PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยคิดบ้างไหมว่า จีน ดังเพราะ ไทย

clean1447
11th March 2013, 19:16
แบบว่าส่วนใหญ่เวลาเล่นเกมส์
อย่าง Hon หรือ Youtube

พอเวลาเราพิมพ์ภาษาเราลงไป คนส่วนใหญ่มักคิดว่าเราเป็นคน จีน
ทั้งๆ ที่ ลักษณะอักษรคนละขั้วเลย

พึ่งสังเกตตอนดู การ์ตูน Titan A.E.
ถ้าใครเคยดู จะมีช่วงหนึ่งที่พวกพระเอกนำยานไปเติมเชื้อเพลิง
และโคโลนีนั้นเขียนว่า New Bangkok ตอนแรกคิดว่า
พระเจ้า กรุงเทพเรากลายเป็นโคโลนีที่ใหญ่ที่สุด ต้องมีคนไทยแน่ๆ
พอมาข้างในโคโลนี เท่านั้นแหละ จีน ทั้งโคโลนี งงเลย แล้วไทยไปไหน

และตอนนี้มีโฆษณา Google Glass ในคลิปมีช่วงหนึ่งเป็นภาษาไทย
คนแน่นอนคนที่ไม่รู้ว่าเป็นภาษาไทย ก็คิดมาเป็น จีน

และพอคนจีนทำอะไรแย่ๆ อย่างพี่แกก็อปของเถื่อน
คนส่วนใหญ่ก็คิดว่าไทยเป็นคนทำของเถื่อน

แต่พอมีอะไรดีๆ กลับคิดว่าเป็นของประเทศ จีน

แบบว่า ถ้าเป็นอย่างนี้เรื่อยๆ ภาพพจน์ของไทยที่แย่อยู่แล้ว กลับแย่ลงไปอีก
หวังว่าพอเข้า AEC พี่ไทยจะถูกเปลี่ยนบทบาท
และทำให้คนทั้งโลกรู้ว่า ภาษาแบบนี้ การเขียนแบบนี้ วัฒนธรรมแบบนี้ เป็นของไทยมาจากเมืองไทย

HANG-ON
11th March 2013, 19:32
ประเทศไทยอยู่ยากขึ้นทุกวัน

piekie
11th March 2013, 19:39
มันคงไม่ใช่มั้งครับ ภาษาไทยกับภาษจีน มันต่างกันมากเลย เค้าคงไม่เข้าใจผิดขนาดนั้นหรอก

mongkolzaaaa
11th March 2013, 19:45
เขาไม่ค่อย รู้จักประเทศไทย

artistcho
11th March 2013, 19:48
เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ = เหมือนฝรั่งมาบ้านเรา ไม่ว่าชาติไหนๆเราจะเรียกว่าฝรั่งหมด เหมือนกันครับ ถ้าฝรั่งเห็นคนตาดำ เขาจะเหมารวมว่าเป็นจีนหมด

Fuzzy
11th March 2013, 19:48
ประเทศไทยอยู่ยากขึ้นทุกวัน

อยู่ไม่ยาก แค่คำติดปากตามกระแส

Aequitas
11th March 2013, 19:49
ไม่ใช่มั้งครับ ต่างชาติเขาแทบไม่รู้ประเทศไทยกันเลยนะ กลับกันกลับรู้จักปรเทศจีนมากกว่า

แล้วส่วนใหญ่ก็ชอบสับสนกันระหว่างไทยกับจีนเพราะพวกฝรั่งมองหน้าตาคนเอเชียไม่ออก :o

oumza55
11th March 2013, 19:51
มองญี่ปุ่นเป็นจีน มองเกาหลีเป็นจีน ยังน่าคิดว่า ไทยเหมือนจีนอีก โอ้ว ฝรั่งนิจินตนาการล้ำเลิศ

Patrenko
11th March 2013, 19:52
สมควรผมว่า สันดานเสียคนไทย พอจีนมีข่าวร้ายนี้เห็นถ่มกันจัง ข่าวสันดานเสียประเทศตัวเองกลับปกป้องกันเเทนที่จะยอมรับ เเก้ไข เหอๆ สันดานเสียอย่างผมว่าเเหละ

anuchit2010
11th March 2013, 19:56
มันคงไม่ใช่มั้งครับ ภาษาไทยกับภาษจีน มันต่างกันมากเลย เค้าคงไม่เข้าใจผิดขนาดนั้นหรอก

เรื่องจริงครับ ผมเล่น dota2 พิมพ์ไทยเขายังว่า china เลย จีนนั่นแหละ เซ็งเป็ด

SinSu
11th March 2013, 20:58
สมควรผมว่า สันดานเสียคนไทย พอจีนมีข่าวร้ายนี้เห็นถ่มกันจัง ข่าวสันดานเสียประเทศตัวเองกลับปกป้องกันเเทนที่จะยอมรับ เเก้ไข เหอๆ สันดานเสียอย่างผมว่าเเหละ

สันดานคนไทย เฮ้อ +1

WgunW
11th March 2013, 20:59
เห็นด้วยอย่างมาก:cool: จีนทำไรผิดนิดผิดหน่อยก็ด่ากันจัง พอมาดูประเทศตัวเองซิ:( เฮ้อ

ปอปลาลอลิง : มีไรเล่าให้ฟัง อิอิ "แต่ก่อนประเทศไทยก็เป็นประเทศที่ค่าเงินสูงเหมือนกัน สูงกว่าจีนกับเงินปอนด์อีก แต่ในปัจจุบันนี่สลับกันไปแล้ว:o"

SpeeDSperM
11th March 2013, 21:02
ป่าวหรอกเขาเคยเห็นจีนมากกว่าต่างหากเห็นภาษาไทยยึกยือเลยนึกว่าจีน เขาเหมารวมไทยว่าเป็นจีนเพราะรู้จักแต่จีนต่างหาก

thotsawat555
11th March 2013, 21:12
ความคิดเห็นผมนะ

ฝรั่งที่คิดว่าเราเป็นคนจีน แม้เราพิมพ์ไทย

ก็เพราะฝรั่งคิดว่าภาษาจีนเนี่ย มันเป็นแม่แบบหลายภาษาในเอเชีย ทั้ง ญี่ปุ่น เกาหลี จีนทุกรูปแบบ (ตัวย่อ ตัวเต็ม) ฝรั่งเลยเหมารวมซะเลย เพราะมันคล้ายกัน

บวกกับฝรั่งชอบนึกว่าคนเอเชียเป็นคนจีน (ถ้าผิวขาวหน่อย ฝรั่งจะนึกว่าเป็นคนจีนแบบเหมารวมไปเลย แต่ถ้าตัวดำคล้ำๆฝรั่งก็จะบอกว่าเป็นอินเดีย)

แต่ถ้าพิมพ์รัสเซียมา ฝรั่งมันก็รู้นะว่ารัสเซีย (ภาษาอังกฤษแบบดัดแปลงขั้นเทพ ใครดูก็รู้)

:-3
11th March 2013, 22:28
ผมเล่น dota 2 พิมภาษาไทย ยังมีคนทักว่าเป็นคนจีนเลยครับ สงสัยจะจริง

เหม่อมึuเอ๋อ
12th March 2013, 01:47
:sweat

เวลาเล่นเกมเซิฟนอก มันจะใช้ตัวอักษรภาษาอังกฤษ แต่ พิมเป็นภาษาอื่น ผมก็แยกไม่ออกเหมือนกันครับ
ผมเล่นเมเปิลเซิฟ โกลบอลอยูํ เจอเสปน อังกฤษ เยอมัน จีน ฯลฯ เจอบางคำก็งงเหมือนกันแบบ so heng ....กว่าจะเข้าใจว่ามันเป็นภาษาจีนก็ยืนงงไปนานเหมือนกัน heng เฮง โชคดี
หรือเจอแบบเสปนมา espanol ก็ยืนงงเหมือนกัน หรือบางทีเจอคนไทยพิมพ์อังกฤษไม่เป็น มาแบบคาราโอเกะ ก็ยังยืนงงครับ ........
ภาษาของประเทศที่กล่าวๆมามันก็มีเอกลักษณ์ในตัวเองทั้งนั้น เพียงแค่ผมไม่ชิน เลยทำให้ยืนงงบ่อยครับ

ส่วนรูปร่างหน้าตาที่แถวยุโปร อเมริกา เขาแยกชาวเอเชียไม่ออกก็แปลกอะไรครับ คนไทยเรายังแยกคนผิวดำกันแทบไม่ออก
เจอหน้าก็เหมือนๆกันหมด แยกไม่ออกจริงๆ ว่ามาจากประเทศไหน ทวีปไหน :p

สรุปแล้ว ไม่แปลกอะไรเลย ประเทศอังกฤษก็ไม่ได้ดังขึ้น เพียงเพราะ ภาษาอื่นๆมายืมตัวอักษรไปใช้พิมพ์ แล้วทำให้คนอย่างผมเข้าใจผิด

ปล.ที่สำคัญที่สุด อย่าคิดว่าประเทศไทยเป็นจุดศูนย์กลางของโลกครับ อะไรๆ มันก็ปกติในตัวเองทั้งนั้น เว้นแต่ว่าเราจะให้ความสำคัญกับมันเกินเหตุ มันเลยดูพิเศษขึ้นมาเอง

tonza
12th March 2013, 11:59
ไม่ใช่ว่าฝรั่งเขาไม่มี font ไทย เหรอ แบบว่าเวลาเราพิมพ์ไทย ในประเทศไทยเกม dota 2 ก็จะเห็นภาษาไทยแค่ในประเทศไทย หรือคนที่อยู่ต่างประเทศอาจจะมี font ไทยในเครื่อง ส่วนของพวกฝรั่งที่คิดว่าเราเป็นจีนอาจจะไม่มี font ไทยก็ได้ เลยทำให้เห็น font จีนแทน

ผมลองปรับมุมมมอง เลยมองมุมกลับดูอะ

Lost Seraph
12th March 2013, 15:41
ไม่ใช่ว่าฝรั่งเขาไม่มี font ไทย เหรอ แบบว่าเวลาเราพิมพ์ไทย ในประเทศไทยเกม dota 2 ก็จะเห็นภาษาไทยแค่ในประเทศไทย หรือคนที่อยู่ต่างประเทศอาจจะมี font ไทยในเครื่อง ส่วนของพวกฝรั่งที่คิดว่าเราเป็นจีนอาจจะไม่มี font ไทยก็ได้ เลยทำให้เห็น font จีนแทน

ผมลองปรับมุมมมอง เลยมองมุมกลับดูอะ

เกมอื่นๆที่มันไม่ใช่ HoN เค้ามีฟอนต์ติดมากับเกมครับ = =