PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามข้องใจ ช่วยบอกที

Patarathorn
12th March 2013, 18:28
ถ้าเราสั่งซื้อคอมประกอบ 1 เครื่องโดยมีสเปคคร่าวๆที่ต้องการแล้ว

ผมสงสัยเรื่องรายละเอียดปลีกย่อย ในส่วนของ card lan soundcard และ port usb card reader ส่วนแยกย่อยต่างๆนี้จำเป็นจะต้องซื้อเพิ่มรึป่าวครับ

SinSu
12th March 2013, 18:34
soundcard card lan และอื่นๆส่วนใหญ่มีอยู่ใน mb อยู่แล้วครับ

แต่ card reader ไม่แน่ใจ

Guszo
12th March 2013, 18:34
card lan ต่างๆต้องซื้อเพิ่มครับ ซาวการ์ดก็ด้วย (ถ้าไม่ชอบเสียงที่บอร์ดมีมาให้) แต่พวก port usb ต่างๆ จะอยุ่กับบอร์ดอยู่แล้วครับ หน้าเคสก็มี เพียงต่อสายเข้าบอร์ด ถ้าคิดว่าใช้ usb ที่บอร์ดมีให้มา ใช้ไม่พอ ก็ซื้อเพิ่มครับ มันจะมี ที่กระจาย prot usb

Patarathorn
12th March 2013, 18:38
card lan ต่างๆต้องซื้อเพิ่มครับ ซาวการ์ดก็ด้วย (ถ้าไม่ชอบเสียงที่บอร์ดมีมาให้) แต่พวก port usb ต่างๆ จะอยุ่กับบอร์ดอยู่แล้วครับ หน้าเคสก็มี เพียงต่อสายเข้าบอร์ด ถ้าคิดว่าใช้ usb ที่บอร์ดมีให้มา ใช้ไม่พอ ก็ซื้อเพิ่มครับ มันจะมี ที่กระจาย prot usb

soundcard card lan และอื่นๆส่วนใหญ่มีอยู่ใน mb อยู่แล้วครับ

แต่ card reader ไม่แน่ใจ

เอ่อออ ตกลงมีหรือไม่มีครับ สับสน 5555 เท่าที่ผมรู้มาส่วนใหญ่ sound card onbordจะมีใช่ไหมครับ

ยังไงก็ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

SinSu
12th March 2013, 18:38

อ้าวไม่ใช่มีอยู่แล้วหรอครับ พวก Soundcard,Lan onboard ไรพวกนี้

Edit. หมายถึงมาตรฐาน mainboard ในปัจจุบันอะครับ หรือผมเข้าใจผิด

poowangdee
12th March 2013, 18:52
^
1.จขกท.คิดว่าพวกนี้มันต้องซื้อแยกอย่างเดียว เพราะเมนบอร์ดรุ่นเก่าๆไม่มีมาให้
2.ท่าน Guszo คิดว่าจขกท.หมายถึงแบบการ์ด

pop99
12th March 2013, 18:56
card lan soundcard ออนบอร์ด มีให้ทุกบอร์ดครับ

soundcard แบบเสียบแยก ที่ให้เสียงดีกว่าออนบอร์ด ซื้อต่างหาก

card lan แบบต่อไวไฟได้ ซื้อแยกครับ

usb card reader ซื้อเองครับ :)

Guszo
12th March 2013, 19:31
^
1.จขกท.คิดว่าพวกนี้มันต้องซื้อแยกอย่างเดียว เพราะเมนบอร์ดรุ่นเก่าๆไม่มีมาให้
2.ท่าน Guszo คิดว่าจขกท.หมายถึงแบบการ์ด

อ่าว ผมก็นึกว่าเค้าถามแบบการ์ด = =

SinSu
12th March 2013, 20:42
555 งงกันหมดทกุคน

inwong
12th March 2013, 20:45
บอร์ดบ้านผมมันพอร์ต lan มาให้อยู่แล้วอะครับมันติดอยู่กับบอร์ดอยู่แล้วไม่่ได้ซื้อเพิ่ม

pommagebtang
12th March 2013, 21:19
ถ้าเป็น internal card reader ในเคสบางรุ่นก็แถมมาให้ครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่แถม ต้องซื้อแยก ราคาไม่เกิน 200 ครับ แล้วก็ติดตั้งที่หน้าเคสได้เลย เสียบสายไฟเข้าที่บอร์ด
ส่วน port usb นี่ถ้าหมายถึงหลังเคส ก็จะมีอยู่ที่ mainboard อยู่แล้วครับ ส่วนหน้าเคสก็จะเป็นสายต่อออกมาจากหน้าเคส แล้วก็ต่อสายพวกนั้นเข้าที่บอร์ดก็ใช้ได้
เรื่อง card land sound card ก็ตามท่านบนๆเลยครับ :D
ถ้าไม่ใช้อะไรถึงขนาดนั้นก็ไม่จำเป็นต้องซื้อก็ได้ครับ