PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องยศทหาร ขอผู้มีความรู้จริงๆนะครับอยากได้สาระ

Lightenning
24th March 2013, 07:45
สมมุติว่า เริ่มไต่ตั้งแต่พลทหารไปเลย มีความเป็นไปได้มั้ยที่จะได้ ยศพันเอก มันคือความใฝ่ฝันอย่างหนึ่งในชีวิตของผมน่ะครับ

napushi
24th March 2013, 07:52
นั้นสิครับผม วันที่ 1เมษา นี้ผมก็ คัด ละ อยากเป็น จริงๆ แต่หุ่นไม่ให้เลย ...:sweat

Lightenning
24th March 2013, 08:00
นั้นสิครับผม วันที่ 1เมษา นี้ผมก็ คัด ละ อยากเป็น จริงๆ แต่หุ่นไม่ให้เลย ...:sweat

ผมปีหน้าครับ ผมเองก็หุ่นไม่ให้ สูง 167 กว่า หนัก 40 ต้นๆ --* ผอมมาก คิดว่าถ้าติดก็คงจะเป็นทหารไปเลย แต่ตอนนี้ ยังไม่จบ ม.6เลย แม่ก็เอือมกับผมแล้ว เป็นลูกที่ไม่เคยทำอะไรให้พ่อแม่ภูมิใจเลยสักอย่าง กะว่าปีนี้ต้องทำให้มันเสร็จๆ พอจบม.6 ไป เป็นทหาร ถึงจะเลื่อนยศได้ อยากจะทราบเรื่องยศทหารด้วยครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
อย่าง เช่น ผู้หมวด นี้ คือยศอะไร ผู้กอง ไม่รู้เลย

golfsorasak
24th March 2013, 08:01
พลทหาร ก็ต้องไปสมัครสอบ นายสิบ เรียนต่อนายสิบอีกสองปี ประจำการอีก 6 ปี ได้สิทธิสอบ ชั้นสัญญาบัตร แล้วก็นอกนั้นก็แล้วแต่ความสามารถไต่เต้าเอาเองครับ แต่ที่บอกนี้คือในทางทฤษฎี นะครับ ในทางปฏิบัติแทบเป็นไปไม่ได้เลยที่ ประจำการหกปี จะได้สอบนายร้อยเลย นอกจากคนที่ได้อยู่ในพื้นที่ดีๆ ที่ไม่มีเหตุการณ์ไม่สงบ แต่ส่วนมาก จบนายสิบมาใหม่ๆ จะเลือกลงใต้หมด

Lightenning
24th March 2013, 08:03
พลทหาร ก็ต้องไปสมัครสอบ นายสิบ เรียนต่อนายสิบอีกสองปี ประจำการอีก 6 ปี ได้สิทธิสอบ ชั้นสัญญาบัตร แล้วก็นอกนั้นก็แล้วแต่ความสามารถไต่เต้าเอาเองครับ แต่ที่บอกนี้คือในทางทฤษฎี นะครับ ในทางปฏิบัติแทบเป็นไปไม่ได้เลยที่ ประจำการหกปี จะได้สอบนายร้อยเลย นอกจากคนที่ได้อยู่ในพื้นที่ดีๆ ที่ไม่มีเหตุการณ์ไม่สงบ แต่ส่วนมาก จบนายสิบมาใหม่ๆ จะเลือกลงใต้หมด
งั้น ถ้าจากอายุ 21 ปี ถ้าเป็นไปทางทฤษฎี อายุประมาณเท่าไหร่เป็นนายร้อย

golfsorasak
24th March 2013, 08:05
งั้น ถ้าจากอายุ 21 ปี ถ้าเป็นไปทางทฤษฎี อายุประมาณเท่าไหร่เป็นนายร้อย

ประมาณ 29 - 30 นะครับ แต่อันนี้คนที่ได้สอบจริงๆ นะครับ เพราะทหารไม่เหมือนตำรวจ ตำรวจแค่ประจำการ 2 ปี ก็จะได้สิทธิสอบ นายร้อย

golfsorasak
24th March 2013, 08:06
ประมาณ 29 - 30 นะครับ แต่อันนี้คนที่ได้สอบจริงๆ นะครับ เพราะทหารไม่เหมือนตำรวจ ตำรวจแค่ประจำการ 2 ปี ก็จะได้สิทธิสอบ นายร้อย
แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ประเทศไทยมี เส้นเยอะไหนจะใหญ่ ก๋วยจั๊บอีก เพียบบบบบ

Aliensh
24th March 2013, 08:09
คงยากครับ - -" ถ้าเป็นประมาณ 30-40 ปีที่เเล้วคงได้ เเต่ความริงก็มีสิทธิ์ได้นะครับก็ต้องมี ผลงานที่ดี เรียนจบวุฒิซัก ป.โท ครับ :yes

Lightenning
24th March 2013, 08:10
แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ประเทศไทยมี เส้นเยอะไหนจะใหญ่ ก๋วยจั๊บอีก เพียบบบบบ
อันเรื่องเส้นพอจะมีบ้างนิดหน่อย เพื่อนแม่เป็นเสธ.น่ะครับ

icezaazark
24th March 2013, 08:26
พูดตรงๆแบบคนตระกูลทหารนะครับ ถ้าเริ่มจากยศพลทหารมีความเป็นไปได้ยากที่จะเป็นพันเอก (ถ้าไม่มีผลงานระดับไปช่วยรบสงครามโลกแบบนั้นก็ว่าไปอย่าง)
ส่วนใหญ่ยศพันเอกมาจากการเรียนนายร้อยกันครับ ลุงของผม2คนก็เรียนจบนายร้อยมาตอนนี้เป็น เสธ(พันเอกพิเศษ) กับอีกคนเป็นพันเอก พี่สาวผมรับราชการมา4ปีแล้วได้เลื่อนขึ้น1ขั้นเป็นร้อยโท (การเลื่อนยศตามกำหนดคือ4ปี1ยศครับ)
เว้นแต่ว่าจะมีผลงานที่มากพอดูถึงจะใช้เวลาที่สั้นกว่านี้ อ้อใช่มีอยู่แต่วิธีนี้ไม่คุ้มคือไปรบที่3จังหวัดชายแดนภาคใต้ พอเสียชีวิตได้ยศมา4ขั้นมั้งถ้าจำไม่ผิด:sweat
ถ้าอยากเป็นพันเอกจริงๆต้องเรียนนายร้อยมาครับ ไม่งั้นคงไปถึงฝันยาก ยากมากๆด้วย เพราะลองคำนวนดูสิ ว่า4ปียศเลื่อน1ขั้น แล้วเริ่มตั้งแต่พลทหารอายุก็เท่าไหร่แล้ว พออายุ60ก็ต้องเกษียร จะไปตกอยู่ที่ยศอะไร (คิดเอาดูนะว่าคุ้มมั้ย)
ปล.อย่าเรียน รด. แล้วหวังไปไต่เต้าเอานะ เพราะ รด. ยศมันตันสุดอยู่แค่ร้อยเอก
ปล.ถึงตอนนี้ผมจะไม่ได้เป็นทหารหรือมีส่วนเกี่ยวกับทางทหารแต่ตอนนี้ผมก็ยศ สิบตรีแล้ว:) (แค่นี้ก็พอใจแล้วล่ะ)

Lightenning
24th March 2013, 08:28
เรียนนายร้อย เกรงว่าอายุมันจะเกินมานานแล้วน่ะสิครับ

icezaazark
24th March 2013, 08:32
ส่วนเรื่องยศทหาร จะแบ่งออกเป็นยศ สัญญาบัตร ชั้นประทวน
ลองดูใน wiki นี้ดูนะ http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A2%E0%B8%A8%E0%B8%97%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3
ส่วนจอมทัพนั้นจะเป็นใครมิได้นอกจาก ในหลวงของเรานั่นเอง :cool:

Shadows
24th March 2013, 10:27
ถ้าจบจาก ร.ร. นายสิบ ทบ. มีโอกาศน้อยมากครับที่จะขึ้นเป็นพันเอก
อย่างมากที่เป็นก็ พันตรี เนี้ยสุดๆแล้ว เท่าที่ผมรู้มา ยศที่สูงกว่านี้จะเอา
เฉพาะคนที่จบจาก ร.ร. นายร้อย เท่านั้นครับ

ปล. ร.ร.นายสิบก็มีโควต้าไปต่อนายร้อยนะครับ แต่มันได้ยากนิดนึง ^^

nomkontwarn
24th March 2013, 11:16
จอมพล
v
พลเอก
v
พลโท
v
พลตรี
v
พันเอก
v
พันโท
v
พันตรี
v
ร้อยเอก
v
ร้อยโท
v
ร้อยตรี
v
สิบเอก
v
สิบโท
v
สิบตรี
v
พลทหาร

nomkontwarn
24th March 2013, 11:16
^
^
^
ผิดไง แก้ให้ด้วยเน้อ

operative
24th March 2013, 11:19
สามารถ เป็นได้ แต่ยากมากๆ ต้องโดดเด่นในวงการ และมีผลงานความสามารถ

RO|me'Oz
24th March 2013, 11:23
พยายามเข้าหน่วยปราบปรามครับ เสี่ยงแต่ขึ้นไวมาก

gspretun
24th March 2013, 11:29
ผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับทหารเลย

เเต่ลุงผมเป็นทหารอยู่ ยศไหนก็ไม่ทราบ เเต่สุดท้ายยังไงรู้ไหมครับ

ลุงผมโดนระเบิด ศพสภาพดูไม่จืด ตายคาที่

เเล้วเเม่ผมที่เป็นน้องของลุงก็ไม่มีเงินอีก เพราะปกติเเม่ผมก็พึ่งเงินลุงผมนี่หละ

รักชาติรรักได้ครับ เเต่เวลาไปเป็นทหาร คุณต้องพร้อมว่า

คุณบอกบ๋ายบายคนท่คุณรักเเล้วยัง คนที่ยังต้องพึ่งคุณท่าคุณไปเขาจะมีปัญหาไหม เขาจะเสียใจเเค่ไหน

Capathia
24th March 2013, 11:38
ถ้าพลาดเรียนนายร้อยก็สอบเอานายสิบครับ
แต่ 4 ปี ยศเลื่อน 1 ขั้น
สิบตรีไปพันเอกใช้เวลา 48 ปีครับ (ปลดพอดี)

สิบตรี สิบโท สิบเอก 12 ปี
จ่าสิบตรี จ่าสิบโท จ่าสิบเอก 12 ปี
ร้อยตรี ร้อยโท ร้อยเอก 12 ปี
พันตรี พันโท พันเอก 12 ปี

แค่ผู้หมวดก็เท่แล้ว ร้อยตรีนะ

แต่อยากเลื่อนไวกว่านี้ก็ยอมตายในหน้าที่เอาละกันครับ 7 ขั้น อย่างไว

peetdekdeee
24th March 2013, 11:38
พูดตรงๆแบบคนตระกูลทหารนะครับ ถ้าเริ่มจากยศพลทหารมีความเป็นไปได้ยากที่จะเป็นพันเอก (ถ้าไม่มีผลงานระดับไปช่วยรบสงครามโลกแบบนั้นก็ว่าไปอย่าง)
ส่วนใหญ่ยศพันเอกมาจากการเรียนนายร้อยกันครับ ลุงของผม2คนก็เรียนจบนายร้อยมาตอนนี้เป็น เสธ(พันเอกพิเศษ) กับอีกคนเป็นพันเอก พี่สาวผมรับราชการมา4ปีแล้วได้เลื่อนขึ้น1ขั้นเป็นร้อยโท (การเลื่อนยศตามกำหนดคือ4ปี1ยศครับ)
เว้นแต่ว่าจะมีผลงานที่มากพอดูถึงจะใช้เวลาที่สั้นกว่านี้ อ้อใช่มีอยู่แต่วิธีนี้ไม่คุ้มคือไปรบที่3จังหวัดชายแดนภาคใต้ พอเสียชีวิตได้ยศมา4ขั้นมั้งถ้าจำไม่ผิด:sweat
ถ้าอยากเป็นพันเอกจริงๆต้องเรียนนายร้อยมาครับ ไม่งั้นคงไปถึงฝันยาก ยากมากๆด้วย เพราะลองคำนวนดูสิ ว่า4ปียศเลื่อน1ขั้น แล้วเริ่มตั้งแต่พลทหารอายุก็เท่าไหร่แล้ว พออายุ60ก็ต้องเกษียร จะไปตกอยู่ที่ยศอะไร (คิดเอาดูนะว่าคุ้มมั้ย)
ปล.อย่าเรียน รด. แล้วหวังไปไต่เต้าเอานะ เพราะ รด. ยศมันตันสุดอยู่แค่ร้อยเอก
ปล.ถึงตอนนี้ผมจะไม่ได้เป็นทหารหรือมีส่วนเกี่ยวกับทางทหารแต่ตอนนี้ผมก็ยศ สิบตรีแล้ว:) (แค่นี้ก็พอใจแล้วล่ะ)

ขอแก้ข้อมูลครับ คนที่เรียน นศท.สามารถมียศมากกว่าร้อยเอกได้ครับ คือจะมีการเปิดให้เรียนเป็นรอบๆ ถ้าใครอยากเรียนต่อก็ไปสมัครได้ อาจารย์ผมไปเรียนต่อได้ยศพันโทมาแล้วครับ มีสิทธิ์แต่งเครื่องแบบเหมือนทหารยศพันโททุกอย่าง แต่จะมีป้าย นก.(นอกราชการ)ปักไว้ หรือติดไว้ครับครับ

ถ้าพลาดเรียนนายร้อยก็สอบเอานายสิบครับ
แต่ 4 ปี ยศเลื่อน 1 ขั้น
สิบตรีไปพันเอกใช้เวลา 48 ปีครับ (ปลดพอดี)

สิบตรี สิบโท สิบเอก 12 ปี
จ่าสิบตรี จ่าสิบโท จ่าสิบเอก 12 ปี
ร้อยตรี ร้อยโท ร้อยเอก 12 ปี
พันตรี พันโท พันเอก 12 ปี

แค่ผู้หมวดก็เท่แล้ว ร้อยตรีนะ
ถ้าเรียนจบนายสิบแล้วและไม่เรียนปริญญาตรีต่อเพื่อมาสอบเลื่อนเป็นสัญญาบัตร ถ้าจบนายสิบมาจะตันแค่จ่าสิบเอกครับ หรือจะมีโควต้าให้จ่าสอบเลื่อนเป็นนายร้อยได้ครับ ไม่อย่างนั้นก็รอบรรจุเป็นนายร้อยเมื่อใกล้จะเกษียณครับ

jamebanjen
24th March 2013, 12:19

Mongkung
24th March 2013, 12:35
การที่จะเป็นนายสิบแล้วขึ้นไปยศนายร้อย ต้องสอบอย่างเดียวครับ และจะต้องมีวุฒิปริญญาตรีนิติศาสตร์ หรือรัฐศาสตร์ด้วย หรือไม่ก็ต้องเป็นนายสิบที่มีความสามารถรอบด้านจริง ทางกองเค้าอาจเสนอชื่อขึ้นไปสอบนายร้อยก็ได้ แต่ก็ต้องไปสอบสู้กับพวกสายกฎหมายหรือสายปกครองคือพวกปริญญาตรีนิติศาสตร์ หรือรัฐศาสตร์อย่างที่บอกไปแล้วด้วย ซึ่งบอกตรงๆว่ายากมาก อีกทางก็คือเป็นสิบเอกจนอายุ 55 ปี และมีอายุราชการทหารไม่น้อยกว่า 25 ปี ก็จะได้ติดยศร้อยตรีครับ :hehe

thanakom03
24th March 2013, 13:25
ถ้าหมวด พอมีหวังอยู่ พอเราเป็น จ่าหรือหมู่ เขาจะมี ทุนไปเรียนครับ ของกองร้อยหรือกองพัน ต้องสอบเข้า
มันอยู่ที่โชคด้วย ครับ
ทหารมี ประโยคนึง สิทธิเต็มที่แต่หน้าที่เต็มที

Tiair
24th March 2013, 14:41
ทำไมไม่คิดตั้งแต่ ม.3 หล่ะครับ แล้วสอบนายร้อย เอา รู้ตัวช้าก็คงจะขึ้น ยศสูงๆ ยากนะครับ

AjajaKidz
24th March 2013, 14:59
ถ้าสอบไม่ติดนายร้อย อย่าหวังจะขึ้นพลเอก แล้วเริ่มจากพลทหารจะขึ้นนายร้อยก็ยากโขละ ได้ยินมาอย่างงั้น