PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครได้ เล่นResident Evil6 แล้วบ้าง มาออกความเห็นกันหน่อย

manU__gig
22nd March 2013, 22:54
มา แชร์ความรู่สึกกันหน่อยครับว่าเป็นยังไงบ้าง

สนุกดีครับผม แต่หากระสุนยากและด่านนึงกว่าจะผ่าน 50นาทีอัพ

sornpraram
22nd March 2013, 23:03
กระสุนหายากนักไม่ต้องหาเเม่งละ ต่อยเเม่งเลย(จริงๆนะ ต่อยซอมบี้ตาย:sweat:sweat:sweat)

manU__gig
22nd March 2013, 23:07
กระสุนหายากนักไม่ต้องหาเเม่งละ ต่อยเเม่งเลย(จริงๆนะ ต่อยซอมบี้ตาย:sweat:sweat:sweat)

ผมเล่น คริส ก่อนครับ เจอแต่ ดาบ ปืน ตัวอะไรไม่รู่ และ คิงคอง

champlifestyle
22nd March 2013, 23:31
ใช้สกิลยังไงครับ?

AwixTime
23rd March 2013, 03:24
แอคชั่นเยอะจริงๆ กลิ้งไปกลิ้งมา -_-

FeriniEl
23rd March 2013, 03:30
ทำดีกว่าในคอนโซลเยอะครับเพิ่งสั่งแท้จาก PGM ไป 899 เอง พรุ่งนี้คงได้เล่นเต็มที่

mujg28735
23rd March 2013, 09:28
ตัวเกมนี่ดีสำหรับผมนะครับ ถึงจะแหวกแนว ไบโอ ภาคเก่าๆไปบ้าง แต่ถือว่าเล่นได้เอามันส์เลยแหละ
การบังคับ ปรับตัวสักนิดก็จะชินมือเราล่ะ กราฟฟิค ฉาก ก็ถือว่าธรรมดา ไปเน้นตรงโมเดลตัวละครเสียเป็นส่วนใหญ่
แต่มาตกม้าตาย ตรง ฟีเจอร์อำนวยความสะดวกของผู้เล่นเนี่ยแหละ ทั้ง Co-Op กันไม่ได้เลย ตอนเกมออกใหม่ๆ(ตอนนี้ได้แล้ว) ทั้งไมค์ที่ปิดยังไงก็ไม่ได้ ตอนเล่น Co-Op ทำให้ได้ยินเสียงหายใจของผู้เล่นคนอื่นตลอดเวลา
มุงจะบ้าเรอะ capcom อุส่าเสียเงิน pre purchase เลยรู้สึกเซงนิดๆ

[Never]
23rd March 2013, 12:04
กะว่าสิ้นเดือนจ่ายค่าเน็ตแล้วจะเก็บตังค์สอยแหละ ผมเล่นไปแค่นิดหน่อยหนุกหนานดีนะ(-_-)ชอบไอ้ควิกช็อตเนี้ย

thaiemotion
23rd March 2013, 13:49
ผมว่ากราฟฟิคผิดหวังมากๆ ภาค 5เปิดตัวมา ภาพสวยกว่านี้มากๆเลย
แถมมุมบางมุมก็เมาหัว มืดๆ ยังไงไม่รู้ จะทำเกมส์ให้ออกแนวแอคชั่นแต่ตัวละครยังไม่ลื่นพอ
ความรู้สึกผมรู้สึกว่าเล่นยากนิดนึง แต่มันก็มันส์นะ เลือดผมมีไม่เกิน 2 ช่อง ฮ่าๆ
เล่น Leo ด่านแรกก็ตายไป 7 ละ กว่าจะจบด่านก็ 1 ชั่วโมงกว่าๆ

manU__gig
23rd March 2013, 13:54
ผมว่ากราฟฟิคผิดหวังมากๆ ภาค 5เปิดตัวมา ภาพสวยกว่านี้มากๆเลย
แถมมุมบางมุมก็เมาหัว มืดๆ ยังไงไม่รู้ จะทำเกมส์ให้ออกแนวแอคชั่นแต่ตัวละครยังไม่ลื่นพอ
ความรู้สึกผมรู้สึกว่าเล่นยากนิดนึง แต่มันก็มันส์นะ เลือดผมมีไม่เกิน 2 ช่อง ฮ่าๆ
เล่น Leo ด่านแรกก็ตายไป 7 ละ กว่าจะจบด่านก็ 1 ชั่วโมงกว่าๆ

ผมกำลังจะเล่น Leon อยู่ นะ กะจะแคสด้วย

Blackened
23rd March 2013, 15:01
ใครเล่น Leon ฆ่าบอส Simmon ใน Chapter 5 แล้วบ้าง
ของผมหลังฆ่า Simmon แล้วพอจบถึงคัทซีนขึ้นลิฟต์ แล้วมันโหลดนานมาก เล่นต่อไม่ได้ ออกเข้าใหม่3รอบแล้ว ทำไงดี ใครเป็นเหมือนผมบ้าง?

ของผม ซื้อ Steam แท้ นะ

taxlnwza
23rd March 2013, 15:07
ผม เซง กว่า พวก ท่าน มากๆ ไม่มี เสียง เซง โครตๆ T_T รู้วิธีแก้ ช่วย ด้วย นะ ครับ

zanuk9876
23rd March 2013, 15:12
สนุกดีครับได้บู๊มากกว่าภาคก่อนๆ กระสุนหายากก็วิ่งเข้าไปบวกและวิ่งหนีเอา 55

absolutionz
23rd March 2013, 15:30
มันก็สนุกอ่ะนะครับผมไม่ผิดหวังในเกมนี้เลยถึงมันจะบู้แต่มันก็มีหลอนนะครับโดยเฉพาะของ Leon เนี่ยมะคืน ตี 3 ตี 4 นั่งเล่น COOP กับเพื่อนยังหลอนเลย lol

thezero123
23rd March 2013, 15:56
เล่นตัวไหนกันก่อนหรอคับ

NCIS{Fc}
23rd March 2013, 16:05
ผมเสียดายเงินอ่ะ มันไม่คุ้มราคาเท่าไรเลย ภาพไม่สมกับสเป็ค ตัวเกมส์ก็ยังมีปัญหา เล่นไปบางครั้งถึงกับหาว

สรุปง่ายๆ ถ้าผมเบื่อทุกเกมส์ในSteam เกมส์นี้คงถูกหยิบมาเล่น

panasaz
23rd March 2013, 16:10
******...ปืนมันประโยชน้อยกว่าหมัดอีก -..-"

thewinman
23rd March 2013, 17:05
คือมุมมองมัน มึนๆอะครับ แต่สนุกดีครับ

pongpon2535
23rd March 2013, 20:55
ใครเล่น Leon ฆ่าบอส Simmon ใน Chapter 5 แล้วบ้าง
ของผมหลังฆ่า Simmon แล้วพอจบถึงคัทซีนขึ้นลิฟต์ แล้วมันโหลดนานมาก เล่นต่อไม่ได้ ออกเข้าใหม่3รอบแล้ว ทำไงดี ใครเป็นเหมือนผมบ้าง?

ของผม ซื้อ Steam แท้ นะ

เถื่อนผ่านไปได้ด้วยดี อิอิ

punyawee1234
23rd March 2013, 21:16
ทำไมผม leon เจอคริสแล้วบั๊คเลย 555+ ผมเลยลง crack ทับไปแต่ขี้เกียจเล่นต่อเพราะเซฟหาย ใครมีผมขอทีนะครับๆ

jamesz
23rd March 2013, 21:18
ถ้าเกมนี้ไม่มีโหมดที่เล่นเป็นซอบบี้ ความน่าเล่นลดลง40เปอเลย55 อยากกัดชาวบ้านชาวช่อง กำลังเก็บสกิลพอยไปอัพสกิลโหมดนี้ไม่กงไม่เก็บของเนื้อเรื่องเลย55

BoonTew
23rd March 2013, 21:27
ภาพก็โอเคนะ พอรับได้ สวยกว่าในคอนโซลเยอะ ไม่เสพเสปกเครื่องจนเกินงาม

ความหลอนแทบไม่มี มีแต่แหยะๆ หยึยๆซะมากกว่า ส่วนเกมเพลย์สนุกดี ไม่ซ้ำซากเล่นได้เพลินๆ

manU__gig
23rd March 2013, 22:41
ทำไมผม leon เจอคริสแล้วบั๊คเลย 555+ ผมเลยลง crack ทับไปแต่ขี้เกียจเล่นต่อเพราะเซฟหาย ใครมีผมขอทีนะครับๆ

ผมเล่นแท่ในSTEAM อ่ะครับ

anuchit2010
23rd March 2013, 22:52
เนื้อเรื่องดีครับชอบ รู้สึกเหมือนดูหนังแต่แม้งเล่นยากโคตร

มันก็สนุกอ่ะนะครับผมไม่ผิดหวังในเกมนี้เลยถึงมันจะบู้แต่มันก็มีหลอนนะครับโดยเฉพาะของ Leon เนี่ยมะคืน ตี 3 ตี 4 นั่งเล่น COOP กับเพื่อนยังหลอนเลย lol

ผมก็ว่าหลอนเหมือนกันครับในเล่นตอนเย็นก็เสียวๆ อยู่ถือว่าออกมาดี (ผมเพิ่มเสียงดังมากเพื่อให้ได้อารมณ์แบบได้ยินเสียงดังเท่าของจริงมันแหล่มเป็ดหลอน เสียงดีไม้หรือกระแทรกประตูเอาให้ดังเท่านอกจอไปเลย)

แต่ผมรู้สึกว่า 6 สวยกว่านะครับ แต่แค่นี้ก็สวยแล้ว จะให้มันสวยเท่า Crysis 3 ก็ไม่ไหวเครื่องระเบิดพอดี

babokub
23rd March 2013, 23:00
ตอนแรก ยังงงๆ กับปุ่ม พอ จับจุดได้ ไม่ได้ใช้ปืน เลย ครับ หมัดล้วนๆ ปืน3นัดที่หัวตาย หมัด+ตีน 3ที เท่ากัน ไม่เปลืองกระสุนด้วย :o

Darkgamer
23rd March 2013, 23:28
ผมเล่นเนื้อเรื่อง Leon ก่อนก็สนุกดีอ่ะนะจนมาถึง Chapter 4 พอจบคัตซีนแล้วลีออนม่องเท่ง Mission Failed เข้าให้
ไป Search Google ดูก็พบว่ามีคนเป็นแบบผมหลายคนคาดว่าสิ่งที่ผมเจอมันคือ "บัค" ดีๆนี่เอง เหอๆ

salerde
25th March 2013, 20:21

ผมก็เป็นเหมือนกัน เปลี่ยนแคร็กแล้ว ก็ไม่หาย จะแก้ไงดีครับ

sinjin
25th March 2013, 21:37
ผมเล่นจบเนื้อเรื่อง Leon ได้ละนไม่มีปัญหาอะไร แต่มันจะมีบัคนิดหน่อย ตรงที่มาเล่นเนื้อเรื่องต่อคนอื่นจะเด้ง ให้เราก๊อปตัวเซฟไปไว้สำรองที่อื่นแล้วลงแคร๊กใหม่อีกรอบจะหายแล้วค่อยย้ายเซฟมาไว้ที่เก่านะคับ

เซฟมันจะอยู่ในโฟลเดอร์เกม ชื่อ Save ด้านในไฟล์นามสกุล .bin เลยคับ

แต่ผมมางงนิดหน่อย ตรงไอระบบแถบเลือดบางครั้งไปเผลอกดโดนใส่อะไรไม่รูมันจะย้ายไปอยู่มุมด้านซ้ายแล้วก็เล็งซ้ายแทน ซึ่งไม่ถนัดมากๆ พยายามหาอยู่ว่ามันคือปุ่มอะไร ใครรู้ก็ช่วยบอกกันหน่อยนะคับ แต่ไม่ใช้ Caplock แน่นอน 100%คับผม

MadMax_Demon
25th March 2013, 21:41
จบไปสามคนเอง สนุกมากๆ ผมว่าสนุกกว่าภาคเก่าอีก เล่นไม่เบื่อเลย ผมว่ามันผสมลงตัวดีนะ เนื้อเรื่องโคดแจ่มม

zerosaint9
25th March 2013, 21:50
เล่น Ada Wong กว่าจะจบได้นี้เมื่ือยมือไปหายรอบเลย:p:p

aobkung
25th March 2013, 22:11
ลองโหลดกุ๊กกู๋มาเล่นแล้วบอกตรงๆว่าตอนแรกไม่ชอบเท่าไหร่
แต่เล่นไปเล่นมา เฮ้ยเนื้อเรื่องมันใช้ได้นี่หว่า
เลยสอยแท้มาซะเลย

Namies123
25th March 2013, 22:17
เล่นจบครบทั้ง 4 เนื้อเรื่องละขอบอกว่า "เอามุขเก่าๆ" มาใช้มากเกินไปหน่อยถ้าคุณเล่นมาตั้งแต่ภาคแรกๆจะรู้เลยว่า

ทั้งฉากหรือเหตุการณ์บางอัน มันคล้ายกับภาคก่อนๆมากแค่เปลี่ยนรายละเอียดนิดหน่อย ถ้าให้ผมบอกผมจำไมได้แฮะเยอะเกิน

แต่ถ้าคุณเล่นจนจบครบทุกเนื้อเรื่อง คุณจะสังเกตุได้เลย

sinjin
25th March 2013, 22:27
ผมว่า ลีออน ภาคนี้*****ดูกากๆไปเลยนะ เพราะศัตรูที่พี่แกเจอก็ไม่ได้หนักหนาไรมาก ถ้าเทียบกับคนอื่นเจอ แต่หลังเจอ เอด้า ครั้งแรกจากกากๆ พี่แกเทพทันที แรกๆจะวิ่งช้าๆไม่คอ่ยรู้จังหวะ ไรเท่าไหร่หลังจากเจอ เอด้ารอบแรกละ อย่างกับเทพมาเกิด วิ่งไวยิงไว จนรู้สึกได้ บอสก็บอส มอนมาเป็นร้อย *****ไม่กลัวเลย :mad3

nanohawk2
25th March 2013, 22:30
ผมแฟนพันธ์แท้เกมนี้ ผิดหวังมาตั้งแต่ภาค 4 แล้ว ดีหน่อยที่ภาค 5 ทำมาดีบ้าง ติดอยู่ที่เดินยิงไม่ได้ ส่วนภาค 6 สำหรับผม พอเถอะ ไม่ไหวจริง ๆ ใส่มาเต็มซะหมดความสมจริงหายไปหมด (มันก็ไม่สมจริงอยู่แล้วล่ะมีปีศาจ แต่ความสมจริงด้านตัวละครไม่มีเลย แบบเจคตอนขับ มอไซงี้ โอ้โห่ ลองเล่นดูเลย)

bhoot
25th March 2013, 22:31
เล่นใน PS3 ยังสมัคร ID เล่นออนไลน์ไม่ได้เลยเซ็ง .... T^T
รอภาค 7 อยู่ครับ 555+

Zoey
25th March 2013, 22:38
ผมว่า น่ากลัวอยู่นะ เล่น jake ด่านที่เราต้องแอบ ไอ้แมลงที่เราต้องคอยหลบมันเพื่อหนี น่ากลัว

cableneo
25th March 2013, 22:41
จะอ๊วกกับ มุมกล้อง

prodjvirusscanful
25th March 2013, 22:49
เล่นจบครบทั้ง 4 เนื้อเรื่องละขอบอกว่า "เอามุขเก่าๆ" มาใช้มากเกินไปหน่อยถ้าคุณเล่นมาตั้งแต่ภาคแรกๆจะรู้เลยว่า

ทั้งฉากหรือเหตุการณ์บางอัน มันคล้ายกับภาคก่อนๆมากแค่เปลี่ยนรายละเอียดนิดหน่อย ถ้าให้ผมบอกผมจำไมได้แฮะเยอะเกิน

แต่ถ้าคุณเล่นจนจบครบทุกเนื้อเรื่อง คุณจะสังเกตุได้เลย

ใช่เลย บางฉากเนี่ย คล้ายภาค 2 ภาค 3 มาก เเต่ผมชอบนะ มันได้อารมณ์เเบบเก่าๆดี สรุปคือชอบครับภาคนี้ สนุกมาก ดีกว่าภาค 4 5

peacepe2
25th March 2013, 23:33
ตัวละครมันชิดจอเกินไป ทำให้มองไม่ถนัดเลย ไม่ชอบตรงนี้เลยครับ มองเห็นข้างหน้าเเค่ครึ่งจอ บดบังทัศนะวิสัย:sweat

boombom007
25th March 2013, 23:42
กราฟฟิคใช้ได้ครับ ระบบนี้งงหน่อย กว่าจะเข้าใจก็นานพอสมควร AI ก็ไม่โง่เหมือน ภาคก่อน (racoon city) โดยรวมชอบครับ

news888
25th March 2013, 23:48
ผมเล่นจบเนื้อเรื่อง Leon ได้ละนไม่มีปัญหาอะไร แต่มันจะมีบัคนิดหน่อย ตรงที่มาเล่นเนื้อเรื่องต่อคนอื่นจะเด้ง ให้เราก๊อปตัวเซฟไปไว้สำรองที่อื่นแล้วลงแคร๊กใหม่อีกรอบจะหายแล้วค่อยย้ายเซฟมาไว้ที่เก่านะคับ

เซฟมันจะอยู่ในโฟลเดอร์เกม ชื่อ Save ด้านในไฟล์นามสกุล .bin เลยคับ

แต่ผมมางงนิดหน่อย ตรงไอระบบแถบเลือดบางครั้งไปเผลอกดโดนใส่อะไรไม่รูมันจะย้ายไปอยู่มุมด้านซ้ายแล้วก็เล็งซ้ายแทน ซึ่งไม่ถนัดมากๆ พยายามหาอยู่ว่ามันคือปุ่มอะไร ใครรู้ก็ช่วยบอกกันหน่อยนะคับ แต่ไม่ใช้ Caplock แน่นอน 100%คับผม

Caps Lock ละครับท่าน ผมกดเปลี่ยนบ่อยผมจำได้

NCIS{Fc}
25th March 2013, 23:48
วันนี้เจอบัคครับ จังหวะรีโหลดปืนแล้วโดนผีตบ จู่ๆก็ยิงปินได้กระสุนไม่ลด แต่ก็ฆ่าผีไม่ได้ครับ ทำได้แค่หยุด พอเปลี่ยนปืนบัคก็หาย

darknessking
26th March 2013, 04:59
ระบบการคอนโทรลห่วยครับ วิ่งชนกำแพงตลอด วิ่ง ๆ ไปขึ้นกล่องแล้วถอยกลับลงมาเองเฉยเลย มุมกล้องก็ห่วยครับ วิ่ง ๆ หนีบอสอยู่มุมกล้องเปลี่ยนวิ่งชนกำแพง(อีกแล้ว)เจอบอสตบตกเหวตาย AIโง่มาก ผมยืนอยู่ข้างผีมันก็ไม่ยิง บางทีวิ่งตามเราไม่ทัน แต่ภาพสวยดีครับ เนื้องเรื่องยังไม่ขอคอมเม้นท์เพราะยังเคลียร์ไม่หมด แต่โดยรวมกับภาคนี้รู้สึกผิดหวังครับ

Blizt
26th March 2013, 05:43
สำหรับผมผมขอให้คะแนนตามความชอบส่วนตัวตามนี้ครับ (ย้ำว่าส่วนตัว!!!)

1.ระบบ ให้ 7/10
ระบบต่างๆทั้งการเคลื่อนไหว แอคชั่นต่างๆทำออกมาได้ดีครับ มีระบบอัพสกิล ระบบมินิเกมที่มีปุ่มให้กดตามฉากcutscene ในส่วนของบัคผมไม่เจอเลยนะตั้งแต่เล่นมา(ของเถื่อนแบบfull+crack skidrow) เสียอย่างเดียวระบบมุมกล้องที่ผมไม่ค่อยประทับใจใกล้เกินไปและพวกมินิเกมที่ให้กดปุ่มตอนมีฉากมันมาไวไปหน่อยกดไม่ทัน555

2.กราฟฟิค 9/10
ประทับใจครับ ภาพสวยดีไม่กินสเป๊กด้วย MacbookPro ผมเปิดทุกอย่างปรับทุกอย่างสุดหมดไม่กระตุกเลย

3.เนื้อเรื่อง 10/10
บอกเลยว่าโคตรประทับใจ เนื้อเรื่องเขียนมาได้ดีมากหักมุมสุดๆแต่ก็ประติดประต่อกันได้ ลองไปเล่นเองไม่อยากสปอยล์

4.เกมเพลย์ 8/10
ตัวเกมถือว่าไม่ยากและไม่ง่าย ด่านนึงใช้เวลาประมาณเกือบชั่วโมงนี่ผมว่าโอเคนะ เพราะเกมจะได้เล่นนานๆหน่อย กระสุนหายากจริงอันนี้เห็นด้วยแต่นั้นก็ทำให้เกมท้าทายขึ้น AIช่วยชีวิตผมเป็นล้านครั้งแล้วมั้งเนี่ย555 ข้อเสียคืออยากให้มีระบบอัพเกรดปืนแบบภาคก่อนๆ

ข้อแนะนำ:ควรเล่นเนื้อเรื่องเรียงกันตามนี้ครับ Leon >> Christ >> Jake >> Ada แล้วทุกอย่างมันจะลงล๊อคพอดีแนะนำว่าอย่าเล่นAdaก่อนเป็นอันขาดเพราะจุดที่จะเฉลยทุกอย่างอยู่ที่คนนี้หมด ถ้าคุณเล่นAdaก่อนพอไปเล่นเนื้อเรื่องคนอื่นคนจะไม่อินตามละ เพราะคุณรู้ทุกอย่างหมดแล้ว ในส่วนของchristกับLeon 2คนนี้จะเล่นคนไหนก่อนก็ได้เพราะTimelineทั้งคู่ทาบกันอยู่แต่Jake กับ Ada ควรเล่นเป็นอันดับที่3และ4ตามลำดับ(อันที่จริงเนื้อเรื่องทุกคนก็เกี่ยวข้องกันหมดนะ เพียงแต่Jake กับ Ada มันออกจะสปอยล์ไปหน่อยเลยอยากให้เล่นทีหลัง)

Namies123
26th March 2013, 06:00
สำหรับผมผมขอให้คะแนนตามความชอบส่วนตัวตามนี้ครับ (ย้ำว่าส่วนตัว!!!)

1.ระบบ ให้ 7/10
ระบบต่างๆทั้งการเคลื่อนไหว แอคชั่นต่างๆทำออกมาได้ดีครับ มีระบบอัพสกิล ระบบมินิเกมที่มีปุ่มให้กดตามฉากcutscene ในส่วนของบัคผมไม่เจอเลยนะตั้งแต่เล่นมา(ของเถื่อนแบบfull+crack skidrow) เสียอย่างเดียวระบบมุมกล้องที่ผมไม่ค่อยประทับใจใกล้เกินไปและพวกมินิเกมที่ให้กดปุ่มตอนมีฉากมันมาไวไปหน่อยกดไม่ทัน555

2.กราฟฟิค 9/10
ประทับใจครับ ภาพสวยดีไม่กินสเป๊กด้วย MacbookPro ผมเปิดทุกอย่างปรับทุกอย่างสุดหมดไม่กระตุกเลย

3.เนื้อเรื่อง 10/10
บอกเลยว่าโคตรประทับใจ เนื้อเรื่องเขียนมาได้ดีมากหักมุมสุดๆแต่ก็ประติดประต่อกันได้ ลองไปเล่นเองไม่อยากสปอยล์

4.เกมเพลย์ 8/10
ตัวเกมถือว่าไม่ยากและไม่ง่าย ด่านนึงใช้เวลาประมาณเกือบชั่วโมงนี่ผมว่าโอเคนะ เพราะเกมจะได้เล่นนานๆหน่อย กระสุนหายากจริงอันนี้เห็นด้วยแต่นั้นก็ทำให้เกมท้าทายขึ้น AIช่วยชีวิตผมเป็นล้านครั้งแล้วมั้งเนี่ย555 ข้อเสียคืออยากให้มีระบบอัพเกรดปืนแบบภาคก่อนๆ

ข้อแนะนำ:ควรเล่นเนื้อเรื่องเรียงกันตามนี้ครับ Leon >> Christ >> Jake >> Ada แล้วทุกอย่างมันจะลงล๊อคพอดีแนะนำว่าอย่าเล่นAdaก่อนเป็นอันขาดเพราะจุดที่จะเฉลยทุกอย่างอยู่ที่คนนี้หมด ถ้าคุณเล่นAdaก่อนพอไปเล่นเนื้อเรื่องคนอื่นคนจะไม่อินตามละ เพราะคุณรู้ทุกอย่างหมดแล้ว ในส่วนของchristกับLeon 2คนนี้จะเล่นคนไหนก่อนก็ได้เพราะTimelineทั้งคู่ทาบกันอยู่แต่Jake กับ Ada ควรเล่นเป็นอันดับที่3และ4ตามลำดับ(อันที่จริงเนื้อเรื่องทุกคนก็เกี่ยวข้องกันหมดนะ เพียงแต่Jake กับ Ada มันออกจะสปอยล์ไปหน่อยเลยอยากให้เล่นทีหลัง)

โดยส่วนตัวเนื้อเรื่องที่ออกแนว หวานๆน่ารักๆหน่อย ผมคิดว่า Jake นะดูน่ารักคู่กับ Sherry ดี (แต่ตอนไล่ล่าก็มันส์ไม่แพ้กัน) ส่วนถ้าอยากได้รักๆแนวผู้ใหญ่ก็ต้อง leon เลย

ภาคนี้พี่แก featuring กับ ada บ่อยมาก :heart (กับ helena ก็นิดหน่อย) ส่วนถ้าอยากได้ดราม่า กดดัน เครียด ก็ต้อง chris เลยแถม ตอนจบ

piers ตายเศร้ามากๆ<< (SPOILED) ผมเล่นไปอินไปน้ำตาไหลเลย T_T

GAIA
26th March 2013, 06:01
ใครเวียนหรือมุมกล้องบดบังวิสัยทัศน์ก็ลองเข้าไปปรับใน Option-Camera-Default Field of View ดูครับช่วยได้ลองมาแล้ว ที่มันตั้งมาผมก็ว่ามันใกล้เกินไป พอดีไปเห็นคำสั่งนี้ เลย ฟิน ทีเดียว
(FOV=Field of View คนเล่นFpsส่วนมากจะรู้จัก มันคือการทำให้เรามองเห็นได้กว่าขึ้น แต่ในเมื่อมุมกล้องกว้างขึ้น ตัวเกมจะต้องใช้การ Render แมพในเวลาเดียวกันที่มากกว่าเดิม ดังนั้นจะส่งผลกับ CPU ได้ไม่มากก็น้อย)

ส่วนผมขอReviewตามที่เล่นมานะครับ(ซื้อแท้Steam วิจารณ์คงไม่โดนด่านะ)

-เรื่องมุมกล้องสำหรับผมถือว่าใช้ระดับนึงแต่ไม่ถึงกับดีมาก มุมกล้องเหมือนหนังมาก

-Gameplay ถือว่าสนุกโดยเฉพาะการเตะต่อย และการที่กลิ้ง,สไลด์,หมอบได้อย่างอิสระ ถือว่าโดนใจผมมากแต่ติดตรงที่อย่างที่หลายคนบอกคือบางฉากตอนวิ่งหนีแล้วกดปุ่มใดแช่ไว้แล้วเปลี่ยนมุมกล้องเร็วมากต้องมือไวจริง และก็วิ่งชนไรมักจะผงะออกเลยทีเดียว และอีกอย่างคือควรเก็บของได้มากกว่ากว่านี้หรือไม่ก็ควรมี Backpack Extender ให้เก็บเอาตามเนื้อเรื่อง

-Graphics ถือว่าสวยกว่า RE5 ประมาณ 30-40 เปอร์เซนต์ แต่ผมปรับแบบสุดทุกอย่างแล้ว Texture ในบางจุดเช่น ประตูรถของ BSAA ยังออกเละๆอยู่ระดับหนึ่ง แต่ขอชมจากใจว่าภาคนี้ เอฟเฟคน้ำสวยมาก

-เสียงปืน ถือว่าระดับหนึ่งแต่ยังไม่โดนใจผมทำไหร่ และกระสุนหายากจริง แต่พอเวลาหมดจริงๆเกือบทุกปืนจะดร็อปมาเรื่อยจนพอใช้

-เนื้อเรื่อง เล่นจบของ Chris,Leon,Jake เหลือ Ada(เพื่อนผมถามว่าเล่นไปได้ไง 3 Campaign ภายใน2 วันเพราะผมพึ่งซื้อมาแค่ 2 วันเองจริง)ส่วนตัวโดนใจเกือบทุกเนื้อเรื่อง แต่ที่ชอบมากสุดคือของ Chris จบได้ดี

-Interface ภาคนี้โดนใจมาก ไม่เหมือนภาคก่อนๆดีแต่ตอนที่เราปรับไรควรPause เกมให้เราด้วย (สังเกตเวลากด ESCแล้วเกมยังไม่หยุด)แต่คำสั่ง งง ต้องอ่านตลอดว่าปุ่มไหนทำไรจำไม่ง่ายเลย

-AI บางครั้งโง่ตรงที่บอสยืนบังแต่เราเรียกมันก็ยังวิ่งชนอยู่อย่างนั้นแหละ และเวลาเรา Dying ชอบหายไปไหนไม่รู้ แต่นอกนั้น OK

-ศัตรู ผิดหวังตรงที่ Zombieมีแค่ใน Campaignของ Leon นึกว่าจะมีทุกCampaign และพวก J'avo จะถึกไปไหน กลายพันธุ์ได้เรื่อยๆไม่พอแถมถึกด้วย(โดยเฉพาะใน Chapter 2 ของ Leon ที่เจอในถ้ำนี่บางตัวถึวบางตัวเกราะทั้งตัว)

- การ Design ตัวละครทำได้ดีทุกตัวยกเว้น Chris Redfield ไม่เท่เลย แบบภาค 5 เท่กว่า

Helena และ Sherry น่ารักมาก

และผมก็ขอReviewแค่นี้ละกัน และทั้งหมดเป็น ความเห็นส่วนตัวนะครับ ใครจะคิดต่างก็ได้

windows
26th March 2013, 07:00
ตัวเกมดี แต่มุมกล้องและภาคห่วยมาก

boye
26th March 2013, 07:51
มันส์ดีครับ

jamesz
26th March 2013, 11:24
สำหรับผม
-ภาพยังไม่สวยเท่าภาค5เท่าไรแต่เอฟเฟคระเบิดและอื่นๆนี้สวยมากๆ
-ระดับความยาวของแต่ละเนื้อเรื่องไม่ทำกันเลย ของลีออนหากระสุนง่ายซอบบี้ช้าแปปๆก็ตาย แต่ของคริสนี้สิกระสุนหมดบ่อยมากแถมพวกB.O.Wเร็วมากมีหลายแบบRPGยังถือได้ ของเจคเหมือนกันคริสแต่เล่นง่ายกว่าเพราะมีหมัด
-เนื้อเรื่องของเจคแปลกใหม่สิละยิ่งตอนจบนี้สุดยอดดด เล่นกันเพื่อนแล้วเหนื่อยเอาการแหกปากทั้งเรื่อง
-ซอบบี้กากเกินไป
-เลื่อยลดความโหดลง ก็ดีละจะได้ไม่โดนสับบ่อยๆ55

chatcharin
26th March 2013, 12:09
ดู คัท ซันทีไร อด ดูปาก ตัว ละคร ญ ไม่ได้ เลย :rofl

ภาคนี้เหมือน เราดู หนังมากกว่า แปป คัทซีน สนุกมาก

assassimer
26th March 2013, 12:13
ตัวเกมดี แต่มุมกล้องและภาคห่วยมาก
เห็นด้วยครับ

icezyblizzard
26th March 2013, 12:58
มุมกล้องมันใกล้เกินไปหน่อยครับ เวลาเล่นทำให้มองยากนิดๆ แต่เล่นไปสักพักก็ชินเองอะ

noonza01
26th March 2013, 18:26
ใครจะว่าแย่ยังไงก็แล้วแต่มุมมอง สำหรับผมยังไงมันก็สนุกอยู่แล้วล่ะครับ RE 7 ขอแบบโหดๆ ชอบ zombie ภาคนี้มากโหดดีกัดไม่ปล่อยอีกต่างหาก - - ลองไป no hope สิครับ สนุกมาก

ILOVEKUN
26th March 2013, 18:33
มุมมองของเกมส์เป็นอะไรที่ผมเซ็งสุดๆ เดินชนนู้นชนนี้ตลอดวิ่งหนีบอสไปตั้งหลักสักทีก็ลำบาก วิ่งชนๆ บอสตบตายย

Zatsune Miku
26th March 2013, 18:45
จขกท.โดนเเบนซะละ