PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โอละพ่อ สร้างแมพ Counter-Strike จากสถานที่จริงก็เป็นเรื่องถึงตำรวจได้

momaykissxsis
26th March 2013, 17:43
โอละพ่อ สร้างแมพ Counter-Strike จากสถานที่จริงก็เป็นเรื่องถึงตำรวจได้

http://img.online-station.net/_news/2013/0326/67569_k_bigpic_1.jpg

อย่างที่แฟนๆ รู้กันว่าเจ้าเกม FPS ในตำนานอย่างเจ้า Counter-Strike นั้น มันสามารถที่จะสร้างแมพเองเพื่อนำไปใช้เล่นได้ เรียกได้ว่าเป็นการเปิดโอกาสให้ผู้เล่นได้แสดงความคิดสร้างสรรค์และทำแมพที่ดีๆ ออกมาให้ได้เล่นกัน แต่ใครกันจะคิดว่าไอ้การสร้างแมพของเกม Counter-Strike จะทำให้เรื่องราวถึงตำรวจกันได้

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Kk5jZCLGOmg

เรื่องราวของมันก็มีอยู่ว่าได้มีเกมเมอร์รายหนึ่งได้สร้างแมพที่เป็นโรงเรียนขึ้นมา โดยอ้างอิงจากโรงเรียน Port Moody Secondary School ที่มีอยู่จริงที่เมืองแวนคูเวอร์ ประเทศแคนาดา ซึ่งผู้ที่สร้างก็คือนักเรียนในโรงเรียนนี้นี่แหละ ก็เลยทำออกมาได้เหมือนสมจริงกันเลยทีเดียว เรียกว่ามีความสามารถกันไม่ใช่น้อยเลย

ทีนี้มันมีปัญหาอยู่ที่ว่า หลังจากเขาได้ทำการอัพโหลดแมพนี้ขึ้นเว็บไซต์ให้คนไปดาวน์โหลดแล้ว ได้มีคนเข้ามาตำหนิการกระทำในครั้งนี้เป็นจำนวนมาก ว่าเป็นการทำที่ไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดความรุนแรง (เออ ว่าเข้าไปนั่น)

ถ้าเรื่องมันจบแค่สงครามนํ้าลายมันก็ดีไป แต่มันไม่ง่ายขนาดนั้นเพราะถึงขนาดว่ามีคนติดต่อแจ้งตำรวจกันเลยทีเดียว หลังจากการสอบสวน ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจของ Port Moody ได้กล่าวว่า ถึงแม้การพัฒนาเกมในลักษณะนี้อาจจะสุ่มเสี่ยงต่อความรุนแรง แต่มันก็ถือว่าไม่ใช่เป็นการกระทำที่ผิดกฏหมาย และจากการสอบถามผู้พัฒนาก็พบว่าเขาไม่ได้มีเจตนาที่จะสร้างความรุนแรงให้กับเหล่านักเรียนและบุคลากรในโรงเรียน

และทางผู้พัฒนาก็ได้กล่าว นี่มันเป็นเพียงสิ่งที่เรียกว่าเกมเท่านั้น ไม่ได้มีนักเรียนหรือครูที่ถูกฆ่า การเล่นของเกมก็ยังเป็นตำรวจต่อสู้กับผู้ก่อการร้ายเหมือนเดิม และปืนในเกมก็ไม่ได้ทำร้ายใครในชีวิตจริง ส่วนการสร้างแมพจากสถานที่จริงนั้นมันก็เหมือนกับหลายๆ เกมที่จำลองฉากมาจากของจริง

จะเห็นได้ว่าไอ้เรื่องแบบนี้มันไม่ได้มีแค่บ้านเราเพียงอย่างเดียว แต่ประเทศอื่นเขาก็เป็นเช่นเดียวกัน สุดท้ายนี้ผมก็อยากจะทิ้งท้ายประโยคยอคฮิตสั้นๆ ซักหน่อยว่า

"เกมไม่เคยทำร้ายใคร มีแต่ตัวเราเองเท่านั้นละที่ทำตัวเราเอง"

ข้อมูลและภาพจาก http://www.cbc.ca/news/canada/british-columbia/story/2013/03/21/bc-vancouver-school-video-game.html

http://img.online-station.net/_news/thumbnail/124/61880_thu1.jpg (http://www.online-station.net/entertainment/story/226)

hisawahiroki
26th March 2013, 17:48
ฝรั่งไดโนเสาร์ ก็ยังมีนะจ๊ะ

familytar1
26th March 2013, 17:50
น่าจะสร้างแมพ ภาคใต้ของไทยนะรับรองมันๆแน่ๆ

geforce223
26th March 2013, 17:53
ฝรั่งขี้นก

seagamer
26th March 2013, 17:54
ไม่แปลกฮะ ฝรั่งเขาชอบหาเงินวิธีนี้กันอยู่แล้ว 5555+

dekdee852
26th March 2013, 17:56
ผมมองว่าเหตุการณ์ที่เกิดการฆ่า หรือกาดยิงในโรงเรียนมันมีบ่อยมากนะครับ ในต่างประเทศ อเมริกา อื่นๆ เขาคงจะแอนตี้เป็นพิเศษก็ถูกต้องอยู่แล้ว เพราะเหตุการณ์พวกนี้มันคอยย้ำตื่นสิงที่เกิดขึ้นอยู่เสมอนะ เด็กเทียบชั้น มัธยม ประถม อนุบาล โดนฆ่าตายโดยไม่มีความผิด ? แต่คนมาสร้างเป็นเกม เป็นแมพ มันก็มองได้หลายๆแง่นะ เขาอาจกลัวเป็นแรงจูงใจให้เกิดขึ้นบ่อยกว่าเดิมก็ได้ มันเสี่ยงอยู่แล้วครับ ต้องเข้าใจหลายๆฝ่าย เกมบางครั้งเราก็จะมองเพียงแค่ว่ามันเป็นเกม จะไปอะไรกะนักกะหนาก็ไม่ได้ มันระเอียดอ่อนกว่านั้น เพราะถ้าเด็กหรือคนที่ก่อการแยกแยะออกจริงว่า อันไหนเกม อันไหนควรไม่ควร เขาคงไม่คิดสั้นๆเข้าไปยิงเด็ก หรื่อคนที่รู้จักและไม่รู้จักในโรงเรียน เพียงเพราะระบายอารมณ์ หรืออื่นๆ หรอกจริงไหม ?

แต่บางครั้งเรื่องมันใหญ่โตขนาดนี้ก็เกินไปหน่อยละมั่ง หรือเปล่าไม่แน่ใจ

piekie
26th March 2013, 18:02
นักเรียนบ้านเค้าสร้างแมพได้สมจริงๆขนาดนี้......แล้วนักเรียนบ้านเราหล่ะ ทำได้กันหรือเปล่าเอ่ย

dadvader
26th March 2013, 18:02
ผมมองว่าเหตุการณ์ที่เกิดการฆ่า หรือกาดยิงในโรงเรียนมันมีบ่อยมากนะครับ ในต่างประเทศ อเมริกา อื่นๆ เขาคงจะแอนตี้เป็นพิเศษก็ถูกต้องอยู่แล้ว เพราะเหตุการณ์พวกนี้มันคอยย้ำตื่นสิงที่เกิดขึ้นอยู่เสมอนะ เด็กเทียบชั้น มัธยม ประถม อนุบาล โดนฆ่าตายโดยไม่มีความผิด ? แต่คนมาสร้างเป็นเกม เป็นแมพ มันก็มองได้หลายๆแง่นะ เขาอาจกลัวเป็นแรงจูงใจให้เกิดขึ้นบ่อยกว่าเดิมก็ได้ มันเสี่ยงอยู่แล้วครับ ต้องเข้าใจหลายๆฝ่าย เกมบางครั้งเราก็จะมองเพียงแค่ว่ามันเป็นเกม จะไปอะไรกะนักกะหนาก็ไม่ได้ มันระเอียดอ่อนกว่านั้น เพราะถ้าเด็กหรือคนที่ก่อการแยกแยะออกจริงว่า อันไหนเกม อันไหนควรไม่ควร เขาคงไม่คิดสั้นๆเข้าไปยิงเด็ก หรื่อคนที่ไม่รู้จักในโรงเรียนหรอก จริงไหม ?

ขนาดตำรวจยังไม่แอนตี้ด้วยแล้วมันจะแอนตี้เพื่อ?

dekdee852
26th March 2013, 18:05
มันแล้วแต่คนและมุมมองไงครับ ว่าคนที่เห็นและรับรู้ในแต่ละคน จะมีความรู้สึกต่อสิ่งนั้นมากน้อยแค่ไหน ผมว่าสิ่งไหนมันก็ไม่ผิดอะไรมากมายหรอก ต้องดูหลายๆคนจริงๆ มุมมองมันกว้างนะ สำหรับที่นั้น สำหรับตำรวจ ผมว่ามันอาจยังไม่ถึงขั้นมีกฏหมายออกมามากกว่ามั่ง ตำรวจเลยไม่อะไรมาก แต่ผลกระทบต่อความคิดหลายๆคนก็ต้องดูละครับ ผมมองในมุมกว้างๆนะ ไม่ลงปักทางไหน แต่เรื่องมันก็เกิดขึ้นละนี้นะ จบยังไงก็ดูกันต่อไป อันนี้ความเสี่ยงต้องมองไปถึงรูปแบบการเล่นด้วยนะ แต่ดีที่คลิปไม่มีส่วนของตัวประกัน ที่เรายิงพลาด หรือตั้งใจฮาๆไปโดนจนตายก็ตาม ไม่งั้นละก็...

Footfeet45
26th March 2013, 18:10
ว่างๆก็สร้างแมพ 3 จังหวัดชายแดนใต้บ้างสิ แล้วให้เราเล่นเป็นตำรวจ ไล่ยิงโจรภาคใต้ให้สะใจ 5555

dadvader
26th March 2013, 18:13
นี่คือแรงบันดาลใจของ"ทำดีแล้วโดนด่า ไม่ทำอะไรเลยแล้วด่าคน"ครับ

ForuS+
26th March 2013, 18:20
มันก็แค่บรรยากาศในเกม จะซีเรียสกันไม คนเล่นส่วนใหญ่เค้าสนแต่ความสนุกของแมพอยู่แล้ว :thank

dantemas
26th March 2013, 18:30
โหดๆกันทั้งนั้นเลย

Uncename155
26th March 2013, 19:03
+1 กินใจมากในประโยคสุดท้าย "เกมไม่เคยทำร้ายใคร มีแต่ตัวเราเองเท่านั้นละที่ทำตัวเราเอง" :cool:

Scarlatto
26th March 2013, 19:15
ผมมองว่าเหตุการณ์ที่เกิดการฆ่า หรือกาดยิงในโรงเรียนมันมีบ่อยมากนะครับ ในต่างประเทศ อเมริกา อื่นๆ เขาคงจะแอนตี้เป็นพิเศษก็ถูกต้องอยู่แล้ว เพราะเหตุการณ์พวกนี้มันคอยย้ำตื่นสิงที่เกิดขึ้นอยู่เสมอนะ เด็กเทียบชั้น มัธยม ประถม อนุบาล โดนฆ่าตายโดยไม่มีความผิด ? แต่คนมาสร้างเป็นเกม เป็นแมพ มันก็มองได้หลายๆแง่นะ เขาอาจกลัวเป็นแรงจูงใจให้เกิดขึ้นบ่อยกว่าเดิมก็ได้ มันเสี่ยงอยู่แล้วครับ ต้องเข้าใจหลายๆฝ่าย เกมบางครั้งเราก็จะมองเพียงแค่ว่ามันเป็นเกม จะไปอะไรกะนักกะหนาก็ไม่ได้ มันระเอียดอ่อนกว่านั้น เพราะถ้าเด็กหรือคนที่ก่อการแยกแยะออกจริงว่า อันไหนเกม อันไหนควรไม่ควร เขาคงไม่คิดสั้นๆเข้าไปยิงเด็ก หรื่อคนที่รู้จักและไม่รู้จักในโรงเรียน เพียงเพราะระบายอารมณ์ หรืออื่นๆ หรอกจริงไหม ?

แต่บางครั้งเรื่องมันใหญ่โตขนาดนี้ก็เกินไปหน่อยละมั่ง หรือเปล่าไม่แน่ใจ

เคยเห็นอยู่ในข่าว ที่แคนนาดานี่ละครับ ทีมีนักเรียนบุกถล่มยิงเด็กประถมตายเป้นเบือเลย ข่าวน่าจะซัก 2-3 ปีมานี่ละ (ถ้าจำไม่ผิดนะ) คงเพราะเหตุการนี้ละมั้งที่ทำให้เขารู้สึกกังวลใจ และหวาดผวา
แต่ก็เถอะเรื่องมันไม่น่าใหญ่โตไปถึงตำรวจเลย

หนุ่มหน้าหวาน
26th March 2013, 19:18
รร เค้าอย่างหรูอะ

M4A1Predator
26th March 2013, 19:24
งี่เง่าแท้ๆ

อย่าไปเล่น Spec Ops The line นะ
MW3 ด้วย

whitebaa555
26th March 2013, 19:30
มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ ที่พวกเขาจะต้องกังวร เพราะมันเคยเกิดเหตุการที่ร้ายแรงของประเทศเขามาก่อน ถึงกับมีเด็ก ๆ ตายกันเลยน่ะครับ
ผมอยากรู้จังถ้า มีพวกที่สูญเสียลูกของตัวเองไป แล้วมาเล่นแมพนี้ เขาคงสลดไม่ใช่น้อยเลย น่ะ

แต่อีกแง่นึ่ง คนสร้างแมพเขาอาจจะไม่คิดอะไรก็ได้ เนาะ ๆ เพราะเขาไม่ได้เสียลูกน้อยวัยไม่กี่ขอบไปนิ : )))

kata020
26th March 2013, 19:33
เขาคิดว่าเด็กมันแยกไม่ออกหรอครับ :sweat

laszter
26th March 2013, 19:39
เพิ่งรู้แหะต้องไปลองศึกษาทำมั้ง

haruhi002z
26th March 2013, 19:49
รูปประจำตัว จขกท. มาจากเรื่องอะไรอะครับ หรือวาดเอาเอง

Mustas
26th March 2013, 20:12
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/200681_349924181754861_212235195_n.jpg

BLASTEROUS
26th March 2013, 20:13
ว่างๆก็สร้างแมพ 3 จังหวัดชายแดนใต้บ้างสิ แล้วให้เราเล่นเป็นตำรวจ ไล่ยิงโจรภาคใต้ให้สะใจ 5555 น่ามันวุ้ย

m4a1m16a2
26th March 2013, 20:30
เค้าคงกลัวเอาไปวางแผนบุกปล้นไรงี้มั้ง ถ้ามันเหมือนสถานที่สำคัญๆน่ะนะ

momaykissxsis
26th March 2013, 20:35
รูปประจำตัว จขกท. มาจากเรื่องอะไรอะครับ หรือวาดเอาเอง

Resident Evil จ้า เป็นรูปวาด ฉากที่ ลีออน กับ เอด้า แต่งงานกัน เหมือน ลายเซ็น แต่ผ่านโปรแกรมคอม อะนะ ^^ :)

ckdh
26th March 2013, 20:35
อีกหน่อยเกมเมอร์ คงต้องย้าย ไปสร้างประเทศ ขึ้นมาเองล่ะ จะได้ไม่ต้องมีใคร มาบ่น -*-

kankloaso
26th March 2013, 20:55
555 :hehe
อ้างโทษเกมอีกแล้ว - -*

postgeno159
26th March 2013, 21:23
อีกหน่อยเกมเมอร์ คงต้องย้าย ไปสร้างประเทศ ขึ้นมาเองล่ะ จะได้ไม่ต้องมีใคร มาบ่น -*-

จึ้กกก เป็นคำพูดที่โดนมากๆ

Philia
26th March 2013, 21:31
มันก็มีส่วนถูกนิ อย่ามองด้านเดียว เสพข่าวต่างประเทศบ้าง ว่าเขาละเอียดอ่อนกับเรื่องนี้ขนาดไหน

fhiladelphia
26th March 2013, 22:10
เป็นธรรมดาที่"ควาย"มักจะเเยก เรื่องราวระหว่างเกม กับชีวิตจริงไม่ได้ :punish

thesheep
26th March 2013, 22:13
แต่ก่อนผมก็แค่คิดจะสร้างพอค้นไปค้นมาเจอข่าวแบบนี้เหละเลยล้มเลิกความคิด (ตอนนั้นกะจะสร้างโรงเรียนแบบนี้เหละแล้วให้มีอาจารย์อยู่ใน map ด้วย:))

Nick-
26th March 2013, 22:20
อะ ไร ๆ ก่ เกม ซิ นะ

เห้อ . . . ชีวิต หนอ ชีวิต

เกม มัน ผิด ตรง หนายยยยยยยยยยยยยยยยยย