PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปรึกษาปัญหาคอมคับผม

sinjin
26th March 2013, 20:13
ผมมีเรื่องสงสัยจะมาถามหน่อยนะคับ
คือคอมผมลงวินโดว์ด้วยตนเองมาใหม่ได้ประมาณ 3 -4 เดือนได้แล้ว เล่นได้ปกติทุกอย่าง แต่สงสัยอาการนี้ มันจะฟ้อง ตรงจอดำๆ ตลอดเลย
ขึ้นว่า "Adapter 1 Disks Information: AHCI Mode"
ไปศึกษามาเค้าบอก อาจเกิดได้จากการลงวินโดว์บ่อยๆทำให้ Hard Disk เกิดการเสียหายแต่ ผมลองไปหาอ่านตามเว็บแล้ว บางคนก็บอกความเชื่อผิดๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้สรุปมันเป็นไงมาไงแน่ แล้วควรแก้ไขไงดีคับ คอมเสียส่วนใหญ่แทบไม่เคย ยกไปร้านแก้เองตลอด โดนไวรัสไร ก็หาทางแก้ด้วยตนเองคับ

แต่มารอบนี้ มันขึ้นคำนี้แล้วมันดูขัดๆตาพิกล แต่ก็เล่นได้ปกติไม่มีกระตุกไรสักอย่าง อยากภาพต้องแก้ไงคับผม เห็นแล้วรู้สึก มันต้องมีอะไรทะ****ทะ****ละ

เป็นประเภทสงสัยแล้ว ต้องหาคำตอบให้ได้ ขออภัยที่พูดมากคับผม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับผม
แล้วผมก็ลองไปเสริจหาดู จึงเจอไอนี้ http://www.overclock.net/t/1231280/asus-p8p67-boot-loop
สรุปอาการคล้ายๆผม ทุกประการเลย บางคนบอกรีสโตนแล้วไม่หาย บ้าง บางคนแนะนำให้ฟอร์แมตบ้าง สรุปคือยังไงแน่คับ

ป.ล. แปลแบบผ่านๆคับ เท่าที่แปลได้ ไม่ได้รู้เนื้อหาสาระจริงๆ เลยคับ

สรุปอาการข้างต้นต้องแก้ไงบ้างคับผม ขอบคุณคับ

dEOz
27th March 2013, 20:33
น่าจะเกิดการแจ้งสถานะการใช้งานของHDD นะคับ ลองเข้าไปปรับ bios ในส่วนที่เป็น HDD ให้เป็น ide ดูคับ ผมว่าน่าจาหาย

sinjin
29th March 2013, 22:46
แปบนะคับขอทดสอบแล้วเด่วจะมารายงานผลคับ