PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การ Format DVD

id_iuoiuo
13th March 2013, 17:11
ผมมีแผ่น DVD-R ย้ำว่า DVD-R ไม่ใช่ RW นะคับ

คือผมอยากจะ Format หาข้อมูลมาเห็นมีแต่บอกว่า Format ได้แต่ DVD-RW

เลยอยากจะถามว่า DVD-R สามารถ Format ได้มั้ย แล้วถ้าทำได้ ทำอย่างไร ผมไม่รู้จริงๆ

ขอความกรุณาด้วยคับ

tonza
13th March 2013, 17:40
ไม่ทได้ทครับท ต้ทอทง RW เทท่ทานั้ทน แทต่ถ้ทาเทผทาแทบทบแทฟลทชไทด๊นี่ไทม่ทรทาบเหทมืทอนกัทน เพรทาะผทมเคทยใทช้ DVD-R เผทาแบทบแฟทลชได๊ มัทนสทามทารถใทส่ข้ทอมูทลเทพิ่มไทด้อีทกแต่ทไทม่เทคยลทองฟทอแทมต ถ้าถ้าเทผาแทบบธทรรมดทานี่ฟทอแมทตไทม่ไทด้แทน่

ไม่ได้ครับ ต้อง RW เท่านั้น แต่ถ้าเผาแบบแฟลชได๊นี่ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะผมเคยใช้ DVD-R เผาแบบแฟลชได๊ มันสามารถใส่ข้อมูลเพิ่มได้อีกแต่ไม่เคยลองฟอแมต ถ้าถ้าเผาแบบธรรมดานี่ฟอแมตไม่ได้แน่
.
.
.
.
.
.
.
(Ctrl+A)

artfor
13th March 2013, 17:41
ไม่ทได้ทครับท ต้ทอทง RW เทท่ทานั้ทน แทต่ถ้ทาเทผทาแทบทบแทฟลทชไทด๊นี่ไทม่ทรทาบเหทมืทอนกัทน เพรทาะผทมเคทยใทช้ DVD-R เผทาแบทบแฟทลชได๊ มัทนสทามทารถใทส่ข้ทอมูทลเทพิ่มไทด้อีทกแต่ทไทม่เทคยลทองฟทอแทมต ถ้าถ้าเทผาแทบบธทรรมดทานี่ฟทอแมทตไทม่ไทด้แทน่

ไม่ทได้ทครับท ต้ทอทง RW เทท่ทานั้ทน แทต่ถ้ทาเทผทาแทบทบแฟลชได๊นี่ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะผมเคยใช้ DVD-R เผาแบบแฟลชได๊ มันสามารถใส่ข้อมูลเพิ่มได้อีกแต่ไม่เคยลองฟอแมต ถ้าถ้าเผาแบบธรรมดานี่ฟอแมตไม่ได้แน่

แก้ภาษา หน่อยครับ

maxkungg704
13th March 2013, 18:04
ไม่สามารถทำได้ด้วยกรณีใดๆทั้งสิ้นครับ ไม่งั้นผู้ผลิตจำทำแยกออกมาทำไมกัน ถ้าอยากจะเขียนแล้วลบๆ หลายๆครั้ง ก็ต้อง DVD-RW เท่านั้น

ราคาตอนนี้ ก็แพงกว่า DVD-R ไม่กี่บาทเองครับ

id_iuoiuo
13th March 2013, 18:07
ขอบคุณทุกคนมากเลยคับ

ปล.ผมได้คำตอบแล้ว ถ้า Mod ผ่านมาเห็นกระทู้นี้ลบได้เลยนะคับ

ViRuS|Benz
13th March 2013, 21:21
แฟลชไดรว์ดีกว่าครับ เชื่อผม เดี๋ยวนี้ราคาถูกมากๆ 100กว่าบาท ก็ได้ถึง 8GB

chai2685
13th March 2013, 21:42
แฟลชไดรว์ดีกว่าครับ เชื่อผม เดี๋ยวนี้ราคาถูกมากๆ 100กว่าบาท ก็ได้ถึง 8GB

ดัน ๆ ๆ ครับ ถูกดี ง่ายด้วย แต่ว่าในความเป็นจริงแล้วข้อมูลที่ต้องการเก็บถาวรกลัวหายยก็ไรท์แผ่นไว้นะ ผมอ่ะ