PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องสาย ศิลป์-ญี่ปุ่นครับ

Blackperl
11th March 2013, 19:43
จะไปสมัครวันที่ 15 นี้แล้วครับ สอบก็ วันที่ 24 มีนา
รร.ราชสีมาวิทยาลัยครับ

1.การทดสอบหลังสมัครมีวิชาไรมั่ง
2.เรียนวิชาไรมั้งครับ ?

ขอบคุณครับ....

manya456
11th March 2013, 19:50
ผมเรียนศิล จีน ตอนผมสมัครมันมีเรียกไปสอบอยู่น่ะ แต่ผมบอกผมอ่านไม่ได้ เพราะผมไม่เคยเรียนมา
ที่จะเรียนเพราะต้องการอยากเรียนตั้งแต่พื้นฐาน แต่เขาก็รับผมเรียนน่ะ งงเหมือนกัน.

ไอการเรียนมันแล้วแต่โรงเรียนมากกว่า ถ้าคุณมีพื้นฐานญี่ปุ่นนิดหน่อย คุณก็มีชัยในวันสมัครไปกว่าครึ่ง แต่ถ้าไม่มี ก็ลองเรียนพื้นฐานเตรียมสอบสมัครไปก่อน.
น่าจะเป็นถามเกี่ยวกับ ตัวเลข กริยาต่างๆเช่น กิน นอน ตัวอักษรเบื้องต้น พวกเนี่ย

ไอวิชาเนี่ย แน่นอนต้องมีญีุ่ป่น ส่วนพวกวิท เคมี จะได้เรียนพื้นฐาน ไม่ได้เรียนเจาะจงเหมือนสายวิท

ส่วนศิล ร.ร. ผมไม่ได้เรียนเลย ถึงจะบอกว่า ศิลจีน แต่ผมก็ไม่ได้เรียนศิล เรียนแต่จีน.

#สรุป มันขึ้นอยู่กับแต่ละ .ร.ร มากกว่า ว่าจะส่งเสริมการเรียนแค่ไหน.

nodoka
11th March 2013, 19:58
ไอ้เรื่องทดสอบก่อนเรียนอันนี้ผมไม่ทราบ เพราะผมเค้ารับเข้าเลย เนื่องจากเป็นศิษย์เก่าของโรงเรียนในเครือเดียวกัน

สำหรับวิชาเรียนก็แน่นอนคือภาษาญี่ปุ่น ส่วนวิชาอื่นๆก็จะเป็นวิชาพื้นฐานต่างๆ เช่น วิทย์พื้นฐาน คณิตพื้นฐาน ฯลฯ ไม่ลึกเท่าวิทย์-คณิต

โรงเรียนผมเรียนแบบนี้ แต่โรงเรียนอื่นผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

ballba
11th March 2013, 22:44
อ้าวจะเข้าราชสีมา ศิลญี่ปุ่นจริงดิ 5555555

อย่าลืมไหว้พี่ด้วยนะ พี่รุ่นแรก ของศิลญี่ปุ่น

เดี๋ยวได้เจออาจาร กบ อาจาร ยูริและครูบอย

วิชาเรียนก็จะเน้นญี่ปุ่น กับอังกฤษ แล้วก็วิชาทั่วไป

จะเรียนคณิตศาสตร์น้อยมาก

หอทดสอบไม่รู้นะ เพราะพี่อยู่ราชสีมาแต่ ม.ต้น เกรดเกิน 2.75 เข้าได้เลย ไม่ต้องสอบ

จบ ม.4 บอกตรงๆนะ ได้เกรด 3.15 เทอมต่อมาก็ลืมหมดเลย 555

เรียนญี่ปุ่นถ้าไม่ต่อเนื่อง *****ไปไม่รอดจริงๆ

Blackperl
12th March 2013, 02:18
อ้าวจะเข้าราชสีมา ศิลญี่ปุ่นจริงดิ 5555555

อย่าลืมไหว้พี่ด้วยนะ พี่รุ่นแรก ของศิลญี่ปุ่น

เดี๋ยวได้เจออาจาร กบ อาจาร ยูริและครูบอย

วิชาเรียนก็จะเน้นญี่ปุ่น กับอังกฤษ แล้วก็วิชาทั่วไป

จะเรียนคณิตศาสตร์น้อยมาก

หอทดสอบไม่รู้นะ เพราะพี่อยู่ราชสีมาแต่ ม.ต้น เกรดเกิน 2.75 เข้าได้เลย ไม่ต้องสอบ

จบ ม.4 บอกตรงๆนะ ได้เกรด 3.15 เทอมต่อมาก็ลืมหมดเลย 555

เรียนญี่ปุ่นถ้าไม่ต่อเนื่อง *****ไปไม่รอดจริงๆ

ครับพี่ 5555

พอจะมีหอพักใกล้ๆโรงเรียนบ้างมั้ยครับ