PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเสียครับ

Aliveforever
19th March 2013, 16:19
คือว่าคอมผมเสียอะครับเปิดติดแต่ boot ไม่ขึ้น ไฟที่ case ติดแต่มัน ดับๆติดๆ เป็นระยะ แปบๆ อาการมีอยู่เท่านี้แหละครับเท่าที่เห็น ก่อนหน้านั้นผมเล่นคอมหนักเล่นนานมากตั้งแต่สายยันเที่ยงคืน ช่วงเที่ยงคืนมีอาการแปลกๆ คือเหมือนไฟไม่เข้า ตอนแรกเสียบ flash drive ไว้ใช้ได้อยู่แล้วพอถอดออกแล้วเสียบใหม่ไม่เข้าแล้วไฟไม่ขึ้น เมาส์ก็เหมือนกันตอนแรกใช้ได้ แต่พอถอดเสียบใหม่ก็ใช้ไม่ได้ ผมเลยรีเครื่องเปิดขึ้นมาใหม่ใช้ได้เหมือนเดิม แต่พอปิดแฃ้วมาเปิดตอนเช้ามันก็ได้เป็นแบบอาการที่ผมบอกไว้ตอนแรก ไฟติดแต่ไม่ boot กดปุ่ม power ค้างไว้ก็ไม่ดับด้วย เลยต้องปิดสวิตช์ power supply ลองเปลี่ยน power supply แล้วก็ยังเป็นอยู่ ผมอยากรู้ว่าอะไรเสียรึเปล่าครับ

UkuleleAlone
19th March 2013, 16:23
จะรอช้าอยู่ใย ส่งร้านซ่อม สิ. . .

bararasza
19th March 2013, 16:33
จอดำสนิท ไม่มีตัวอักษรเลยหรอครับ ตามระเบียบ ลอง ถอดแรมมา ถูยางลบ ถอดcpu มาเชค ซิลิโคล ว่า แห้งแล้วปล่าว
วิธีแกะและทำความสะอาดศึกษาวิธีการให้ดีก่อนนะครับ
อาการนี้ผมเน้นไปทางความผิดปกติของcpu เปิดเครื่องติด ปกติจะร้องติ๊ด
ผิดปกติ จะไม่ร้องเสียงพัดลมแรงเป็นช่วงๆ อาการแบบนี้ผม เคยเป็น ถ้า ของท่านเหมือนผม
คือเช็ด ซิลิโคล เก่า ออกจนสะอาด ระวังอย่าให้เปอะทองแดงเด็ดขาด หยดใหม่เท่าหัวไม้ขีดประกอบกลับโดย ล๊อก พัดลม ให้แน่นหนา เป็นเสร็จ

Aliveforever
3rd April 2013, 16:11
ซื้อซิลิโคนมาทาแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ