PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับ cpu กับ mainboard หน่อยครับ ไม่แน่ใจว่ามีปัญหาหรือป่าว

alexsamui2
13th March 2013, 15:06
1.cpu ขาหักขานึงครับ ตรงมุม แต่ว่ายังใช้ด้แล่นได้ เปิดได้ปกติอยู่ แต่ผมอยากรุ้ว่ามันมีผลอะไรต่อเกมไหมครับ
2ส่วน mainboard ก็คือ คอมผมแร็ม 8 gb แต่มัน usable 3.98 gb ทั่งที่ win7 ultimate 64 bit เมื่อวานผมเลยลองสลับแรมดู เปิดติด แต่ภาพไม่ขึ้น เลยสลับกลับมา ผมเลยอยากรุ้ว่าบอร์ดมีปัญหาหรือป่าว เอาไปเช็คได้ที่ไหน
บอร์ด 970A-D3 หรือมันเกี่ยวกับในไบออสหรือป่าวครับ

chai2685
13th March 2013, 21:51
บ้านผมก็ขาหักไปขานึงเหมือนกันครับ เล่นได้ธรรมดา แต่โดยความรู้สึกส่วนตัวผมว่า CPU มันขึ้น 100 เปอร์เซ็นต์เร็วกว่าเดิมนะ แบบว่าใช้งานไรนิดหน่อยก็เต็มร้อยเลยอ่ะ แต่มันก็ยังเล่นได้นะ ส่วนแรมท่าน ถ้าสลับแรมแล้วไม่ติด (ต้องไม่ติดจริง ๆ ไม่บูตไม่กระดิกเลยนะ) ก็แสดงว่าเป็นที่บอร์ดนั่นแหละ ควรลองอัพเดทไบออสดู แต่ถ้าเช็ดถูแรมและช่องแรมแล้วสลับแรม พบว่ามันใช้ได้ปกติ แต่ยัง 3.98 GB อยู่ ก็ต้องตั้งค่าวินโดวส์ให้เห็นแรมเต็มแหละครับ (64 บิท ความจริงแล้วจะมองเห็นแรมเต็ม ไม่มีเศษเหลือ 4 ก็คือ 4 ไม่มี 3.98 ครับผม)

alexsamui2
14th March 2013, 20:46
บ้านผมก็ขาหักไปขานึงเหมือนกันครับ เล่นได้ธรรมดา แต่โดยความรู้สึกส่วนตัวผมว่า CPU มันขึ้น 100 เปอร์เซ็นต์เร็วกว่าเดิมนะ แบบว่าใช้งานไรนิดหน่อยก็เต็มร้อยเลยอ่ะ แต่มันก็ยังเล่นได้นะ ส่วนแรมท่าน ถ้าสลับแรมแล้วไม่ติด (ต้องไม่ติดจริง ๆ ไม่บูตไม่กระดิกเลยนะ) ก็แสดงว่าเป็นที่บอร์ดนั่นแหละ ควรลองอัพเดทไบออสดู แต่ถ้าเช็ดถูแรมและช่องแรมแล้วสลับแรม พบว่ามันใช้ได้ปกติ แต่ยัง 3.98 GB อยู่ ก็ต้องตั้งค่าวินโดวส์ให้เห็นแรมเต็มแหละครับ (64 บิท ความจริงแล้วจะมองเห็นแรมเต็ม ไม่มีเศษเหลือ 4 ก็คือ 4 ไม่มี 3.98 ครับผม)

ตั้งค่าในที่นี้ ต้องทำยังไงครับ