PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากสอบถามเรื่องการใช้ เอฟเฟค กีตาร์ ไฟฟ้าอ่ะครับ

CrocoZz
25th March 2013, 14:07
คือผมอยากซื้อเอฟเฟคกีต้าไฟฟ้า แต่ผมอยากทราบราคา และ คณสมบัติของมันอะครับ ขอราคาไม่เกิน 5000 นะครับ :)

ผมควรจะใช้แบบไหนดีอะครับ เพราะผมเพิ่งได้กีต้าร์ไฟฟ้ามา แต่ยังไม่มั่นใจเรื่องเอฟเฟค

เอฟเฟคที่ใช้ก็แนวเล่นเพลงร๊อค หรือ เพลงแนว Bodyslam โดยส่วนมากอะครับ และ เอฟเฟคที่ใช้ Solo เพลง เงา หรือเพลงร๊อคทั่วไปนี่ต้องใช้เอฟเฟคแบบไหนเหรอครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที :confused:

EDIT : อีกเรื่องที่ผมอยากถามคือกีต้า 24 Fret ราคาถูก ๆ แต่คุณภาพใช้ได้นี่ จะซื้อจากไหนยังไง ดีอ่ะครับ รบกวนผู้รู้ที :)

EDIT 2

ผมขอถามด้วยครับ พอดีอยากเล่นมัลติเหมือนกันผมเล็งตัวนี้ไว้อ่ะครับ VOX Tonelab EX
ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้ไหมครับผมอยากรู้ว่า
1. มันคุ้มราคาป่าว
2. แล้วมันดีกว่ารุ่นอื่นที่ราคาพอๆกันยังไงมั่งครับ
อันนี้อีกคำถามในกระทู้นะครับ ช่วย ๆ กัน

driftdancer
25th March 2013, 14:41
เพลงร็อคจะขาดไม่ได้เลยก็คือเสียง Distrotion หรือเสียงแตกครับ
เอฟเฟ็คต์มี 2 แบบนะครับคือ 1.Stompbox หรือที่คนไทยเรียกว่าเอฟเฟ็คต์ก้อนนั่นเองครับ เอฟเฟ็คต์ประเภทนี้จะมีแค่เสียงเดียวตามประเภทของมัน เช่นเป็นเอฟเฟ็คต์ Distrotion ก็จะมีแค่เสียง Distrotion เป็นเอฟเฟ็คต์ Overdrive ก็จะมีแค่เสียง Overdrive ซึ่งถ้าเล่นบนเวทีก้อนเดียวไม่พอนะครับ หากเล่นก้อนนี่ก็ต้องมีซื้ออยู่เรื่อยๆแหล่ะครับ ก้อนนึงก็อาจจะอยู่ที่ราคา 2-3 พัน ส่วนตัวผมไม่ได้เล่นก้อนนะก็เลยไม่ค่อยรู้อะไรมาก หากถ้าท่านเล่นบนเวทีด้วยก็ต้องยอมลงทุนกันนิดนึงครับ ต้องมีเคสใส่เอฟเฟ็คต์ เพาเวอร์ซัพพลาย เอฟเฟ็คต์มากกว่า 3 ก้อนแน่นอน สายพ่วงเอฟเฟ็คต์ Footswitch(ควบคุมโวลุ่ม) อะไรทำนองนี้ครับ
2.Multi Effect เป็นเอฟเฟ็คต์ที่รวมเสียงประเภทต่างๆมาให้อยู่ในชิ้นเดียวเลย มีมากมายทั้ง Overdrive , Distrotion , Chorus , Clean , Delay และอื่นๆอีกมากมายครับ บางรุ่นจะมี Tuner มาให้ในตัวด้วย ซึ่ง Multi Effect ไม่จำเป็นต้องใช้เพาเวอร์ซัพพลาย เพราะใช้แค่อแดปเตอร์ตัวเล็กๆเท่านั้นเอง และมี Footswitch มาให้อยู่แล้ว สามารถปรับแต่งได้เองตามความต้องการของเราเลย แต่ละยี่ห้อวิธีการใช้ ความยากง่ายในการปรับจะไม่เหมือนกันนะครับ ซึ่งราคาก็จะมีตั้งแต่ราคา สองสามพัน ไปจนถึง หลักหมื่น ซึ่งคุณภาพของเสียงก็ขึ้นอยู่กับราคาด้วยครับ ถ้าหากเป็นราคาที่อยู่ในช่วง 5000-6000 พัน เสียงก็อาจจะยังสู้ความแน่นของเอฟเฟ็คต์ก้อนไม่ได้ครับ ถ้าอยากให้ได้เทียบเท่าก้อนก็ต้องหลักหมื่นนู่นแหน่ะ ซึ่งส่วนตัวผมเองใช้ Boss ME-25 ครับ ราคาก็ไม่แพงมาก ประมาณ 6400 บาทครับ ผมพอจะสรุปได้ให้เท่านี้ครับ เพราะส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมาย และความรู้ผมก็ค่อนข้างน้อยด้วยครับ ผมคงช่วยได้เท่านี้นะครับ : )

งบน้อยแนะนำเป็น Boss ME 25 ครับครบดีฮ้าๆๆ แต่ไม่มีตัวตัดเสียงจี่...

ME-25 ก็ลดเสียงจี่ได้มิใช่เหรอครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ไม่เคยใช้ ฮ่าๆ

jirapot
25th March 2013, 14:45
งบน้อยแนะนำเป็น Boss ME 25 ครับครบดีฮ้าๆๆ แต่ไม่มีตัวตัดเสียงจี่...

CrocoZz
25th March 2013, 14:46
ขอบคุณมากครับ พอดีกำลังซ้อมเพลงแนว Solo หรือพวกลีดกีต้าร์อ่ะครับละอยากซ้อม Solo เพลง เงา ดูแล้วผมไม่รู้จะเอาเอฟเฟคตัวไหนมาเล่นเพลงนี้ดี ก็เลยลองมาถามในบอร์ดดูก่อนน่ะครับ ^^

jirapot
25th March 2013, 14:56
ตัว ME 25 เนี่ยแหละครับแจ่ม.. สำหรับงบนี้นะ... -w-

Captain.TAE
25th March 2013, 15:02
งบน้อยเก็บเงินยากเล่น Multi ครับ แต่ถ้างบเยอะเล่นก้อนเลย หรือถ้างบน้อยแต่เก็บได้เลื่อยๆก็ซื้อมาทีละก้อนก็ได้ พอเก็บเงินได้ก็สอยเสียงอื่นต่อ หรือไม่ก็ซื้อแอมป์ที่มีมัลติในตัวไว้ซ้อมเล่นๆที่บ้านครับถ้าออกงานก็ยกไปทั้งตู้ละกัน

EDIT : อีกเรื่องที่ผมอยากถามคือกีต้า 24 Fret ราคาถูก ๆ แต่คุณภาพใช้ได้นี่ จะซื้อจากไหนยังไง ดีอ่ะครับ รบกวนผู้รู้ที :)

เอาเว็บนี้ไปดูสิ คลิ๊ก (http://www.ctmusicshop.com/) ว่างๆไปลองดูของก็ได้ เขาให้ทดลองของได้

CrocoZz
25th March 2013, 15:14
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ^^ ผู้รู้ท่านอื่นถ้ามีอะไรแนะนำช่วยบอกทีนะครับ เพราะผมยังเล่นไม่ค่อยเก่งมาก

kissanasx
25th March 2013, 15:39
ผมขอถามด้วยครับ พอดีอยากเล่นมัลติเหมือนกันผมเล็งตัวนี้ไว้อ่ะครับ VOX Tonelab EX
ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้ไหมครับผมอยากรู้ว่า
2. แล้วมันดีกว่ารุ่นอื่นที่ราคาพอๆกันยังไงมั่งครับ

driftdancer
25th March 2013, 16:03
กีต้าร์ 24 Fret ที่คุ้มราคาหน่อยก็จะเป็นพวก Ibanez , Schecter , Cort , Lavish ครับ ที่ค่อนข้างจะนิยมกันมากก็คือ Schecter ครับ เพราะเป็นกีต้าร์สายพันธุ์ร็อคเลย เป็นที่นิยมทั้งนักดนตรีบ้านเราและต่างประเทศ โดยเช็คเตอร์มีซีรี่ส์เล็กที่เรียกว่า SGR ราคาไม่ถึงหมื่นก็มีครับ ส่วนอีกยี่ห้อนึงก็จะเป็น Lavish เป็นอีกยี่ห้อนึงที่ได้รับความนิยมค่อนข้างมากนะครับ เพราะเป็นแบรนด์เกาหลี แต่ประกอบในไทย ทำให้ราคาถูกครับผม โดยราคาส่วนใหญ่ก็จะไม่เกิน 1 หมื่นบาทครับ โดยคนดังๆที่ใช้ Lavish ก็จะมีอย่าง อาจารย์โอ๋ครับ (คนนี้สุดยอดมาก ระดับอาจารย์เลย) แล้วก็พี่แป๊ะ วง Coma พนักงานร้าน Chordtab (หรือ CTMusic นั่นแหล่ะ) พี่แป๊ะแกมี Lavish เป็นครอบครัวเลยครับ แถมทาง Lavish ได้ออกตัวกีต้าร์ซิกเนเจอร์มาให้ด้วย อันนี้ก็ต้องแล้วแต่งบประมาณท่านด้วยนะครับ โดยส่วนตัวผม ผมเลือกเช็คเตอร์ดีกว่า หากอยากรู้อะไรสามารถ PM หรือแอดเฟซมาได้นะครับ Sincerity Birtdayz ครับผม : )
ว่าแต่ท่านมีกีต้าร์อยู่แล้วนี่ครับ จะซื้อใหม่ทำไมเหรอ ? = =
อ้อ ส่วนร้านที่ผมเข้าไปส่องบ่อยๆก็จะเป็น Ctmusicshop กับ Intermusicthailand ครับ

ไม่เคยใช้นะครับ แต่ผมคิดว่าเป็นเอฟเฟ็คต์ที่คุ้มราคาอยู่นะ พี่แป๊ะพนักงานร้าน Chordtab ก็ใช้ครับ แถม VOX นี่ก็แบรนด์ดังด้วยนะ

CrocoZz
25th March 2013, 16:10
ที่ผมจะซื้อใหม่เพราะว่าตัวที่ผมใช้น่ะมันเป็นกีต้าไม่มียีห้อครับ และปัญหามันก็มีอยู่บ้าง ทริชชิ่งไม่ดีร้านบอกแก้ไม่ได้ด้วย พ่อผมว่า " ซื้อให้ซ้อมมือแล้วพอผมเก่งพ่อบอกผมว่าเดี๋ยวค่อยไปดูอันดี ๆ รอลูกเล่นให้คล่องมือก่อน " นี้แหละครับที่มา ผมเลยถามเอาไว้ก่อนถ้าหากผมจะซื้อเมื่อไรผมน่าจะแอด หรือ PMไปถามคุณอีกทีครับ :o

muchinw
25th March 2013, 22:01
http://t1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcS8zHlJ8C9cIGQ8McBu5QLqfCKuq4s5dfv55inC05mAZIx0tutY

Vox Stomplab 2G งบน้อยเอามัลติเล็กๆก่อนเลยครับปรับง่ายด้วย
พอได้แนวทางตัวเองแล้วค่อยไปไล่เก็บก้อน :rose

sexter7even
18th April 2013, 13:00
กีต้าร์ 24 Fret ที่คุ้มราคาหน่อยก็จะเป็นพวก Ibanez , Schecter , Cort , Lavish ครับ ที่ค่อนข้างจะนิยมกันมากก็คือ Schecter ครับ เพราะเป็นกีต้าร์สายพันธุ์ร็อคเลย เป็นที่นิยมทั้งนักดนตรีบ้านเราและต่างประเทศ โดยเช็คเตอร์มีซีรี่ส์เล็กที่เรียกว่า SGR ราคาไม่ถึงหมื่นก็มีครับ ส่วนอีกยี่ห้อนึงก็จะเป็น Lavish เป็นอีกยี่ห้อนึงที่ได้รับความนิยมค่อนข้างมากนะครับ เพราะเป็นแบรนด์เกาหลี แต่ประกอบในไทย ทำให้ราคาถูกครับผม โดยราคาส่วนใหญ่ก็จะไม่เกิน 1 หมื่นบาทครับ โดยคนดังๆที่ใช้ Lavish ก็จะมีอย่าง อาจารย์โอ๋ครับ (คนนี้สุดยอดมาก ระดับอาจารย์เลย) แล้วก็พี่แป๊ะ วง Coma พนักงานร้าน Chordtab (หรือ CTMusic นั่นแหล่ะ) พี่แป๊ะแกมี Lavish เป็นครอบครัวเลยครับ แถมทาง Lavish ได้ออกตัวกีต้าร์ซิกเนเจอร์มาให้ด้วย อันนี้ก็ต้องแล้วแต่งบประมาณท่านด้วยนะครับ โดยส่วนตัวผม ผมเลือกเช็คเตอร์ดีกว่า หากอยากรู้อะไรสามารถ PM หรือแอดเฟซมาได้นะครับ Sincerity Birtdayz ครับผม : )
ว่าแต่ท่านมีกีต้าร์อยู่แล้วนี่ครับ จะซื้อใหม่ทำไมเหรอ ? = =
อ้อ ส่วนร้านที่ผมเข้าไปส่องบ่อยๆก็จะเป็น Ctmusicshop กับ Intermusicthailand ครับ

LAVISH เป็นแบรนด์ไทยนะครับLAVISH ที่ผ่านมาย้ายโรงงานจากจีนไปอินโดนีเซียครับ

muchinw
18th April 2013, 21:18
LAVISH เป็นแบรนด์ไทยนะครับLAVISH ที่ผ่านมาย้ายโรงงานจากจีนไปอินโดนีเซียครับ

Lavish นิไม้ดีเสียงดีนะผมว่าแต่งานยังไม่เนียบ+ก็อปทรงเขามาส่วนใหญ่
ปล.แต่ส่วนตัวผมก็ใช้ เค้าบอกใช้แล้วหล่อ อยากได้ล็อตใหม่อินโดมั้งจัง 55+ :rose