PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : MOUSE มีสายกับไร้สาย อันไหนดีกว่ากันหรอครับ

benzjitpanu
13th March 2013, 23:55
ตัวหัวข้อเลยครับ

dasakorn
13th March 2013, 23:57
มีสายดีกว่าส่วนตัวนะ พวกใส่ถ่ายพออ่อนแล้วมันหน่วงๆ

toomtarm005
13th March 2013, 23:58
ไร้สายดิ แค่หมั่นเปลี่ยนถ่ายบ่อยๆก็พอ

peetdekdeee
14th March 2013, 00:00
มีสายดีกว่าครับ สำหรับตัวผมอะนะ

benzjitpanu
14th March 2013, 00:02
ทั้งมีสายกับไร้สาย ถ้าในราคา ระดับหลักพัก อันไหนจะดีกว่ากันหรอครับ

แล้วก็ช่วยแนะนำยี่ห้อหน่อยครับ ว่าอันไหนดี จะไปสอยงานคอมมารท์อะครับ

แล้วก็ช่วยแนะนำคีย์บอร์ดด้วยก็ดีครับและก็ขอถามเหมือนกันmouseครับ

ว่าไร้สายกับมีสายอันไหนดีกว่ากัน แล้วก็เรื่องการตอบสนองด้วยครับกลัวว่าถ้าไร้สายจะมีดีเลย์ไหม

hongzana
14th March 2013, 00:02
ผมว่ามีสายจะดีกว่านะคับ

พอดีผมใช้ แบบมีสาย เป็นของค่าย steelseries sensei อะครับ ใช้ดีมากๆเลย

benzjitpanu
14th March 2013, 02:09
ขอบคุณครับที่แนะนำ

AuuZaZa
14th March 2013, 08:57
ถ้าเล่นคอมนั่งเต๊ะคอมมีสายเถอะครับ ประหยัดดี
แต่ถ้าแบบว่าต่อคอมดุหนัง นั่งไกลๆจอ ไร้สาย จะสะดวกกว่า

CanDiiZ
14th March 2013, 09:04
พวก wireless มันสะดวก ไม่เกะกะ แต่เล่นๆอยู่บางทีถ่านหมด ต้องเปลี่ยน

เกิด + กันอยู่ อ้าวเห้ยกดไม่ไป ต้องมานั่งเปลี่ยนเสียอารมณ์ ผมก็ใช้ของ Logitec อยู่ก็โอเค แต่เมาส์หมดเร็ว1-2เดือน ส่วนคีย์บอร์ดนี่เปลี่ยนปีละ1-2ก้อน

ส่วนพวกมีสายก็มีความแน่นอน แม่นยำ เล่นลื่น ไร้รอยต่อ ทอเต็มผืน หลับเต็มตื่น

แต่บางทีพวกซกมกโต๊ะคอมรกๆอาจรำคาญสายมันก็ได้

Real men cry
14th March 2013, 09:11
ไร้สายอีกเสียงครับ ^^ ผมใช้ของ Logitech ครับ (จำไม่ได้ว่าราคาเท่าไหร่) ขนาดใช้ถ่านที่แถมมาให้ ใช้มา 5 เดือนแล้วยังไม่หมดเลยครับ ^^

benzjitpanu
14th March 2013, 12:11
ลืมบอกผมใช้ Notebook นะครับ แล้วก็ตอนนี้ใช้ไร้สายของlogitechอันละ 900 อยู่ครับ

แต่ใช้มาจะสองปีแล้วครับ เมาส์ตรงกลางเวลากดต้องกดแรงๆแล้วครับถึงจะติด

ก็เลยกะว่าจะเปลี่ยนเมาส์ใหม่ตอนงานคอมมารท์เลย ก็เลยอยากมาขอคำแนะนำอะครับ

เพราะส่วนตัวก็เคยใช้เมาส์ทั้งมีสายและก็ไร้สายมาแล้วครับ แต่ตอนนี้ก็อยากจะลองไปเล่น

เมาส์หลักพันขึ้นแล้วครับ เลยอยากรู้ว่า ความแตกต่างมันจะต่างกันไหมครับ แบบมีสายและไร้สาย

แล้วเรื่องถ่านผมไม่มีปัญหาครับ สามารถเปลี่ยนได้ตลอดเพราะมีเยอะ แหะๆ เลยไม่เป็นปัญหา

แต่อยากรู้เรื่องการเล่นมากกว่าครับ เช่น การกด การลาก การสัมผัส แล้วก็เสริมด้านอื่นมาด้วยก็ได้ครับ

แล้วก็ช่วยแนะนำยี่ห้อด้วยยิ่งดีเลยครับ ทั้งคีย์บอร์ดและก็เมาส์เลยครับ เรื่องถ่านไม่เป็นค่อยเป็นปัญหาอะครับ

binistoy
14th March 2013, 12:15
มีสายจะดีกว่าครับผมว่านะ

benzjitpanu
15th March 2013, 00:16
ช่วยแนะนำยี่ห้อด้วยยิ่งดีเลยครับ ทั้งคีย์บอร์ดและก็เมาส์เลยครับ

peamsabuy
15th March 2013, 00:26
ผมใช้ไร้สายของ microsoft ครับ (แถมมาตอนซื้อคอม :o ) ก็ใช้ดีนะครับ ลื่นไหลดี ถ่านก็หมดไม่เร็วเท่าไหร่ เสียอย่างเดียว หนักแท้ๆครับ

otakuoz
15th March 2013, 00:29
คือถ้าโน๊ตบุ๊คใช้แบบมีสายอ่ะบางทีมันก็เกะกะอ่ะนะ(ผมต้องยกสบัดแทบตลอดตอนใช้แบบใช้สาย) แต่ถ้าใช้แบบ ไร้สายอ่ะมันก็ดีแต่ต้องเสียตังซื้อถ่านเอาหน่อย

ปล.ท่านมาสวนกระแสใช้แต่ touch pad กะผมดีก่า XD

HANG-ON
15th March 2013, 00:30
ผมว่า Logitech ดีสุด ทั้งเมาส์ คีย์บอร์ด

เกมมิ่งเกียร์ของยี่ห้อนี้ก็ได้รับการยอมรับว่าดีที่สุดในโลก

thotsawat555
15th March 2013, 00:53
มันดีคนละแบบครับ

ถ้าเล่นเกมส์ หรือต้องคลิกลากเร็วๆ มีสายดีกว่า มันจะรู้สึกควบคุมได้ครับ
ถ้าใช้ระยะไกล ต้องใช้โปรแกรมที่จอกว้าง พื้นที่การทำงานเยอะ ก็ใช้เม้าส์ไร้สายครับ ไม่ค่อยเหมาะเล่นเกมส์ เพราะมันเหมือนจะหลุดการควบคุม (แต่ถ้าเล่นบ่อยๆเดี๋ยวก็ชิน แต่มันจะรู้สึกว่าโล่งไป)

topperioz
15th March 2013, 01:01
ไร้สาย - ราคาสูง เท่ ใช้สะดวก แต่กินถ่านมากๆๆ เปลืองเงินสุดๆ ต้องคอยเปลี่ยนถ่าน
ถ้าเล่นเกมเยอะๆอย่าใช้เลย มันพังไวอยู่เหมือนกัน เคยใช้ไม่ถึง3 เดือนพังละ

มีสาย - ราคาถูก แต่มีสายเลยอาจรำคาญเวลาลาก อึด ทน ใช้งานได้นาน ไม่เปลืองเงินเปลี่ยนถ่าน เสียก็ไม่เสียดายเพราะราคาไม่แพงเท่าไหร่นัก

สรุป ผมว่าแบบมีสายดีกว่า

benzjitpanu
16th March 2013, 17:15
แล้วของ ยี่ห้อTteSPORTS ดีไหมครับผมเล็งๆยี่ห้อนี้ไว้อะครับ

parisj007
16th March 2013, 17:28
ผมใช้ wireless ขอ logitech 5 เดือนแล้วเปลี่ยน

deklnw2012
16th March 2013, 17:38
ผมใช้ คียบอร์ด กับ เม้าส์ ของ logitech ไร้สาย ใช้ USB ตัวรับ ตัวเดียว มันก็สะดวกดี เวลาดูการ์ตูน ดูหนัง ก็เอาคียบอร์ดลงไปนอนด้วย จะได้ไม่ต้องลุกขึ้นมาบ่อยๆ แต่ผมใช้ ตั้งโต๊ะ ถ้า NB เหมือน จ.ข.ก.ท. ผมว่าแบบมีสายก็ดีแล้ว
อายุการใช้งานของ เม้าส์ wireless มันก็ไม่มากเท่าไหรต่อถ่าน 1 ก้อน หรอกครับ ผมใส่ถ่าน Panasonic Alkaline ก้อนสีแดงๆ ก้อนนึงอยู่ได้ประมาณ เดือน -2 เดือน ก็ทนดีเหมือนกัน ใช้มา ปี กว่าๆแล้ว ยังไม่เห็นเป็นไร(logitech MK250)

l2note
16th March 2013, 19:36
ผมใช้ เม้าส์ กับ คียบอร์ด apple ไร้สายเป็นสัญญา wireless อยู่ได้ประมาณ 3 เดือนแล้วถ่านก็หมด แต่ผมแนะนำมีสายจะดีกว่า
ไม่ต้องมานั้งเปลี่ยนถ่าน

auronx01
18th March 2013, 01:27
เป็นบางรุ่นครับ

Nattawad4
18th March 2013, 01:36
ในความคิดส่วนตัวนะผมว่า ใช้มีสายดีกว่าครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องถ่านหมด ถ้ากลัวว่ามีสายแล้วมันจะรก ก็มันมีฐานสำหรับวางสายเมาส์ ครับก็ช่วยได้เยอะครับ อย่างผมตอนี้ใช้ Rocaat Kone[+] ครับก็คือว่าลื่นครับไม่หลอนอะไรเลย ถ้าเรื่องความคงทนผมว่า ถ้าเราดูแลมันดีมันก็อยู่กับเรานานครับ :yes:)

benzjitpanu
18th March 2013, 19:09
แล้วของ ยี่ห้อTteSPORTS ดีไหมครับผมเล็งๆยี่ห้อนี้ไว้อะครับ