PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ขอความคิดเห็น] เกม Console เล่นผ่านEmu บน PC จัดว่าเป็นเกม PC หรือไม่ ?

GoD_NooB
9th July 2011, 11:53
คือเห็นมานานตั้งแต่ กระทู้เก่าๆ แล้วครับ ว่าจะมีการเอาเกมเครื่องคอนโซลเล่นผ่าน Emu มาเขียนว่า เกมของเครื่อง Pc ซึ่งตามควาคิดของผมเนี่ย ผมว่ามันผิดนะครับ เพราะ ว่า เกมนั้นมันไม่ได้ทำขึ้นมาเพื่อเล่นบน PC แต่ว่าเรามีโปรแกรมเล่นใน Pc ได้เท่านั้นเอง ผมเลยคิดว่า เกมเหล่านี้มันน่าจะควรไปอยู่ในกระทู้ คอนโซลมากกว่า Pc นะครับ ผมอยากจะย้ายเกมพวกนี้ไปนะครับ

แต่ว่า ผมจะขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆทุกคนนบอร์ดก่อนว่า จะย้ายไปเพื่อความเหมาะสมและถูกต้อง ในการตั้งกระทู้
หรืือว่าจะจัดให้เกมที่เล่น บน Pcได้ทุกเกม จัดว่าเป็น Pc อีกแบบนึงครับ ?

แล้วเพื่อนๆ คิดว่ายังไงเอ่ย ? ควรจะย้ายไปมั้ยครับ ?

update

คือตอนนี้หลักๆ เนี่ย ผมมีความคิดแล้วว่าจะทำยังไงดี?
อย่างแรก เราควร จำแนกเกมออกก่อนว่า แท้จริงแล้วผู้ผลิตต้องการทำออกมาเพื่อเล่นบนเครื่องอะไร ?
อย่างที่ สองเราก็จัดไปตามหมวดของเกมแต่ละเกมซะ
อย่างที่ สาม หากอยากได้เกม คอนโซลเล่นในPC ให้ไปหา EMu ที่ห้องEMu มาใช้เล่นเกมนั้นๆ
อย่างที่ สี่ ให้เข้าไปเกมที่Emu นั้นๆ เล่นได้ ตามห้องเกมคอนโซลครับ

ถามว่าทำไมทำแบบนี้ ?
เพราะในอนาคต เราจะแบ่งแยกหมวด เกมคอนโซลย่อยออกไปตามชนิดเครื่องอีกเพื่อความสะดวก ดังนั้นผมจึงต้องแยกให้เป็นหมวดหมู่ชัดเจนครับ
รอบนี้ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาช่วยโหวต แต่ว่าคงต้องทำตามแผนการของเว็ปครับ เพื่อที่จะได้ง่ายต่อการพัฒนาต่อ

ถามว่า แล้วจะมาตั้งโพลถามทำไมในเมื่อไม่ทำตามเสียงข้างมาก?
อันนี้หลายคนคงสงสัยครับ ผมเข้าใจครับว่าคิดกันยังไง แต่กระทู้นี้ ผมตั้งก่อนที่จะทราบข่าวว่า เว็ปเราจะมีการแบ่งย่อยหมวดคอนโซลครับ ผมจึงตั้งกระทู้ขึ้นมาถามเพื่อให้เ
พื่อนๆแสดงความคิดเห็นเพื่อเอาเสียงส่วนมาก แต่ปรากฎว่าหากผมทำตามเสียงข้างมาก มันจะทำให้ขัดต่อแผนการพัฒนาเว็ปเรา ผมจึงต้องขอโทษในจุดนี้ด้วยนะครับ

Niizuma
9th July 2011, 12:17
ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ต้องย้ายครับเพราะมันเล่นในพีซี
หรือถ้าจะให้จัดแจงง่ายหน่อยก็จัดให้เป็นพีซีอีกแบบไปเลยครับ :)

ko555555
9th July 2011, 12:30
ผมมีสองความคิดครับ
1.สมควรอยู่ในหมวดconsoleเพราะถึงจะทำให้เล่นได้บนเครื่องอื่นก็ยังเป็นเกมconsoleอยู่เหมือนเดิม
2.แต่คนที่เข้าหมวดpcบางคน หลายคน มาเพื่อหาทุกเกมที่สามารถเล่นได้บนpcโดยไม่สนว่าตัวเกมจริงๆจะเล่นผ่านอะไร แต่เมื่อมีโปรแกรมที่ทำให้เล่นบนpcได้ก็ถือว่าใช้pcเล่นได้

สรุป
ก็แล้วแต่แล้วกันนะครับว่าจะ
แยกเกมตามประเภทจริงของเกม
หรือ
แยกเกมตามเครื่องที่จะใช้เล่นจริง
แต่ผมว่าเครื่องสำคัญกว่านะครับ
เพราะถ้าคนอยากจะเล่นจริงๆเค้าไม่สนหรอกครับว่าเกมนี้เป็นconsoleหรือpcเค้าสนแค่ว่าเครื่องเค้าสามารถเล่นได้หรือไม่แค่นั้น

tyrannous
9th July 2011, 12:56
ส่วนผมว่า เอามารวมกับหมวด PC ได้ เพราะเล่นใน PC.....แต่ควรบอกด้วยว่าเป็น EMU เพราะเห็นบางคนไม่ได้บอก อาจทำให้หลายคนสงสัยหรือเข้าใจผิดได้
อาจโหลดไปแล้วเล่นไม่ได้ขึ้นมาเสียเวลาแย่ เพราะส่วนใหญ่พวก EMU บางเกมกินสเปคพอควร บางเกมอาจไม่สมบูรณ์ ฉะนั้น ลงหมวด PC ได้ แต่ต้องแจ้งรายละเอียด

eVanEsCence
9th July 2011, 16:53
สำหรับผม ผมว่าควรย้ายน่ะครับ บอกตรงๆคือ เกมส์มันเป็นประเภท Console อยู่แล้ว แค่ใช้โปรแกรมเล่นกับคอมแค่นั้นเอง

จากเหตุที่ต้องใช้โปรแกรมเล่น ทำให้มือใหม่หลายๆท่านคิดว่าเป็นเกมส์คอม ลงแล้วเล่นได้เลย แต่หารู้ไม่นั้นเป็นเกมส์ Console ต้องติดตั้งโปรแกรมอ่านตัวเกมส์ หรือตั้งค่ามากมาย จึงเกินความสับสนให้กับผู้เพิ่งหัดหลายๆท่าน

แนะนำคือ ให้แยกประเภทให้ชัดเจนจะดีกว่า ดังนั้น ผมก็เลยสนับสนุนให้ย้ายครับ

PeoPleWithNoName
9th July 2011, 17:07
ส่วนผมว่า เอามารวมกับหมวด PC ได้ เพราะเล่นใน PC.....แต่ควรบอกด้วยว่าเป็น EMU เพราะเห็นบางคนไม่ได้บอก อาจทำให้หลายคนสงสัยหรือเข้าใจผิดได้
อาจโหลดไปแล้วเล่นไม่ได้ขึ้นมาเสียเวลาแย่ เพราะส่วนใหญ่พวก EMU บางเกมกินสเปคพอควร บางเกมอาจไม่สมบูรณ์ ฉะนั้น ลงหมวด PC ได้ แต่ต้องแจ้งรายละเอียด

เห็นด้วยกับท่านผู้นี้ครับ เพราะว่า Emu ที่เล่นบน PC ได้ ก็เหมือนกับลูกครึ่ง Console & PC มาผสมกัน ฉะนั้น ถ้าจะตั้งหัวข้อก็ควรบอกไว้ว่าเป็น EMU ON PC นะครับ

lunaluna
9th July 2011, 17:42
มันมีหมวด Emu ไม่ใช่หรอครับ ? ถ้าไม่ย้ายก็ลบหมวดนั้นทิ้งดีกว่า

คหสต. นะครับ

tuarek
9th July 2011, 18:02
ไม่ต้องย้ายเพราะว่ามันเล่นบนPC

tuarek
9th July 2011, 18:04
ผมคิดดูอีกที ถ้าแยกหมวดเฉพาะๆเลยก็ดีเหมือนกันนะครับ จะได้หาง่ายมากขึ้น เหมือนเปลี่ยนวินโดว์ที่ดีกว่า 5555

jojo5528
9th July 2011, 18:09
Move it to Console Game !!

[H]andSome-Man
9th July 2011, 18:52
ผมคิดว่าอยู่ใน pc เพราะมันก็เล่นใน pc ได้

THE MIZ
9th July 2011, 20:16
ไม่ต้องย้ายครับ ในความคิดผมน่ะ

dogaki
9th July 2011, 20:53
ถ้าเป็น console ที่เล่นกับ Emu ผมว่าควรย้ายนะครับ เพราะ ตัวที่เล่นกับ Emu มันคือตัวเดียวกับที่ไปเล่นใน console ครับ จากประสบการณ์ที่ผมเล่น console ใน PC มาหลายเกมส์นะครับ (PS1 PS2 NDS พวกนี้เอาไปใช้เล่นเครื่องจริงได้ด้วย) ยกเว้นว่าเป็นเกมส์ที่ดัดแปลงให้มันเล่นบน PC โดยไม่ต้องพึ่ง Emu น่ะครับ

ผมเลยว่า ถ้าเป็นแบบกรณีแรก console จะเป็นอะไรที่ถูกต้องกว่าครับ Emu เป็นแค่ตัวจำลองให้เล่นเกมส์ console ในคอมได้เฉยๆ ถ้าไม่มี Emu ก็เล่นไม่ได้ เกมส์ console ส่วนใหญ่เขาเลยเรียกว่า rom มากกว่าครับ - -

-=[BlueBlood]=-
9th July 2011, 21:27
เรามีบอร์ดหมวดEmulatorอยู่แล้วไม่ใช่เหรอคะ
แล้วพวกที่แจกในหมวดconsoleนั้นก็เป็นromที่ต้องเล่นผ่านemuเท่านั้น(หรือเราเข้าใจผิด? ชี้แจ้งหน่อย)
ในความคิดเรานะ พวกที่เล่นผ่านemuไม่ถือว่าเป็นPC Game
ฉะนั้นถ้าเจอพวกที่บอกว่าเล่นผ่านemulatorเราจับย้ายเข้าconsoleทั้งนั้นค่ะ

ลองนึกถึงเกมส์ที่สามารถเล่นได้ทั้งทางคอนโซลและPC ถ้าไม่จับแยกกันไว้เนี่ย เราว่ายุ่งแน่ๆ

ถ้าเป็นเกมส์ที่เล่นในคอนโซล ใส่คอนโซลที่ใช้เล่นหน้าหัวข้อกระทู้ก็แยกไม่ยากหรอก
ถึงขนาดแยกหมวดบอร์ด ใส่ประเภทคอนโซล แต่ยังโหลดผิดกันล่ะก็คงต้องพิจารณากันหน่อยแล้ว

prettynut
9th July 2011, 22:34
เห็นด้วยกับท่านผู้นี้ครับ เพราะว่า Emu ที่เล่นบน PC ได้ ก็เหมือนกับลูกครึ่ง Console & PC มาผสมกัน ฉะนั้น ถ้าจะตั้งหัวข้อก็ควรบอกไว้ว่าเป็น EMU ON PC นะครับ
เห็นด้วยกับทั้ง 2 ท่านนี้

readingforyourdad
9th July 2011, 23:05
ควรเป็นหมวด Emulator มากกว่า แต่ส่วนมากลงใน PC เพราะกลัวไม่มีคนสนใจ

GoD_NooB
9th July 2011, 23:09
=-;15294']เรามีบอร์ดหมวดEmulatorอยู่แล้วไม่ใช่เหรอคะ
แล้วพวกที่แจกในหมวดconsoleนั้นก็เป็นromที่ต้องเล่นผ่านemuเท่านั้น(หรือเราเข้าใจผิด? ชี้แจ้งหน่อย)
ในความคิดเรานะ พวกที่เล่นผ่านemuไม่ถือว่าเป็นPC Game
ฉะนั้นถ้าเจอพวกที่บอกว่าเล่นผ่านemulatorเราจับย้ายเข้าconsoleทั้งนั้นค่ะ

ลองนึกถึงเกมส์ที่สามารถเล่นได้ทั้งทางคอนโซลและPC ถ้าไม่จับแยกกันไว้เนี่ย เราว่ายุ่งแน่ๆ

ถ้าเป็นเกมส์ที่เล่นในคอนโซล ใส่คอนโซลที่ใช้เล่นหน้าหัวข้อกระทู้ก็แยกไม่ยากหรอก
ถึงขนาดแยกหมวดบอร์ด ใส่ประเภทคอนโซล แต่ยังโหลดผิดกันล่ะก็คงต้องพิจารณากันหน่อยแล้ว

ผมก็คิดแบบนี้นะครับ เพราะเรามีหมวดเกมคอนโซลอยู่ และหมวด อีมูก็มีอยู่ แล้วถ้าเกิดวันใหน เราสามารถนำเกมในคอนโซล มาเล่นผ่านอีมูได้ทั้งหมด เราจะมี หมวดคอนโซลไว้ทำไมเอ่ย ?

แต่ที่มาถามนี้เพื่อความสะดวกของคนส่วนใหญ่ครับ เพราะผมจัดให้เพื่อนๆโหลดเกมได้สะดวกขึ้น จึงอยากจะจัดระเบียบให้เรียบร้อย แต่หากว่า คนส่วนมาก คิดว่ามันสะดวกดีอยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับ ไ่ม่ย้ายก็ได้ เพราะ ผมจัดสารบัญเพื่อความสะดวกของผู้โหลด จึง ยึดตามความสะดวกของคนโหลดเป็นหลักครับ

bankkingon
9th July 2011, 23:25
ผมมีสองความคิดครับ
1.สมควรอยู่ในหมวดconsoleเพราะถึงจะทำให้เล่นได้บนเครื่องอื่นก็ยังเป็นเกมconsoleอยู่เหมือนเดิม
2.แต่คนที่เข้าหมวดpcบางคน หลายคน มาเพื่อหาทุกเกมที่สามารถเล่นได้บนpcโดยไม่สนว่าตัวเกมจริงๆจะเล่นผ่านอะไร แต่เมื่อมีโปรแกรมที่ทำให้เล่นบนpcได้ก็ถือว่าใช้pcเล่นได้

สรุป
ก็แล้วแต่แล้วกันนะครับว่าจะ
แยกเกมตามประเภทจริงของเกม
หรือ
แยกเกมตามเครื่องที่จะใช้เล่นจริง
แต่ผมว่าเครื่องสำคัญกว่านะครับ
เพราะถ้าคนอยากจะเล่นจริงๆเค้าไม่สนหรอกครับว่าเกมนี้เป็นconsoleหรือpcเค้าสนแค่ว่าเครื่องเค้าสามารถเล่นได้หรือไม่แค่นั้น

ตามนี้เลยครับ

-=[BlueBlood]=-
9th July 2011, 23:42
ผมก็คิดแบบนี้นะครับ เพราะเรามีหมวดเกมคอนโซลอยู่ และหมวด อีมูก็มีอยู่ แล้วถ้าเกิดวันใหน เราสามารถนำเกมในคอนโซล มาเล่นผ่านอีฒูได้ทั้งหมด เราจะมี หมวดคอนโซลไว้ทำไมเอ่ย ?

แต่ที่มาถามนี้เพื่อความสะดวกของคนส่วนใหญ่ครับ เพราะผมจัดให้เพื่อนๆโหลดเกมได้สะดวกขึ้น จึงอยากจะจัดระเบียบให้เรียบร้อย แต่หากว่า คนส่วนมาก คิดว่ามันสะดวกดีอยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับ ไ่ม่ย้ายก็ได้ เพราะ ผมจัดสารบัญเพื่อความสะดวกของผู้โหลด จึง ยึดตามความสะดวกของคนโหลดเป็นหลักครับ

ถ้าemulatorมันเล่นได้หมดทุกคอนโซลสมบูรณ์แบบ100% ไม่เงื่อนไขที่ต้องพึ่งพาคอนโซลแท้ จะจับไปรวมตอนนั้นก็ไม่สายค่ะ รวมมันง่ายกว่าแยก แต่...คนโหลดromมา สามารถทำให้เล่นในเครื่องคอนโซลจริงได้รึเปล่าคะ? อย่างเช่นWii แค่คุณมีไฟล์isoที่โหลดมา ไรท์ลงแผ่นก็เล่นในเครื่องWiiได้แล้วใช่มั้ย?(ถึงไม่มีWiiก็ใช้isoเล่นผ่านemu Dolpinอยู่แล้ว) แล้วเกมส์ที่เล่นได้ทั้งในPCและคอนโซล สามารถโหลดเอาของPCไปเล่นทั้งในemu และในคอนโซลจริงได้รึเปล่าคะ?(อันนี้เราถามเพราะไม่ใช่คนสายPC Games ออกแนวทึ่มๆ)

เราถึงอยากให้แยกออกไป ระหว่างพวกที่โหลดตัวromแล้วเล่นผ่านemulator กับพวกที่เล่นในPCโดยตรงโดยไม่เกี่ยวกับemulatorค่ะ
แล้วคงต้องปรับความเข้าใจเรื่องemulatorด้วย

tatooman007
10th July 2011, 01:32
สั้นๆง่ายๆครับ "ย้ายเหอะครับ" เห็นเยอะมากครับ ที่ขึ้นชื่อ [PC] เปิดไปอ่านไปเรื่อยๆ ต้องใช้ EMU เล่นด้วย ??? แล้วพอไปเปิดของพวก Forum Emu

ก็มีจำพวกนี้แจกอยู่แล้ว คือ มันซ้ำอ่าครับ ย้ายเหอะครับไม่งั้นท่านก็ควรขึ้นชื่อว่า "[EMU PC]" หรือ อะไรก็ได้ที่มีคำพวกนี้ขึ้นตรงหัวข้อโพสต์ครับ

ที่เหลือก็แล้วแต่ความเห็นของแต่ล่ะคนครับ อย่ามาดราม่าใส่ผมก็พอ อิอิ

๐LoliRuli๐
10th July 2011, 07:48
อยากให้ย้ายครับ

เพราะหมวด emu มีให้อยู่แล้ว

ที่เอาลงที่นี่ ผมว่าเพราะ เป็นหมวดที่มีคนสนใจมากที่สุด

แล้วไฟล์ iso ก็สามารถไรท์ไปเล่นในเครื่องจริงๆได้

ผมว่า น่าจะให้มันย้ายครับ

thung
10th July 2011, 10:33
ถ้าตัวเกมส์เค้าทำออกมาแบบว่ามีโปรแกรมในตัวเลย แตกไฟล์ปุ๊บเล่นได้เลยอะไรทำนองนี้ ก็สมควรจะอยู่ในหมวด PC ได้ แต่ควรระบุหัวข้อให้ชัดเจนว่า EMU
แต่ถ้าจะเอาแต่ ROM มาแจกดื้อๆ โดยต้องไปหาโปรแกรมมาติดตั้งเอง อันนี้่ไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะลงหมวด PC (เห็นหลายกระทู้แล้ว)

GoD_NooB
10th July 2011, 10:34
อ่านๆมา รู้สึก คนที่บอกให้ย้าย จะีเหตุผลที่ดีนะครับ แต่ผลโหวตกลับเป็น ไม่ต้องย้ายมากกว่าซะงั้น พออ่านเหตุผลแล้วรู้สึกว่ามันควรจะย้ายมากกว่านะครับ
ผมอยากลองอ่านเหตุผลของคนที่บอกไ่ต้องย้ายหน่อยครับ มีใครมีเหตุผลบ้างมั้ยเอ่ย ? หรือมีแค่บอกว่า ไม่ต้องย้ายฉันพอใจ หรือ เพราะมันเล่นใน PC ได้ เหตุผลแบบนี้ไม่เอานะครับ ถ้าหากว่า เหตุผลไม่มีอันใหนที่มันเป็นเหตุผลที่ีดี ผมจะขอย้ายเกม คอนโซลทั้งหมดแล้วกันนะครับ

Niizuma
10th July 2011, 11:19
เอางี้ดีกว่าครับแล้วแต่ท่านเลยว่าจะอยู่ที่ไหนแต่ขอให้ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนเพื่อจะได้ไม่สับสนเป็นพอ :)

khunnieboy
10th July 2011, 14:17
ผมคิดว่า เกมส์ไหนที่สามารถเล่นได้กับ PC ก็จัดว่าเป็นเกมส์ PC ไปเลยครับ

จบ

kataykatow
10th July 2011, 19:53
ผมคิดว่าไม่น่าย้ายนะครับเพราะเกมส์ที่นำมาแจกส่วนใหญ่นั้นได้มีการดัดแปลงให้เล่นบน Pc ได้เลย ซึ่งทำมาเพื่อเล่นบน pc โดยเฉพาะ สามารถกดเข้าเล่นได้เลย ส่วนหมวด console นั้นเป็นเกมส์ที่ต้องใช้เครื่องเล่นเท่านั้น ไม่สามารถเล่นบน PC ได้ ผมคิดว่าอุสาทำเกมส์ให้เล่นได้บน pc อย่างยากลำบากแล้วก็น่าจะให้ไปอยู่ในหมวด PC
ปล. กระทู้แจกเกมส์ ps1 on Pc ผมโดนย้ายสะแล้ว T_T
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=224&pagenumber=&p=1208&posted=1#post1208

champ2526
10th July 2011, 21:10
อะไรที่เล่นบน PC ได้ ก็อยู๋ในหมวด PC นั่นแหละครับ

GoD_NooB
10th July 2011, 21:51
เอ่อ . . .ถ้าบอกว่าอะไรที่เล่นบน PC ได้ก็อยู่หมวด Pc แล้วเกมมือถือละครับ ? จะอยู่หมวดใหนดี พอดีผเอามาเล่นในคอมได้เนี่ย? มันเรียกว่าเป็น เกม Pc มั้ยครับ ?

eVanEsCence
10th July 2011, 22:28
เกมส์ PC ก็คือเกมส์ที่ถูกออกแบบมาเพื่อนเล่นใน PC สิครับ :rolleyes:

Niizuma
10th July 2011, 22:44
เอ่อ . . .ถ้าบอกว่าอะไรที่เล่นบน PC ได้ก็อยู่หมวด Pc แล้วเกมมือถือละครับ ? จะอยู่หมวดใหนดี พอดีผเอามาเล่นในคอมได้เนี่ย? มันเรียกว่าเป็น เกม Pc มั้ยครับ ?

มันมีหรอครับ Mobile on PC
เกมมือถือก็เป็นเกมมือถือไปตามเดิมสิครับเขาผลิตมาให้เล่นที่มือถือแต่บางอย่างแค่คอมมันเล่นได้เท่านั้น
ถ้าจะเอาเกมส์อื่นมาอ้างอิงอีกเดี๋ยวจะไปกันใหญ่ครับ ควรตามเสียงข้างมากจะดีกว่า

GoD_NooB
10th July 2011, 23:55
มันมีหรอครับ Mobile on PC
เกมมือถือก็เป็นเกมมือถือไปตามเดิมสิครับเขาผลิตมาให้เล่นที่มือถือแต่บางอย่างแค่คอมมันเล่นได้เท่านั้น
ถ้าจะเอาเกมส์อื่นมาอ้างอิงอีกเดี๋ยวจะไปกันใหญ่ครับ ควรตามเสียงข้างมากจะดีกว่า

ใช่ครับ บางอย่างมันแค่เล่นในคอมได้ เหมือนกับเกมคอนโซลเขาผลิตมาให้เล่นในเครื่องคอนโซล แต่บางอย่างมันแเล่นในPc ได้

คือตอนนี้หลักๆ เนี่ย ผมมีความคิดแล้วว่าจะทำยังไงดี?
อย่างแรก เราควร จำแนกเกมออกก่อนว่า แท้จริงแล้วผู้ผลิตต้องการทำออกมาเพื่อเล่นบนเครื่องอะไร ?
อย่างที่ สองเราก็จัดไปตามหมวดของเกมแต่ละเกมซะ
อย่างที่ สาม หากอยากได้เกม คอนโซลเล่นในPC ให้ไปหา EMu ที่ห้องEMu มาใช้เล่นเกมนั้นๆ
อย่างที่ สี่ ให้เข้าไปเกมที่Emu นั้นๆ เล่นได้ ตามห้องเกมคอนโซลครับ

ถามว่าทำไมทำแบบนี้ ?
เพราะในอนาคต เราจะแบ่งแยกหมวด เกมคอนโซลย่อยออกไปตามชนิดเครื่องอีกเพื่อความสะดวก ดังนั้นผมจึงต้องแยกให้เป็นหมวดหมู่ชัดเจนครับ
รอบนี้ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาช่วยโหวต แต่ว่าคงต้องทำตามแผนการของเว็ปครับ เพื่อที่จะได้ง่ายต่อการพัฒนาต่อ

ถามว่า แล้วจะมาตั้งโพลถามทำไมในเมื่อไม่ทำตามเสียงข้างมาก?
อันนี้หลายคนคงสงสัยครับ ผมเข้าใจครับว่าคิดกันยังไง แต่กระทู้นี้ ผมตั้งก่อนที่จะทราบข่าวว่า เว็ปเราจะมีการแบ่งย่อยหมวดคอนโซลครับ ผมจึงตั้งกระทู้ขึ้นมาถามเพื่อให้เ
พื่อนๆแสดงความคิดเห็นเพื่อเอาเสียงส่วนมาก แต่ปรากฎว่าหากผมทำตามเสียงข้างมาก มันจะทำให้ขัดต่อแผนการพัฒนาเว็ปเรา ผมจึงต้องขอโทษในจุดนี้ด้วยนะครับ

aomadd191
11th July 2011, 07:39
ถ้าจะเอาลงPC ก็น่าจะบอกว่าเป็นEMU น่ะครับ จะได้ไม่สับสน ส่วนหมวดEMU ถ้าย้ายไป เวลามีปัญหาอะไรที่เกี่ยวกับEMu มานก็สามารถสอบถามแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับEMU ไปเลยน่ะครับ

khunnieboy
11th July 2011, 15:04
ถ้าเป็น EMU ที่เล่นบน PC ได้ ก็ต้องแจ้งให้ทราบด้วย น่าจะดีกว่านะครับ

monkey
11th July 2011, 17:13
อยู่ในหมวดละเมิดลิขสิทธิ์ ละเมิดทรัพสินทางปัญญาไง

snower_mk
11th July 2011, 20:03
อันนี้พูดตามความคิดของผมนะครับ
1.เกมพวกนี้มันสามารถทำให้เล่นบนเครื่องเดิมได้หรือเปล่า(เช่นเล่นได้แค่ในPCไม่สามารถหาทางไปเล่นในเครื่องเดิมของมันได้แล้ว)ถ้าได้ก็ย้ายไม่ได้ก็ไว้ที่เดม
2.อีกใจก็ควรจะแยกเพราะพวกเราจะหาได้ง่ายยิ่งขึ้น

ka_jerng
11th July 2011, 21:11
ผมว่าย้ายอะครับดีแล้ว

เกมส์ PC ก็เกมส์ PC สิครับ
อย่าไปป่นกับconsole

บางคนเข้ามาเพื่อจะโหลดเกมส์ PC
แต่เจอบางเกมส์ที่ชื่อเหมือนกัน แต่เป็น EMU/ROM

รำคาญและไม่ตรงประเด็น

ถึงแม้จะเปิดเล่นในคอมได้เหมือนกัน แต่ยังไงๆมันก็ไม่ใช่เกมส์PC มันเป็น console

matit-ten
11th July 2011, 22:25
เกมส์ของเครื่องไหนก็เครื่องนั้นครับ ไม่ควรมาอยู่หมวด PC GAME เพราะยังไงมันก็เกมส์ CONSOLE ไม่ใช่ PC GAME

ellninoo
12th July 2011, 03:05
กับปัญหา Wii On Pc ผมบอกตรงๆผมยังไม่รู้จัก Console Wii ?? คืออะไรเลยครับ ผมไม่ได้บ้านนอกแต่ผมไม่รู้จัก Console เท่านั้นเองจริงๆ

วันๆผมเล่นแต่ Xbox Ps3 Pc เกมที่เล่นผ่าน Emu ผมเห็นเล่นบน Pc ก็แค่นั้น แล้ว Emu ก็ดัดแปลง เพื่อ มาเล่นบน Pc ไม่ใช่หรอ ? หรือถ้าไม่ใช่แล้วที่ผมเล่นนี้มันเป็นตู้ปลาหรอ มันเห็นเด่นชัดซะขนาดนี้ แล้ว Ps1 Ps2 On Pc ล่ะ มันก็ทำนองเดียวกันไม่ใช่หรอ ถ้าคนมีแต่ Pc แล้วไม่รู้จักไม่รู้เรื่อง Emu Wii Console ไรนั่นจะได้เล่นเกมมันๆแบบ นารูโตะ บลีช วันพีช และอีกหลายๆเกมกันมั้ย สู้ตั้งหมวด Wii On Pc ไม่ดีกว่าหรอครับ

ปล. ไม่ต้องสาวความยาวจากเม้นของผมไม่อยากต่อยอด ผมมั่นใจว่าผมโตและมีความคิดมากพอ ผมก็แค่อยากออกความคิดเห็นบ้างเท่านั้น เพราะอะไรน่ะหรอ เพราะ Gu Rock 55 ล้อเล่นผมไม่ใช่บางคนที่เอาคำนี้มาอ้างเวลาทำอะไร เพราะอยากให้เข้าใจคนที่บอกไม่ต้องย้าย ก็เท่านั้นครับ

ผมคิดว่าไม่น่าย้ายนะครับเพราะเกมส์ที่นำมาแจกส่วนใหญ่นั้นได้มีการดัดแปลงให้เล่นบน Pc ได้เลย ซึ่งทำมาเพื่อเล่นบน pc โดยเฉพาะ สามารถกดเข้าเล่นได้เลย ส่วนหมวด console นั้นเป็นเกมส์ที่ต้องใช้เครื่องเล่นเท่านั้น ไม่สามารถเล่นบน PC ได้ ผมคิดว่าอุสาทำเกมส์ให้เล่นได้บน pc อย่างยากลำบากแล้วก็น่าจะให้ไปอยู่ในหมวด PC
ปล. กระทู้แจกเกมส์ ps1 on Pc ผมโดนย้ายสะแล้ว T_T
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=224&pagenumber=&p=1208&posted=1#post1208

อย่างเช่นเม้นนี้ผมเองก็โหลดเกมของเขาบ่อยๆ ผมโหลดมาก็เล่นบน Pc ใช่ว่าผมไปเล่นในเครื่อง Ps1 วิธีแก้ปัญหาก็แค่ให้เขียนชื่อ Wii On Pc ให้เด่นชัดก็พอ ถ้าใน Center ก็แยกเกมที่เล่นผ่าน Emu ให้คนเข้ามาดูเห็นแค่นั้นก็น่าจะดีกว่า

ปล. อีกที ที่ไม่โดนหรือขัดใจใครขออภัย ณ ที่นี้