PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับ Crysis 3 หน่อยครับ = =

pipond555
12th March 2013, 17:56
คือผมแค่อยากรู้ว่า เนื้อเรื่องมันต่อจากภาค 2 รึเปล่าครับ ถ้าต่อ ทำไมเราถึงไม่ได้เล่นเป็นอัลคาทราซเหมือนเดิม แต่เราได้เล่นเป็นพี่เป็ดโปร(Prophet)แทน เพราะพี่แกพึ่งเป่าหัวตัวเองไปเมื่อภาค 2(นอนนิ่งเลย):sweat จะฟื้นขึ้นมามันก็เหนือธรรมชาติแล้ว :eek:

รึว่าเป็นเนื้อเรื่องก่อนจะมีภาค 2 รึยังไงครับ ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อย :sweat

D-M-C
12th March 2013, 18:00
มันเป็นเนื้อเรื่องก่อนภาค 2 ก่อนที่ เป็ดโปร จะไปเจอ อัลคาทราซ
ส่วนเมืองที่เป็นป่า มันเป็นเมืองจำลองที่พวก Cell องค์กรที่ต้องการเอา เทคโนโลยี ของพวก เซป มาสร้างขึ้นเพื่อค้นคว้าพวกเซปอาวุธ
สรุป มันจะใช้ชื่อภาค 3 ทำไมไม่รู้.... เพราะมันไม่ใช่ภาคต่อ...

opaljj
12th March 2013, 18:00
ต่อจากภาค2ครับคือชุดนาโนสูทมันจำ dna ของ Prophet ครับแล้วตอนจบภาค3ที่เห็นเป็น Prophet นั้นคือชุดนาโนสูทมันเข้าเเทรกซึมไปในตัวแล้วครับ

ถ้าผิดหน้าเเตกเเน่เรา - -*

pipond555
12th March 2013, 18:04
มันเป็นเนื้อเรื่องก่อนภาค 2 ก่อนที่ เป็ดโปร จะไปเจอ อัลคาทราซ
ส่วนเมืองที่เป็นป่า มันเป็นเมืองจำลองที่พวก Cell องค์กรที่ต้องการเอา เทคโนโลยี ของพวก เซป มาสร้างขึ้นเพื่อค้นคว้าพวกเซปอาวุธ
สรุป มันจะใช้ชื่อภาค 3 ทำไมไม่รู้.... เพราะมันไม่ใช่ภาคต่อ...

ต่อจากภาค2ครับคือชุดนาโนสูทมันจำ dna ของ Prophet ครับแล้วตอนจบภาค3ที่เห็นเป็น Prophet นั้นคือชุดนาโนสูทมันเข้าเเทรกซึมไปในตัวแล้วครับ

2 เม้นบนนี่ ตกลง ใครพูดถูกครับนิ มาคนละแบบเลย = =

Emo
12th March 2013, 18:09
เดี๋ยวผมพาไป ที่ crytek ไปถามเขาเลย :o:o

pipond555
12th March 2013, 18:13
เดี๋ยวผมพาไป ที่ crytek ไปถามเขาเลย :o:o

5555 ถ้าได้ก็ดีครับ(หวังเอา)เพราะนอกจาก COD ที่ผมชอบแล้ว ผมก้ติดตามซีรี่นี้อยู่ ตอนรอภาคนี้ออกมา ผมก็คิดว่าจะได้เล่นเป็นป๋าอัลคาทราซเหมือน แล้วคงจะมีบทพูดเยอะขึ้นด้วย เพราะภาคที่แล้วพี่แกเล่นเงียบทั้งเกมส์ไม่พูดไม่จาสักคำ มาพูดเอาตอนจบแค่ไม่กี่ประโยค - -

NightTheHCG
12th March 2013, 18:20
ต่อจากภาค 2 ถูกแล้วครับ ไม่ได้ย้อนเยิ้นอะไรเลย = = ไม่ได้เล่นเอง แต่เกมนี้ตอนมาแรกๆก็มีคนถาม เห็นๆหลายคนเขามาตอบ จำได้ว่ามันเกี่ยวกับ DNA เนี้ยและ

jamesz
12th March 2013, 18:22
ต่อจากภาค2ครับ ถ้าเกิดไม่ต่อคนสร้างเขาคงตั้งชื่อเป็นภาค2ละ และอีกอย่างคือตอนจบมันบอกได้เลยว่าเป็นภาคต่อ

pipond555
12th March 2013, 18:25
แล้วอัลคาทราซละครับ พี่แกหายไปไหน (โทษทีครับที่ถามมาก อยากรู้:sweat)

skyhot004
12th March 2013, 18:32
เอ่อในภาค 2 AlcatrazโดนProphetเปลี่ยนร่างไม่ใช่เรอะ(ตอนจบ)

ตอนจบมันพูดอยู่ 3 คำอะ (4คำไม่ใช่เรอะ)

They call me.........Prophet

คือDNAของProphetมันอยู่ในชุดNanosuitที่Alcatrazใส่อยู่

ตอนจบAlcatrazก็โดนProphetเอาร่างไปเลยครับ

สรุปAlcatrazตายProphetใช้ร่างAlcatraz

DNAของAlcatrazโดนลบออกไปทั้งหมดแล้วใส่ของProphetแทน

จบ

markgtoza99
12th March 2013, 18:35
เอ่อในภาค 2 AlcatrazโดนProphetเปลี่ยนร่างไม่ใช่เรอะ(ตอนจบ)

ตอนจบมันพูดอยู่ 3 คำอะ (4คำไม่ใช่เรอะ)

คือDNAของProphetมันอยู่ในชุดNanosuitที่Alcatrazใส่อยู่

ตอนจบAlcatrazก็โดนProphetเอาร่างไปเลยครับ

สรุปAlcatrazตายProphetรอด

จบ

Prophet เกรียนจุงบุย 555555

pipond555
12th March 2013, 18:39

สรุปAlcatrazตายProphetใช้ร่างAlcatraz

DNAของAlcatrazโดนลบออกไปทั้งหมดแล้วใส่ของProphetแทน

จบ

ไม่อยากเชื่อว่าคือความจริง:eek:
เป็ดโปรเกรียนจัง ใช้ร่างคนอื่น - - สรุป ที่ยกชุดให้เค้าอ่ะ เพราะหวังเอาร่างเค้าใช่มั้ยนิ - -

alexsamui2
12th March 2013, 18:40

อะไรของท่าน โคตร fail :o
ถ้ามันก่อนภาค 2 แล้วมันจะมีป่าได้ไงครับ ภาค 2 ยังไม่เป็นป่าเลย -*-

Faluk00
12th March 2013, 18:43
รอแปปไปขุดหากระทู้เก่าก่อนมีคนบอกเนื้อเรื่องจริงๆมาแล้วรอบนึง ในนี้มีถูกแต่มั่วเยอะ -*- เซ็ง
คนที่บอกว่า Prophet ยึดร่างอ่ะมั่ว ชุดมันใส่ข้อมูลไปให้เพราะว่าตอนจบตายชุดบันทึกข้อมูล Alcatraz ไว้ตอนเลยเป็น Prophet แทน(ใส่ชุดได้ไม่กี่วันตาย)

Emo
12th March 2013, 18:45
สรุปเลยนะ Alcatraz ยกชุด NANO ให้ Prophet เพราะ เบื่อแล้ว (ง่ายๆ)

เลยให้ Prophet ทำสงครามต่อ (Alcatraz หนีทหาร) :o:o

jamesz
12th March 2013, 18:47
สรุปเลยนะ Alcatraz ยกชุด NANO ให้ Prophet เพราะ เบื่อแล้ว (ง่ายๆ)

เลยให้ Prophet ทำสงครามต่อ (Alcatraz หนีทหาร) :o:o
สั้นๆได้ใจความ!!!

satornarm
12th March 2013, 18:48
รอแปปไปขุดหากระทู้เก่าก่อนมีคนบอกเนื้อเรื่องจริงๆมาแล้วรอบนึง ในนี้มีถูกแต่มั่วเยอะ -*- เซ็ง
คนที่บอกว่า Prophet ยึดร่างอ่ะมั่ว ชุดมันใส่ข้อมูลไปให้เพราะว่าตอนจบตายชุดบันทึกข้อมูล Alcatraz ไว้ตอนเลยเป็น Prophet แทน(ใส่ชุดได้ไม่กี่วันตาย)

มาเลย ๆ ครับอบากอ่านพอดีเลย

markgtoza99
12th March 2013, 18:49
ตกลง nanosuit เกรียนสุดใช่ปะ 5555

Faluk00
12th March 2013, 18:51
ตอนจบภาคสอง ที่เราเดินเข้าไปในยาน เพื่อปล่อยสปอร์กำจัดเอเลี่ยนนั้น
ตอนนั้นยังเป็นหนึ่งร่างสองวิญญาณอยู่
ตอนจบพระเอกโดนไฟครอก แถมตกลงมาตายไปแล้วครับ

แต่นาโนสูทนั้นรักษาตัวเองได้
ผ่านไปสามวันเมื่อซ่อมแซมตัวเองเสร็จ นาโนสูทจึงรีบู๊ทขึ้นมาใหม่พร้อมทั้งดาวน์โหลดข้อมูลผู้ใช้กลับเข้าไป
ซึ่งที่จริงควรจะเป็นหนึ่งร่างสองวิญญาณเหมือนเดิม
แต่เนื่องจากข้อมูลของอัลคาทราซนั้นไม่สมบูรณ์ มีบันทึกเพียงแค่47%เท่านั้น
เนื่องจากได้สวมชุดก็ตอนสภาพใกล้ตายแล้ว แถมได้ใส่แค่สองวันก็ตาย ไม่มีเวลาเก็บข้อมูล
ต่างจากโพรเฟ็ทที่สวมชุดมานานถึงสองปี ชุดนาโนสูทจึงซึมซับผสานข้อมูลผู้ใช้ได้ครบถ้วน
ดังนั้นชุดนาโนสูทจึงได้รีบู๊ตเฉพาะข้อมูลของโพรเฟ็ทกลับมาเท่านั้น

ดังนั้นที่ตื่นขึ้นมาในตอนจบภาคสอง แม้จะยังเป็นร่างอัลคาทราซอยู่ แต่ก็เรียกได้ว่าที่จริงแล้วคือ โพรเฟ็ทนั่นเอง

หลังจากนั้น ในช่วงรอยต่อหลังภาคสอง
โพรเฟ็ทได้นำทีมนาโนสูทที่เหลือ แยกย้ายไปจัดการทำลาย เอเลี่ยนที่เหลือตามจุดต่างๆของโลก
ระหว่างนั้น CELL ก็ได้ค้นพบ alpha ceph ซึ่งอยู่ในสภาพหลับใต้เมืองนิวยอร์ก
จึงได้ศึกษาหาวิธีนำเอาเทคโนโลยีของพวก ceph หวังจะใช้ผลิตพลังงานฟรีๆแบบอนันต์ เรียกว่า Nexus System
แล้วนำไปขายต่อราคาแพงๆ ทำให้เศรษฐกิจโลกปั่นป่วนไปหมด
ประชาชนทั่วโลกตกเป็นหนี้ และต้องเป็นทาสแรงงาน ทำงานใช้หนี้
ด้วยความที่ยังไม่สามารถควบคุมเทคโนโลยีดังกล่าวได้ร้อยเปอร์เซนต์ จึงต้องมีการศึกษาเพิ่มเติม
จึงได้สร้าง Liberty Dome ครอบนิวยอร์กไว้ และเพาะพันธ์ ceph ขึ้นมาเป็นสัตว์ทดลอง
แต่เนื่องจาก alpha cpeh หลับไหลอยู่ ทำให้ ceph ที่เพาะพันธ์ขึ้นมาใหม่มีสภาพไม่ต่างจากเดรัจฉานทั่วไป
ไร้สมอง ไร้อารยธรรม ไร้ซึ่งเทคโนโลยี ไม่สามารถหาประโยชน์ใดๆจากการทดลองศึกษาได้

CELL จึงต้องทำการศึกษาจากเทคโนโลยีสุดท้ายของเอเลี่ยนที่พอจะหาได้ ก็คือชุดนาโนสูท ที่ทหารนาโนสูทสวมอยู่นั้นเอง
CELL จึงออกตามล่าทหารนาโนสูทจากที่ต่างๆ แล้วนำมาถอดชุดออก เพื่อจะทำการศึกษาเทคโนโลยีจากชุดต่อไป
แต่เนื่องจากชุดนาโนสูทไม่ใช่ชุดเกราะธรรมดา แต่เป็นสิ่งมีชีวิตกึ่งเครื่องจักร ที่ผสานรวมกับระบบประสาทของผู้สวมใส่
การถอดชุดออกนั้นจึงเป็นอันตราย และจะสร้างความเจ็บปวดให้กับผู้สวมใส่อย่างมาก
ซึ่งส่วนใหญ่ก็ตาย มีรอดแค่คนเดียวคือ ไซโค
การศึกษาจากชุดนาโนนั้น ไม่มีความคืบหน้าเท่าไร เนื่องจากชุดที่แกะไปทดลองนั้นเป็นชุดรุ่นเก่า
จนกระทั่งทหารนาโนสูทที่เหลืออยู่ตายเรียบ เหลือแค่ตัวอย่างสุดท้ายก็คือชุดนาโนสูท 2.0 ที่โพรเฟ็ทสวมอยู่

ดังนั้น CELL จึงได้สั่งให้นำตัวโพรเฟ็ทมาที่ศูนย์วิจัย
แต่ในระหว่างการขนย้าย ไซโคที่รอดชีวิตมาได้นั้น และได้ร่วมกับกองกำลังใต้ดิน
ได้เข้าทำการแย่งชิงตัวโพรเฟ็ท และหวังที่จะให้โพรเฟ็ทช่วยกันเพื่อโค่นล้มองค์กร CELL เพื่อให้เศรษฐกิจโลกกลับสู่สภาวะปกติ

เริ่มเนื้อเรื่องภาคสาม...
จากกระทู้นี้ สงสัยเนื้อเรื่องcrysis 1-2-3อ่ะครับ[SPOIL!!!] (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=169928&highlight=crysis)

pipond555
12th March 2013, 19:25
จากกระทู้นี้ สงสัยเนื้อเรื่องcrysis 1-2-3อ่ะครับ[SPOIL!!!] (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=169928&highlight=crysis)

สรุปง่ายๆคืออัลคาทราซ พี่แกตายตั้งแต่ไปป่อยสปอร์กำจัดเอเลี่ยน แต่ชุดมันซ่อมแซมตัวเองได้ เลยรีบูทขึ้นใหม่ แต่ด้วยความที่อัลคาทราซใส่ชุดได้ไม่นานข้อมูลเลยน้อย ชุดเลยรีบูตเอาข้อมูลของเป็ดโปรมา ดังนั้นคนที่ฟื้นขึ้นมาคือเป็ดโปร ที่อยู่ในร่างอัลคาทราซนั่นเอง

คิดได้เนาะ Crytek กว่าจะบรรลุ เล่นซะปวดตับ = =

ปล. ถ้าทีมของเป็ดโปรเห็นร่างตอนที่เป็ดโปรถอดชุดออก คงจะถามว่า เห้ย!! เป็ดโปร ไปทำอะไรมาวะ ทำไมขาวขึ้นจัง 555555555555555555555+ :rofl (คิดเล่นๆนะครับ)

jamesz
12th March 2013, 19:29
สรุปง่ายๆคืออัลคาทราซ พี่แกตายตั้งแต่ไปป่อยสปอร์กำจัดเอเลี่ยน แต่ชุดมันซ่อมแซมตัวเองได้ เลยรีบูทขึ้นใหม่ แต่ด้วยความที่อัลคาทราซใส่ชุดได้ไม่นานข้อมูลเลยน้อย ชุดเลยรีบูตเอาข้อมูลของเป็ดโปรมา ดังนั้นคนที่ฟื้นขึ้นมาคือเป็ดโปร ที่อยู่ในร่างอัลคาทราซนั่นเอง

คิดได้เนาะ Crytek กว่าจะบรรลุ เล่นซะปวดตับ = =

ปล. ถ้าทีมของเป็ดโปรเห็นร่างตอนที่เป็ดโปรถอดชุดออก คงจะถามว่า เห้ย!! เป็ดโปร ไปทำอะไรมาวะ ทำไมขาวขึ้นจัง 555555555555555555555+ :rofl (คิดเล่นๆนะครับ)
555ฮาเลยถ้าเป็นงั้น

micro
14th March 2013, 13:53

ผิดแล้วท่านเอ้ย ไปเอาข้อมูลมาจากไนน new york จะเป็นป่าก่อนได้ยังไงเหตุการณ์มันเกิดทีหลัง 555+

ร่างในนาโนก็คือ อัลคาทัช ส่วน ข้อมูลที่ชุดกำลังทำงานคือ ของโปเป็ด พูดง่ายๆคือ ร่างในชุดนาโนคืออัลคาทัชแต่ใช้ความทรงจำโปเป็ดดำเนินเรื่องในภาค 3 นั้นเอง

D-M-C
14th March 2013, 14:05
เวรกรรม...ที่ผมสงสัยว่ามันไม่ใช่ภาคต่อ ก็เพราะ ถ้าความทรงจำเป็นของ โพรเฟ็ท แต่ร่างเป็น อัลคาทราซ ตอนจบ เฮียแก ถอดชุดออกมาเป็น โพรเฟ็ท ทั้งดุ้น...
ก็เลยคิดว่าไม่น่าใช่ภาคต่อ นี้ DNA ของเอเลี่ยนเปลี่ยน+นาโนสูท เปลี่ยนได้กระทั่ง รูปร่างภายนอกได้หรือเนี่ย... lol

jamesz
14th March 2013, 14:25
เวรกรรม...ที่ผมสงสัยว่ามันไม่ใช่ภาคต่อ ก็เพราะ ถ้าความทรงจำเป็นของ โพรเฟ็ท แต่ร่างเป็น อัลคาทราซ ตอนจบ เฮียแก ถอดชุดออกมาเป็น โพรเฟ็ท ทั้งดุ้น...
ก็เลยคิดว่าไม่น่าใช่ภาคต่อ นี้ DNA ของเอเลี่ยนเปลี่ยน+นาโนสูท เปลี่ยนได้กระทั่ง รูปร่างภายนอกได้หรือเนี่ย... lol
ชุดมันต้องการให้เหมือนเจ้าของคนเก่าทั้งหมดก็ไม่แปลงที่จะมีอะไรต่างๆจะเป็นเหมือนโปรเป็ด