PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีคำถามคับ เกี่ยวกับเรื่องเรียน คำถาม 3+

bobbob
22nd March 2013, 22:40
:askผมสงสัยมานานแล้วคับว่า ถ้าไปต่อ ม.6 แล้วเรียนวิศวะ คนที่เรียนก็ต้องจบสายวิทย์(เป็นซะส่วนใหญ่) แล้วคนที่เรียน ปวช.อย่างผมเนีย ถ้าจะไป วิศวะ มันจะหนักไมคับ (พวกที่บอกว่า ถ้าไม่อยากหนักก็วางสิคับเนีย มัน....)
ถ้าคิดจะต่อ วิศวะไฟฟ้า หือ อุตสาหกรรม
:askหรือ ต่อ ปวส ดี
:ask อุตสาหกรรม กับ อุตสาหการ มันแต่ต่างกับยังไง

ezilrip
23rd March 2013, 01:27
เอาสั้นๆ นะ ง่วง-.-

:answer

1. ไม่(ไม่เขว) ถ้าไม่ติดเพื่อนโดดเรียนเกินเหล้าเมาตื่นสาย ขาดๆ เรียนๆ โดดๆ เรียนสบายๆ ครับ
2. วิศวะเลยรุ่งกว่า
3. อุตสาหกรรมใช้กับ ปวช (ช่างอุตสาหกรรม (เหมารวมๆ อย่าง CNC TD ไรงี้)) อุตสาหการใช้กับวิศวกรรม (วิศวกรรมอุตสาหการ (IE))

ก็ตามนี้ครับ มีอะไรถามตอบได้ก็จะตอบไห้นะ -.-

ปล. พิมผิดหรือผิดอะไรอภัยด้วยครับที่ ม.ผมเรียกแบบนี้

21world
23rd March 2013, 01:35
วิศวะมันใช้ความรู้พวกสายวิทย์เยอะอะครับ พวกฟิสิกส์ เคมี ชีวะ มันต้องเจออะครับ ถ้าไม่มีปัญหาก็วิศวะเลยครับ
วิศวะส่วนใหญ่ก็จะเจอหนักๆเลยอย่างน้อย 1ใน3ตัวนั้นอะครับ อย่างผมเรียนวิศวะเครื่องกล ก็จะหนักฟิสิกส์ หนักแบบหัวแตกเลยอะครับ T^T
พวกปิโตรก็จะหนักไปทางเคมี อะไรทำนองนี้ครับผม ^^

Northz
23rd March 2013, 01:55
:askผมสงสัยมานานแล้วคับว่า ถ้าไปต่อ ม.6 แล้วเรียนวิศวะ คนที่เรียนก็ต้องจบสายวิทย์(เป็นซะส่วนใหญ่) แล้วคนที่เรียน ปวช.อย่างผมเนีย ถ้าจะไป วิศวะ มันจะหนักไมคับ (พวกที่บอกว่า ถ้าไม่อยากหนักก็วางสิคับเนีย มัน....)
ถ้าคิดจะต่อ วิศวะไฟฟ้า หือ อุตสาหกรรม
:askหรือ ต่อ ปวส ดี
:ask อุตสาหกรรม กับ อุตสาหการ มันแต่ต่างกับยังไง
1.คุณมาจากสายปวช.ซึ่งไม่ได้เรียนดิฟ อินทิเกรด ฟิสิกส์ เคมี ในขณะเดียวกัน เพื่อนที่มาจาก ม.6สายวิทย์ไม่ได้เรียนความรู้พื้นฐานวิชาช่าง
เด็กวิศวะน่ะมันมีความพิเศษคือ เมื่อเข้ามาอยู่รวมกันแล้วต้องไปด้วยกันครับ มีสุขร่วมสุข มีทุกข์ร่วมต้าน ใจกลมเกลียวเป็นหนึ่งเดือว จะเป็นอย่างงี้ทุกที่ เพราะฉนั้น เพื่อนจะสอนให้คุณเก่ง และคุณจะสอนให้เพื่อนเก่ง
2.ถ้า ปวช เข้าโดยสอบตรงคุณจะเรียนวิศวะภาคปกติ 4ปี
แต่ถ้าต่อ ปวส ไปอีก 2ปี แล้วไปต่อ วิศวะภาคต่อเนื่องอีก 3 ปีรวม 5ปี ต่างกัน 1 ปี
แต่ถามว่าเวลาคุณสมัครงาน คุณเอาวุฒิอะไรสมัครล่ะ คุณก็ต้องเลือกเอาวุฒิ วศบ สิใช่มั้ยครับ
3.ขอตอบเชิงวิศวกรรมนะครับ
อุตสาหกรรม คือ การทำกระบวนการใดๆก็ตาม โดยมีการแปรรูปวัตถุดิบให้เกิดเป็นผลผลิต ซึ่งเน้นการปฏิบัติงานของเครื่องจักรมากกว่าคน
อุตสาหการ จะเป็นศาสตร์อีกแขนงหนึ่งของอุตสาหกรรม ซึ่งจะมุ่งเน้นไปในส่วนของการวิเคราะห์ วางแผน ออกแบบ ปฏิบัติ และศึกษาความเป็นไปได้ในงานอุตสาหกรรม นั้นๆ

Northz
23rd March 2013, 02:19
ผมเชื่อว่าเด็กสาย ปวช ก็เก่งไม่แพ้สาย ม.6
เพราะผมก็มาจาก ปวช เหมือนกัน ยังสู้ไหวเลย;)

bobbob
23rd March 2013, 18:56
เอาสั้นๆ นะ ง่วง-.-

:answer

1. ไม่(ไม่เขว) ถ้าไม่ติดเพื่อนโดดเรียนเกินเหล้าเมาตื่นสาย ขาดๆ เรียนๆ โดดๆ เรียนสบายๆ ครับ
2. วิศวะเลยรุ่งกว่า
3. อุตสาหกรรมใช้กับ ปวช (ช่างอุตสาหกรรม (เหมารวมๆ อย่าง CNC TD ไรงี้)) อุตสาหการใช้กับวิศวกรรม (วิศวกรรมอุตสาหการ (IE))

ก็ตามนี้ครับ มีอะไรถามตอบได้ก็จะตอบไห้นะ -.-

ปล. พิมผิดหรือผิดอะไรอภัยด้วยครับที่ ม.ผมเรียกแบบนี้
:askจบไฟฟ้าต่อคณะไหน ดีคับ