PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาระบายความรู้สึกหลังจากเล่น RE6 เนื้อเรื่อง Leon จบ Chapter 2 ค่ะ

MilkyNaNa
26th March 2013, 21:48
ตามหัวข้อกระทู้เลยจ้า ขอมาระบายความรู้สึกหลังจากที่เล่นจบไป 2 Chapter อารมณ์อยากจะ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด!!! ออกมาดังๆ
ตั้งแต่เริ่มเกม ก็รู้สึกสยองแล้ว อารมณ์เหมือนกับว่าได้ย้อนรอยเหมือนในภาค 2 เลย คือ บรรยากาศมืดๆ เต็มไปด้วยซอมบี้เดินปัดๆเป๋ๆ ชวนขนลุก เท่านั้นยังไม่พอ
ฉากที่ไปเจอกับผู้(เกือบ)รอดชีวิตพ่อกับลูกสาว ปรากฎว่าลูกสาวติดเชื่อ และมากลายร่างตอนอยู่ในลิฟต์ แล้วไฟในลิฟต์ก็ดับ!!! โอ้วแม่เจ้า!!!!!!!!!!!
ต่อมาเล่นไปถึง Boss ของ Chapter 2(มั้ง) น่าจะเป็นบอสแหละชื่อ "Deborah Harper" ที่เป็นน้องสาวของคู่หูคนใหม่ Helena Harper ของลีออน เธอกลายร่าง
(โป้ สบึม) เขากำลังดราม่า ฉากซึ้งๆกัน น้ำตาจะเล็ด จู่แต่ๆ เจ๊ Ada เช้งกะเด๊ะ!!! ก็มาแย่งซีนซะงั้น
จากประสบการณ์ที่เคยเล่น Resident Evil ภาค 3 4 5 และ Operation Raccoon City รวมถึงภาคล่าสุด ภาค 6 ที่เพิ่งเล่นจบไป 2 ตอน
อยากจะบอกว่าภาค 6 ล่าสุด ทำให้นึกถึงกลิ่นไอบรรยากาศเก่าๆที่เป็นจุดเด่นของเกมซีรี่ย์นี้เลย เพราะว่าตอนที่เล่นภาค 4 กับ 5 ความรู้สึกเหมือนยิงตัวพยาธิ ไม่ใช่!!!(มุข)
ตัวปรสิต เกมไบโอมันต้องยิงซอมบี้สะเงาะสะแงะสิ แต่ภาค 4 ให้อภัย เพราะลีออนหล่อ(แต่ภาคล่าสุดทำไมเฮียลีออนแก่จัง = =")
ปล. แค่มาระบายความรู้สึกเฉยๆ ไม่ได้มีเจตนาจะมาบ่นอะไรพึมพัมน้าาาาาาา ขอแว๊บไปเล่นต่อนะ กำลังได้feelเลย อิอิ ส่วนตัวเป็นสาวกเกมยิงซอมบี้จ้า

jamesz
26th March 2013, 21:50
ภาคนี้หมดความน่ากลัวไปเยอะ ผมไม่ตกใจอะไรเลยตรงที่ซอบบี้ออกมา แต่ผมดันตกใจเสียงของตกอะไรตกเล่นเอาเมาท์จะปลิวหาย

Ezios
26th March 2013, 23:02
เล่นจบหมดทุกเนื้อเรื่อง ตั้งแต่เล่นมา LEON CHAPTER 1 ดีที่สุดในเกมแล้ว สำหรับผมนะ

silencer
26th March 2013, 23:11
ผมชอบผีเนื้อเรื่อง ลีออน อยากให้เนื้อเรื่องอื่น ใส่ผีซอมบี้แบบนี้เยอะๆเลย ทำให้มีฉากตกใจเยอะๆเหมือนภาค2-3 ยิ่งดีเลย

MilkyNaNa
26th March 2013, 23:11
พอดีไปเห็น Crack ที่เล่น Multiplayer ได้แต่ต้องใช้ Stream ด้วย(หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ถ้าเกิดเรา Crack(แบบเล่นคนเดียว)ไปแล้ว เราลงCrackมัลติทับได้ไหม อยากเล่นกับคนอื่นๆอ่ะ เล่นคนเดียวแล้วมันหยิ๋วๆ เวลาเล่นเกมแนวนี้จะชอบตกใจบ่อยอ่ะจ้า

oolldjlloo
26th March 2013, 23:13
ผมคอreขอแสดงความคิดเห็นว่า ภาค5ยังคงสนุก แล้วทำมาได้ดีกว่าภาค6 และ4อยู่ดี (ไม่เหมารวมภาคoriginal 1 2 3)

allenkheel
26th March 2013, 23:15
เล่นระดับความยาก professional ด้วยจิ จะได้อารมณ์ยิ่งขึ้นไปอีก ^^

kidsylenser
26th March 2013, 23:17
ผมว่าภาคนี้มันมืดเกินไป มองไม่เห็นเลย คงต้องปรับแสงซะแล้ว

Aequitas
26th March 2013, 23:17
ทำไมผมเล่นแล้วไม่เห็นจะหลอนเลย??

theaha
26th March 2013, 23:18
เกมนี้ไม่น่ากลัว แต่เล่นแล้วเหนื่อยแปลกๆยังไงไม่รุ -*-

MilkyNaNa
26th March 2013, 23:23
ภาค 5 ก็ใช้ได้น้าาา เราเปลี่ยน Sheva เป็น Jill แต่ความรู้สึกเวลายิงคนติดเชื้อ มันแปลกๆ แหม่งๆ ยังไงไม่รู้อ่ะ ทั้งเอฟเฟคเสียงตอนยิงโดนศัตรู มันไม่ค่อยสมจริงอ่ะ (อธิบายไม่ค่อยถูก)

เล่นระดับความยาก professional ด้วยจิ จะได้อารมณ์ยิ่งขึ้นไปอีก ^^
มันเป็นยังไงอ่ะ ศัตรูเพิ่มขึ้น โหดขึ้น อึดขึ้นอะไรทำนองเปล่าอ่ะ แค่ระดับ Normal เราก็จะแย่แล้วนะ ภาค6ล่าสุดนี่ยอมรับเลยว่าซอมบี้อึดขึ้นกว่าภาคก่อนๆ(เราก็ยิงไม่ค่อยจะเเม่นด้วยสิ = =") บางตัวยิงล้มไปเเล้วยังมีคลานกระดึ๊บๆจะมากัดเราได้อีก ที่จริงเมื่อก่อนเป็นคนกลัวๆเกมยิงซอมบี้นะ แต่เห็นว่าเกมมันท้าทายดี เคยเล่นภาค 3 ใน PS1 แล้วติดใจเลยเล่นเกมซี่รี่ย์มาเรื่อยๆ แต่อย่างว่าอ่ะ เฮียลีออนแก่ไปเยอะเลยอ่ะ ภาค4 ยังเอ๊าะๆอยู่เลย
ปล. เรามี DVD Master Resident Evil ที่เป็น CG Annimation ภาค Degeneration กับ Damnation ไว้สะสมด้วยนะ

kabukiput
26th March 2013, 23:24
บอกตรงๆนะ ออกแนวแอคชั่นไปหน่อยแต่ก็สนุกดีครับ ยกเว้นเรื่องเดียวที่ยังแก้ไม่ได้คือเรื่องมุมกล้อง ฉากของคริสต์นี่แบบแคบมากแรกๆแต่มุมกล้องก็แคบตามแทนที่จะกว้างออกมาหน่อยจะได้ดูสบายตานี่มึนมากจริงๆ ขนาดผมเป้นคนที่ชอบเล่นFPS TPSอยู่แล้วยังมึนหัวเลย คนที่ไม่ค่อยเล่นแนวนี้ผมว่ามี ฮากคาคอมอีหลี คึดจังซั่นบ่พี่น้อง

shine15599
26th March 2013, 23:24
สำหรับลีออนครับ ไม่กลัวไม่กดดันนะ แต่ซอมบี้มันทำให้ผมรู้สึกเหนื่อยใจมากกว่าปรสิทอีก ซอมบี้ทำออกมาได้ดีมากมีหลากหลาย
โดยเฉพาะไออ้วนกะไอผอมออกมาทีไรหมัดเข่าศอกไม่ทันแล้วจ้า มีตะกั่วชนิดไหนเหลือเชิญเอาไปเลยไม่หวง
ตัวเกมทำให้นึกถึงRE4ที่มีการถูกกดดันในบ้านแสนสุขห้อมล้อมไปด้วยซอมบี้ มีการช่วยผู้รอดชีวิต
ดีครับมีเปลี่ยนแนวหลากหลายยิงซอมบี้มั่งเพราะคริสเปิดมาก็สไลหนอนกันเลย ถึงภาพฉากเกมจะรู้สึกผิดหวังแต่ก็โอเคครับสำหรับแฟนREอย่างผม
เล่นเพื่อนสานต่อตำนานคนวัย20++ ต่อให้ภาค7เปลี่ยนไปอีกก็จะเล่นต่อไป คนที่มาบ่นเกมห่วยเกมกากไม่เล่นจะบ่นไปเพื่ออาราย
คนที่มีให้เล่นน่ะโชคดีแล้วครับ ยังมีคนอีกมากที่อยากเล่นแต่ไม่ได้เล่น

HiSoBoY
26th March 2013, 23:27
ผมว่าภาคนี้ มุมกล้องโคตรเสียอารม ถ้ามุมกล้องดีกว่านี้เล่นมันส์กว่านี้เยอะเลยหละ ผมเล่นleonไปchapter 4 แล้ว สนุกดีนะเนื้อเรื่องคล้ายๆของภาค4เลย มีตอนให้เราขนลุก เสียว ลุ้น ตกใจ(หน่อยๆ) ได้ตลอดถือว่าสนุกใช่ได้เลย ส่วน chris นี่ขอบอกครับ อย่างกับเล่นเกม gear of war เยอะแยะวุ่นวาย แต่ก็มันส์ไปอีกแบบเพราะผมก็ไม่ได้ยึดติดกับ RE แบบเก่ามาก ส่วน Jakeนี่ chapter 1 เหมือนแนว Chris เลยบู๊มันส์มาก พระเอกโคตรเก่งเหมือนได้เล่น wesker เลย ฮ่าๆ ส่วน chapter 2 นี่เหมือน Leon นะ มืดๆ เดินไปเดินไปวังเวงดี เล่นไม่ผ่านซักที งง ทาง เลยไปเล่นตัวอื่นก่อน โดยรวมผมว่าก็สนุกนะ มีหลายแนวให้เลือกดี เปลี่ยนเนื้อเรื่องได้ตลอด จะได้ไม่เบื่อ แต่ก็แอบผิดหวังนิดๆเกี่ยวกับ มุมกล้อง การควบคุม ไรพวกนี้ แต่ก็ดีทีมีเล่นแล้วครับ:)

NCIS{Fc}
26th March 2013, 23:33
ภาค 5 ก็ใช้ได้น้าาา เราเปลี่ยน Sheva เป็น Jill แต่ความรู้สึกเวลายิงคนติดเชื้อ มันแปลกๆ แหม่งๆ ยังไงไม่รู้อ่ะ ทั้งเอฟเฟคเสียงตอนยิงโดนศัตรู มันไม่ค่อยสมจริงอ่ะ (อธิบายไม่ค่อยถูก)

มันเป็นยังไงอ่ะ ศัตรูเพิ่มขึ้น โหดขึ้น อึดขึ้นอะไรทำนองเปล่าอ่ะ แค่ระดับ Normal เราก็จะแย่แล้วนะ ภาค6ล่าสุดนี่ยอมรับเลยว่าซอมบี้อึดขึ้นกว่าภาคก่อนๆ(เราก็ยิงไม่ค่อยจะเเม่นด้วยสิ = =") บางตัวยิงล้มไปเเล้วยังมีคลานกระดึ๊บๆจะมากัดเราได้อีก ที่จริงเมื่อก่อนเป็นคนกลัวๆเกมยิงซอมบี้นะ แต่เห็นว่าเกมมันท้าทายดี เคยเล่นภาค 3 ใน PS1 แล้วติดใจเลยเล่นเกมซี่รี่ย์มาเรื่อยๆ แต่อย่างว่าอ่ะ เฮียลีออนแก่ไปเยอะเลยอ่ะ ภาค4 ยังเอ๊าะๆอยู่เลย
ปล. เรามี DVD Master Resident Evil ที่เป็น CG Annimation ภาค Degeneration กับ Damnation ไว้สะสมด้วยนะ

ภาคนี้leon 36 แล้วไม่แก่ได้ไงภาค4 27-29 มั้งถ้าจำไม่ผิด

Zatsune Miku
26th March 2013, 23:34
เห้ยยย ผู้หญิง ! ไม่เคยเห็น

MilkyNaNa
26th March 2013, 23:34
สำหรับลีออนครับ ไม่กลัวไม่กดดันนะ แต่ซอมบี้มันทำให้ผมรู้สึกเหนื่อยใจมากกว่าปรสิทอีก ซอมบี้ทำออกมาได้ดีมากมีหลากหลาย
โดยเฉพาะไออ้วนกะไอผอมออกมาทีไรหมัดเข่าศอกไม่ทันแล้วจ้า มีตะกั่วชนิดไหนเหลือเชิญเอาไปเลยไม่หวง
ตัวเกมทำให้นึกถึงRE4ที่มีการถูกกดดันในบ้านแสนสุขห้อมล้อมไปด้วยซอมบี้ มีการช่วยผู้รอดชีวิต
ดีครับมีเปลี่ยนแนวหลากหลายยิงซอมบี้มั่งเพราะคริสเปิดมาก็สไลหนอนกันเลย ถึงภาพฉากเกมจะรู้สึกผิดหวังแต่ก็โอเคครับสำหรับแฟนREอย่างผม
เล่นเพื่อนสานต่อตำนานคนวัย20++ ต่อให้ภาค7เปลี่ยนไปอีกก็จะเล่นต่อไป คนที่มาบ่นเกมห่วยเกมกากไม่เล่นจะบ่นไปเพื่ออาราย
คนที่มีให้เล่นน่ะโชคดีแล้วครับ ยังมีคนอีกมากที่อยากเล่นแต่ไม่ได้เล่น

เรื่องมุมกล้อง ส่วนตัวเราว่า OK นะ แต่เห็นข่าวว่ามีการอัพเดทปรับมุมกล้องให้ห่างตัวละครมากขึ้นนะ

ส่วนเรื่องที่ว่า ซี่รี่ย์ไบโอ(หรือ RE) ที่ว่าพอภาคหลังๆมาเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมอ่ะ เราไม่ค่อยซีเรียสกับมันนะ อย่างภาค 4 5 OPRCT(ย่อมั่วๆเอาละกัน = =") ที่เปลี่ยนมุมมองจากเดิมที่เป็นบุคคลที่3 มาเป็น กึ่งๆบุคคลที่ 1 กับ 3 เราคิดว่ามันก็ไม่เป็นไรนะ ดีออกจะได้เล่นREในรูปแบบใหม่ๆ แต่ทว่าเวลายิงศัตรูมันรู้สึกแปลกๆเท่านั้นเอง(ปืนพกอย่างกับปืนแก๊ปเด็กเล่น = =") แต่พอมาเล่นภาค 6 แล้วความรู้สึก "เอ่อ..ดีกว่าภาคก่อนๆนะ" ตัวละครเคลื่อนไหวแอคชั่นได้อิสระ(พริ้ว)มากขึ้น ซอมบี้เป็นซอมบี้สะเงาะสะแงะ เดินปัดๆเป๋ๆ ตามสไตล์เก่าๆ(บรรยากาศภาคเก่าๆ) ไม่ใช่เป็นผู้ติดเชื้อรูปร่างเหมือนคนแบบภาค 4 ภาค 5 อ่ะ

ปล. ว่าแต่ เราจะลง Crack มัลติทับได้ไหมอ่ะ อยากเล่นกับคนอื่นๆอ่ะจ้า เล่นคนเดียวแล้วกลัวๆ(นิดหน่อย) อิอิ

MilkyNaNa
26th March 2013, 23:38
เห้ยยย ผู้หญิง ! ไม่เคยเห็น

เอ่อออมมม...... หมายความว่าไงอ่ะ = =" ที่จริงเราเองก็ไม่ใช่สาวก(คอเกม)ไบโอ เรสสิเด้นอิวิล นะ แต่ว่าพอดีเห็นเกมซี่รี่ย์นี้มันท้าทายดีเลยเล่นดู ยิงไป ลุ้นไป หลอนไป ขนลุกกันไป หนุกดีออก = ="

allenkheel
26th March 2013, 23:39
เห็นมันมีระดับความยากอยู่ 2 ระดับนิ professional กับ not hope แนะนำให้เลือกเล่นแบบยากๆไปเลย ผมเล่นโดนตบทีก็ล้มแล้วครับ แล้วเจอไม่ใช้ยิงดับทุกตัวด้วยเน้นหนีเป็นส่วนใหญ่ ซอมบี้จะอึดมาก กระสุนก็น้อยมันจะทำให้ได้ feeingเหมือนจริงมากขึ้นครับ ค่อยๆเล่นไปเหอะช้าๆเรื่อยๆ เก็บอารมณ์ของเกมไปเราจะรับรู้อะไรมากกว่าอีก

MilkyNaNa
26th March 2013, 23:41
เห็นมันมีระดับความยากอยู่ 2 ระดับนิ professional กับ not hope แนะนำให้เลือกเล่นแบบยากๆไปเลย ผมเล่นโดนตบทีก็ล้มแล้วครับ แล้วเจอไม่ใช้ยิงดับทุกตัวด้วยเน้นหนีเป็นส่วนใหญ่ ซอมบี้จะอึดมาก กระสุนก็น้อยมันจะทำให้ได้ feeingเหมือนจริงมากขึ้นครับ ค่อยๆเล่นไปเหอะช้าๆเรื่อยๆ เก็บอารมณ์ของเกมไปเราจะรับรู้อะไรมากกว่าอีก

ไม่เอาอ่ะ แค่ Normal กระสุนก็จะไม่ค่อยพอใช้อยู่ละ(ยิงไม่ค่อยแม่น 555+) เดี๋ยวไปนอนละนะ บะบาย

tum46823
26th March 2013, 23:43
เอ่อออมมม...... หมายความว่าไงอ่ะ = =" ที่จริงเราเองก็ไม่ใช่สาวก(คอเกม)ไบโอ เรสสิเด้นอิวิล นะ แต่ว่าพอดีเห็นเกมซี่รี่ย์นี้มันท้าทายดีเลยเล่นดู ยิงไป ลุ้นไป หลอนไป ขนลุกกันไป หนุกดีออก = ="
เค้าคงหมายถึงว่าไม่ค่อยได้เห็นผู้หญิงในเว็บนี้เท่าไหร่

artcutecake
26th March 2013, 23:44
ก็หลอนอยู่นะ ... เฮีย ไอแซ็ก แกบู๊มันส์ดี ... ถุ้ยยยย .... dead space นี่หว่า กรูลืมม

Forbidden
26th March 2013, 23:44
พอดีไปเห็น Crack ที่เล่น Multiplayer ได้แต่ต้องใช้ Stream ด้วย(หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ถ้าเกิดเรา Crack(แบบเล่นคนเดียว)ไปแล้ว เราลงCrackมัลติทับได้ไหม อยากเล่นกับคนอื่นๆอ่ะ เล่นคนเดียวแล้วมันหยิ๋วๆ เวลาเล่นเกมแนวนี้จะชอบตกใจบ่อยอ่ะจ้า

ลงทับได้ แต่ไม่รู้เซฟจะหายป่าวนะ สำรองเซฟไว้หน่อยกะดี

swatcat
26th March 2013, 23:46
เล่นLeonไม่ตกใจเท่าไหร่แต่เพื่อนอีกคนมันตกเก้าอี้ผมล่ะฮาเลย
ส่วนคริสบู้แหลกตามไสตล์ในภาค5
ปล.เล่นCoopสนุกดีครับ

AUSTIN
26th March 2013, 23:49
สำหรับผม RE ภาคนี้น่าผิดหวังหลายอย่างทั้งมุมกล้องการควบคุมที่ไม่สอดคล้องกันเลยลำบากมากๆใช้คีย์บอร์ดเล่นว่าลำบากเลยลองใช้จอย Xbox 360 เล่นแล้วลำบากพอกันเลย และเรื่องความเป็นตัวของตัวเองในซีรี่ย์ที่ดันถอดด้ามไปแอคชั่นมากขึ้นถึงขั้นม้วนตัวตีลังกาไสลด์เข้าที่กำบังระเบิดตูมตามจับผีใส่ท่ามวยปล้ำ และบอสอลังการเหมือนหลุดมาจาก Devil May Cry พร้อมกับเสียงเอฟเฟคแสบตูด ชวิ้งๆๆๆๆๆ แช้งๆๆๆๆๆๆๆ (เสียงน่าเกลียดๆเวลาให้ขึ้นปุ่มให้กดรัวๆ Quick Time event) ถ้าวัดในความเป็น RE ผมว่าใน Chapter ของ Leon ดูจะดีที่สุดแล้ว ขอเปรียบเทียบง่ายๆ Leon = 007, Chris = Marcus Fenix, Jake = จาพนม

สำหรับผมนะ ไม่ค่อยชอบพวกเนื้อเรื่องที่มันไร้สาระเอามาขั้นเกมให้ดูยาวๆ อย่างเช่นตอนแรกที่ Leon จะไปช่วยคนโน้นคนนี้มาขั้นเกม ขั้นเวลาสุดท้ายมันก็ตายกันหมดอยู่ดี มันรู้สึกว่าจะเป็นการถ่วงเกมและใช้เนื้อเรื่องทิ้งๆขว้างๆขาดตอนขาดอารมณ์เกินไป ถามว่าที่มันแทรกหลอนไหม ไม่เลย เอาโมเดลตัวละครมาทิ้งๆขว้างๆยืดเกมเล่นๆมันไม่หลอนแต่ออกไปทางความกดดันมากกว่า ทั้งกดดันที่เห็นพวกตัวประกอบตายๆ และจากตัวผีตัวกระสุนและ puzzle อื่นๆผมประทับใจภาคนี้ที่ศัตรูหลากหลายมากมีการโจมตีหลายแบบมาแปลกๆตลอดตายยากด้วยกดดันใช้ได้เลยตรงนี้เล่นสนุกขึ้นมา และที่โคตรชอบที่สุดคือโหมดออฟไลน์ AI เพื่อนเรานั้นก็ไม่โง่เป็นภาระเหมือนภาคก่อนๆ

DeKidZapper
26th March 2013, 23:49
ซอมบี้โครตฉลาดปืนบันไดได้ด้วย ว่าไปผมเล่นสายปืนยิงแรงต้องจัดสกิวยังไงอ่ะพอดีอัพ ยิงแรก ถึกขึ้่น และของตกดี

panasaz
26th March 2013, 23:52
เล่น leon ok สุดเระ ...

zerosaint9
26th March 2013, 23:59
ภาคนี้เล่นแล้วติดใจ Ada Wong มากกกก:o:p

com ja
27th March 2013, 00:03
เคยเล่นจบแค่ภาค 4 นอกนั้นเล่นแล้วไม่ค่อยนุกยังไงไม่รู้แหะ :sweat

Ezios
27th March 2013, 00:08
ผมอัพ คริ เต็ม fire arm เต็มปืนแรง แล้วก็ ของดรอป

jeditrainer
27th March 2013, 00:25
อยากบอกว่า เดี๋ยวคุณ จขกท.ก็ไปเสียอารมณ์ตอนเล่นแชปเตอร์ของคริสเองแหละ ของลีออนยังโอเค แต่พอของคริสนี่อารมณ์เปลี่ยนเลย บู๊ยิ่งกว่าภาค5อีก
แต่ที่ทำให้ปรี๊ดแตกจนลบทิ้ง เพราะการคอนโทรลกับมุมกล้องที่ห่วยแตกเอามาก ๆ ยิ่งตอนบังคับวิ่งหนีสัตว์ประหลาดนะ จะตายบ่อยมากจนเกินจะทนได้เลยยิ่งถ้าใช้
คีย์บอร์ดเล่นอะ แถมสคริปต์การปีนอะไรก็ทำมาห่วย ตายเปล่าเพราะแบบนี้แหละ ถ้าเทียบกับภาค5แล้ว ยังดีกว่ามาก เพราะถ้าตายเพราะเรากดผิดเอง แต่ภาค6
นี่ไม่ใช่เลย ตายเพราะระบบมันเน่า แบบคุณกดSpace barปีนขึ้นที่สูงไปแล้ว แล้วกดอีกทีเพื่อให้มันวิ่ง แต่มันจะไม่วิ่งครับ มันจะปีนลงมาที่เดิมแทน แล้วคุณจะ
โดนบอสตบตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ซ้ำ ๆ อยู่แบบนี้แหละ เดี๋ยวคุณก็จะลบทิ้งเหมือนผม คอยดู
ปล.ผมลบทิ้งไปแล้ว เล่น Bioshock Infinite ดีกว่าเยอะ
ปล2. นี่ยังไม่รวมที่ปรับกราฟิกสุดแล้วยังเหมือน Very Low เกมอื่นอีกนะ

ZirusZa
27th March 2013, 00:56

ตะกี้ ผมพึ่งเล่น character 1 ของ jake จบไป ซึ่งตอนเริ่มต้น ที่เล่นเป็น Leon ผมก็รู้สึกงั้นๆ ไม่ค่อยสนุกเท่าไร่ ซอมบี้ก็ไม่ค่อยโหด แต่พอเล่นไปเรื่อยๆ แล้วก็เลือก Mission ของ jake ที่คู่กับ
เธอคนนั้น ผมจำชื่อไม่ได้ นั้นละ มันเลย เจอทั้ง ฮอ.ไล่ยิง เจอทั้งพวกกบฎที่บ้าพลังฉีดไวรัส C เข้าตัวเอง ทำให้กลายพันธ์ เป็นซอมบี้ที่มีลูกตาขึ้นเยอะๆ แต่สมองยังสั่งการตัวเองได้อยู่ ถ้ายิงมันจะตายยาก
เพราะยิงไปแล้ว บางทีมันก็ฟื้นฟูร่างได้ใหม่ ทางที่ดีต้องวิ่งเข้าใส่อย่างเดียว (วิ่งไปโดน มันยิงไป ยิ่งมันมีดาบน่ะ แล้วโดนรุมอีก ดับ)
แต่สิ่งสุดท้ายที่ทำให้ผมขนลุกเลยก็ว่าได้ ก็คือไอเจ้า Boss ตัวใหญ่ๆ ที่มีแขนอีกข้างเป็นกรงเล็บยิงออกมาแล้ว ดึงเรากลับไปได้อ่ะ
ขนลุกจริงๆ เวลามันวิ่งไล่ตามหลังเรามาอ่ะ สยองสุดๆ บอกตรงๆ !!! ไม่เคยเล่นเกมส์ไหน แล้วเจออะไรไล่สยองขนาดนี้เบย ขนาดยังพวกกบฎไวรัส C กากๆ ยังต้องวิ่งหนีจนไม่สนใจเราเย้ย สุดยอด

ปล. แต่ผมว่าเกมส์นี้ยังไม่หลอน กับ น่ากลัวเท่า Deadspace แล้วก้ไอมุมกล้องกับการบังคับเมาส์อ่ะ ผมขอบอกตรงๆ น่ะ ว่าเน่ามากอ่ะ เล็งก็ยาก หมดอารมณ์เล่นต่อ โหมดแบบนี้เหมาะกับพวกคอนโซลมากกว่า

http://t2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQqoH3zrz4RmYj_B7Crx7ns34xIHPfG1PFIYYKboOmqxpy0tAtT

http://www.dirtnapgaming.com/community/uploads/e81533fcd02581cceb813181be30ca89.jpg

Kyonman
27th March 2013, 01:50
ผมกลับทุกๆอย่างเลยแหะ ได้หลายอารมณ์ ดี เหมือนมีหลายๆ เกม แล้ว เนื้อเรื่อง คาบเดี่ยวกัน

ผมชอบนะ

tanatorn
27th March 2013, 02:04
ใครที่ว่าบังคับกันยากๆลองดูคีย์ลัดในคอนโทรลที่มันบอกดูครับ ตัวเกมส์ออกแบบปุ่มต่างๆผมว่าก็ ok น่ะเล่นไปซักพักก็เริ่มสนุก กลิ้งซ้าย กลิ้งขวา หมอบหลบ นิ้วพันกันเลย เนื้อเรื่องก็ ok แต่ความน่ากลัวเฉยๆและบอสก็ไม่ได้พิศวงไรมากนัก ซอมบี้วิ่งมาซัก 10 ตัวยังน่าตื่นเต้นกว่า

Anti-cola
27th March 2013, 02:12
บอสน้อยจัง และบอสไม่ค่อยประหลาดเลย อยากให้บอสเป็นแบบ nemesis อ่ะชอบดี ไอตัวที่เจอในภาคเจสก็คล้ายๆแต่มันไม่มีอัพเกรดร่างเลยหรอฟ่ะ เซ็งเบย แถมตายง่ายด้วย

akadad001
27th March 2013, 02:55
ผม ว่า ไม่ น่า กลัว นะ ครับ ภาค นีี แต่ มัน มืด จัง มอง ไร ไม่ ค่อย เห็น เลย

Namies123
27th March 2013, 03:50
สำหรับผมความน่ากลัวมันไม่มีก็จริงนะ ส่วนเรื่องระบบตอนแรกยอมรับเลยว่างงนิดๆแต่พอเล่นไปเรื่อย พอเริ่มชินผมว่าเล่นสนุก

กว่าหลายๆภาคอีกนะ อาจจะเพราะผมไม่ได้สนใจที่ระบบมันมากนัก แต่ผมเล่นเพื่อยากรู้เนื้อเรื่องมากกว่า ซึ่งผมก็ได้จุดนั้นไปเต็มๆเลย

cobasent555
27th March 2013, 04:40
ชอบ Ada Wrong แต่ Cherry ตอนถูกจับไปใส่ชุดนี่แบบว่า... เอ่อ..ก็คงคิดเหมือนกัน 555+

สนใจเล่นด้วยกัน Add Steam มาได้นะ > cobasent555 ตามนี้เลย ^^

jeditrainer
27th March 2013, 05:22
ใครที่ว่าบังคับกันยากๆลองดูคีย์ลัดในคอนโทรลที่มันบอกดูครับ ตัวเกมส์ออกแบบปุ่มต่างๆผมว่าก็ ok น่ะเล่นไปซักพักก็เริ่มสนุก กลิ้งซ้าย กลิ้งขวา หมอบหลบ นิ้วพันกันเลย เนื้อเรื่องก็ ok แต่ความน่ากลัวเฉยๆและบอสก็ไม่ได้พิศวงไรมากนัก ซอมบี้วิ่งมาซัก 10 ตัวยังน่าตื่นเต้นกว่า
คุณหลงประเด็นไปไหนแล้วครับ คอนโทรลที่ว่าคือความลื่นไหลในการควบคุมการเดิน/วิ่ง/ข้ามสิ่งกีดขวาง ซึ่งมันยังติด ๆ ขัด ๆ อยู่มากถ้าเทียบกับการคอนโทรลของ Dead Space 3แล้วเทียบกันไม่ติด
ส่วนไอ้พวกควิกไทม์อีเว้นต์นั่นมันไม่ยากหรอกครับ แต่ลองเล่นฉากของคริสดู ที่มีฉากวิ่งหลบจรวดเฮลิคอปเตอร์บ้างละ วิ่งหนีสัตว์ประหลาดยักษ์ที่ไล่พังทางเดินตามหลังบ้างละ
แล้วคุณจะรู้ว่ามันนรกแตกมาก มุมกล้องก็แย่ ยิ่งควบคุมด้วยปุ่ม W A S D แล้วบางทีมันวิ่งติดซะดื้อ ๆ แล้วก็ตายฟรี ๆ แล้วยังสคริปต์ปุ่ม Space Bar สุดห่วยอีก
ที่แทนที่กดแล้วมันจะวิ่งแต่มันกลับโดดย้อนมาทางเดิมเอง(ทั้ง ๆ ที่ปกติต้องหันหน้ามาถึงจะโดดลงได้)แล้วโดนบอสตบตายซะงั้น ส่วนที่น่ารำคาญที่สุดก็คือพวกสคริปต์ปุ่มนี่แหละครับ
ถ้ายืนไม่ตรงจุดของมันจริง ๆ มันไม่ขึ้นให้กดแล้วก็โดนบอสตบตายเช่นเคย(ตัวอย่างเช่นต้องกด V ให้เพื่อนขึ้นไปดึงเราขึ้นจากด้านบน แต่เราไปยืนแล้วมันไม่ขึ้นสคริปต์ปุ่มให้กดสุดท้ายก็บอสตบตายอีกตามเคย)
ลองเล่นดูแล้วจะรู้ครับ ยิ่งเวลารีบ ๆ ต้องหนีให้ทันแล้วละก็นรกแตกจริง ๆ ถ้าเล่นลีออนจะไม่ค่อยเจอหรอก แต่ของคริสนี่เจอบ่อยมาก แล้วตายแบบโง่ ๆ จนน่ารำคาญด้วย
ภาค5 มีควิกไทม์เยอะกว่า แต่เราจะตายเพราะกดไม่ทันหรือกดผิดปุ่มเท่านั้นแหละ แต่ภาคนี้ตายฟรีเพราะสคริปต์ปุ่มครับ ควิกไทม์อีเว้นต์มันตายตัวทำให้ง่ายกว่าภาคที่แล้ว เลยไม่เคยตายเพราะมันซักครั้งเลย

HiSoBoY
27th March 2013, 11:12
คุณหลงประเด็นไปไหนแล้วครับ คอนโทรลที่ว่าคือความลื่นไหลในการควบคุมการเดิน/วิ่ง/ข้ามสิ่งกีดขวาง ซึ่งมันยังติด ๆ ขัด ๆ อยู่มากถ้าเทียบกับการคอนโทรลของ Dead Space 3แล้วเทียบกันไม่ติด
ส่วนไอ้พวกควิกไทม์อีเว้นต์นั่นมันไม่ยากหรอกครับ แต่ลองเล่นฉากของคริสดู ที่มีฉากวิ่งหลบจรวดเฮลิคอปเตอร์บ้างละ วิ่งหนีสัตว์ประหลาดยักษ์ที่ไล่พังทางเดินตามหลังบ้างละ
แล้วคุณจะรู้ว่ามันนรกแตกมาก มุมกล้องก็แย่ ยิ่งควบคุมด้วยปุ่ม W A S D แล้วบางทีมันวิ่งติดซะดื้อ ๆ แล้วก็ตายฟรี ๆ แล้วยังสคริปต์ปุ่ม Space Bar สุดห่วยอีก
ที่แทนที่กดแล้วมันจะวิ่งแต่มันกลับโดดย้อนมาทางเดิมเอง(ทั้ง ๆ ที่ปกติต้องหันหน้ามาถึงจะโดดลงได้)แล้วโดนบอสตบตายซะงั้น ส่วนที่น่ารำคาญที่สุดก็คือพวกสคริปต์ปุ่มนี่แหละครับ
ถ้ายืนไม่ตรงจุดของมันจริง ๆ มันไม่ขึ้นให้กดแล้วก็โดนบอสตบตายเช่นเคย(ตัวอย่างเช่นต้องกด V ให้เพื่อนขึ้นไปดึงเราขึ้นจากด้านบน แต่เราไปยืนแล้วมันไม่ขึ้นสคริปต์ปุ่มให้กดสุดท้ายก็บอสตบตายอีกตามเคย)
ลองเล่นดูแล้วจะรู้ครับ ยิ่งเวลารีบ ๆ ต้องหนีให้ทันแล้วละก็นรกแตกจริง ๆ ถ้าเล่นลีออนจะไม่ค่อยเจอหรอก แต่ของคริสนี่เจอบ่อยมาก แล้วตายแบบโง่ ๆ จนน่ารำคาญด้วย
ภาค5 มีควิกไทม์เยอะกว่า แต่เราจะตายเพราะกดไม่ทันหรือกดผิดปุ่มเท่านั้นแหละ แต่ภาคนี้ตายฟรีเพราะสคริปต์ปุ่มครับ ควิกไทม์อีเว้นต์มันตายตัวทำให้ง่ายกว่าภาคที่แล้ว เลยไม่เคยตายเพราะมันซักครั้งเลย

เห็นด้วยครับ ทำให้เสียอารมในการเล่นมากอะ ตอนแรกว่าจะลบแล้วนะ แต่เสียดายเกมที่อุตส่ารอมาตั้งนาน เลยทนเล่นมา

noonza01
27th March 2013, 12:17
สำหรับผมแล้ว RE ทุกภาคผมเล่นมาหมดแล้ว ไม่มีภาคไหนที่ไม่สนุก RE6 ผมว่าดีกว่าทุกภาคที่ผ่านมาด้วยซ้ำ ไม่เกี่ยวกับเรื่องกราฟิคและมุมกล้อง ส่วนนี้ตัดทิ้งได้เลยผมไม่สนใจหรอก เนื้อเรื่องเท่านั้นที่สำคัญ *0*

*****ถึงเกมมันจะห่วยยังไง ผมรู้คุณก็เล่น บางคนเล่นจบเลยด้วยซ้ำ

kimpig123
27th March 2013, 12:36
เรื่องมุมกล้อง ส่วนตัวเราว่า OK นะ แต่เห็นข่าวว่ามีการอัพเดทปรับมุมกล้องให้ห่างตัวละครมากขึ้นนะ

ส่วนเรื่องที่ว่า ซี่รี่ย์ไบโอ(หรือ RE) ที่ว่าพอภาคหลังๆมาเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมอ่ะ เราไม่ค่อยซีเรียสกับมันนะ อย่างภาค 4 5 OPRCT(ย่อมั่วๆเอาละกัน = =") ที่เปลี่ยนมุมมองจากเดิมที่เป็นบุคคลที่3 มาเป็น กึ่งๆบุคคลที่ 1 กับ 3 เราคิดว่ามันก็ไม่เป็นไรนะ ดีออกจะได้เล่นREในรูปแบบใหม่ๆ แต่ทว่าเวลายิงศัตรูมันรู้สึกแปลกๆเท่านั้นเอง(ปืนพกอย่างกับปืนแก๊ปเด็กเล่น =
=") แต่พอมาเล่นภาค 6 แล้วความรู้สึก "เอ่อ..ดีกว่าภาคก่อนๆนะ" ตัวละครเคลื่อนไหวแอคชั่นได้อิสระ(พริ้ว)มากขึ้น ซอมบี้เป็นซอมบี้สะเงาะสะแงะ เดินปัดๆเป๋ๆ ตามสไตล์เก่าๆ(บรรยากาศภาคเก่าๆ) ไม่ใช่เป็นผู้ติดเชื้อรูปร่างเหมือนคนแบบภาค 4 ภาค 5 อ่ะ

ปล. ว่าแต่ เราจะลง Crack มัลติทับได้ไหมอ่ะ อยากเล่นกับคนอื่นๆอ่ะจ้า เล่นคนเดียวแล้วกลัวๆ(นิดหน่อย) อิอิ
ลงทับได้ครับแต่ว่าเซฟจะหาย เพราะฉะนั้นควรสำรองเซฟไว้ครับ ผมลงมาแล้ว เซฟหายแต่โชคดี เล่่นจบแค่ด่านเริ่มเกมส์ 555

jamesz
27th March 2013, 13:12
ฉากวิ่งหนีนรกแตกมากพอปีนขึ้นเสดรกว่าจะวิ่งก็หลายวิละแถมบอสมันเป็นไรมะรุพอมันเอามือเตะที่เรายืนยุมันพังผมตกตายแบบงงๆ บางทีaiก็โง่ไปหน่อยยืนยิงบอสยุนั้นละและสุดท้ายก็ตกตายWTf