PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Resident Evil 6 เล่นแล้วคอมร้อนไว เนื้อหาในกระทู้คับ

sinjin
26th March 2013, 01:19
มันจะฟ้องประมาณนี้อ่าคับ close programs to prevent information loss windows 7
แล้วพัดลมจะทำงานหนักมาก เสียงร้องดังเหมือนพัดลมทำงานหนัก จับฝาข้างร้อนพอตัวเลยคับ
เป็นเฉพาะเกมนี้เกมเด่วด้วย ป.ล. ผมของเถื่อนคับ
สเป๊กคร่าวๆก็ตามนี้นะคับ

CPU
Recommended: Intel Core 2 Quad 2.7 Ghz or better, AMD Phenom II X4 3 Ghz or better
You Have: Intel(R) Core(TM) i5-2500K CPU @ 3.30GHz
CPUClick here for the latest CPU drivers.

CPU Speed
Recommended: Info
You Have: 3.3 GHz

RAM
Recommended: 4 GB
You Have: 4.1 GB

OS
Recommended: Windows Vista/XP, Windows 7, Windows 8
You Have: Microsoft Windows 7 Ultimate Edition Service Pack 1 (build 7601), 64-bit
WindowsClick here for the latest Windows drivers.

Video Card
Recommended: NVIDIA GeForce GTX 560 or better/Radeon HD 5850
You Have: GeForce GTX 560 Ti
Video CardClick here for the latest Video Card drivers.

Features: Recommended attributes of your Video Card
Required You Have
Icon Pixel Shader version 3.0 5.0
Icon Vertex Shader version 3.0 5.0
Icon Dedicated Video RAM 1024 MB 1.0 GB
Sound Card
Recommended: Yes
You Have: NVIDIA High Definition Audio
Sound CardClick here for the latest Sound Card drivers.

Free Disk Space
Recommended: 16 GB
You Have: 96.3 GB

ขอโทษนะคับ ผมไปแคบข้อมูลมาจาก Can You run 'it เลย เพราะขี้เกียจอัพรูปนะคับผม สเป๊กคร่าวๆก็ประมาณนี้ละ Crysis 3 ก็ปรับกลางๆได้ไม่เห็นจะร้องลั่นขนาดนี้ งง หรือว่าเพราะเกมนี้ถอดมาจากเครื่องอื่น ระบบมันเลยยังไม่ซัพพอร์ด PC มากนักหว้า ผมสงสัยประเด็นนี้ละคับผม อีกประเด็นคือขี้ฝุ่นในคอมเหมือนจะเยอะ เมื่อกี้ลองๆ ถอดดูขี้ฝุ่นที่ติดกับฝาเคส เปิดมาดูเกาะติดบานพอตัว ถ้าเป่าแล้วไม่หายไงจะมาแจ้งอาการอีกทีคับผม

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะคับผม

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ok คับหลังจากปรับแต่งคอมนิดหน่อย ตอนนี้ลื่นฉิวละคับ จะมีกระตุกบ้างบางฉาก แต่ไม่บ่อยเท่าเก่าแล้วคับ ต้องรอดูท่าทีต่อไป แต่จากการทดสอบคร่าวๆแล้ว ไม่หน้ามีปัญหาอะไรแล้วคับ
ปรับแต่งที่ว่าก็ไม่ได้ปรับไรมากหรอกคับ แค่ทำตรง Performance Options ตามที่เค้าแนะนำกันนะคับ แค่นั้นละคับ แล้วก็เป่าขี้ฝุ่นในคอมออก เหมือนจะเยอะพอตัว สรุปปิดฝาเคสเล่นดีกว่าเปิดแล้ว เหมือนจะดูดฝุ่นเยอะมาก แค่นั้นละคับ แต่ก็ไม่ได้ไว้ใจ 100%นะคับผม

ขอบคุณทุกคนที่่มาตอบคับผม

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ส่วนอันนี้เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผมสงสัยมานานละ แต่มันไม่ได้มีผลอะไร แต่เริ่มไม่คอ่ยไหวแล้วเลยมาถามดีกว่า

ผมมีเรื่องสงสัยจะมาถามหน่อยนะคับ คือคอมผมลงวินโดว์ด้วยตนเองมาใหม่ได้ประมาณ 3 -4 เดือนได้แล้ว เล่นได้ปกติทุกอย่าง แต่สงสัยอาการนี้ มันจะฟ้อง ตรงจอดำๆ ตลอดเลย
adapter 1 disk information no hard disk is detected ประมาณนี้ละคับ ที่จำได้นะคับ
ไปศึกษามาเค้าบอก อาจเกิดได้จากการลงวินโดว์บ่อยๆทำให้ Hard Disk เกิดการเสียหายแต่ ผมลองไปหาอ่านตามเว็บแล้ว บางคนก็บอกความเชื่อผิดๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้สรุปมันเป็นไงมาไงแน่ แล้วควรแก้ไขไงดีคับ คอมเสียส่วนใหญ่แทบไม่เคย ยกไปร้านแก้เองตลอด โดนไวรัสไร ก็หาทางแก้ด้วยตนเองคับ

แต่มารอบนี้ มันขึ้นคำนี้แล้วมันดูขัดๆตาพิกล แต่ก็เล่นได้ปกติไม่มีกระตุกไรสักอย่าง อยากภาพต้องแก้ไงคับผม เห็นแล้วรู้สึก มันต้องมีอะไรทะ****ทะ****ละ

เป็นประเภทสงสัยแล้ว ต้องหาคำตอบให้ได้ ขออภัยที่พูดมากคับผม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับผม
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สรุปสั้นๆคือ เรื่องด้านบน RE6 กระตุกแก้เองเรียบร้อยแล้วแต่ไอเรื่องด้านล่างนี้ เด่วจะลองหาวิธีดู กับมาถามๆ ที่นี้ก่อน จะได้รู้มันคืออะไรกันแน่จะได้แก้ถูกคับผม ขอบคุณคับ

yousellgun
26th March 2013, 13:50
งง เบาๆ ใช้โปรแกรมวัดอุณหภูมิจะดีกว่าใช้ความรู้สึกนะครับ

ส่วนสเป็คของ Resident Evil 6 ไม่ต้องกังวนครับ เกมส์นี่กราฟฟิกอยู่ในระดับกลางๆ

boye
26th March 2013, 13:58
เรื่องธรรมดาครับ

INTEL เมื่อเล่นเกม CPU Usage จะสูงขึ้นเป็นธรรมดา และจะทำให้คอมร้อนขึ้น สรุปคือ เรื่อง ธรรมดาครับ

sinjin
26th March 2013, 15:01
ok คับหลังจากปรับแต่งคอมนิดหน่อย ตอนนี้ลื่นฉิวละคับ จะมีกระตุกบ้างบางฉาก แต่ไม่บ่อยเท่าเก่าแล้วคับ ต้องรอดูท่าทีต่อไป แต่จากการทดสอบคร่าวๆแล้ว ไม่หน้ามีปัญหาอะไรแล้วคับ
ปรับแต่งที่ว่าก็ไม่ได้ปรับไรมากหรอกคับ แค่ทำตรง Performance Options ตามที่เค้าแนะนำกันนะคับ แค่นั้นละคับ แล้วก็เป่าขี้ฝุ่นในคอมออก เหมือนจะเยอะพอตัว สรุปปิดฝาเคสเล่นดีกว่าเปิดแล้ว เหมือนจะดูดฝุ่นเยอะมาก แค่นั้นละคับ แต่ก็ไม่ได้ไว้ใจ 100%นะคับผม

ขอบคุณทุกคนที่่มาตอบคับผม

ส่วนอันนี้เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผมสงสัยมานานละ แต่มันไม่ได้มีผลอะไร แต่เริ่มไม่คอ่ยไหวแล้วเลยมาถามดีกว่า

ผมมีเรื่องสงสัยจะมาถามหน่อยนะคับ คือคอมผมลงวินโดว์ด้วยตนเองมาใหม่ได้ประมาณ 3 -4 เดือนได้แล้ว เล่นได้ปกติทุกอย่าง แต่สงสัยอาการนี้ มันจะฟ้อง ตรงจอดำๆ ตลอดเลย
adapter 1 disk information no hard disk is detected ประมาณนี้ละคับ ที่จำได้นะคับ
ไปศึกษามาเค้าบอก อาจเกิดได้จากการลงวินโดว์บ่อยๆทำให้ Hard Disk เกิดการเสียหายแต่ ผมลองไปหาอ่านตามเว็บแล้ว บางคนก็บอกความเชื่อผิดๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้สรุปมันเป็นไงมาไงแน่ แล้วควรแก้ไขไงดีคับ คอมเสียส่วนใหญ่แทบไม่เคย ยกไปร้านแก้เองตลอด โดนไวรัสไร ก็หาทางแก้ด้วยตนเองคับ

แต่มารอบนี้ มันขึ้นคำนี้แล้วมันดูขัดๆตาพิกล แต่ก็เล่นได้ปกติไม่มีกระตุกไรสักอย่าง อยากภาพต้องแก้ไงคับผม เห็นแล้วรู้สึก มันต้องมีอะไรทะ****ทะ****ละ

เป็นประเภทสงสัยแล้ว ต้องหาคำตอบให้ได้ ขออภัยที่พูดมากคับผม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับผม

สรุปสั้นๆคือ เรื่องด้านบน RE6 กระตุกแก้เองเรียบร้อยแล้วแต่ไอเรื่องด้านล่างนี้ เด่วจะลองหาวิธีดู กับมาถามๆ ที่นี้ก่อน จะได้รู้มันคืออะไรกันแน่จะได้แก้ถูกคับผม ขอบคุณคับ

reconnang
26th March 2013, 15:06
เล่น RE6 แล้วไม่ร้อนอะแปลก....ถ้าร้อนก็ปกติ

jamesz
26th March 2013, 15:55
ของผมดับเลยอะ555 คงไมแปลกCPUผมไม่ค่อยดี+ไม่ผ่านขั้นตํ่า จะเล่นไม่ดับก็ต่อเมื่อเปิดแค่เกม