PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เด็กไทยอยากไปเป็นทหารที่ประเทศอังกฤษ จะเป็นไปได้ไหม ?

ohana123
15th March 2013, 00:56
ก่อนที่จะเข้ามาตอบกระทู้นี้ขอให้อ่านข้อความทั้งหมดที่ผมพิมไว้ก่อนนะครับ

คือมีรุ่นน้องที่โรงเรียนมาปรึกษาผมในฐานะรุ่นพี่ ที่น่าจะให้คำตอบได้ [แต่ก็ไม่ได้ซะงั้น]

คือน้องเค้าบอกว่าอยากเป็นทหารในหน่วยรบพิเศษมาตั้งแต่เด็ก แต่พอเริ่มเติบโตก็ได้ล่วงรู้ระบบต่างๆของไทย [ซึ่งทุกคนก็น่าจะรู้กันดีแบบไม่ใช่พวกโลกสวย]

ก่อนอื่นผมก็ต้องคาราวะรุ่นน้อง 1 จอก เพราะว่าผมก็เคยอยากเป็นทหาร ยิงกันปังๆ เป็นความฝันตอนเด็กๆ แต่ผมเปลี่ยนความตั้งใจไปเรื่อยๆ แบบคนตามหาตัวเอง

ไม่เหมือนรุ่นน้องของผมที่มุ่งมั่นมาตลอด ปัจจุบันน้องเค้าอยู่ ม.5 ครับ สอบเข้านายร้อยได้ตอน ม.4 แต่ไม่เข้า ส่วนเหตุผลก็คงเป็นเพราะ ระบบพวกนี้แหละ ที่ทำได้แต่ทอดถอนใจ

น้องเค้าเลยตั้งเป้าหมายใหม่คือ ประเทศอังกฤษ อยากไปเป็นทหารประเทศอังกฤษ [น่าจะเป็นทางทหารอากาศ]

:askด้วยประการนี้ น้องเค้าเลยมาปรึกษาช่องทาง ต้องทำอย่างไร :confused:

ส่วนตัวผมรู้แค่ระบบของ US เพราะรุ่นพี่ผมก็ไปเป็น Air force อยู่ที่นู่น ก่อนอื่นก็ต้องมีบัตร Green card ขั้นต่ำ แล้วค่อยๆ ไต่ระดับการ์ดขึ้นไป

:askแต่ประเทศ อังกฤษนี่สิ่ ผมไม่รู้เรื่องเลย เลยมาขอคำปรึกษาพวกพี่ๆ น้องๆ ผู้เชี่ยวชาญและไม่ชาญเชี่ยว ด้วยครับว่าผมควรให้แนวทางการดำเนินชีวิตของน้อง ต่อไปนี้อย่างไรดี:confused:

ปล. ถ้าจะมาตอบกวนประสาท ล้อเลียน ขออนุญาต ไม่อ่านนะครับ เพราผมเข้ามาถามหาสาระ ด้วยความสุภาพ [เท่าที่ทำได้]:o
ปล.2 ถ้าจะมาดราม่าเรื่องเกี่ยวกับประเทศ เช่น เป็นคนไทยทำไมไม่เป็นรั้วปกป้องแผ่นดินบ้านเกิดตัวเองล่ะ บลาๆ ก็ขอไม่อ่านเช่นกันครับ ในกรณีนี้ผมแค่ชี้แนวทางความฝันของรุ่นน้อง ไม่เกี่ยวข้องกับประเทศไหนอะไรยังไงเลยซักนิด เค้าอยากเป็นอะไรที่ไหนอย่างไง ก็คงเป็นความฝันของคนคนหนึ่งที่เราทุกคนควรให้เกียรติ นะครับผม :)

ขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ:heart

Benzt2h
15th March 2013, 01:06
ไม่น่าจะได้นะครับ เพราะการจะเป็นทหารของประเทศนั้นได้จะต้องได้สันชาติของประเทศนั้นด้วยการเกิดที่ประเทศนั้นเท่านั้นครับ

unname1906
15th March 2013, 01:16
ผมก็สนใจอยู่นะคับ รอผุ้รู้มาตอบคับ :)

ohana123
15th March 2013, 01:17
หรอครับ เสียดายจัง ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ ผมจะนำมันไปบอกรุ่นน้องเอง ขอบคุณมากครับ :)

ohana123
15th March 2013, 01:18
ผมก็สนใจอยู่นะคับ รอผุ้รู้มาตอบคับ :)

โอกาศมากๆ คงเป็น USA น่ะครับ คนไทยไปเยอะอยู่เหมือนกันครับ

ballpoi007
15th March 2013, 01:20
ต้องมีสัญชาติของประเทศนั้นๆครับ

ให้รุ่นน้องคุณไปหาพ่อบุญธรรมสักคนแล้วโอนสัญชาติได้อยู่ครับ ผมคิดว่านะจะมีบริษัทจัดหาบุตรอยู่นะ

นั้นละครับ ลองโทรหา 1113 ดูครับผมเพื่อจะได้อะไรบ้าง

toomtarm005
15th March 2013, 01:26
เป็นผมจะบอกให้น้องเขาเป็นทหารไทยดีกว่า ทหารไทยในช่วงสงครามได้ชื่อว่าเป็นพยัคทั้งสองสงครามเลยนะ พยัคน้อยที่เกาหลี พยัคที่เวียดนาม
ส่วนสาเหตุที่โดนเรียกว่าพยัคน้อยในเกาหลีเพราะว่าไทยตัวเล็กมากๆเมื่อเทียบกับคนฝรั่งในสมัยนั้น

xxxlnwjung1
15th March 2013, 01:27
โอนสัญชาติได้ครับ การหาพ่อบุญธรรมอาจเป็นอะไรที่เสียเวลา ผมขอแนะนำให้ลองหาช่องทางดูครับ ผมก็ไม่แน่ใจสัญชาติอาจจะโอนได้เลย โดยต้องมีเงื่อนไขอะไรบางอย่าง
แต่ที่ผมมั่นใจคือ ต้องอาศัยอยู่ในประเทศนั้นเป็นเวลาอย่างน้อย x ปีก็ว่ากันไปตามแต่เค้าจะกำหนดถึงจะโอนได้ ต้องลองถามคนอังกฤษดูครับ

toomtarm005
15th March 2013, 01:29
และถ้าคุณเป็นทหารไทยบางทีคุณอาจจะได้ไปสงครามเกาหลีที่จะเกิดขึ้นเร็วๆนี้นะครับ คุณจะได้สร้างเกรียติให้ตัวเองได้อย่างยิ่งใหญ่

topperioz
15th March 2013, 01:30
จริงๆสอบนายร้อยได้น่าจะเรียนนะครับ คนสมัครเป็นหมื่น รับแค่ไม่กี่คน
สอบนายร้อยได้ถือว่าเก่งมากแล้ว เงินเดือนก็ดี เสียดายโอกาสมาก ถ้าไม่ชอบแล้วไปสอบทำไม

เห็นบอกว่าอยากเป็นหน่วยรบพิเศษ แนะนำให้ดูคลิปนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Xz__xsI_gCI

นี่ของไทยนะ ของอังกฤษน่าจะหนักและเข้มงวดกว่านี้ เพราะเขาเป็นต้นตำรับ หน่วย seal ของเขาระดับโลก
ถ้าของไทยยังแหยง ไม่ต้องไปหรอกครับ ของเขาโหดกว่าเราเยอะ

ปล.ทำไมถึงเจาะจงประเทศอังกฤษล่ะ ทำไมไม่ไปusa เหมือนรุ่นพี่ที่บอกมาล่ะ

ohana123
15th March 2013, 01:32
โอนสัญชาติได้ครับ การหาพ่อบุญธรรมอาจเป็นอะไรที่เสียเวลา ผมขอแนะนำให้ลองหาช่องทางดูครับ ผมก็ไม่แน่ใจสัญชาติอาจจะโอนได้เลย โดยต้องมีเงื่อนไขอะไรบางอย่าง
แต่ที่ผมมั่นใจคือ ต้องอาศัยอยู่ในประเทศนั้นเป็นเวลาอย่างน้อย x ปีก็ว่ากันไปตามแต่เค้าจะกำหนดถึงจะโอนได้ ต้องลองถามคนอังกฤษดูครับ

ขอบคุณครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ

ohana123
15th March 2013, 01:33
และถ้าคุณเป็นทหารไทยบางทีคุณอาจจะได้ไปสงครามเกาหลีที่จะเกิดขึ้นเร็วๆนี้นะครับ คุณจะได้สร้างเกรียติให้ตัวเองได้อย่างยิ่งใหญ่

เกี่ยวกับประเทศ ผมได้กล่าวไว้แล้วนะครับผม ^^

nakiann123
15th March 2013, 01:35
อาจจะใช้วิธีโอนสัญชาติได้ เพราะการจะเป็นทหารของชาตินั้นๆ ต้องเป็นพลเมืองของเขาก่อนโดยต้องมีบัตรประชาชนครับ

แต่ยากครับ อังกฤษ ไหนจะเวิร์คเพอร์มิต นู่นนี่นั่นเยอะแยะไปหมด

แล้วโอนสัญชาติก็ต้องอยู่ในประเทศนั้นๆ X ปีด้วยนะครับ ไม่ใช่จะโอนได้เลย เพราะผมก็ทำเรื่องโอนสัญชาติน้องชายอยู่เหมือนกัน วิ่งวุ่นน่าดูเลย(แต่ไม่ใช่อังกฤษนะ)

ohana123
15th March 2013, 01:35
จริงๆสอบนายร้อยได้น่าจะเรียนนะครับ คนสมัครเป็นหมื่น รับแค่ไม่กี่คน
สอบนายร้อยได้ถือว่าเก่งมากแล้ว เงินเดือนก็ดี เสียดายโอกาสมาก ถ้าไม่ชอบแล้วไปสอบทำไม

เห็นบอกว่าอยากเป็นหน่วยรบพิเศษ แนะนำให้ดูคลิปนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Xz__xsI_gCI

นี่ของไทยนะ ของอังกฤษน่าจะหนักและเข้มงวดกว่านี้ เพราะเขาเป็นต้นตำรับ หน่วย seal ของเขาระดับโลก
ถ้าของไทยยังแหยง ไม่ต้องไปหรอกครับ ของเขาโหดกว่าเราเยอะ

ปล.ทำไมถึงเจาะจงประเทศอังกฤษล่ะ ทำไมไม่ไปusa เหมือนรุ่นพี่ที่บอกมาล่ะ

เหมือนรุ่นน้องเค้าจะมี SAS เป็นหน่วยไอดอลอยู่แล้วน่ะครับ ซึ่งอยู่ที่ Eng

ถ้าเป็น US คงเป็น Air force [รึเปล่า?]

ohana123
15th March 2013, 01:38
อาจจะใช้วิธีโอนสัญชาติได้ เพราะการจะเป็นทหารของชาตินั้นๆ ต้องเป็นพลเมืองของเขาก่อนโดยต้องมีบัตรประชาชนครับ

แต่ยากครับ อังกฤษ ไหนจะเวิร์คเพอร์มิต นู่นนี่นั่นเยอะแยะไปหมด

แล้วโอนสัญชาติก็ต้องอยู่ในประเทศนั้นๆ X ปีด้วยนะครับ ไม่ใช่จะโอนได้เลย เพราะผมก็ทำเรื่องโอนสัญชาติน้องชายอยู่เหมือนกัน วิ่งวุ่นน่าดูเลย(แต่ไม่ใช่อังกฤษนะ)

ประมาณ 5-9 ปีหรอครับ พอจะไปล้างจานอยู่ได้เหมือน US ไหม? คือไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับประเทศนี้

jackkfc012
15th March 2013, 01:45
สอบเข้านายร้อยได้ตอน ม.4 แต่ไม่เข้า ส่วนเหตุผลก็คงเป็นเพราะ ระบบพวกนี้แหละ

จริงหรือนี่ ไม่ค่อยเชื่อนะ บ้านเรา ม4 สอบเข้านายร้อยเลยไม่ได้นะ หรือถ้าเข้าเตรียมทหารได้จริง ขึ้นเหล่าได้คะแนนดีๆก็เลือกที่ลงได้สบาย

USA นี่ยิ่งกว่าไทยอีกนะครับ ไม่จบเวสป้อยเป็นพันเอกยังยากเลย(เมกา มีโรงเรียนนายร้อยเยอะ)

UK ก็ระบบแบบเดียวกับไทยนี่แหละครับ

จะบอกว่าไม่เชื่อตั้งแต่สอบนายร้อยได้แล้วไม่เอาแล้วแหละครับ เพราะถ้าสอบได้ อย่าต่ำก็พลตรีครับ จะให้รุ่งก็ทำคะแนนดีๆ

บก ก็ ราบ ม้า ปืน

อากาศ จบนายเรืออากาศก็สอบเข้า รร การบินให้ได้

เรือ ก็สายเดินเรือครับ

ส่วนรบพิเศษ ตอนนี้ทั้งสามเหล่าทัพมีหมด คิดว่าแน่ก็ไปสอบครับ แต่ละปีของแต่ละเหล่าทัพผ่านกันน้อยมาก นายร้อยนายสิบ สอบได้หมด

คิดจะไปอังกฤษ คิดใหม่เหอะถ้าเบื่อระบบทหารไทยเพราะมันเหมือนกันเลย ที่ต่างจริงๆก็มีแค่ USA มี cia UK มี mi6 ที่ทหารเป็นใหญ่ค่อยควบคุมบ้านเมืองแบบลับๆ แต่ไทยมีแค่ กอรมน ซึ่งอำนาจไม่ได้มีมากแบบสองประเทศนั้น

ที่ประเทศเราแย่กว่าจริงๆ ก็ตรงเงินเดือนและสวัสดิการนี่แหละครับ ทหารบ้านเราเงินเดือนยังน้อยกว่าตำรวจเลย จะเห็นได้ว่า ทหาร USA UK เป็นจ่า อายุ40กว่าก็ออกมากินเงินเดือนสบายๆละ

ล่าสุดคอมมานโดของตำรวจ กำลังจะได้เงินค่าปีกเท่า ทหารต่อต้านการก่อการร้ายสากล(ซีล) มันน่าเห็นใจทหารไทยตรงนี่แหละ

จากฐานเงินเดือนที่ว่ามา มันเลยทำให้ไม่มีคนมาสมัครเป็นพลทหาร จนต้องมีการคัดเลือกทหารทุกปีอย่างที่เห็น ถ้าเป็นพลทหาร usa นี่สบายไปละ เงินเดือนถึงจะน้อย แต่มีค่าสกิล ค่าเช่าบ้าน ค่าภาษา และที่สำคัญสิทธิทางภาษี

Zpatan
15th March 2013, 01:55
นายร้อยนี้เรียน7ปีใช่ปะกว่าจะได้ติดยศ นานๆเลย

^^^ พลตรีน้อยครับที่จะได้ชั้นยศนั้น ส่วนใหญ่กว่าจะได้พันเอกอายุก็50+กันไปแล้ว

เรื่องสอบนายร้อยผมก็ไม่รู้สิครับเพราะว่าตอนนี้ผมก็ไม่ได้อยู่ที่ ร.ร. นั้นแล้ว น้องเค้ามาพูดให้ฟัง [ไม่แน่ใจว่าเตรียมทหารหรือนายร้อย เพราะผมก็แค่ฟังแล้วเอามาพิมเท่านั้นแหละครับ]

ก็แค่อยากลองช่วยดู เป็นคนเก่งที่มีความคิดแปลกๆ ดี ขนาดสอบได้แล้วยังไม่เอา สำหรับผมเค้าเป็นคนมองไกลกว่าคนปกติครับ ถ้าเค้าเอา ก็จะไม่ได้อย่างที่ฝัน เท่านั้นแหละ :bye

น่าจะใช้เตรียมนายร้อยถูกแล้วละครับเพราะเขารับม.4ถ้าติดก็เรียนอีก7ปีถึงจะได้ประดับยศร้อยตรี

ohana123
15th March 2013, 01:55
สอบเข้านายร้อยได้ตอน ม.4 แต่ไม่เข้า ส่วนเหตุผลก็คงเป็นเพราะ ระบบพวกนี้แหละ

จริงหรือนี่ ไม่ค่อยเชื่อนะ บ้านเรา ม4 สอบเข้านายร้อยเลยไม่ได้นะ หรือถ้าเข้าเตรียมทหารได้จริง ขึ้นเหล่าได้คะแนนดีๆก็เลือกที่ลงได้สบาย

USA นี่ยิ่งกว่าไทยอีกนะครับ ไม่จบเวสป้อยเป็นพันเอกยังยากเลย(เมกา มีโรงเรียนนายร้อยเยอะ)

UK ก็ระบบแบบเดียวกับไทยนี่แหละครับ

จะบอกว่าไม่เชื่อตั้งแต่สอบนายร้อยได้แล้วไม่เอาแล้วแหละครับ เพราะถ้าสอบได้ อย่าต่ำก็พลตรีครับ จะให้รุ่งก็ทำคะแนนดีๆ

บก ก็ ราบ ม้า ปืน

อากาศ จบนายเรืออากาศก็สอบเข้า รร การบินให้ได้

เรือ ก็สายเดินเรือครับ

ส่วนรบพิเศษ ตอนนี้ทั้งสามเหล่าทัพมีหมด คิดว่าแน่ก็ไปสอบครับ แต่ละปีของแต่ละเหล่าทัพผ่านกันน้อยมาก นายร้อยนายสิบ สอบได้หมด

คิดจะไปอังกฤษ คิดใหม่เหอะถ้าเบื่อระบบทหารไทยเพราะมันเหมือนกันเลย ที่ต่างจริงๆก็มีแค่ USA มี cia UK มี mi6 ที่ทหารเป็นใหญ่ค่อยควบคุมบ้านเมืองแบบลับๆ แต่ไทยมีแค่ กอรมน ซึ่งอำนาจไม่ได้มีมากแบบสองประเทศนั้น

ที่ประเทศเราแย่กว่าจริงๆ ก็ตรงเงินเดือนและสวัสดิการนี่แหละครับ ทหารบ้านเราเงินเดือนยังน้อยกว่าตำรวจเลย จะเห็นได้ว่า ทหาร USA UK เป็นจ่า อายุ40กว่าก็ออกมากินเงินเดือนสบายๆละ

ล่าสุดคอมมานโดของตำรวจ กำลังจะได้เงินค่าปีกเท่า ทหารต่อต้านการก่อการร้ายสากล(ซีล) มันน่าเห็นใจทหารไทยตรงนี่แหละ

จากฐานเงินเดือนที่ว่ามา มันเลยทำให้ไม่มีคนมาสมัครเป็นพลทหาร จนต้องมีการคัดเลือกทหารทุกปีอย่างที่เห็น ถ้าเป็นพลทหาร usa นี่สบายไปละ เงินเดือนถึงจะน้อย แต่มีค่าสกิล ค่าเช่าบ้าน ค่าภาษา และที่สำคัญสิทธิทางภาษี

เรื่องสอบนายร้อยผมก็ไม่รู้สิครับเพราะว่าตอนนี้ผมก็ไม่ได้อยู่ที่ ร.ร. นั้นแล้ว น้องเค้ามาพูดให้ฟัง [ไม่แน่ใจว่าเตรียมทหารหรือนายร้อย เพราะผมก็แค่ฟังแล้วเอามาพิมเท่านั้นแหละครับ]

ก็แค่อยากลองช่วยดู เป็นคนเก่งที่มีความคิดแปลกๆ ดี ขนาดสอบได้แล้วยังไม่เอา สำหรับผมเค้าเป็นคนมองไกลกว่าคนปกติครับ ถ้าเค้าเอา ก็จะไม่ได้อย่างที่ฝัน เท่านั้นแหละ :bye

jackkfc012
15th March 2013, 02:01

ครับขอเสริมเป็นทหาร UK เข้า Sandhurst ไม่ได้ ก็เหมือน ทหารไทยแหละครับ มาจากนายสิบอย่างมากก็ตันที่พันโท ยิ่งเมกานี่ยิ่งไปใหญ่มาจากชั้นประทวนอย่างมากก็ร้อยเอก

speaknase
15th March 2013, 02:02
อยากจะเป็น SAS หรือไงครับบบ

จริงๆมันก็พอจะมีทางที่จะเป็นไปได้นะครับ เพราะประเทศพวกนี้เค้าก็จะรับสัญชาติของประเทศเค้าซึ่งเราเองก็มีวิธีโอนสัญชาติจากประเทศนึงไปอีกประเทศนึง แต่วิธีอาจจะมีหลากหลายแต่ผมรู้แค่อย่างเดียวคือ .. ไปหาเมียเป็นฝรั่ง แล้วก็แต่งงานกันซะ คุณจะได้สัญชาติของเค้ามาดื้อๆเลย

ปล.คนรู้จักของคุณอา ผมทำมาแบ๋วววว ..

unsignmer
15th March 2013, 02:04
ว้าว มีคิดอยากเป็นทหารประเทศอื่นด้วยหรอนี่

ผมแค่เเข้ามาอ่านเฉยๆ ครับ แต่ยังไงก็ขอให้ได้เป็นนะครับ

สู้ๆ ครับ

ohana123
15th March 2013, 02:04
อยากจะเป็น SAS หรือไงครับบบ

ไม่ทราบครับผมมมม

jackkfc012
15th March 2013, 02:06
นายร้อยนี้เรียน7ปีใช่ปะกว่าจะได้ติดยศ นานๆเลย

^^^ พลตรีน้อยครับที่จะได้ชั้นยศนั้น ส่วนใหญ่กว่าจะได้พันเอกอายุก็50+กันไปแล้ว
ใช่เลยครับส่วนใหญ่ได้พันเอกกันก็ตอน 50+ แต่ก่อนจะลาชีวิตราชการก็ติดพลตรีอย่างน้อย แต่จะเป็นตำแหน่งผู้ทรงคุณวุฒิซึ่งไม่มีอำนาจอะไร เหตุผลก็เพราะทหารไทยนับรวมรุ่นกับตำรวจ ตำรวจตำแหน่งนายพลเขาเยอะ เพื่อนร่วมรุ่นที่เป็นตำรวจเป็นนายพลกันหมด มันก็จะน้อยหน้ากัน

แต่ในส่วนนายพลคุมกำลังจริงๆมีแค่ไม่กี่คน

ohana123
15th March 2013, 02:09
ครับขอเสริมเป็นทหาร UK เข้า Sandhurst ไม่ได้ ก็เหมือน ทหารไทยแหละครับ มาจากนายสิบอย่างมากก็ตันที่พันโท ยิ่งเมกานี่ยิ่งไปใหญ่มาจากชั้นประทวนอย่างมากก็ร้อยเอก

ความรู้เพิ่มเติมครับ ขอบคุณมาก ว่าแต่ Sandhurst คืออะไรหรอครับ

jackkfc012
15th March 2013, 02:26
ความรู้เพิ่มเติมครับ ขอบคุณมาก ว่าแต่ Sandhurst คืออะไรหรอครับ

โรงเรียนนายร้อยของUKครับ ไปหามาให้แล้วครับ UK ไม่รับคนนอกเป็นทหาร

US รับคนนอกที่ถือกรีนกาด แต่ก็เป็นได้แค่ชั้นประทวน

ถ้าอยากเป็นทหาร UK จริงๆอยากเข้า SAS มีทางเดียว สอบเตรียมทหารเหล่า ทบ ให้ได้ครับ พอขึ้น รร.นายร้อยก็สอบชิงทุน โคต้า โครงการแลกเปลี่ยนโรงเรียนนายร้อย แล้วไปเรียนที่ Sandhurst จบแล้วก็สอบฝึก SAS แล้วค่อยกลับมารับราชการที่ไทย แต่จะไม่ได้เรียนลึกหรอกครับ

แต่ Sandhurst ไม่ได้มีโคงการแลกเปลี่ยน นักเรียนนายร้อย กับ จปร ทุกปี ท่านนี้ก็จบจาก Sandhurst ครับ

พลเอก แป้ง มาลากุล ณ อยุธยา

untimate
15th March 2013, 02:31
http://2g.pantip.com/cafe/library/topic/K11896723/K11896723.html
(http://2g.pantip.com/cafe/library/topic/K11896723/K11896723.html)
http://my-etc.blogspot.com/2012/06/blog-post_19.html

ลองอ่านดูครับคนนี้เป็นรุ่นพี่ที่โรงเรียนผมเองพี่แกได้ทุนจนถึง ดร. สุดท้ายก็มาจบที่ทหารรับจ้างฝรั่งเศส

ปล.ชีวิตทหารไม่ได้สนุก ไม่ได้เท่เหมือนในหนังนะครับ ^^ ถ้าเป็นทหารได้ขอให้ จขกท. ภูมิใจที่ได้เป็นทหารนะครับ

หนุ่มหน้าหวาน
15th March 2013, 02:37
กระทู้คล้ายๆ อยากเป็นนักบินอวกาศของ นาซ่าใช่ปล่าว

ohana123
โรงเรียนนายร้อยของUKครับ ไปหามาให้แล้วครับ UK ไม่รับคนนอกเป็นทหาร

US รับคนนอกที่ถือกรีนกาด แต่ก็เป็นได้แค่ชั้นประทวน

ถ้าอยากเป็นทหาร UK จริงๆอยากเข้า SAS มีทางเดียว สอบเตรียมทหารเหล่า ทบ ให้ได้ครับ พอขึ้น รร.นายร้อยก็สอบชิงทุน โคต้า โครงการแลกเปลี่ยนโรงเรียนนายร้อย แล้วไปเรียนที่ Sandhurst จบแล้วก็สอบฝึก SAS แล้วค่อยกลับมารับราชการที่ไทย แต่จะไม่ได้เรียนลึกหรอกครับ

แต่ Sandhurst ไม่ได้มีโคงการแลกเปลี่ยน นักเรียนนายร้อย กับ จปร ทุกปี ท่านนี้ก็จบจาก Sandhurst ครับ

พลเอก แป้ง มาลากุล ณ อยุธยา

เปลี่ยนสัญชาติแบบแต่งงานกับคนประเทศเค้าเลยนี่ได้ไหมครับ ไม่ใช่แค่ กรีนการ์ดนะที่ได้

jackkfc012
http://2g.pantip.com/cafe/library/topic/K11896723/K11896723.html
(http://2g.pantip.com/cafe/library/topic/K11896723/K11896723.html)
http://my-etc.blogspot.com/2012/06/blog-post_19.html

ลองอ่านดูครับคนนี้เป็นรุ่นพี่ที่โรงเรียนผมเองพี่แกได้ทุนจนถึง ดร. สุดท้ายก็มาจบที่ทหารรับจ้างฝรั่งเศส

ปล.ชีวิตทหารไม่ได้สนุก ไม่ได้เท่เหมือนในหนังนะครับ ^^ ถ้าเป็นทหารได้ขอให้ จขกท. ภูมิใจที่ได้เป็นทหารนะครับ
ผมไปยืนอ่านหนังสือแกมาแล้วที่ซีเอ็ด ว่าจะซื้อมาเก็บเหมือนกัน

ohana123
15th March 2013, 02:38

ซื้อมาอ่านเรียบร้อยแล้วครับ :D แต่ยังอ่านไม่จบ เอ๋แต่ว่าา ....

ผมไม่ได้อยากเป็นทหารนะครับ = =" กระทู้นี้เกี่ยวกับรุ่นน้องผม ...:(

jackkfc012
15th March 2013, 02:41
เปลี่ยนสัญชาติแบบแต่งงานกับคนประเทศเค้าเลยนี่ได้ไหมครับ ไม่ใช่แค่ กรีนการ์ดนะที่ได้
ลองอ่านดูครับ
http://www.thestudentroom.co.uk/showthread.php?t=2162331

peetdekdeee
15th March 2013, 03:12
สอบติดนายร้อยแล้วไม่เอานี่ น่าคิดนะว่าตกรอบไหนหรือว่าไม่เอาเอง ส่วนผมมีเพื่อนเรียนนายร้อยเยอะครับ กลับไปบอกรุ่นน้องคุณเถอะครับ "การเป็นทหารไม่ได้เป็นเพราะความเทห์ ไม่ได้เป็นเพราะเอาไว้อวดสาว ไม่ได้เป็นเพราะได้แต่งชุดโก้โก้ แต่จงเป็นทหารเพราะสำนึกอยากเป็นทหาร เป็นทหารด้วยจิตวิญญาณ เพราะทหารเหมือนคนที่ขายชีวิตเพื่อชาติ จงอย่าถืออาชีพเป็นทหาร แต่จงเป็นทหารอาชีพ"ผมจำได้แค่นี้เพื่อนที่อยู่ จปร.บอกว่าครูฝึกบอกให้ฟัง แล้วหน่วยรบพิเศษของกองทัพอากาศไทยก็มีเยอะครับไม่ยากเลยที่จะสามารถสอบเข้าไปเรียนเพราะหลักสูตรจู่โจมไม่มีเส้น ไม่มีสายครับไม่อย่างนั้นเค้าจะฝึกกันหนักทำไม ถามรุ่นน้องเถอะครับ อยากเป็นทหารนี่ มีความเสียสละหรือเปล่า ถ้าไม่อย่างนั้นถึงเป็นทหารคงจะเป็นแค่อาชีพทหาร ไม่ใช่ทหารอาชีพ ถามน้องเค้าแค่นั้นแล้วให้เค้าคิดเอง

khate007
15th March 2013, 03:43
สอบเข้านายร้อยได้ตอน ม.4 สุดยอดเลยๆ เก่งมากๆครับ
ผมก็จะไปสอบเหมือนกัน วันที่31 นี้ นายเรืออากาศ ^^

Mercury
15th March 2013, 09:58
กระทู้คล้ายๆ อยากเป็นนักบินอวกาศของ นาซ่าใช่ปล่าว
ใช่ครับ แต่นักบินอวกาศจะต่างกันอยู่เรื่องหนึ่งคือเป็นนักวิทยาศาสตร์ก็ไปอวกาศได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นทหารเสมอไป (แต่ยากกว่าทหารมากกกก นักวิทย์ที่จะไประดับโลกกันทั้งนั้น)

campboy
15th March 2013, 10:06
ฉก90 กองพันปีศาจ รบพิเศษ 3 เลยครับโหดสัดกว่า uk อีก
รบพิเศษ ทบ ลาดตระเวนระยะไกล<< โหดกว่ารีคอน หลักสูตร ปปส. หลักสูตรทหารเสือราชินี หลักสูตร ปจว. หลักสูตรจู่โจม
ผมชอบ ทบ. ไม่ชอบทหารเรือครับ ทบ ปิดทองหลักพระทหารเรือ มีโช navyseal recon แต่ไม่ได้ทำไรเลย

guide716
15th March 2013, 10:17
บางประเทศเขามีเป็นทหารรับจ้างนะครับ !

animosity
15th March 2013, 10:20
เป็นได้นะ แต่คุณจะต้องโอนย้ายสัญชาติไปเป็นคนอังกฤษ ซึ่งยุ่งยากมาก แต่จะละทิ้งประเทศบ้านเกิดไปเป็นทหารให้ประเทศอื่นรึ(นี่คือข้อคิด ถ้าคุณไปเป็นทหารอังกฤษ แล้วประเทศอังกฤษมารุกรานประเทศไทย คุณคงรู้สึกไม่ดีแน่)
แต่ถ้าคุณอยากฝึกร่วมหน่วยพิเศษละก็ทำได้อยู่ คือคุณต้องสังกัดเหล่านั้นๆ แล้วทางหน่วยรบจะมีการฝึกร่วมกับต่างประเทศเอง
อย่างของไทยก็มี Cobra Gold ที่หน่วยรบพิเศษทางเรือ UDT/SEAL กับ RECON ไทย ไปฝึกร่วมแลกเปลี่ยนแทคติก กับ U.S.NAVY ซีล นั่นเอง

peetdekdeee
15th March 2013, 11:09
ฉก90 กองพันปีศาจ รบพิเศษ 3 เลยครับโหดสัดกว่า uk อีก
รบพิเศษ ทบ ลาดตระเวนระยะไกล<< โหดกว่ารีคอน หลักสูตร ปปส. หลักสูตรทหารเสือราชินี หลักสูตร ปจว. หลักสูตรจู่โจม
ผมชอบ ทบ. ไม่ชอบทหารเรือครับ ทบ ปิดทองหลักพระทหารเรือ มีโช navyseal recon แต่ไม่ได้ทำไรเลย คิดผิดแล้วละ ถ้าพูดกันจริงๆนะ ตอนนี้ทหารเรือลงไปอยู่ใต้เยอะมาก และรบพิเศษของทหารเรือลงไปด้วยนะครับ recon นี่ลงไปเยอะครับ เพราะกำลังรบของทหารเรือทางบกคือนาวิกโยธิน และที่เห็นลงไปน้อยเพราะทหารเรือมีน้อยไงครับ และส่วนใหญ่พวกที่จบ seal นี่เค้าจะเก็บไว้ทำงานที่เป็นความลับครับ คิดดูสิปีนึงจบกี่นาย แล้วเคาจะยอมเสียไปง่ายๆเหรอ คนจบ seal จะต้องทำงานที่สำคัญสุดๆเลยละ

ohana123
15th March 2013, 11:17
บางประเทศเขามีเป็นทหารรับจ้างนะครับ !

เช่นประเทศฝรั่งเศส สินะครับ แล้วมีประเทศไหนอีกหรอครับ

8elieve
15th March 2013, 11:19
Airforce ของ us เค้าให้ต่างด้าวเข้าด้วยหรอครับ ผมไม่ได้กวนอะไรนะสงสัยเฉยๆเท่าที่รู้เหมือนจะเป็นเหล่าเดียวที่กั๊ก ไว้ให้สัญชาติอเมริกัน แท้ๆ เพราะความลับมันเยอะ ถ้ารุ่นพี่ท่านเป็น Airforce ของ us ก็ถือเป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลย ถ้าไงรบกวนขอข้อมูลด้วยนะครับรูปหรืออะไรก็ได้ Thx ล่วงหน้าจ้า

ขอบคุณมากครับ :)
v
v
v

ohana123
15th March 2013, 11:21
Airforce ของ us เค้าให้ต่างด้าวเข้าด้วยหรอครับ ผมไม่ได้กวนอะไรนะสงสัยเฉยๆเท่าที่รู้เหมือนจะเป็นเหล่าเดียวที่กั๊ก ไว้ให้สัญชาติอเมริกัน แท้ๆ เพราะความลับมันเยอะ ถ้ารุ่นพี่ท่านเป็น Airforce ของ us ก็ถือเป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลย ถ้าไงรบกวนขอข้อมูลด้วยนะครับรูปหรืออะไรก็ได้ Thx ล่วงหน้าจ้า

ได้ ครับผม เดี๋ยวลงข้อมูลให้นะรอสักครู่ ^^

ใบเขียว = permanent resident = ใบอนุญาตทำงาน = เลือกตั้งไม่ได้
Citizen = ประชาชนของประเทศ = เลือกตั้งได้
ทหารชั้นประทวน = enlisted
ทหารสัญญาบัตร = commision officer

ถ้าจะเป็นทหาร อย่างต่ำๆต้องมีใบเขียวครับ ถ้ามีใบเขียวแล้วสามารถสมัคร enlisted ได้ครับ ปกติคนทั่วๆไปที่ได้ใบเขียวต้องรอ 5 ปีถึงจะสมัคร citizen ได้ แต่ถ้าเป็นทหารก็สมัคร citizen ได้เลยครับ ไม่ต้องรอ 5 ปี

แต่ปัญหาของคุณคือ ถ้าไม่มีใบเขียวเขาไม่รับอ่ะครับ ซึ่งถ้าเป็นคำถามขั้นตอนสมัครทหารยังไงผมพอตอบได้ แต่มันต้องเริ่มจากมีใบเขียวก่อน (อันนี้ผมไม่เชี่ยวชาญครับว่ามีวิธีไหนบ้างที่ทำให้ได้ใบนั้นมา)

และถึงได้ใบเขียวมา ก็เป็นได้แค่ชั้นประทวนครับ

ตอนผมเรียนจบ high school ที่อเมริกาผมยังไม่ได้ใบเขียวนะครับ ทำงานไม่ได้ เงินก็ไม่ค่อยมีครับ ผมคิดว่าการเป็นทหารเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับผมตอนนั้นครับเพราะตามที่อ่านรายละเอียดเขาบอกว่าเป็นทหารแล้วเรียนฟรี สวัสดิการดี ผมเลยอยากเป็นครับ ตอนแรกผมมีแค่ work permit ครับ ได้รับ 1 เดือนหลังจากสมัครใบเขียว ได้ปุ๊ปตอนนั้นอายุ 18 ปีผมก็ไปสมัครทหารเลยครับ ปรากฎว่า... สมัครไม่ได้ เขาบอกผมเลยว่าต้องมีใบเขียวก่อน ผมคุยกับทุกเหล่าเลยครับ เพราะ military recruiting center มันอยู่เวิ้งเดียวกันเลย หงอยเหงา คอตกกลับบ้านไปวันนั้น ... เฮ้อ ต้องรอให้ได้ใบเขียว เซ็งเลย ผมก็เลยหางานทำไปก่อน ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดก็ July 2003

ผมก็สมัครงานอย่างอื่นทำครับ ทำมันอาทิตย์ล่ะ 40-60 ชั่วโมงอ่ะครับ ช่วงนั้นเงินไหลเข้าแบงค์เร็วมากเลยครับ เร็วมากแบบว่าทำงานจนไม่มีเวลาจะใช้เงินเลยครับ 555+ ระหว่างนั้นผมก็ค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับการเป็นทหารครับ Air Force, Army, Marine, Navy และ Coast Guard (ผมสนใจเรียน ROTC ด้วยครับ เหมือนฝึกทหารไปเรียนไปจบมาก็ได้เป็น commision officer แต่เข้าโปรแกรมไม่ได้ครับเพราะต้องเป็น citizen) ผมอยากจะบอกว่าข้อมูลที่ผมหาได้ทางเว็ปไซต์อ่ะครับ ไม่ใช่ข้อมูลจริงครับ ข้อมูลไม่ตรงกับทหารคนอื่นๆที่ผมคุยมา ไม่ว่าจะเป็น Air Force, Army, Marine, Navy ทุกๆคนบอกผมว่าให้สมัคร Air Force หรือ Navy ครับ เขาบอกว่าการเป็นอยู่ดีกว่ากันเยอะ และอย่าไปสมัคร Army หรือ Marine ผมคุยกับคนที่เขาเป็นทหารและคนที่เกษียรมานะครับ บอกผมแบบนี้ทุกคนเลย (ดีนะเนี่ยที่ตอนแรกผมไปคุยกับ marine และ army แล้วเขายังไม่รับผม 555+ ถ้าคุณ Blizt อยากอยู่หน่วย Ranger ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าต้องทำไงบ้าง)

พอช่วง Dec 2003 ผมก็ได้รับใบเขียว ในที่สุด ... เฮ้อลืมตาอ้าปาก สมัคร Air Force เลยตอนนั้น ยังอายุ 18 ปี อิอิ ผมสมัครแบบชั้นประทวนครับ โดยปกติแล้วเขาจะมีให้เลือกสมัคร 2 แบบคือ 4 years enlistment และ 6 years enlistment แต่ตอนผมสมัครเนี่ยผมเข้าแบบ 15 months enlistment ครับ ไม่เหมือนชาวบ้าน 555+ ไม่ต้องมีสัญญาผูกมัดนานๆแถมได้ Bonus enlistment อีก $5,000 เหรียญ (เอ่อ...จะบอกว่าพอได้จริงๆมันเหลือ $3,600 ... :-)...กวนตีนเหมือนล็อตเตอร์รี่อ่ะ ถ้ารับแบบเงินผ่อนจะได้เยอะ ถ้ารับเป็นก้อนแล้วมีหักโน่นหักนี้) ทุกๆวันนี้ยังเคืองอยู่เลยเนี่ย อ๊ะผมเล่าต่อล่ะกัน

เขานัดผมไปสอบ ASVAB เพื่อวัดว่าเขาควรจะให้ผมทำงานแบบไหน (ไม่เหมือน JUSMAG หรือ ECL นะครับ คนล่ะตัวกัน) ผมจำไม่ได้แล้วครับว่ามีอะไรบ้าง คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ ไฟฟ้า ภาษาอังกฤษ ... ความรู้ทั่วๆไป ไม่ยากครับ ผมว่าใช้ความรู้ ม. 3 เมืองไทยก็เอาอยู่ล่ะ โคตรง่ายเลยอ่ะ มีแต่คนบอกผมว่าสอบเข้า Air Force ยากสุดแล้ว เพราะบางคนก็ไม่ผ่านเกณฑ์เข้าไม่ได้ แต่สำหรับผม ผมว่ามันง่ายอ่ะครับ (ส่วนของ Army เนี่ย เอาลิงไปกาข้อสอบ มันก็ยังผ่านเลย ไม่ได้ดูถูกนะ แค่พูดเรื่องจริง) เอาไปอ่านเพิ่มเติมครับ http://www.military.com/ASVAB

ผลสอบคือ ผมได้คะแนนเลขกับไฟฟ้าเยอะมาก (เกือบเต็ม) Recruiter ทำตาโต ปากเนี่ยยิ้มไปจนถึงหู แล้วบอกผมว่าเนี่ยมีงานโน่น งานนี้ให้ผมทำซึ่งผมก็สนใจนะ พอเขาเห็น requirement เท่านั้น ... เวงกำ ต้องเป็น citizen ผมเลยอดทำงานดีๆเลย เฮ้อ ... สรุปว่าต้องทำงานที่ไม่อยากทำ เป็นงานแบบ shipping/receiving อ่ะครับ (ด่ามันในใจ ไอเวง แล้วจะสอบไปทำไมว่ะ? ผมไปดูรายละเอียดงาน :-)... สอบได้ 40% ก็เข้าได้เหมือนกัน ต้องฉลาดกว่าลิงนิดๆ) ถึงจะไม่ชอบงานแต่ผมก็ตัดสินใจแล้วว่าจะลองดูก่อน เพราะตอนนั้นยังไงก็ไม่มีตังค์ส่งตัวเองเรียนหนังสืออยู่แล้ว

Basic Military Training
และแล้ววันที่ฝึกก็มาถึง Jan 2004 ไปฝึกที่ Lackland AFB, Texas ผมเป็นน้องเล็กสุดเลยครับ มีเด็กอายุ 18 ปีอยู่ไม่มีกี่คนเอง คนที่แก่สุดรู้สึกจะอายุ 32 ปี ก็สนุกดีครับ รู้ป่าว ... เข้าให้พับผ้า ทำเตียง จัดของ พับให้ถูกต้องตามที่เขาสั่ง พับให้ตรง พับให้เท่ากัน ครูฝึกเข้าบอกว่า แค่พับผ้าไม่ได้จะไปจับเครื่องมืออุปกรณ์ชิ้นเป็นล้านๆได้ไง? เออ... มันก็จริง แต่ที่จริงแล้วคุณจะพับดีหรือไม่ดี คุณก็โดนทำโทษครับ คือครูฝึกเขาจะให้เราแข็งด้วยการทำโทษนี้แหล่ะ (ตอนอาทิตย์แรกๆจะทำดียังไงก็โดนทำโทษครับ ตอนอาทิตย์หลังๆทำห่วยๆเขาไม่ทำโทษล่ะ -*- กวนตีนมะครูฝึกผม)

ถ้าจะผ่านเกณฑ์ของ Air Force (ตอนนี้เกณฑ์เป็นไงผมไม่ได้ติดตาม)
ผู้ชาย
push up 45+ ในเวลา 2 นาที
sit up 60+ ในเวลา 2 นาที
Run 1.5 miles within 14 minutes (ถ้าพวก special force ต้องวิ่งภายใน 9 นาที อย่างเร็วอ่ะ ผมได้ 10 นาทีกว่าๆ แต่บางคนได้ 7 นาทีกว่าๆ เดี๋ยวจับไปแข่งโอลิมปิกเลยนี้)

ผู้หญิง ผมจำไม่ได้ครับแต่ง่ายกว่า ( Air Force กับ Navy ผู้หญิงเยอะ)

Sky wolf ปัจจุบันตอนนี้ออกมาและกลับมาไทยเป็นที่เรียบร้อยแล้ว [ท่าทางเหมือนจะกลับมาเป็นทหารที่ไทยครับ]

DkTaP82
15th March 2013, 11:32
สนใจเป็นแนวร่วมปลดปล่อยรัฐปัตตานีกับพี่มั๊ยนะ

งานไม่ยาก วางระเบิด เน้นทำลายกลุ่มหน่วยงานราชการ

ยิ่งสร้างความเสียหายมากเท่าไหร่ยิงดี

พิเศษ สมัครวันนี้ มีค่าหัวทันที!:p

system_pc
15th March 2013, 11:41
ถามเราสิ่ ถามว่าเป็นได้ไหม บอกว่าได้นะ ได้อยู่แล้ว แต่ต้องมึคนคอยดึงด้วยน่าจะทำความรู้จักหรือตีสนิทกับทหารที่นั้นไว้นะ

เอาง่ายๆก็คือเส้นนั้นล่ะ

Shizuku
15th March 2013, 13:18
Air Force USA เค้าอยากเป็นนนนนนนน
ปล. ไม่เกี่ยวกับมุ้เลย ฮฺ่าๆ

jackkfc012
15th March 2013, 13:23
คิดผิดแล้วละ ถ้าพูดกันจริงๆนะ ตอนนี้ทหารเรือลงไปอยู่ใต้เยอะมาก และรบพิเศษของทหารเรือลงไปด้วยนะครับ recon นี่ลงไปเยอะครับ เพราะกำลังรบของทหารเรือทางบกคือนาวิกโยธิน และที่เห็นลงไปน้อยเพราะทหารเรือมีน้อยไงครับ และส่วนใหญ่พวกที่จบ seal นี่เค้าจะเก็บไว้ทำงานที่เป็นความลับครับ คิดดูสิปีนึงจบกี่นาย แล้วเคาจะยอมเสียไปง่ายๆเหรอ คนจบ seal จะต้องทำงานที่สำคัญสุดๆเลยละ

ถูกครับ ทหารนี่ลงไปใต้ครบทั้งสามเหล่าทัพครับ ถ้าใครยังจำได้ นาวิกสองนายที่ทำงานเป็นสายลับเคยถูกโจรใต้จับทรมานจนตายมาแล้ว บ้านเรานี่มันแปลกครับ ถ้าตำรวจตายออกข่าว ทบ ตายก็ออกข่าว ผู้ใหญ่ก็เข้ามาดูแลครอบครัว ทอ ทร ตายตายไปกับความเงียบญาติได้เงินประกัน ล้านกว่าจบ ยิ่งตอนนี้ผมเห็นใจหน่วยreconมาก ฝึกแทบตายค่าคอบปีก 8000 ตอนนี้หน่วยอรินทราช26ของตำรวจจะได้เงินค่าปีกเท่าซีล ซะงัน เป็นทหารประเทศนี้ต้องทำใจนะครับ เงินเดือนน้้อยกว่าตำรวจอีก ยิ่งชั้นประทวนนี่ ของตำรวจยศนายดาบก็มีค่าตำแหน่งให้กินสบายๆ3000 ซึ่งทหารไม่มี ผมแนะนำถ้าอยากเป็นชั้นประทวนเป็น ตชด ดีกว่าเยอะครับ

ทหารประทวนสามเหล่า อายุ38 จะตันอยู่ที่ จ่าสิบเอก พันจ่าเอก พันจ่าอากาศเอก เงินเดือนจะตันที่ 22000 จะกินอัตราถัดไปต้องเป็นจ่าสิบเอกพิเศษ ถึง1กองพันมีตำแหน่งแค่4นาย พออายุ 55 จะได้เป็นทหารสัญญาบัตร อายุ60 จะลาชีวิตราชการที่ ร้อยโท เงินเดือนปีสุดท้ายประมาณ 32000

นายตำรวจชั้นประทวน อายุ38 จะติดยศนายดาบเกือบหมด ซึงไม่มีจำกัดจำนวจ อัตราเงินเดือนจะไหลเรื่อยๆไปตันที่33000+ค่าตำแหน่งนายดาบอีก3000บาท(กำลังจะได้รับเพิ่มเป็น3800) พออายุ53 จะได้เป็นตำรวจสัญญาบัตร+ตำแหน่งรองสารวัตร เงินประจำตำแหน่ง3800(อัตราใหม่15000กำลังจะมีผลบังคับใช้) จะลาชีวิตราชการด้วยยศ ร้อยตำรวจเอก เงินเดือนปีสุดท้ายประมาณ 33000+15000

จะเห็นได้ว่าถ้าคิดจะเป็นทหารชั้นประทวนบ้านเรา ต้องใจทำเพื่อชาติจริงๆๆครับ ส่วนสัญญาบัตรไม่พูดถึงเพราะค่าตอบแทนนั้นสมน้ำสมเนื้อแล้ว

hight007
15th March 2013, 14:22
ผมสงใสว่าถ้าไทยรบกับอังกฤษ แล้วเค้าจะเลือกฝั่งไหน :D

babymaster
15th March 2013, 15:41
ถูกครับ ทหารนี่ลงไปใต้ครบทั้งสามเหล่าทัพครับ ถ้าใครยังจำได้ นาวิกสองนายที่ทำงานเป็นสายลับเคยถูกโจรใต้จับทรมานจนตายมาแล้ว บ้านเรานี่มันแปลกครับ ถ้าตำรวจตายออกข่าว ทบ ตายก็ออกข่าว ผู้ใหญ่ก็เข้ามาดูแลครอบครัว ทอ ทร ตายตายไปกับความเงียบญาติได้เงินประกัน ล้านกว่าจบ ยิ่งตอนนี้ผมเห็นใจหน่วยreconมาก ฝึกแทบตายค่าคอบปีก 8000 ตอนนี้หน่วยอรินทราช26ของตำรวจจะได้เงินค่าปีกเท่าซีล ซะงัน เป็นทหารประเทศนี้ต้องทำใจนะครับ เงินเดือนน้้อยกว่าตำรวจอีก ยิ่งชั้นประทวนนี่ ของตำรวจยศนายดาบก็มีค่าตำแหน่งให้กินสบายๆ3000 ซึ่งทหารไม่มี ผมแนะนำถ้าอยากเป็นชั้นประทวนเป็น ตชด ดีกว่าเยอะครับ

ทหารประทวนสามเหล่า อายุ38 จะตันอยู่ที่ จ่าสิบเอก พันจ่าเอก พันจ่าอากาศเอก เงินเดือนจะตันที่ 22000 จะกินอัตราถัดไปต้องเป็นจ่าสิบเอกพิเศษ ถึง1กองพันมีตำแหน่งแค่4นาย พออายุ 55 จะได้เป็นทหารสัญญาบัตร อายุ60 จะลาชีวิตราชการที่ ร้อยโท เงินเดือนปีสุดท้ายประมาณ 32000

นายตำรวจชั้นประทวน อายุ38 จะติดยศนายดาบเกือบหมด ซึงไม่มีจำกัดจำนวจ อัตราเงินเดือนจะไหลเรื่อยๆไปตันที่33000+ค่าตำแหน่งนายดาบอีก3000บาท(กำลังจะได้รับเพิ่มเป็น3800) พออายุ53 จะได้เป็นตำรวจสัญญาบัตร+ตำแหน่งรองสารวัตร เงินประจำตำแหน่ง3800(อัตราใหม่15000กำลังจะมีผลบังคับใช้) จะลาชีวิตราชการด้วยยศ ร้อยตำรวจเอก เงินเดือนปีสุดท้ายประมาณ 33000+15000

จะเห็นได้ว่าถ้าคิดจะเป็นทหารชั้นประทวนบ้านเรา ต้องใจทำเพื่อชาติจริงๆๆครับ ส่วนสัญญาบัตรไม่พูดถึงเพราะค่าตอบแทนนั้นสมน้ำสมเนื้อแล้ว

ถ้าอยากเป็นทหารไม่ควรบ่นว่าเงินเดือนน้อย เพราะถ้าเป็นทหารเพื่อหวังเงิน ทำอาชีพอื่นรุ่งกว่านะ

ผมสงใสว่าถ้าไทยรบกับอังกฤษ แล้วเค้าจะเลือกฝั่งไหน :D

ไทยหรอจะกล้ารบกับอังกฤษ ขนาดไทยกับฝรั่งเศส ไทยยังยอมเสียดินแดนเลยนะครับ

ohana123
15th March 2013, 17:25
ถ้าอยากเป็นทหารไม่ควรบ่นว่าเงินเดือนน้อย เพราะถ้าเป็นทหารเพื่อหวังเงิน ทำอาชีพอื่นรุ่งกว่านะ

อย่างน้อยก็ให้ทหารอยู่ดีกินดีหน่อยก็ได้นี่ครับเหมือนประเทศอื่นๆ :D

campboy
15th March 2013, 17:45
คิดผิดแล้วละ ถ้าพูดกันจริงๆนะ ตอนนี้ทหารเรือลงไปอยู่ใต้เยอะมาก และรบพิเศษของทหารเรือลงไปด้วยนะครับ recon นี่ลงไปเยอะครับ เพราะกำลังรบของทหารเรือทางบกคือนาวิกโยธิน และที่เห็นลงไปน้อยเพราะทหารเรือมีน้อยไงครับ และส่วนใหญ่พวกที่จบ seal นี่เค้าจะเก็บไว้ทำงานที่เป็นความลับครับ คิดดูสิปีนึงจบกี่นาย แล้วเคาจะยอมเสียไปง่ายๆเหรอ คนจบ seal จะต้องทำงานที่สำคัญสุดๆเลยละ
ผมรู้ครับ พื้นที่รับผิดชอบนาวิกโยธิน จ.นราธิวาส
ผมรู้เพราะพ่อผมทำงาน ฝ่ายวางแผน ที่ ฉก.ยะลา ที่สนามบินท่าสาปครับ
พวกที่จบจาก seal ส่วนมาก ไม่ใช้นาวิกโยธินครับ เป็นพวกพรรคนาวินซะส่วนใหญ่ครับพวกที่อยู่บนเรือ seal หรือจะสู้ ฉก.90 ครับรู้มั้ย ทำมัยเขาถึงไล่ทักษินออกจากประเทศเพราะทักษินไปจวก พลเอก สนธิ บุญรัตกลิน ที่พา ฉก90 กับ ทหารรัฐฉานไปตีค่าย ลาดตระเวน ของพม่าแตกไป ตายเป็นกองร้อยย เพราะเขาไม่ต้องการสงคราม recon ก็แค่กองพันลาดตระเวน LRRP<กองร้อยลาดตระเวนระยะไกล<ไม่ค่อยมีใครรู้แต่ฝึกโหดหนักกว่า seal recon แล้วก็ มีอีกเยอะครับ พูดเยอะเดี่ยวหาว่าคุยเส้นครับ

http://www.thaifighterclub.org/images/question/Q0413178110330121447.jpg

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2012/03/X11810517/X11810517-6.jpg

ดู badge กองพันปีศาจสังเกตุดีๆ การป้องกันและปราบปรามการก่อความไม่สงบ

ohana123
15th March 2013, 17:58
ผมรู้ครับ พื้นที่รับผิดชอบนาวิกโยธิน จ.นราธิวาส
ผมรู้เพราะพ่อผมทำงาน ฝ่ายวางแผน ที่ ฉก.ยะลา ที่สนามบินท่าสาปครับ
พวกที่จบจาก seal ส่วนมาก ไม่ใช้นาวิกโยธินครับ เป็นพวกพรรคนาวินซะส่วนใหญ่ครับพวกที่อยู่บนเรือ seal หรือจะสู้ ฉก.90 ครับรู้มั้ย ทำมัยเขาถึงไล่ทักษินออกจากประเทศเพราะทักษินไปจวก พลเอก สนธิ บุญรัตกลิน ที่พา ฉก90 กับ ทหารรัฐฉานไปตีค่าย ลาดตระเวน ของพม่าแตกไป ตายเป็นกองร้อยย เพราะเขาไม่ต้องการสงคราม recon ก็แค่กองพันลาดตระเวน LRRP<กองร้อยลาดตระเวนระยะไกล<ไม่ค่อยมีใครรู้แต่ฝึกโหดหนักกว่า seal recon แล้วก็ มีอีกเยอะครับ พูดเยอะเดี่ยวหาว่าคุยเส้นครับ

พูดเยอะๆ เลยครับ ผมอยากรู้เรื่องพวกนี้อยู่ ^^ ขอบคุณมากครับ

campboy
15th March 2013, 20:07
เห้อะๆ พ่อผมอายุยังไม่ถึง 55 ก็เป็นสัญญาบัตรแล้วครับตั้งนานแล้วด้วย เงินเดือนตอนนี้ก็ 38000 กว่าๆ เพราะ ถ้าไม่รีบออกเงินเดือนตันแน่นอน แค่เงินค่าปีก ก็ไม่พอหรอก ลว ไกล

armiyddaw016
15th March 2013, 20:33
http://www.youtube.com/watch?v=bDGhTTSfc94&feature=player_embedded#!

peeofzero
15th March 2013, 20:38
นึกว่าจะเข้าหน่วย S.A.S

peetdekdeee
15th March 2013, 22:11

http://www.thaifighterclub.org/images/question/Q0413178110330121447.jpg

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2012/03/X11810517/X11810517-6.jpg

ดู badge กองพันปีศาจสังเกตุดีๆ การป้องกันและปราบปรามการก่อความไม่สงบ

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะ recon กับ seal ถนัดคนละอย่างกัน แต่กำลังรบไทยดันไปเน้นกองทัพบกมากไป นี่ถ้าตั้งแยกนาวิกโยธินเป็นอีกเหล่านึงเหมือนไอ้กัน ผมว่าประเทศเราอำนาจทางทหารแข็งแกร่งขึ้นเยอะ ผมพอได้ยินมาบ้างชุด ฉก90 แต่ผมไม่รู้เรื่องภารกิจของชุดนี้เลยครับ ช่วยบอกหน่อยครับ

babymaster
15th March 2013, 22:25
อันนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะ recon กับ seal ถนัดคนละอย่างกัน แต่กำลังรบไทยดันไปเน้นกองทัพบกมากไป นี่ถ้าตั้งแยกนาวิกโยธินเป็นอีกเหล่านึงเหมือนไอ้กัน ผมว่าประเทศเราอำนาจทางทหารแข็งแกร่งขึ้นเยอะ ผมพอได้ยินมาบ้างชุด ฉก90 แต่ผมไม่รู้เรื่องภารกิจของชุดนี้เลยครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
โห ความลับทางการทหารจะให้บอกกันง่ายๆ ขนาดคณะกรรมการตรวจเงินแผ่นดิน ยังไม่มีสิทธิ์เข้าตรวจสอบเงินเพราะเป็นความลับทางการทหาร

peetdekdeee
15th March 2013, 22:36
โห ความลับทางการทหารจะให้บอกกันง่ายๆ ขนาดคณะกรรมการตรวจเงินแผ่นดิน ยังไม่มีสิทธิ์เข้าตรวจสอบเงินเพราะเป็นความลับทางการทหาร

ผมหมายถึงภารกิจโดยรวมครับ เช่นเหมือนหน่อยอรินทราช26 ภารกิจคือต่อต้านการก่อการร้าย หรือหน่อยรบพิเศษ ภารกิจจำพวกลาดตระเวน จิตวิทยา การป้องกัน การต่อต้านการก่อการร้ายแบบนี้อะครับ เข้าใจมั้ยหว่า:confused: เพราะว่าทุกหน่วยย่อมมีภารกิจหลักอะครับ คือเหตุผลที่ก่อตั้งหน่วยนั้น :)

evan
15th March 2013, 22:47
เขาจะให้เป็นอยู๋หรอสัญชาติไม่ได้เป็นสัญชาติอังกฤษนิเขาก็คงกลัวความลับทางทหารรั่วไหล ถ้าเป็นได้ก็คงดียุธโทปกรณ์บ้านเขาดีกว่าเราเยอะะะะะะ

jackkfc012
15th March 2013, 23:53
ผมหมายถึงภารกิจโดยรวมครับ เช่นเหมือนหน่อยอรินทราช26 ภารกิจคือต่อต้านการก่อการร้าย หรือหน่อยรบพิเศษ ภารกิจจำพวกลาดตระเวน จิตวิทยา การป้องกัน การต่อต้านการก่อการร้ายแบบนี้อะครับ เข้าใจมั้ยหว่า:confused: เพราะว่าทุกหน่วยย่อมมีภารกิจหลักอะครับ คือเหตุผลที่ก่อตั้งหน่วยนั้น :)
ฉก90 เด่นสุดๆก็ตอน เหตุการณ์บุกยึดโรงพยาบาลศูนย์ราชบุรี นี่คงเป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่มีกองพิเศษผสมระหว่างทหารกับตำรวจ เหตุเพราะหน่วยเนรศวร261ที่เฝ้าระวังพื้นที่รอบนอกไม่ระวังโดนสุนัขเห่า ฉก.90 เกือยซวยยกชุด เลยต้องมาตั้งหลักกันอีกรอบ คราวนี้ ฉก.90 บุกยิงคนร้ายตายทั้งหมด แม้แต่คนร้ายที่กำลังยิงกระต่าย พอเสร็จภารกิจ ก็ขึ้น ฮ ไปเลย คนเลยเข้าใจผิดว่า หน่วยเนรศวร261 เป็นคนจัดการ

คอมมานโด ทอ เด่นสุดก็ตอนบุกไปช่วยคนไทยที่เขมร

สรุปเลยแล้วกัน สามเหล่าได้ทั้งในและนอกประเทศ ตำรวจในประเทศอย่างเดียวครับ

ส่วนตั้งแยกแบบไอกันคงยากครับ ไอกันมี5เหล่า บก เรือ นาวิก อากาศ กองตรวจอ่าว เหตุเพราะงานทางบกบ้านเราซ้ำซ้อนมาก ทั้ง ตชด ทหารบก ส่วนงานทางน้ำก็ซับซ้้อนอีก ตำรวจน้ำ ทหารเรือ กรมศุล อันจะไม่ยุบของตำรวจคงยากครับ

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ไปบอกน้องยังครับ ว่าจะเป็นทหาร uk นี่ไม่มีทางเลย เพราะไม่มีสัญชาติโดยกำเนิด แต่จะเข้าไปเรียนอะมีทาง สอบเตรียมทหาร ทบ ให้ได้ เรียนให้เก่งสอบโคต้าไปเรียน Sandhurst

แต่ถ้าอยากฝึก sas อย่างเดียวก็ตามกระทู้ล่างครับ

campboy
16th March 2013, 00:53
เรียนจู่โจม อันดับ 1-10 ก็ได้ไปเรียนกับ SAS แล้ววว

eqpush
16th March 2013, 02:09
เค้าไม่ให้เป็นเด็ดขาดครับ กลัวสปาย... พวกหน่วยสืบราชการลับเขาก็ใช้พวกนี้ทำภารกิจลับภาคสนามของเขาอ่ะแหละครับ

สมมติน้องคุณเป็นขึ้นมา เขาใช้ให้ไปปั่นป่วนไทย ลอบสังหารคนสำคัญขึ้นมาทำไง

koshlov
16th March 2013, 02:26
ถ้าอยากเป็นหน่วยรบพิเศษแบบมากถึงขนาดตั้งใจถึงที่สุด ผมแนะนำครับ French Foreign Legion ครับ กองพลต่างชาติแห่งฝรั่งเศสครับ (ไม่ได้อังกฤษก็มองข้างๆ เอาก็ได้ครับ) เคยได้ยินว่าเค้ารับสมัครทุกปีน่ะครับ รายละเอียดลองหาเอาครับ ที่นี่ >>> http://www.legion-recrute.com/en/
ส่วนประวัติความเป็นมา ก็ลองส่องที่นี่ครับ http://www.thaiarmedforce.com/distribution/viewtopic.php?f=11&t=2501
http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2009/08/X8185884/X8185884-0.jpg
ขอบคุณภาพจาก pantip.com ครับ ^_^

golfsorasak
16th March 2013, 03:53
คนที่จะเป็นทหารของประเทศนั้นได้ ต้อง มีสัญชาติ โดยกำเนินไม่ใช่เหรอครับ เค้าไม่รับคนที่โอนสัญชาติมากหรอกครับ แต่ uk มีทหารรับจ้างอยู่ด้วย ทหารกรูข่า อะ ทหารพวกนี้ฝึกโหดกว่าทหาร uk อีกแต่เสี่ยงตายเยอะที่สุด

ohana123
16th March 2013, 15:03
ฉก90 เด่นสุดๆก็ตอน เหตุการณ์บุกยึดโรงพยาบาลศูนย์ราชบุรี นี่คงเป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่มีกองพิเศษผสมระหว่างทหารกับตำรวจ เหตุเพราะหน่วยเนรศวร261ที่เฝ้าระวังพื้นที่รอบนอกไม่ระวังโดนสุนัขเห่า ฉก.90 เกือยซวยยกชุด เลยต้องมาตั้งหลักกันอีกรอบ คราวนี้ ฉก.90 บุกยิงคนร้ายตายทั้งหมด แม้แต่คนร้ายที่กำลังยิงกระต่าย พอเสร็จภารกิจ ก็ขึ้น ฮ ไปเลย คนเลยเข้าใจผิดว่า หน่วยเนรศวร261 เป็นคนจัดการ

คอมมานโด ทอ เด่นสุดก็ตอนบุกไปช่วยคนไทยที่เขมร

สรุปเลยแล้วกัน สามเหล่าได้ทั้งในและนอกประเทศ ตำรวจในประเทศอย่างเดียวครับ

ส่วนตั้งแยกแบบไอกันคงยากครับ ไอกันมี5เหล่า บก เรือ นาวิก อากาศ กองตรวจอ่าว เหตุเพราะงานทางบกบ้านเราซ้ำซ้อนมาก ทั้ง ตชด ทหารบก ส่วนงานทางน้ำก็ซับซ้้อนอีก ตำรวจน้ำ ทหารเรือ กรมศุล อันจะไม่ยุบของตำรวจคงยากครับ

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ไปบอกน้องยังครับ ว่าจะเป็นทหาร uk นี่ไม่มีทางเลย เพราะไม่มีสัญชาติโดยกำเนิด แต่จะเข้าไปเรียนอะมีทาง สอบเตรียมทหาร ทบ ให้ได้ เรียนให้เก่งสอบโคต้าไปเรียน Sandhurst

แต่ถ้าอยากฝึก sas อย่างเดียวก็ตามกระทู้ล่างครับ

บอกเรียบร้อยแล้วครับ น้องเข้าก็ขอบคุณแล้วก็หายไปเลย คงไปหาหลักชีวิตใหม่น่ะครับ