PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากจะสอบถามเรื่องถ่ายภาพด้วย450d kit18-55

yosapat01
10th March 2013, 21:05
คือตอนนี้ผมปิดเทอมอยู่เลยอยากหา อะไรทำแก้เซงบ้างส่วนตัวผมชอบพวกดาราศาสตร์อยู่แล้วและในช่วงนี้ที่รู้ๆกันมีดาวหางแพนสตาร์ด้วยแต่มันก็ไม่ค่อยจะเห็นเท่าไรหรอก

เข้าเรื่องผมไปยืมกล้อง450d lens kit18-55mm มาครับผมอยากทราบวิธีถ่ายภาพดวงดาวดวงจันทร์อะๆรพวกนี้ อยากลองแบบเป็นจุดก่อนนะครับ

อยากจะรู้ว่าต้องปรับค่าในโหมดmยังไงบ้างพวกรูรับแสง สปีดชัดเตอร์กับiso. แล้วLensที่ใส่อยู่นี้พอที่จะถ่ายได้ไหม คือผมหาโฟกัสเลนส์ไปที่อินฟินิตี้ก็ไม่มีอะครับในเลนส์มัน

มันไม่ได้เขียนไว้

Memorial1313
10th March 2013, 23:10
18-55 ในความคิดผมไม่น่าจะถ่ายดวงจันทร์ได้เลยจะครับนั้น 55 คือขนาดเท่ากับที่ตามองเห็นประมาณนั้น ไม่น่าจะเห็นอะไรเท่าไหร=w=

ถ้าจะถ่ายดาวแบบกว้างๆ
ถ่ายท้องฟ้าใช้เลนส์wideดีกว่า เปิดรูรับแสงไว้นานๆตั้งบนขากล้อง(ถ้าเปิดหน้ากล้องนานๆพยายามอย่าให้ภาพสั่นให้ใช้รีโมตหรือตั้งเวลาเอา) อย่าถ่ายใกล้แสงไฟ เมื่อเปิดรูรับแสงนานๆแล้วจะได้ภาพเป็นแสงดาวแบบเป็นเส้นๆครับ
(ดูทิศดาวด้วยนะ ถ้าชอบพวกดาราศาสตร์น่าจะรู้ 555)