PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเป็นนักเรียนเตรียมทหารบ้าง?

hades051
1st September 2011, 19:58
อยากถามว่าในเว็บ JKG มีใครเป็นนักเรียนเตรียมทหารบ้างคับ

ตอนนี้้ผมอยู่ ม.3 แล้ว สอบได้2ปี(ถ้าอายุไม่เกิน 17 แล้วเกิด 2540 สอบได้ 3 ปี)

อยากทราบว่าใครเป็นบ้างคับ แล้วอยู่ปีไหน แล้วขึ้นเหล่ายังคับ

ปล.ไม่่ได้ให้ไปแ_ก นะ(ทำโทษ)

waterc4t
1st September 2011, 20:22
ตอนนี้อยู่ ม.3 เกิด พย. 39

ปีหน้า ผมสอบครับ ไม่ได้หวังให้ติดหรอกติดหรอก แค่พยายามสุดความสามารถ ให้รู้ว่าเราได้เคยผ่านมัน ณ จุดๆนั้นมาแล้ว ก็พอใจละ 555+

ปล. ขยันอ่านหนังสือและออกกำลังกายด้วยนะครับ จะได้สอบติด ^^ ระวังโดนแด_ :p

Newwpiipz:) '
1st September 2011, 20:31
ม.3 เหมือนยังไม่ค่อยได้อ่านสือเลยฟิตแต่ร่างกายเหลือดึงข้อที่เหลือได้หมดแล้วว
ป.ล เรียนอ.ป๋องกันเปล่าฮะ ?

oodd39
1st September 2011, 20:39
ปีหน้าไปสอบเหมือนกัน คร๊าบ...

hades051
1st September 2011, 20:55
้เดี๋ยวผมจะเอาให้ติดเลยคับ

ปล.อยู่ สุรวิทยาคาร สุรินทร์

hades051
1st September 2011, 20:59
ม.3 เหมือนยังไม่ค่อยได้อ่านสือเลยฟิตแต่ร่างกายเหลือดึงข้อที่เหลือได้หมดแล้วว

อ.ป๋องใครอ่ะคับ

bionicle99
1st September 2011, 21:26
ผมอยู่ ม.2 ครับรอปีหน้า

Frame~[F]
1st September 2011, 23:54
ผม ม.4 ลองสอบมาแล้วแต่ไม่ติดครับ

Blizt
1st September 2011, 23:54
มีอะไรก็ถามมาครับ ผมเคยเป็นตอนนี้เตรียมตัวไปเรียนต่อเป็นนายร้อยที่อเมริกาครับ (ผมเหล่าทอ.นะ)
ผมออกมาเพราะมาเรียนเอาปริญญาตรีเพื่อจะได้ไปสอบเป็นนายร้อยที่เมกาเลยครับ เพราะว่าผมดูแล้วที่นู่นดูตื่นเต้นกว่า

BN_BOOM
2nd September 2011, 19:29
มีอะไรก็ถามมาครับ ผมเคยเป็นตอนนี้เตรียมตัวไปเรียนต่อเป็นนายร้อยที่อเมริกาครับ (ผมเหล่าทอ.นะ)
ผมออกมาเพราะมาเรียนเอาปริญญาตรีเพื่อจะได้ไปสอบเป็นนายร้อยที่เมกาเลยครับ เพราะว่าผมดูแล้วที่นู่นดูตื่นเต้นกว่า

เสียตังกี่บาทอ่าค่าออกอะ

Blizt
3rd September 2011, 02:08
เหอะๆ เยอะครับ เกือบๆ1แสนเลยหล่ะ แต่ดีที่พ่อผมก็เป็นทอ.เหมือนกันเลยลดหย่อนได้บ้าง

arm_963
3rd September 2011, 10:45
มีเพื่อนอยู่สองคนในนั้น ปีสาม กับปีสอง

สอบได้ตอน ม.4 ม.5 ใครพลาดก็ยังมีโอกาศเรื่อยๆเน้อ แต่มักแพ้เส้น

แต่เข้าป แรกๆคงไม่ได้เล่นเน็ต หลังๆ ออนเฟส bb แทบทุกวัน

Blizt
3rd September 2011, 14:59
มีเพื่อนอยู่สองคนในนั้น ปีสาม กับปีสอง

สอบได้ตอน ม.4 ม.5 ใครพลาดก็ยังมีโอกาศเรื่อยๆเน้อ แต่มักแพ้เส้น

แต่เข้าป แรกๆคงไม่ได้เล่นเน็ต หลังๆ ออนเฟส bb แทบทุกวัน

ใช่ครับ เก่งแทบตายยังไงถ้าไม่มีเส้นก็โดนสอบร่วงหมด อย่าไปเชื่อหรอกครับที่เค้าบอกว่าการสอบนายร้อยไม่มีเส้น
ผมกล้าท้าว่ามี เพราะเพื่อนผมคนนึงหล่ะที่ใช้เส้นซึ่งมันเป้นคนบอกกับผมเอง

siamzone
3rd September 2011, 16:12
สอบทุกที่มันก็ต้องมีเส้นครับเป็นเรื่องธรรมดา ยิ่งสายนี้ยิ่งเยอะ เพื่อนผมเข้า จปร.ก็เส้นเหมือนกัน

next 1000 clip
3rd September 2011, 23:55
เส้นเย็นตาโฟหรือเปล่า:)

Striperz
4th September 2011, 00:06
ปีหน้าผมต้องไปจับใบดำ ใบแดงแล้ว

งานงอกแหละ

Remize
4th September 2011, 00:34
ผมเตรียมทหารปีสองครับ
พี่ Blizt รุ่นไหนเหรอครับ
ผม 54

worametza
4th September 2011, 01:11

อ.ป๋อง ใช่ป่ะครับ
ราชบุรีหรือเปล่า ?

้เดี๋ยวผมจะเอาให้ติดเลยคับ

ปล.อยู่ สุรวิทยาคาร สุรินทร์

ผมก็ สุรวิทยาคารเช่นกันครับ

ส่วนตัวไม่ได้สอบหรอกครับ
เคยไปติวบ้าง
ขอให้ติดกันทุกคนน่ะครับ : )

Remize
4th September 2011, 08:14
ค่ายที่เพื่อนผมมันติดเข้ามาเยอะก็มี ดาวตะวัน อ.ป๋อง เก่งเซ็นเตอร์
ส่วนตัวผมเรียน cadet group ครับ
ขอเสนอ cadet group ของผมแล้วกันนะครับ
นี่ครับ http://www.cadetgroup.com/home.html
ดีแน่นอนครับ คอนเฟิร์มเอง 4 เหล่าครับ ฮ่าๆๆ

จะสอบติดมันก็ต้องมีการเตรียมตัวที่ดีมากพอสมควรครับ
ตัวผมเองเตรียมตัวมา 1 ปี ครับ (เอาจริงๆ 6 เดือน)
ลองถามตัวเองดูก่อนครับว่าเอาจริงกับมันรึเปล่า
อยากเป็นจริงๆหรือเปล่า ถ้ารู้สึกอยากเป็นแค่ชั่ววูบก็อย่าเลยครับ
และที่สำคัญ ถามร่างกายตัวเองดูครับว่า มี แรง รึเปล่า

ไม่อยากลองสอบหมอดูเหรอครับ(เกี่ยวไรกันวะ) เพื่อนผมมันติดหมอ(คนในบอร์ดนี้แหละ) จบ...

Kengi
4th September 2011, 10:50
ผมอยู่ปวช.1 สอบติดครับ :)

hades051
4th September 2011, 23:08
ผม 54

พี่ผมเป็น ทร. นะคับ ตอนนี้ขึ้นเหล่าแล้ว อยู่ปี 2

Blizt
5th September 2011, 01:37
ผม 54

ผมออกมาตอนจบ รร.ตท เลยครับ แต่ไม่ได้ขึ้นเหล่า ถ้าเรียนต่อตอนนี้ผมก็อยู่โรงเรียนเหล่าปี3แล้วครับ มีเพื่อนผมอีกคนที่ออกมาพร้อมผมนะ

WazabiZ
5th September 2011, 01:57
ผมออกมาตอนจบ รร.ตท เลยครับ แต่ไม่ได้ขึ้นเหล่า ถ้าเรียนต่อตอนนี้ผมก็อยู่โรงเรียนเหล่าปี3แล้วครับ มีเพื่อนผมอีกคนที่ออกมาพร้อมผมนะ

พี่รุ่นไหนครับ

PodSuKo
5th September 2011, 01:57
Blizt เท่ห์มากเลยยยยยยยยยยยย !!!!!:cool:
อยากเป้นแบบนี่มั่งแหะ

IceSpatro
5th September 2011, 19:22
ผมเรียน กวดวิชาดาวตะวัน ลพบุรีครับรร วินิตครับผม จะสอบปีหน้าแล้ว ยังไม่แตะหนังสือเลย สนใจแต่ในห้องเรียน แต่จะเริ่มอ่านละครับ จะเริ่มแบบ 2 ชม. ไปก่อน
พอวันต่อๆไปจะเพิ่ม ชม.ดูครับ

hades051
5th September 2011, 20:23
ผมเรียน กวดวิชาดาวตะวัน ลพบุรีครับรร วินิตครับผม จะสอบปีหน้าแล้ว ยังไม่แตะหนังสือเลย สนใจแต่ในห้องเรียน แต่จะเริ่มอ่านละครับ จะเริ่มแบบ 2 ชม. ไปก่อน
พอวันต่อๆไปจะเพิ่ม ชม.ดูครับ

ผมเรียนอู่ GN โคราชนะคับ

Blizt
5th September 2011, 22:02
พี่รุ่นไหนครับ
ผมรุ่น49ครับ

Blizt เท่ห์มากเลยยยยยยยยยยยย !!!!!:cool:
อยากเป้นแบบนี่มั่งแหะ

ไม่ได้เท่ขนาดนั้นหรอกครับ ผมว่าของเมืองนอกเค้าเท่กว่าเราเยอะเลย
แต่ถ้าใครอยากถามอะไรเกี่ยวกับการเตรียมตัว หรือ การสอบพละ สัมภาษณ์ ก็ถามมาได้ครับ ผมจะชวยตอบให้ถ้าตอบได้
ส่วนเรื่องการใช่ชีวิตข้างในเป็นอย่างไรผมไม่อยากสปอยล์มากครับให้ไปลุ้นเอาเองข้างในดีกว่า
หรือใครอยากเตรียมตัวไปเป็นนายร้อยที่เมืองนอกแบบผมก็ถามได้ครับ ตอนนี้ที่ผมจะไปคืืออเมริกา(เพราะอุปกรณ์บ้านเค้าไฮเทคเวอร์)
ส่วนหนึ่งที่อยากเป็นนายร้อยเมืองนอกก็คงมาจากเกมส์ด้วยแหละครับ

ปล.รู้สึกเหมือนกระทู้จะกลายเป็น กระทู้แนะนำที่ติวคาเด็ทไปซะแล้วแฮะ ไม่เห็นมีใครถามอะไรเกี่ยวกับการสอบเลย?

hades051
6th September 2011, 06:13
ผมอยากจะถามว่า ตอนพี่สอบติดอ่ะคับ

อ่านหนังสือขนาดไหนคับ

Blizt
6th September 2011, 18:39
ผมอยากจะถามว่า ตอนพี่สอบติดอ่ะคับ

อ่านหนังสือขนาดไหนคับ

อ่านเยอะมากครับถ้าเทียบเป็นตารางเวลาก็
6.00 ตื่นนอน ทำธุระส่วนตัว กินข้าว
8.00-11.00 เรียนครับ และก็พักทานข้าว
13.00-16.00 เรียนและหลังจากนั้นก้ เป็นช่วงเล่นกีฬาส่วนใหญ่ถ้าใครไม่ถนัดด้านไหนเค้าก็จะพาไปฝึกด้านนั้นเยอะๆ อย่างผมไม่ถนัดว่ายน้ำผมก็เลยต้องว่ายน้ำเยอะว่าคนอื่น
แต่เรื่องวิ่งผมสบายมากเลยครับทำเวลาได้คะแนนเต็มตลอด บางคนก็ดึงข้อไม่ขึ้นครูฝึกก็พาไปซ้อมดึงข้อเพิ่ม และพอเล่นกีฬาเสร็จ ก็อาบน้ำ กินข้าว พัก

17.00-21.00 เรียนรอบดึก แล้วก็ปล่อยไปนอน

หลังจาก3ทุ่มพวกผมก็จะมานั่งติวกันเองในที่พักครับ จะนอนกันประมาณเที่ยงคืน-ตี1 แถวๆที่พักผมมันมี7-11ด้วยก็เลยซื้อขนมมานั่งกินกันด้วย
และก็เรื่องตลกอีกอย่างสมัยผมตอนนั้นไอโฟนมันยังไม่มี ไม่มี3Gด้วย มือถือฮิตสุดสมัยนั้นก็nokia N72 ก็นั่งดูคลิปโป๊กันในมืือถือสมัยนั้นฮิตมากๆ
อยู่ในค่ายสาวๆก็ไม่มีมีแต่คลิปพวกนี้แหละที่พึ่งพาได้ เหอะๆ

เทคนิคเรื่องการเรียนผมไม่รู้จะแนะนำยังไงดี แต่ละคนลองหาวิธีหรือแนวทางการเรียนของแต่ละคนเอาเองดูนะครับ แต่เรื่องกีฬาผมพอแนะนำเทคนิคได้นิดหน่อย

และก็เคยสงสัยมั้ยครับว่าทำไมเค้าไม่ให้เอานาฬิกาเข้าห้องสอบทั้งแบบเข็มและดิจิตอล เพราะนาฬิกา1เรือนสามารถทำให้คน10-20คนลอกข้อสอบกันได้ถึง12ข้อโดยใช้เวลาเพียงแค่1นาที
ผมก็พึ่งมารู้ตอนที่ผมเข้าไปอยู่ในนั้นและรุ่นพี่เค้าบอกมา และสิ่งสุดท้ายคือเวลาที่น้องๆเข้าไปในห้องสอบแล้วรุ่นพี่ที่คุมสอบเค้ามาบอกว่าข้อนี้ตอบอันนี้ให้เชื่อเค้าเถอะครับกาตามนั้นเลย
รุ่นพี่ที่ไปคุมสอบส่วนใหญ่ก็อยากให้น้องๆเป็นนายร้อยกันทั้งนั้น เค้าก็แอบคิดแล้วพอได้คำตอบก้เอาไปบอกน้องๆแต่อยู่ที่ว่าใครจะโชคดีได้คำตอบนั้นไปเพราะของแบบนี้ไม่ได้มีกันทุกคน

Siraphan
6th September 2011, 18:47
ผมเหลือปีนี้ปีสุดท้ายแล้วครับ T^T

hades051
7th September 2011, 22:09
ตอนนี้ผมการบ้านเยอะมากเลย ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือด้วย

pai007pai
8th September 2011, 20:37
ป.ล เรียนอ.ป๋องกันเปล่าฮะ ?เราเรียนอ่ะ นายอยู่ห้องไรๆ

thong-ut@hotmail.com
8th September 2011, 22:18
สู้ๆนะครับทุกคน ความสำเร็จมันไม่ได้เป็นของคนที่เดินเร็ว แต่มันเป็นของคนที่เดินไม่หยุด