PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 5 Centimeters Per Second ใครเคยดูบ้างครับ?

LAZT
18th March 2013, 19:28
วันนี้เพิ่งดู ที่ผมเข้าใจคือ part1 เป็นความรักที่ห่างกัน
part2 เป็นความรักที่ไม่ได้พูดออกไป

แต่โดยรวมคือความรักที่ไม่ได้เอ่ยออกไป

คือที่ผมสงสัยคือ คนที่ดูส่วนใหญ่เค้าประทับใจตรงไหนครับ หรือผมพลาดอะไรไป

ไม่ได้มีความซึ้งตรึงใจไรเลย ****** ดูแล้วก็ผ่านๆ แต่มันสงสัยจริงๆว่าทำไมคนชอบกันจัง

สงสัยผมกระด้างไปจริงๆ ไม่สามารถรับความรู้สึกจากเรื่องนี้ได้เลย

kanjanachai
19th March 2013, 14:28
คุณลอง กลับไปดูอีกรอบนึง

ScorpionzZ
19th March 2013, 16:30
เคยดูนานแล้ว แต่ดูแล้วหดหู่มาก

Minecraft
19th March 2013, 17:28
รู้สึกมันมี 3 Chapter น่ะครับ ผมว่าจุดเด่นคือ Chapter 3 และเป็นจุดเปลี่ยนรวมถึงจุดจบด้วย [หลายจุดจัง ฮ่าๆ]

ผมไม่แน่ใจว่า จขทก. ดูจบรึป่าว 2 Part ของ จขทก. หมายถึงแค่ Chapter 2 หรือว่่าจบเรื่องอันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกัน :eek:

Noir
19th March 2013, 17:58
ไม่เป็นไรครับ บางทีเรื่องที่คนอื่นชอบ เราอาจไม่ชอบก็ได้ เรื่องธรรมดา

LAZT
19th March 2013, 18:14
รู้สึกมันมี 3 Chapter น่ะครับ ผมว่าจุดเด่นคือ Chapter 3 และเป็นจุดเปลี่ยนรวมถึงจุดจบด้วย [หลายจุดจัง ฮ่าๆ]

ผมไม่แน่ใจว่า จขทก. ดูจบรึป่าว 2 Part ของ จขทก. หมายถึงแค่หรือว่่าจบเรื่องอันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกัน :eek:

Chapter 1 มันเป็นเรื่องของระยะทาง ที่ทำให้ห่าง

Chapter 2 มันเป็นเรื่องของเวลา partนี้พระเอกไม่ยอมติดต่อกับนางเอกเองนะเท่าที่ผมดู ไม่ตอบจดหมายไม่ส่งsms

ผมดูChapter 3 สองรอบอะครับคือมันเป็นบทสรุปเรื่องใช่ไหมครับ พระเอกเนี่ยยังคงคิดถึงนางเอกอยู่ แต่นางเอกจะแต่งงานแล้ว

เรื่องนี้เท่าที่ผมดูมันจะเป็นเรื่องของเวลาซะส่วนใหญ่

นางเอกหน่ะจบไปตั้งแต่ตอนม.ต้นแล้วที่เจอกันครั้งสุดท้าย นางเอกคิดว่ามันเป็นเรื่องวัยเด็ก แต่พระเอกยังคงวนเวียนอยู่

แต่ทำไมผมไม่อิน เพราะคนที่ดูมาแล้วบอกผมว่าจุก เศร้าซึ่ม แล้วพอผมถามว่าตรงไหน มันก็ตอบตอนเพลงขึ้นอะ one more time -_-''

คือเท่าที่ผมสัมผัสได้ เรื่องนี้จะบิ้วให้เราเหงา คิดถึงใครซักคน แต่สิ่งที่ผมได้รับคือความสงสัยว่าผมจะประทับใจเมะเรื่องนี้ยังไง

edit ผมเข้าใจละว่ามันหมายความว่าไร 5 Centimeters Per Second เวลามันผ่านทำให้คนห่าง เหมือนการร่วงหล่นของซากุระ อย่างน้อยผมก็ได้ข้อคิดจากเรื่องนี้อยู่นะแหม่ๆ

Minecraft
19th March 2013, 18:32
555 มันก็แล้วแต่คนน่ะครับผมว่า ผมไม่เคยมีคนรักก็ยังร้องไห้เลย ช่วงนั้นอยู่บ้านคนเดียวด้วย ไม่มีใครอยู่บ้าน ฮ่า ๆ [ ไม่มีไรทำเลยหาเมะดูซ่ะเลย ก็ติดเมะติด 2D ถึงตอนนี้ล่ะครับ 555 ]
ตอนแรกผมไม่ร้องน่ะครับ แต่พอผมไปดู AMV นี้เท่านั้นหละ น้ำตามันก็ไหลออกมา แล้วร้องโครตๆเลย แบบว่าด้วยความไม่มีใครอยู่บ้านผมเลย ปลดปล่อยเต็มที่เลย กลับไปดูอีกทีก็ร้องแบบว่า จุกแบบนี้อยู่ 2 Week

https://www.youtube.com/watch?v=YfqIOOKdx6k

จะไม่ซึ้งก็ไม่แปลกหรอกครับมันแล้วแต่คน บางทีที่ผมร้องไห้เพราะไม่มีภูมิต้านทานเรื่องเศร้า ๆ แบบนี้มาก่อนด้วยล่ะมั่งครับ :preved

Noir
20th March 2013, 14:55
edit ผมเข้าใจละว่ามันหมายความว่าไร 5 Centimeters Per Second เวลามันผ่านทำให้คนห่าง เหมือนการร่วงหล่นของซากุระ อย่างน้อยผมก็ได้ข้อคิดจากเรื่องนี้อยู่นะแหม่ๆ

ชื่อเรื่องมันต้องการจะสื่อประมาณว่า
5 เซนติเมตรต่อวินาทีคือความเร็วของกลีบซากุระที่ร่วงหล่น แล้วหัวใจของคุณล่ะ เดินทางด้วยความเร็วเท่าไร
หัวใจของพระเอกเดินทางด้วยความเร็วเท่าไร แล้วของนางเอกล่ะเดินทางด้วยความเร็วเท่าไร
ของพระเอกก็คงเดินทางช้าเหลือเกิน เหมือนจะอยู่กับที่ อยู่กับอดีต ไม่ยอมเดินไปข้างหน้า ทั้ง ๆ ที่นางเอกนั้นเดินทางไปด้วยความเร็วปกติ
เมื่อหัวใจของคนสองคนเดินทางด้วยความเร็วที่ไม่เท่ากัน ก็คงจะเป็นเหมือนกับเนื้อหาในเรื่องนี้แหละครับ

ประมาณนี้แหละ เท่าที่ผมดูมาหลาย ๆ รอบ + อ่านรีวิวเพิ่มนิดหน่อย