PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมถามอะไรหน่อยครับ เกี่ยวกับมหาลัย ราชมงคลพระนคร

ballpoi007
23rd March 2013, 02:48
คือ ผมสอบติด แล้วรอไปสัมภาษณ์ ครับคือ

ไอที่นี้มันก็เหมือนกึ่ง ช่าง+พณิชย์ แต่ผมจบสามัญ

ซึ้งเอาจริงๆเลยนะ เข้าไปที่แรก ผมก็นึกว่าช่าง แต่เพื่อนผมที่เคยเป็นเด็กช่างโหดๆมาก่อนก็บอกว่าไม่มีอะไรหรอกที่นี้

อย่างมากก็ต่อยตีธรรมดา ไม่ได้แทงใครไรขนาดนั้นผมก็ อืมนะกูก็ไม่อยากมีเรื่องอะไรประมาณนั้น- -*

คือนะครับ คณะที่ผมเลือก มัลติมีเดีย สาขา มัลติมีเดียนี้ละมัง ลืม- -* ที่นี้ครับ บ๋องตงเลยนะครับผมว่าเส้นเยอะมากเลยครับ- -*

เพราะผมไปเรียนพิเศษ พอผมบอกจะเข้าที่นี้เขาก็บอกจะเส้นให้ พอผมไปบอกเพื่อนว่า จะเข้าที่นี้ มันก็ยังมีวิธีจะเส้นให้ผมอีก

แต่ผมไม่ได้เส้นนะ ผมสอบมันก็ติดข้อสอบไม่ยากครับ เหลือสัมภาษณ์

ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ละครับ ผมอาจเป็นคนคิดมากนะครับ

1.ที่นี้ไปบวกใครบ่อยหรือเปล่าครับ? ผมเคยเห็นแต่ ตีกับเด็กแว๊นหน้า ม.- -* แต่ผมไม่รู้ประวัติไง คณะผมมันมีช็อปด้วย แล้วผมต้องผ่านช่างเพื่อนเก่าผมอยู่ แมงโหดอยู่เปล่าก็ไม่รู้
เพราะสมัยเพื่อนผมอยู่ แมงฟันกันหน้าร้านก๋วยเตี๊ยวผม แทบทุกวัน มีดเห็นจนเบื่อ มีดร้านก๋วยเตี๊ยวแม่ผมอีกเฮ้อ- -*

2.คณะมัลมีเดียที่นี้ดีไหมครับ

3.จบมามีงานทำไหมครับ เอ่อยังไงผมว่าผมก็ต้องมีความรู้ติดตัวมานะและ สมมุติว่าผมมีความรู้ทำงานได้ละกันนะ- -*

ไม่ได้จะมาว่าที่นี้ ผมตรงๆ นะก็ตามตรงที่เจอมา เส้นก็บอกเส้น จากที่เข้ามหาลัยก็สัมผัสได้ระหว่างกลิ่นไอ ของช่างผสมพณิชย์ อย่างชัดเจน555+

แต่ก็มีกลิ่นไอ เด็กสามัญอยู่ครับ

ขอบคุณละกันนะที่มาตอบ

Northz
23rd March 2013, 02:56
ราชมงคลพระนคร มี 9 วิทยาเขตครับไม่ทราบว่าอยู่วิทยาเขตไหนครับ

ballpoi007
23rd March 2013, 03:06
ราชมงคลพระนคร มี 9 วิทยาเขตครับไม่ทราบว่าอยู่วิทยาเขตไหนครับ

เทคโนโลยีราชมงคลพระนคร เทเวศน์ ครับผม

Northz
23rd March 2013, 03:09
ที่นี่ไม่มีอะไรครับ สบายๆอย่ากังวล

ballpoi007
23rd March 2013, 03:13
ที่นี่ไม่มีอะไรครับ สบายๆอย่ากังวล

อ่าครับ เรื่องที่น่ากังวลมากกว่าคือ คณะผมนี้ละ มัลติมีเดีย

มันดีไหม หมายถึงการสอนการเรียนผมตั้งใจแน่ เพราะผมชอบมาก

แล้วเรื่องงานคณะนี้ด้วยอ่าครับ ส่วนตัวพอรู้นะครับ ว่าเป็นรองพระจอมเกล้า แอบเจ็บใจ แต่ผมว่ามันวัดที่ส่วนบุคคล แต่อยากรู้จุดการเรียนการสอน

แล้วเครดิตการจบครับ

tff007
23rd March 2013, 03:15
ตอบยากน่าจะไปถามพันทิปนะ

แล้วนายยังไม่นอนอีกหรอ

Northz
23rd March 2013, 03:26
อ่าครับ เรื่องที่น่ากังวลมากกว่าคือ คณะผมนี้ละ มัลติมีเดีย

มันดีไหม หมายถึงการสอนการเรียนผมตั้งใจแน่ เพราะผมชอบมาก

แล้วเรื่องงานคณะนี้ด้วยอ่าครับ ส่วนตัวพอรู้นะครับ ว่าเป็นรองพระจอมเกล้า แอบเจ็บใจ แต่ผมว่ามันวัดที่ส่วนบุคคล แต่อยากรู้จุดการเรียนการสอน

แล้วเครดิตการจบครับ

มัลติมีเดีย ถือว่าดีระดับปานกลางครับ แต่เวลาเรียน อาจจะได้มาเรียนนอกสถานที่นะครับ
คือบางเทอมอาจะได้ไปเรียนที่พระนครเหนือบ้าง หรือบางเทอมอาจจะได้ไปเรียนที่โชติเวชบ้าง
แล้วแต่วิชาและอาจารย์คนนั้นๆจะสอนอยู่ที่ไหน

ส่วนที่ เทเวศน์ ของขึ้นชื่อเขาคือคณะครุศาสตร์สาขาอุตสาหกรรมครับ

ราชคลพระนครเราไม่เป็นรองใครครับ ผมตอบได้อย่างมั่นใจเลย เพราะผมจบราชมงคลพระนครมาเหมือนกัน ที่วิทยาเขตพระนครเหนือครับ

Northz
23rd March 2013, 03:30
ส่วน เส้นน่ะมันมีให้เห็นทั่วไปครับ ที่ๆเข้ายากออกยากมันก็มีเส้นมีสายเป็นเรื่องธรรมดา

ส่วนมากเด็กเส้นไปไม่รอดครับ เพราะตัวเองยึดติดกับคำว่าตัวเองมีเส้นยังไงก็ผ่าน แต่ความจริงแล้วมันไม่ใช่ครับ

ราชมงคลพระนครไม่หมูนะครับ จบยากเอาเรื่องอยู่เหมือนกันถ้าไม่ขยันจริงไม่รอดครับเชื่อผม ;)

tff007
23rd March 2013, 03:35
ส่วน เส้นน่ะมันมีให้เห็นทั่วไปครับ ที่ๆเข้ายากออกยากมันก็มีเส้นมีสายเป็นเรื่องธรรมดา

ส่วนมากเด็กเส้นไปไม่รอดครับ เพราะตัวเองยึดติดกับคำว่าตัวเองมีเส้นยังไงก็ผ่าน แต่ความจริงแล้วมันไม่ใช่ครับ

ราชมงคลพระนครไม่หมูนะครับ จบยากเอาเรื่องอยู่เหมือนกันถ้าไม่ขยันจริงไม่รอดครับเชื่อผม ;)

แล้ว มทร คลอง 6 ละดีปะเรารอฟังผลสอบ

ballpoi007
23rd March 2013, 03:43
tff007 ยังไม่นอนครับยังพิมพ์อยู่

Northz ขอบคุณฮะ ว่าแต่เราต้องไปเรียนนู้นที่นี้ที่ใช่ไหมครับ ลำบากเอาการ

ย้ายไปเรียนนู้นนี้บ่อยไหมครับ? แล้วหลักสูตรพระนครเหนือกับ เทเวศน์เหมือนกันไหม ดีเท่ากันเปล่าครับ หรือยังไง

พระนครเหนือเข้ายากไหม ครับ มีสอบอีกเปล่าตอนนี้ คำถามเยอะเนอะ555

ballpoi007
23rd March 2013, 03:48
มัลติมีเดีย ถือว่าดีระดับปานกลางครับ แต่เวลาเรียน อาจจะได้มาเรียนนอกสถานที่นะครับ
คือบางเทอมอาจะได้ไปเรียนที่พระนครเหนือบ้าง หรือบางเทอมอาจจะได้ไปเรียนที่โชติเวชบ้าง
แล้วแต่วิชาและอาจารย์คนนั้นๆจะสอนอยู่ที่ไหน

ส่วนที่ เทเวศน์ ของขึ้นชื่อเขาคือคณะครุศาสตร์สาขาอุตสาหกรรมครับ

ราชคลพระนครเราไม่เป็นรองใครครับ ผมตอบได้อย่างมั่นใจเลย เพราะผมจบราชมงคลพระนครมาเหมือนกัน ที่วิทยาเขตพระนครเหนือครับ

มันรวมกันแล้วไม่ใช่หรอครับหรือยังไงผม งง พระนครกับพระนครเหนือ หรือแล้วแต่คณะ มัลติเรียนไหนสรุปยังไงครับ 555มึนเบยยตอนนี้

ballpoi007
23rd March 2013, 12:10
Dunn หน่อยเน้อ

มัลมีเดีย เทเวศน์เรียนอะไรหรอครับ?

Northz
23rd March 2013, 12:23
ทะยอยตอบให้ครับใจเย็นๆ;)

ballpoi007
23rd March 2013, 12:26
ทะยอยตอบให้ครับใจเย็นๆ;)

55อยากใจเย็นแต่ผมยืนยันจันทร์นี้- -*

เลย ลังเลเลยครับ เพื่อนผมจะดึงผมไปสวนดุสิตพ่อผมก็ด่าไม่ได้มหาลัยสักที่ คะแนนจะแอดก็ไม่ใช่ว่าดี

กดดัน5555

Northz
23rd March 2013, 12:55
ย้ายไปเรียนนู้นนี้บ่อยไหมครับ?

เทอมนึงไปเรียนนอกวิทยาเขตไม่บ่อยหรอกครับ หรือบางเทอมอาจจะไม่ได้ไปไหนเลยก็มี ตัวอย่างเช่นเรียนวันจันทร์-ศุกร์ อาจจะไปเรียนนอกวิทยาเขตวันพุธ1วัน หรืออะไรประมาณนี้ล่ะครับ
ซึ่งก็แล้วแต่ผู้เรียนจะเลืองลงเรียน อย่างไรก็ดีควรปรึกษาฝ่ายทะเบียนก่อนจะลงวิชาเรียนนะครับ

พระนครเหนือเข้ายากไหม ครับ มีสอบอีกเปล่าตอนนี้

เข้าไม่ยากครับ แต่ออกยากครับ ส่วนเรื่องมีสอบหรือเปล่า อันนี้ตั้งแต่ผมจบออกมาผมไม่ได้ติดตามการรับนักศึกษาใหม่เลยครับ ยังไงก็ลองเข้าไปติดตามดูเรื่อยๆนะครับที่ www.rmutp.ac.th
เผื่อเขาจะเปิดรับตรงรอบ2ครับ

มันรวมกันแล้วไม่ใช่หรอครับหรือยังไงผม งง พระนครกับพระนครเหนือ หรือแล้วแต่คณะ มัลติเรียนไหนสรุปยังไงครับ 555มึนเบยยตอนนี้
มทร พระนคร คือชื่อเต็มครับ
ภายใน มทร พระนครจะประกอบไปด้วย 5 วิทยาเขต คือ วิทยาเขตเทเวศร์ วิทยาเขตโชติเวช วิทยาเขตพณิชยการพระนคร วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ และ วิทยาเขตพระนครเหนือ

มัลติ ที่บอกว่าปานกลาง คือมีอาจารย์ประจำวิชาสอนครบถ้วนครับ ไม่ต้องไปจ้างอาจารย์จากที่อื่นมาสอน อาจารย์มีประสบการณ์มั้ย มีครับ ส่วนอาจารย์สอนรู้เรื่องมั้ย อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวบุคคลของผู้เรียนครับ
สื่อการสอนก็มีครบถ้วนครับ แต่ก็ติดปัญหาอย่างที่บอกไปข้างต้นแล้วครับ ว่าสื่อการสอนกับตัวอาจารย์ประจำวิชาอาจจะอยู่อีกวิทยาเขตหนึ่งซึ่งก็ต้องไปเรียนกันที่วิทยาเขตนั้นๆ

หลักสูตรพระนครเหนือกับ เทเวศน์เหมือนกันไหม ดีเท่ากันเปล่าครับ

หลักสูตรทุกหลักสูตร ดีเท่ากันหมดครับ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับคณะที่แตกต่างกันไปอีกล่ะครับ

แล้ว มทร คลอง 6 ละดีปะเรารอฟังผลสอบ

มทร ต่างก็ดีทุกที่หล่ะครับ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวท่านทรงพระราชทาน นามมหาวิทยาลัยและตราสัญญลักษณ์ โดยภายในนั้นมีพระบรมราชสัญลักษณ์ของพระองค์อยู่ด้วย

ซึ่งจะมีมหาวิทยาลัยในประเทศไทยเพียงไม่กี่แห่งที่ได้รับพระราชทานพระบรมราชสัญลักษณ์บรรจุลงในตราสัญญลักษณ์ของมหาวิทยาลัย และราชมงคลก็คือหนึ่งในนั้น

ไม่ว่าคุณจะเรียนที่ มทร ไหน คุณจงภูมิใจเถอะครับ เพราะว่าคุณคือบัณฑิตของพระองค์

ballpoi007
23rd March 2013, 13:56
เทอมนึงไปเรียนนอกวิทยาเขตไม่บ่อยหรอกครับ หรือบางเทอมอาจจะไม่ได้ไปไหนเลยก็มี ตัวอย่างเช่นเรียนวันจันทร์-ศุกร์ อาจจะไปเรียนนอกวิทยาเขตวันพุธ1วัน หรืออะไรประมาณนี้ล่ะครับ
ซึ่งก็แล้วแต่ผู้เรียนจะเลืองลงเรียน อย่างไรก็ดีควรปรึกษาฝ่ายทะเบียนก่อนจะลงวิชาเรียนนะครับ

เข้าไม่ยากครับ แต่ออกยากครับ ส่วนเรื่องมีสอบหรือเปล่า อันนี้ตั้งแต่ผมจบออกมาผมไม่ได้ติดตามการรับนักศึกษาใหม่เลยครับ ยังไงก็ลองเข้าไปติดตามดูเรื่อยๆนะครับที่ www.rmutp.ac.th
เผื่อเขาจะเปิดรับตรงรอบ2ครับ

มทร พระนคร คือชื่อเต็มครับ
ภายใน มทร พระนครจะประกอบไปด้วย 5 วิทยาเขต คือ วิทยาเขตเทเวศร์ วิทยาเขตโชติเวช วิทยาเขตพณิชยการพระนคร วิทยาเขตชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ และ วิทยาเขตพระนครเหนือ

มัลติ ที่บอกว่าปานกลาง คือมีอาจารย์ประจำวิชาสอนครบถ้วนครับ ไม่ต้องไปจ้างอาจารย์จากที่อื่นมาสอน อาจารย์มีประสบการณ์มั้ย มีครับ ส่วนอาจารย์สอนรู้เรื่องมั้ย อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวบุคคลของผู้เรียนครับ
สื่อการสอนก็มีครบถ้วนครับ แต่ก็ติดปัญหาอย่างที่บอกไปข้างต้นแล้วครับ ว่าสื่อการสอนกับตัวอาจารย์ประจำวิชาอาจจะอยู่อีกวิทยาเขตหนึ่งซึ่งก็ต้องไปเรียนกันที่วิทยาเขตนั้นๆ

หลักสูตรทุกหลักสูตร ดีเท่ากันหมดครับ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับคณะที่แตกต่างกันไปอีกล่ะครับ

มทร ต่างก็ดีทุกที่หล่ะครับ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวท่านทรงพระราชทาน นามมหาวิทยาลัยและตราสัญญลักษณ์ โดยภายในนั้นมีพระบรมราชสัญลักษณ์ของพระองค์อยู่ด้วย

ซึ่งจะมีมหาวิทยาลัยในประเทศไทยเพียงไม่กี่แห่งที่ได้รับพระราชทานพระบรมราชสัญลักษณ์บรรจุลงในตราสัญญลักษณ์ของมหาวิทยาลัย และราชมงคลก็คือหนึ่งในนั้น

ไม่ว่าคุณจะเรียนที่ มทร ไหน คุณจงภูมิใจเถอะครับ เพราะว่าคุณคือบัณฑิตของพระองค์

ขอบคุณครับอีกหนึ่งคำถาม

มัลติมีเดีย เรียนเกี่ยวกับอะไรครับผม มีเขียนโปรแกรมไหมครับพอดีผมไม่เห็นเขียนโปรแกรม มีแต่3Dกับตัดต่อ อยากได้เขียนโปรแกรมด้วย- -*

Northz
23rd March 2013, 14:00
มัลติมีเดีย เรียนเกี่ยวกับอะไรครับผม มีเขียนโปรแกรมไหมครับพอดีผมไม่เห็นเขียนโปรแกรม มีแต่3Dกับตัดต่อ อยากได้เขียนโปรแกรมด้วย- -*

อันนี้ผมต้องขอโทษด้วยครับ ผมไม่ทราบจริงๆเพราะไม่ได้จบมาทางสายนี้ก็เลยไม่มีข้อมูลอะไร ยังไงก็ต้องรบกวนท่านอื่นช่วยตอบด้วยครับผม

solatino
24th March 2013, 00:59
ผมเพิ่งจบจากที่นี่หมาดๆเลยปีนี้เอง ผมเรียนครุศาสตร์อุตสาหกรรมเรียน 5ปี ส่วนของคุณคงเรียน คณะสื่อสารมวลชน ที่เวเวศน์จะ มีแค่ 2คณะ คือ ครุศาสตร์กับสื่อสาร

ข้อ 1 ที่นี่ไม่ค่อยทีเรื่องตีกับใครเท่าไหร่นะ น้อย ที่แรงๆก็มีแบบแทงกันกับที่อื่น เกิดแค่ตอนดึกๆทั้งนั้น ซึ่งจะเป็นคณะผมคือครุศาสตร์อุตสาหกรรม พวกโหดๆอะนะ ส่วนเด็กสื่อสารไม่มีโดนหลอกครับ สบายใจได้เลย

ข้อ 2 เรื่องการเรียนมัลติไม่รู้ว่าเขาสอนยังไงนะ แต่ผมก็มีเพื่อนที่เรียนสื่อสารเขาก็เล่าให้ฟังบ้าง ว่าอาจารย์ที่นี่สอนดีคับเข้มงวดอยู่ แล้วอุปกรณ์การเรียนก็ถือว่าดีนะผมเคยไปช่วยเขาทำงานส่งอยู่มีห้อง MAC ด้วยหรูดี

ข้อ 3 เรื่องทำงานมีแน่ครับ ราชมงคลชื่อนี้ไม่เป็นรองใครแน่ๆครับ

ปล.สาวๆที่นี่น่ารัก