PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อึ้ง! คนไทยส่วนใหญ่เห็นด้วย โกหกเพื่อความอยู่รอด-คอร์รัปชั่น

John Marston
17th March 2013, 21:15
อึ้ง! คนไทยส่วนใหญ่เห็นด้วย โกหกเพื่อความอยู่รอด-คอร์รัปชั่น

http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/suttichai/aa999999999/aa1.jpg

ผลสำรวจเอแบคโพลชวนอึ้ง! พบคนไทยส่วนใหญ่เห็นด้วย โกหกบ้างไม่เป็นไร เพื่อความอยู่รอด และเคยลัดคิว ให้สินบน ขณะที่ข้าราชการ 81% รับ เคยคอร์รัปชั่น นักเรียน-นักศึกษาเคยลอกข้อสอบ

เมื่อวันที่ 17 มีนาคม ดร.นพดล กรรณิกา ผู้อำนวยการสำนักวิจัยเอแบคโพล มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ เปิดเผยผลวิจัยเชิงสำรวจ เรื่อง จุดวิกฤติของปัญหาทุจริตคอร์รัปชันในหมู่คนไทย จุดวิกฤติของประเทศและผลประโยชน์ของทุกคน กรณีศึกษาตัวอย่างประชาชนอายุ 10 ปีขึ้นไป ในเขตกรุงเทพมหานคร จำนวนทั้งสิ้น 1,561 โดยสำรวจระหว่างวันที่ 12-16 มีนาคม จากการสุ่มเลือกจังหวัด อำเภอ ตำบล ชุมชน ครัวเรือน และประชาชนที่ตอบแบบสอบถามระดับครัวเรือน โดยมีช่วงความคลาดเคลื่อนบวกลบร้อยละ 7

ทั้งนี้ ผลการสำรวจพบว่า คนร้อยละ 87.0 เห็นด้วยกับข้อความที่ว่า โกหกบ้างไม่เป็นไรเพื่อความอยู่รอด และคนถึงร้อยละ 93.9 ยอมรับว่า เคยโกหกในช่วง 12 เดือนที่ผ่านมา ขณะที่ร้อยละ 87.5 เห็นด้วยกับการเลี้ยงดูปูเสื่อรับรองคณะกรรมการจัดซื้อจัดจ้าง โดยมองว่าเป็นเรื่องปกติธรรมดาของการทำธุรกิจ

ขณะที่พฤติกรรมที่น่ารังเกียจของคนไทยที่ค้นพบคือ ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 87.6 เคยลัดคิวเพื่อซื้อสินค้าหรือใช้บริการต่าง ๆ นอกจากนี้ ร้อยละ 80.2 เคยให้สินบนสินน้ำใจตอบแทนเจ้าหน้าที่ที่ให้บริการเพื่ออำนวยความสะดวก และเพื่อประโยชน์ของตนเองค่อนข้างบ่อยถึงบ่อยที่สุด

ขณะเดียวกัน เมื่อสอบถามในกลุ่มข้าราชการ เจ้าหน้าที่ของหน่วยงานรัฐ และบริษัทเอกชน พบว่า ร้อยละ 81.2 เคยมีพฤติกรรมคอร์รัปชั่นขณะปฏิบัติงาน ร้อยละ 83.6 เคยคอร์รัปชั่นทรัพย์สินของสำนักงาน เพื่อประโยชน์ส่วนตัวที่ไม่เกี่ยวกับงาน ในขณะที่ร้อยละ 64.7 เคยพบเห็น เคยรับรู้ว่า คนในหน่วยงานทุจริตข้อสอบเลื่อนขั้นเลื่อนตำแหน่ง และร้อยละ 88.6 คิดว่า ปัจจุบันมีการทุจริตคอร์รัปชั่นเกิดขึ้นกับทุกหน่วยงานราชการ อย่างไรก็ตาม ร้อยละ 93.0 เห็นด้วยที่หน่วยงานที่ทำหน้าที่ปราบปรามการทุจริตคอร์รัปชัน ควรถูกตรวจสอบด้วย

ส่วนจากการสำรวจในกลุ่มนักเรียนนักศึกษานั้น พบว่า ร้อยละ 92.4 เคยลอกการบ้านหรือรายงานของเพื่อนในช่วง 12 เดือนที่ผ่านมา และที่น่าเป็นห่วงคือ ร้อยละ 74.9 เคยลอกข้อสอบ แอบดูคำตอบ แอบนำเนื้อหาเข้าห้องสอบอีกด้วย

ขณะที่ พฤติกรรมในกลุ่มแม่พิมพ์ของชาติ หรือคณะครู พบว่า ร้อยละ 85.3 เชื่อว่ามีการทุจริตจริงในการโกงข้อสอบ สอบครูผู้ช่วย และร้อยละ 82.4 ระบุว่า รัฐมนตรีกระทรวงศึกษาธิการ ต้องรับผิดชอบต่อกรณีทุจริตโกงข้อสอบ สอบครูผู้ช่วย

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก เดลินิวส์ , ไอ เอ็น เอ็น
อ้างอิงจาก http://hilight.kapook.com/view/83440

chanwitpop
17th March 2013, 21:36
ประเทศไทยจงเจริญ!(ลง)

JamiesMc'Avoid
17th March 2013, 21:36
ในเมื่อสอนให้ไม่โกงไม่ใด้ ก็สอนให้มันโกงเนียนๆไปเลย

#ล้อเล่นเน้อ :D

Wakeup
17th March 2013, 21:42
ผมโกหกเพื่ออยู่รอดครับ โลกนี้มันอยู่ยากขึ้นทุกวันหากเราไม่ฉลาดพอที่จะรับมือก้จะกลายเป็นคนเสียเปรียบแทนนะครับ

ballba
17th March 2013, 21:47
ผมยังโกหกเมียเลยครับ ว่าไม่ได้แอบมีใคร ทั้งๆที่อาจจะแอบมีบ้าง

แต่ก็เพื่อการมีชีวิตอยู่รอด 555

ขืนรู้ที ผมโดนไล่คิลแน่ครับ

babymaster
17th March 2013, 21:52
ผมเลือกโกหกเพื่อความอยู่รอดครับ เพราะคนที่ซื่อสัตย์จะอยู่ไม่รอดในสังคม ยังไงมันต้องรู้บ้างว่าเวลาไหนควรไม่ควร

Mercury
17th March 2013, 21:53
ไม่มีใครพูดควาามจริงเสมอไปหรอกครับ ความโลภ/ความต้องการ/ความกลัว มันเป็นส่วนหนึ่งของมนุษย์ทุกคน มันก็ต้องมีโกหกกันบ้าง (แต่ไม่ได้หมายถึงให้ทำทุกครั้ง ทำเฉพาะที่จำเป็น)

Zidane
17th March 2013, 22:03
โอ๊ย มันก็เป็นกันทุกคนแหละครับ
กลับบ้านดึกเมียถาม
"ไปไหนมา"
สามีตอบ
"วันนี้มีประชุมจ๊ะที่รัก"
ภรรยาบอก
"งั้นพรุ่งนี้ก็มีประชุมเหมือนกันนะ"
"ประชุมเพลิง แกไง"

ไม่ขำแฮะ

exodus
17th March 2013, 22:04
อยากทำอะไรก็ทำครับ ยังไงประเทศนี้มันก็แค่ประเทศบ้านเช่า

BackKoMz-
17th March 2013, 22:24
ความคิดผมนะ
ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่เห้นด้วยเพราะความเบื่อเรื่องการเมืองด้วยแหละ และเหมือนกับต้องมีคนมากๆๆๆๆถึงจะยุบสภาได้สักทีนึงแล้วต้องใช้เวลา+กับเสียคน แล้วถึงมีความผิดจริงๆๆก็กว่าจะยุบ ยุบแล้วก็ไม่เคยไม่ใครได้เข้าคุกกันเลย ไม่เคยเป็นบทเรียนด้วย
ผมว่านี้มันเป็นเหตุผลนึงที่ทำให้ คนยอมรับคอร์รัปชั่น
ผมยอมรับได้แล้วเรื่องนี้ แค่ขอโกงแล้วมันเจริญขึ้นก็ยอม นี้ความคิดผมนะ แหะๆๆ

TAMeAngeL
17th March 2013, 22:54
ผมยังคิดเลย

ShockFrighTz
17th March 2013, 22:55
โกหกเพื่อความอยู่รอดในบางครั้งมันจำเป็นครับ

M40A3
17th March 2013, 22:55
Thailand onlyyyyyy!!!!!!

zerohut
17th March 2013, 22:59
http://youtu.be/1OzPq9NONiw

ballpoi007
17th March 2013, 23:01
ผมพูดความจริงนะครับผมเลือก

แต่เราจะเลือกโกหก ในกรณีบ้างกรณีผมว่า โกหกตลอดผมก็ไม่ไหวครับ อึดอัด

แล้วกลัวครับ****** เป็นนิสัยโดนจับได้ ก็จบครับ รอดแค่วันนั้นวันเดียว