PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่อง การ ฟอร์แมต mem

nuukrit
2nd September 2011, 23:29
ผม ฟอร์แมต mem ผ่านเครื่อง ครับ พอ ฟอร์แมตเสร็จ มาดูมันบอก เหลือ พื้นที่ 3.9 Gb ทั้งๆ ที่ ผมพึ่ง ฟอร์แมตไป อ้อ ลืมไป ผมใฟ้ mem 8Gb ครับ ของ sony ทำยังไง ถึงจะได้ พื้นที่คืนหรอครับ หรือ เมม นั้น เสียไปแล้ว ?? รบกวน พี่โจ๊กเกอร์ หรือ ผู้รู้ตอบที ครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

nuukrit
2nd September 2011, 23:39
ลืมบอกไป เครื่อง PSP นะครับ

joker
3rd September 2011, 11:50
เอ.. 8Gb หลังจาก Format จากเครื่อง PSP แล้วน่าจะเหลือเนื้อที่ประมาณ 7Gb กว่าๆนะครับ ถ้าเหลือ 3Gb นี่น่าจะเป็นเมม 4Gb เท่านั้น ให้ลองเอา Mem นั้นมาลองเสียบกับคอมดูครับ แล้วเปิด Windows Explorer เลือกที่ My Computer แล้วเลือก Removeable Disk คลิ๊กขวามือที่ Mem PSP แล้วดู Properpies หากมีเนื้อที่ทั้งหมดเป็น 8Gb แสดงว่าเมมนั้นมีการใช้งานอย่างอื่นนอกเหนือจากการ Format ปกติแล้วครับ เช่นมีการสร้าง partition ที่มองไม่เห็นจาก Pandora เป็นต้น หากอยู่ใกล้ที่ร้านให้เอาเมมเข้ามาครับ เดี๋ยวพี่แก้ไขให้ (ฟรีครับ)

nuukrit
3rd September 2011, 14:04
ออ ครับ ขอบคุณมากๆ ครับ ไม่เป็นอะไรครับ บ้านอยู่ใกล แต่ อยากจะถามพี่โจ๊ก ต่อว่า อยากจะ อัพ FW เป็น 6.35-proB เองครับ ผมได้อ่านวิธีมาบ้างแล้ว แต่อยากถาม จากพี่โจ๊ก เองมากกว่า จะได้ ชัวร์ครับ
ปล. ผมไม่เคยอัพ FW หรือ pandora เองนะครับ แต่อยากลอง จะได้เป็นประสบการณ์

joker
4th September 2011, 00:06
ให้ดูวิธีอัปเดท PSP จากกระทู้นี้ครับ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=5179