PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ขอความช่วยเหลือ] เวลาเล่นเกม GPU Load ชอบตกเหลือ 10-30 แล้วกระตุกครับ รายละเอียดด้านในครับ

solatino
9th March 2013, 15:32
สเปคเครื่องนะครับ
AMD FX 8150 ไม่คล๊อกครับ
Arsock 970 Extreme 3
Ram Corsair 8 Gb
Sapphire HD 7870 OC ไม่ได้คล๊อกครับ
PSU Seasonic SS-750JS 750W
Driver ผมลอง 2 ตัว อาการก็เป็นทั้งคู่ครับ คือ 13.1 กับ 13.2 Beta 7
Windows 7 กับ 8 ครับ ลองมาทั้ง 2 ตัว ก็เป็นเหมือนกันครับ

อาการเป็นแบบนี้ครับ คือเวลาเล่นเกม ตัวอย่างเช่น NFS Most Wanted,Far Cry 3,MOH,Sleeping Dog, เล่นลื่นๆ ไปสักพักมันจะเกิดอาการกระตุกแลคๆครับ ไม่ว่าช่วงนั้นจะเอฟเฟคน้อยหรือมากก็กระตุก แล้วก็หายครับละก็มาเป็นอีก อย่างเช่นฟาครายยืนนิ่งก็เป็นครับสัก 4-7 วิ แล้วก็หายครับ อีกสักพักก็เป็นอีกครับ อาการเป็นเหมือนกันทุกเกมครับ ผมเลยลองใช้ MSI Afterburner ดูก็เห็น ว่าช่วงที่แลค GPU Load มันจะตกเหลือ 10- 30 เฟรมเรตก็ตกตาม 4-7 วิ แล้วค่อยขึ้นมาเป็นปกติ จะเป็นๆหายๆแบบนี้ไปเรื่อยระหว่างที่เล่นครับ (เกมออนไลน์อย่าง League Of Legends ก็เป็นครับ)

อีกนิดนึงครับก่อนนี้หน้าที่ซื้อมาแรกๆเล่นเกมด้านบนหรือเกมอื่น ไม่มีปัญหาครับ แต่ช่วง2เดือน ที่แล้วเป็นต้นมาก็เกิดอาการครับ

ผมลองเช็คฮาร์ดดิสก์ ด้วย HD Tune ไม่มี bad ครับ ส่วนความร้อนการ์ดจอ idle 40-43 เวลาเล่นเกม 55-70 ครับ

ไม่ทราบว่ามันจะเป็นที่อะไรครับ รบกวนทุกท่านช่วยเหลือหรือแนะนำผมทีนะครับ ขอบคุณครับ

AV Fanboy
10th March 2013, 23:51
ลงไดรเวอร์ตัวไหม่เลยครับ