th March 2013, 15:46
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมเข้าใจและ :thank

godog585858
9th March 2013, 18:18
เห็นด้วยครับ NB เครื่องใหม่ผมแรงกว่า PC เครื่องเก่าผมเยอะ แต่เล่นเกม กระตุกเฉยเลย ถ้าไปเล่นเครื่อง PC ไม่กระตุกแฮะ

moonbriswam
9th March 2013, 18:27
ต้องทำใจนนะ ในขณะที่เราซื้อมา 30000 ได้ความแรงพอตัว แต่ถ้าจัด PC ก็แรงมากๆเลยราคาขนาดนี้แล้ว

เราก็ดีตรงพกพาสะดวก เพราะแต่แรกโน้ตบุ๊คก็ไม่ได้ใช้สำหรับเล่นเกมอยู่แล้วอ่ะนะครับ

แต่ผมก็เลือกโน้ตแฮะ :sweat

chikuva
9th March 2013, 21:14
ขึ้นอยู่กับสเปคด้วยครับ โน็ตบุ๊คราคา 24000+ ที่มีการ์ดจอ ยังไงก็เล่นเกมส์ได้ดีกว่าคอมตั้งโต๊ะ i7 ที่ไม่ดีการ์ดจอแยกแน่นอนครับ

Scarlatto
9th March 2013, 21:27
PC กับ Notebook ถ้าสเปกเท่ากัน มันก็เล่นเกมได้เหมือนกันครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่เรื่องความร้อนของ Notebook ครับ ใช้ซีพียู fullload นานๆก็อาจดับได้ เพราะมันร้อนเกินจะรับได้

mini_bank
9th March 2013, 23:11
ต้องมามองทีละประด็นนะครับ แยกให้ถูก เพราะว่าแต่ละ Platform มันมีข้อดี-ข้อเสีย ต่างกันไป

1. ให้มองว่า ถ้า Spec เท่ากันทุกอย่างโดยไม่มองที่ราคา อันนี้ต้องบอกเลยว่า Desktop แรงกว่าแน่นอน เพราะ Hardware ที่เอามาใช้สำหรับ NB ไม่ว่าจะเป็น CPU RAM Mainboard VGA HDD นั้นในรุ่นเดียวกัน ของ Notebook จะมี Spec ต่ำกว่าเนื่องจากมันต้องอิงกับเรื่องพลังงานที่ต้องจ่ายให้กับตัว Hardware เองด้วย ไหนจะเรื่องการระบายความร้อนอีกที่คับแคบเหลือเกิน และ การออกแบบส่วนอื่นๆ ที่โดยจำกัดต่างกับ Desktop โดยสิ้นเชิง

2. การใช้งาน Desktop อาจจะดีกว่าตรงที่แรง แต่เรื่องความ สะดวกสบายในการเคลื่อนย้ายคงไม่มีใครเถียงว่า Notebook กินขาด

3.สุดท้าายหากมามองเรื่องราคาเป็นข้อจำกัดแล้ว ในงบประมาณที่เท่ากัน Desktop สามารถจัด Spec ออกมาได้ประสิทธิภาพที่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมากกว่าแน่นอน ไหนจะเรื่องความยืดหยุ่นในการเลือก Hardware และการ Upgrade ในอนาคตที่ทำได้ง่ายกว่า รวมไปถึงการซ่อมบำรุงที่พอมีความรู้เพียงเล้กน้อยก็สามารถทำเองได้

hpz
10th March 2013, 19:48
ก็ลองไปจับ
MacBook Pro with Retina display
15-inch: 2.7GHz
with Retina display

2.7GHz quad-core Intel Core i7
Turbo Boost up to 3.7GHz
16GB 1600MHz memory
512GB flash storage1
Intel HD Graphics 4000
NVIDIA GeForce GT 650M with 1GB of GDDR5 memory

ดูครับ เรื่องความร้อนคงจะหายห่วง

beambeam123
10th March 2013, 19:59
ต้องมามองทีละประด็นนะครับ แยกให้ถูก เพราะว่าแต่ละ Platform มันมีข้อดี-ข้อเสีย ต่างกันไป

1. ให้มองว่า ถ้า Spec เท่ากันทุกอย่างโดยไม่มองที่ราคา อันนี้ต้องบอกเลยว่า Desktop แรงกว่าแน่นอน เพราะ Hardware ที่เอามาใช้สำหรับ NB ไม่ว่าจะเป็น CPU RAM Mainboard VGA HDD นั้นในรุ่นเดียวกัน ของ Notebook จะมี Spec ต่ำกว่าเนื่องจากมันต้องอิงกับเรื่องพลังงานที่ต้องจ่ายให้กับตัว Hardware เองด้วย ไหนจะเรื่องการระบายความร้อนอีกที่คับแคบเหลือเกิน และ การออกแบบส่วนอื่นๆ ที่โดยจำกัดต่างกับ Desktop โดยสิ้นเชิง

2. การใช้งาน Desktop อาจจะดีกว่าตรงที่แรง แต่เรื่องความ สะดวกสบายในการเคลื่อนย้ายคงไม่มีใครเถียงว่า Notebook กินขาด

3.สุดท้าายหากมามองเรื่องราคาเป็นข้อจำกัดแล้ว ในงบประมาณที่เท่ากัน Desktop สามารถจัด Spec ออกมาได้ประสิทธิภาพที่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมากกว่าแน่นอน ไหนจะเรื่องความยืดหยุ่นในการเลือก Hardware และการ Upgrade ในอนาคตที่ทำได้ง่ายกว่า รวมไปถึงการซ่อมบำรุงที่พอมีความรู้เพียงเล้กน้อยก็สามารถทำเองได้

ตามนี่ล่ะครับ...

ถ้าพูดถึงโน๊ตบุ๊คละก็ อย่างเรปบนๆล่ะครับ เรื่องความร้อนเป็นปัญหากับโน๊ตบุคทุกรุ่นเลย (หรือเปล่านะ) ถ้าจะเล่นเกมจริงๆเลย ก็จัด PC ไปเลยครับ เพราะโน๊ตบุ๊คผมเคย Mainboard ละลายมาแล้วนะครับ (เล่นอยู่หอนักเรียน แล้วผมเสือกเล่นบนที่นอนอีก โง่เข้าขั้นเลยตอนนั้น 555+) PC นี่สเปกคนละเรื่องกับโน๊ตบุคเลยครับ แต่ถ้าเหมาะจะเอาไปเรียน (ส่วนใหญ่จะมีประโยชน์มากตอนเข้ามหาลัย) โน๊ตบุ๊คพกพาสะดวกกว่ามาก (ผมชอบเอาไปอวดเพื่อน 555+)

vee191
10th March 2013, 21:17
อ๋อ ได้ความรู้ใหม่ๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ทุกท่าน :thank:thank