PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครไม่ได้เรียน รด.บ้างครับ ?

joeysarut
27th March 2013, 18:57
ขอเสียงหน่อย :)

tonza
27th March 2013, 20:18
ผมอะ ขี้เกลียด รอจับ แต่ผมสายตาสั้นไม่รู้จะได้จับป่าว 400+ แต่ถ้าได้จับผมจะไปเป็นมือสไน

BackKoMz-
27th March 2013, 20:26
ผม
.
.
.
.
.
.
.
.
เรียน //เผ่น ขำๆๆนะ แหะๆๆ

BALLZA
27th March 2013, 20:26
ผมครับบบ ไม่เรียน รด. จะรอจับใบดำใบแดงโลด ได้ใบแดงก็รับใช้ชาติ ได้ใบดำก็หาทำงาน

Dodo250
27th March 2013, 20:29
สมัคร รด. วัดตัวไม่ผ่านเลยไม่เรียนและเพราะขนาดวัดตัว รด. ยังไม่ผ่านแล้ว จำใบดำใบแดงมันจะผ่านไม

ปล.รอบอกไม่ผ่าน T_T

bitch735
27th March 2013, 20:31
ผมฮะ แต่ก้ไม่คิดมาก

FANG
27th March 2013, 20:34
ตอนนั้นผมปี 1 ผมเรียนแค่ 7 วันออกเลยมีแต่คนหาว่าโง่ออกทำไม เพราะผมมีรางว่าอืกไม่นานถึงจะเป็น รด ก็ต้องไปจับผมก็เลยออกจนทุกวันนี้ไม่มีใครหาว่าผมโง่อืกเลย

แล้วผมเคยถามเพื่อนผมนะว่าทำไมไม่ด่าผมว่าโง่อืก เพื่อนมันก็เงียบกันหมด แล้วผมก็พูดว่าแหม่ ต้อน GU ออกว่ากันจัง ที่ตอนนี้ละเงียบ แล้วผมก็ไม่พูดกับพวก รด ปี 1 อืกเลย ทุกคนอะ

shine15599
27th March 2013, 20:36
ผมครับ ตอนเขาไปเรียนวันนั้นสบายเลยได้พักตามสบาย ตอนจับวัดดวงได้ใบดำ ก่อนจับพักเที่ยงยังไปเล่นSFเลย
เป็นก็อย่าไปเครียดครับ ได้รับใช้ชาติฝึกตัวเองฝึกความเเข็งแกร่งร่างกาย มีเงินเดือนให้ด้วย

kidsylenser
27th March 2013, 20:51
ผมไม่ได้เรียนครับ

ผ่อนผัน 2 ปี พอปีที่ 3 ถือใบ ทรานสคลิป ป.ตรี ไปแล้วยืนวัดใจตัวเอง ว่า

สมัคร 6 เดือน

จับ 1 ปี หรือ กลับบ้านอย่างสบายใจ

ผลออกมาส่วนสูงไม่ถึง :)

cableneo
27th March 2013, 20:54
ผมเรียน จบปี 3 ละ พอใจมากๆ

blacklotus55
27th March 2013, 20:56
เคยเรียนปีเดียวอ่ะครับ พอปีสอง ไปผ่าตัดที่ขามาแล้วฝืนเรียน พอถึงวันศุกร์ที่ 2 มีทดสอบร่างกาย วิดพื้น ดึงข้อ ซิทอัพไรได้หมด แต่พอถึงทดสอบวิ่ง บอกทหารว่าเพิ่งไปผ่าตัดขามา ทหารมันบอกว่าสำออย จะเปิดให้ดูแผลผ่าตัด มันบอกว่าไม่ต้องเสียเวลาให้วิ่งไปผมก็ฝืนวิ่งไปทั้งเจ็บโค ด ๆ แล้วเศือกวิ่งได้อันดับดีกว่าคนขาดีอีกซะงั้น (ฮา) วันจันทร์มาเลิกเรียนแม่ ง เลย
3 ปีต่อมาถึงวันเรียกเกณฑ์ ดับเครื่องชนจับดำแดงกันไปเลย ได้ใบดำ 5555555
ปล. เรื่องนี้ผ่านมา 5 ปีแล้ว

beambeam123
27th March 2013, 21:15
อย่างน้อยๆ ของผมที่เรียนก็ได้เกียรติบัตรใบแรกของมัธยมปลายเลยนะ 5555+

(ป.ล. ของผมเอง)

The Run
27th March 2013, 21:17
อย่างน้อยๆ ของผมที่เรียนก็ได้เกียรติบัตรใบแรกของมัธยมปลายเลยนะ 5555+

(ป.ล. ของผมเอง)

อีกแค่นิดเดียวผมก็จะได้แล้วครับ ^^

oatzahahaha
ตอนนั้นผมปี 1 ผมเรียนแค่ 7 วันออกเลยมีแต่คนหาว่าโง่ออกทำไม เพราะผมมีรางว่าอืกไม่นานถึงจะเป็น รด ก็ต้องไปจับผมก็เลยออกจนทุกวันนี้ไม่มีใครหาว่าผมโง่อืกเลย

แล้วผมเคยถามเพื่อนผมนะว่าทำไมไม่ด่าผมว่าโง่อืก เพื่อนมันก็เงียบกันหมด แล้วผมก็พูดว่าแหม่ ต้อน GU ออกว่ากันจัง ที่ตอนนี้ละเงียบ แล้วผมก็ไม่พูดกับพวก รด ปี 1 อืกเลย ทุกคนอะ
ตอนนี้ยังไม่มีผลบังคับใช้นะครับ เริ่มใช้ตั้งแต่ปี 2558 เป็นต้นไป ถ้าใครเรียนรด.ตอนนี้ก็ไม่ต้องไปจับใบดำใบแดง

yin29576
ผมอะ ขี้เกลียด รอจับ แต่ผมสายตาสั้นไม่รู้จะได้จับป่าว 400+ แต่ถ้าได้จับผมจะไปเป็นมือสไน

ทหารเกณฑ์เค้าคงไม่ให้เป็น Sniper หรอกครับ :o

ballba
27th March 2013, 21:20
ผมเรียนจบแค่ปีเดียวครับ

แต่ทหารเกณฑ์อย่าหวังจะได้ตัวผมไปเลยครับ

เพราะผมจะไปเก็บดาวทอง 555

Justified-x0d
27th March 2013, 21:27
ระบบเกณฑ์ทหารมันเป็นระบบทาสครับ ประเทศนี้ผมยังไม่ยอมรับว่าเลิกทาส และไม่ยอมรับว่าเป็นระบอบประชาธิปไตย

joeysarut
27th March 2013, 21:45
ระบบเกณฑ์ทหารมันเป็นระบบทาสครับ ประเทศนี้ผมยังไม่ยอมรับว่าเลิกทาส และไม่ยอมรับว่าเป็นระบอบประชาธิปไตย

ยังไงหรอครับ ที่ว่าเกณฑ์ทหารเป็นระบบทาส

RECON 1/49
27th March 2013, 22:33
ทหารเกณฑ์เค้าคงไม่ให้เป็น Sniper หรอกครับ :o
ตามนั้นครับทหารเกณไม่มีหลักสูตรรบพิเศษ

babymaster
27th March 2013, 22:39

ผมว่าได้เป็นคนกวาดถนนแหละครับ ตอนไปซ้อมยิงปืน เห็นทหารเกณฑ์กวาดถนนเยอะเลย

exsadragon
27th March 2013, 22:39

ทหารที่เป็นครูฝึกผมที่เป็น ผบ เขาบอกว่าเป็นไปได้ยากเพราะต้องใช้งบประมาณเยอะและอีกหลายๆเรื่อง ถึงจะเป็นไปได้ต้้องใช้เวลาเป็นสิบปี

ninwatza
27th March 2013, 23:04

ระวังครับ อยู่ในช่วงอันตราย คนที่ เรียนจบ กับ คนที่เรียนไม่จบ แบบไหนจะสบายใจกว่าครับ

operative
27th March 2013, 23:36
ผมเรียนครับ

gozzila887
28th March 2013, 00:09

ไม่ได้ ใช้หรอก ครับ

เค้าให้ไปตัดหญ้า (โชคดี)

โล่ มนุษย์ m 16 ส่วนมาก กระสุน ไม่เกิน 1 เม็ก (โชคร้าย)

npdeoh2754
28th March 2013, 00:13
ผม!!! เรียนได้ไม่ถึงปี ก็ออกเลย (เพราะขึ้เกียจ) :pleasantry

ShushI
28th March 2013, 00:39

เรื่องนี้ผมขอค้านนะครับ เพราะวันที่ไปเอาเอกสารว่าเรา เรียน รด. จบ 3 ปีแล้ว ผมก็ได้ถามนายทหารท่านหนึ่ง ( คาดว่าน่าจะมียศพอสมควร ) ท่านบอกว่า " พวกที่เรียน รด. จบ 3 ปี หรือ 5 ปี ไม่ต้องเกณฑ์ทหารแน่นอน เพราะพวกคุณได้เป็นทหารไปแล้ว แล้วไอเรื่องที่มีข่าวว่าพวกที่เรียน รด. นั้นต้องเกณฑ์ทหารด้วย ไม่เป็นความจริง เพราะตอนนั้นคนที่ให้ข่าว (ผมจำไม่ได้ว่าเป็นท่านไหน) แค่พูดล้อเล่นกับนักข่าวเฉย ๆ แต่นักข่าวคิดว่าคงเป็นเรื่องจริง ๆ จัง ๆ ถึงขนาดตามมาทำข่าวถึงศูนย์ใหญ่ กันเลย "

ปล. เรื่องที่ผมบอกมาคร่าว ๆ ประมาณนี้ครับผมจำไม่ได้หมดทุกคำพูด แต่เนื้อความมันคือว่าคนที่เรียน รด. จบแล้ว ไม่ต้องเกณฑ์ทหารแน่นอนครับ แต่อาจจะโดนจดหมายเรียกให้ไปฝึกที่ศูนย์ที่เราเรียนจบมา......ก็เป็นได้ :victory

Botaza
28th March 2013, 00:42
ผมอะเรียนแต่บอกไว้ ก่อน แม้งไร้สาระชิบ เหมือนเรียนลูกเสือแล้วโหดกว่านี้นิดหนึ่ง + เสียเวลา ไปทุกทีแม้งให้เสียตังทุกที ค่า คัดรองเท้า คัดเข็มขัด 5บาท ค่าสมุดทำความดี25บาท บอกจะเก็บตอนท้ายใครไม่ทำตก แม้งก้ไม่เก็บ

มีอยู่วันหนึ่ง ทหาร บอกซื้อลูกชิ้น + น้ำ หมดกลับวันนี้กลับบ้านไว แสดงถึงความเห็นแก่ตัง

shisaku
28th March 2013, 00:46
เรียน รด ไปเถอะ เหตุผลหลักๆของทุกคนก็คือเลี่ยงการเกณทหารอยู่แล้ว

คือการเกณทหารมันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรนะครับ แต่บางคนเค้าจำเป็นจริงๆอย่างที่บอก เค้ามีญาติต้องดูแล มีหน้าที่การงาน หรือต้องเรียนต่อแบบนี้ จะจะดรอปไว้เพื่อนไปเกณทหารก็เมื่อไรจะจบละ แล้วกลับมาถ้าเค้าเปลี่ยนหลักสูตรละ ต้องเรียนใหม่ป่าวละทีนี้ เสียเวลาป่าวทีนี้ มันเรื่องใหญ่มากๆเลยนะ

อยากให้ทุกๆคนเรียนครับ ลำบากนิดลำบากหนอย ทนๆเอาเถอะ นะ อย่าบ่นอย่าอ่อนแอให้มากนัก ลูกผู้ชายครับ ทนแดดนิดๆหน่อยๆ ไม่ตายมั้ง

ปล. อีกเรื่องนะ ที่มีข่าวว่าเรียน รด แล้วต้องไปเกณทหารเหมือนคนทั่วไป อันนี้มันไกลตัวมาก ไม่ใช่พูดวันนี้ แล้วจะมีผลปีนี้เลยนะ อีกนานมากครับ ใครทีสละสิทนี่ขอบอก พลาดอย่างแรงครับ

geomanOo
28th March 2013, 00:53
ตอนสมัครลืมเลขบัตรประชาชนเลยอด :o

peetdekdeee
28th March 2013, 01:01
ผมอะเรียนแต่บอกไว้ ก่อน แม้งไร้สาระชิบ เหมือนเรียนลูกเสือแล้วโหดกว่านี้นิดหนึ่ง + เสียเวลา ไปทุกทีแม้งให้เสียตังทุกที ค่า คัดรองเท้า คัดเข็มขัด 5บาท ค่าสมุดทำความดี25บาท บอกจะเก็บตอนท้ายใครไม่ทำตก แม้งก้ไม่เก็บ

มีอยู่วันหนึ่ง ทหาร บอกซื้อลูกชิ้น + น้ำ หมดกลับวันนี้กลับบ้านไว แสดงถึงความเห็นแก่ตัง

เห็นด้วยตรงไร้สาระครับ เพราะไปได้ความรู้กลับมาน้อยครับ เพราะเวลาเข้าห้องส่วนใหญ่จะเรียนไม่รู้เรื่อง ส่วนใหญ่ได้แต่ร่างกายอะ ของผมเรียน 5 ชั่วโมงทำโทษ+ฝึกร่างกายไปละ 3 ชั่วโมง
แต่ศูนย์ฝึกคุณสบายนะ มีแบบซื้อหมดแล้วให้กลับไว ของผม****บางครั้งห้ามไม่ให้ซื้อของ+ให้พักแค่ครั้งเดียวด้วย แหม่โคตรโหดเลย

จบรด.ได้ยศสิบเอกนะเออ แล้วจะไปจับเพื่อเป็นพลทหารอีกทำไม ผบ.ทบ.ท่านพูดลอยๆไปครับ ผบ.ศูนย์ฝึกผมบอกว่าจะไปเกณฑ์อีกทำไม พวกเอ็งเป็นทหารอยู่แล้วนิ

Botaza
28th March 2013, 01:05
เห็นด้วยตรงไร้สาระครับ เพราะไปได้ความรู้กลับมาน้อยครับ เพราะเวลาเข้าห้องส่วนใหญ่จะเรียนไม่รู้เรื่อง ส่วนใหญ่ได้แต่ร่างกายอะ ของผมเรียน 5 ชั่วโมงทำโทษ+ฝึกร่างกายไปละ 3 ชั่วโมง
แต่ศูนย์ฝึกคุณสบายนะ มีแบบซื้อหมดแล้วให้กลับไว ของผม****บางครั้งห้ามไม่ให้ซื้อของ+ให้พักแค่ครั้งเดียวด้วย แหม่โคตรโหดเลย

จบรด.ได้ยศสิบเอกนะเออ แล้วจะไปจับเพื่อเป็นพลทหารอีกทำไม ผบ.ทบ.ท่านพูดลอยๆไปครับ ผบ.ศูนย์ฝึกผมบอกว่าจะไปเกณฑ์อีกทำไม พวกเอ็งเป็นทหารอยู่แล้วนิ

คนขายเป็นเมียของทหารครับ 555 พูดจริงนะเออ

LoSTe_[DeFronZo]
28th March 2013, 01:19
คือไอเรื่อง รด. ต้องไปเกณด้วยอ่ะ ครูผมบอกว่ามันเป็นข่าวหลอกๆของคนในเมืองไว้หลอก คนนอกเมือง

เพราะรด. เขารับจำนวนจำกัด เลยกุเรื่องเรียนแล้วต้องไปเกณ คนเลยแห่ไม่เรียนกัน แล้วพวกที่กุเรื่องก็เข้าไปเรียนได้สบายๆ

เขาบอกเรื่องนี้เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วก็มี

๏WILD-DOG๏
28th March 2013, 01:20
ใครไม่รู้จริงก็อย่าโพสต์เหอะขอร้อง คนเรียน ร.ด. เขาจะรู้กันเองแหละส่วนไอ้พวกที่ไม่ได้เรียนก็พิมพ์ว่านู่นว่านี้ไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้แต่ผมถามหน่อยเหอะหลายๆคนที่พิมพ์มานี่รู้จริงเหรอ????????????????????????????????????????????????????????????? ผมแหละคนนึงที่เรียนจบปีสามปีนี้ จากห้วยซันศูนย์ฝึก มทบ.22 คนที่เรียนจบ ร.ด. ปีสามไม่ได้เกณฑ์ทหารแน่นอนแต่จะเป็นกำลังพลสำรองยศสิบเอก
โดนทำโทษอย่างที่เห็นในคลิปนี่แหละหนักกว่านี้ด้วยซ้ำ ใครที่เห็นว่าในคลิปเหมือนไม่หนักลองเอามือไขว้หลังแล้วคลานไป 10 เมตรดู บางวันโดนทำโทษลุกนั่งเป็น 100-200 ครั้ง กินข้าวไม่ได้กินดีหรอกบางวันวิ่งไปกินไป หมอบกินยังมี บางผลัดก็โดนทำโทษไม่ให้กินน้ำทั้งวันน้ำยังไม่ได้อาบลองไปเจอจะรู้สึก แล้วไอ้ที่ว่าไม่หนักเคยเรียน ร.ด. เหรอ?????? เทียบแค่กับคนธรรมดานี่ ไม่ต้องไปเทียบกับทหารอาชีพมันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว ไม่เคยลำบากมาเจออย่างนี้จนแทบร้องไห้ ตอนไหนโดนทำโทษหนักๆ ที่พูดมาทั้งหมดนี่ก็แค่ทนไม่ได้ที่มีใครมาดูถูก ร.ด. คนที่เรียนน่ะกว่าจะผ่านมาได้มันไม่ง่าย

http://www.youtube.com/watch?v=VGFnPFQW8h8

sukamoto
28th March 2013, 01:27
คนเรามันก็เป็นซะอย่างนี้หละถึงไม่เจริญ "ขี้เกียจ" นี่ไงตัวที่ทำให้ไม่เกิดการพัฒนาประเทศซะที
รับใช้ชาติเป็นเรื่องไม่เกี่ยวกับโง่ไม่โง่หรอกครับ
ผมเห็นคนส่วนใหญ่ไม่เลิกเพราะ "ขี้เกียจ" ไม่ก็ใจไม่สู้ครับ ผมฝึกค่ายนวมินทราชินี โหดดีแท้(จนหลับบนลานบินได้หละครับร้อนขนาดไหนก็หลับ) เพื่อนเก่ามันเรียนที่กทม.เข้าค่ายเขาชนไก่มันเล่าให้ฟังว่ามันไปเจอะไร....โหโครตสบายเลยของมัน
เรียนไปเถอะครับได้ร่างกายได้ความรู้มียศนิดหน่อย มันมีวิธีเอาตัวรอดเยอะถ้าถึงเวลาจำเป็น หรือ จะเลือกไปวัดดวงเกณต์ก็แล้วแต่ครับแต่เป็นกรณีหลังโหดดิบกว่า รด. แน่นอนครับ
และก็มีอีกจำพวกๆใช้เส้นทั้งหลายสบายใจก็ทำไปครับแต่ขอให้รู้ไว้เป็นการเริ่มการโกงตั้งแต่เล็กๆเลยนะ
-----> ผมก็เคยคิดไม่เรียนแต่ว่าคนอื่นทำได้ทำไมคุณจะทำไม่ได้ลองคิดดูครับ

Aunatix
28th March 2013, 01:32

แล้วถ้าปีต่อมา เขาบอกว่า รด ไม่ต้องเกณฑ์ ส่วนใครไม่ได้เรียน รด โดนจับเกณฑ์เลย คุณจะทำยังไง

อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ประกาศจะทำ ก็ประกาศที่จะยกเลิก หรือ เปลี่ยนแปลงได้ ใช่ว่า ประกาศแล้วมันจะคงเดิมไปตลอดจนโลกแตก

โอเค พลทหาร อยากเป็นสไนเปอร์ 555
ถ้าอยากบู้ ก็มี ใต้ กับ ชายแดน ครับ ไม่มี สไนให้จับแน่นอน
มีแต่ ไรเฟิล
ไม่งั้น ก็ได้ไปตัดหญ้า สนามหญ้า งมหาลูกกอล์ฟ รดน้ำต้นไม้ 5555555
เม้นนี้ ฮาสุดใน ชีวิตผมแล้ว

ร ด เรียนหนักจะตาย
เพราะ ครูฝึกเห็นเรา น้อย เลยจัดเราหนักครับ ผมนั่งดู ครู ทำโทษ ปีสอง ปีสาม โอ้วพระเจ้า ไม่นะไม่ ทำไม โทษมันเบาแบบนี้
พวกผม ปีหนึ่ง โดนกันขี้แทบแตก คือ ยิ่ง ปีต่อๆไปยิ่งโทษเบาครับ :) ปีสามบางทียังไม่โดนทำโทษเลย แต่ปีหนึ่งล่อไปสองสามครั้งแล้ว 555

ทหารเกณฑ์ ก็หนัก แต่หนักคนละเรื่องกับ ร ด ร ด ส่วนใหญ่หนักตรงทำโทษ ทำเเม่งอยู่ได้ 5555 หนักสุดของ ร ดก็แค่นี้แหละ
แต่เทียบกับทหารเกณฑ์ไม่ได้หรอก ผมไม่เคยเกณฑ์ แต่บ้านผมอยู่ในค่ายก็พอเห็นๆมา
ส่วนทหารเกณฑ์ หนักใจครับ ไม่ค่อยได้เห็นสาวๆ ผมเห็น พวกนี้ เห็นสาวๆแต่ละที จ้องจนเขาจะท้องแล้ว 555
อ๋อแล้ว ก็หนักเรื่องระเบียบวินัยด้วยครับ แล้วก็จะโดนเขา โขกสับ ร ด อะแค่ไปเป็นผู้เรียน ส่วน ทหารเกณฑ์ไปเป็นคนใช้ครับ

ปล เม้นบนก็ฮา แต่ล่างฮากว่า 555

sukamoto
28th March 2013, 01:45
ถ้าเราเรียกหนักแล้วนี่เรียกว่าอะไรว้า
http://www.youtube.com/watch?v=sZs6Np9uGMI

Windtalkers
28th March 2013, 03:17
ฝึกทีกว่าจะได้กินน้ำนี้ ถ้าเป็นก๊อกน้ำฟรี ก็ไม่เป็นไรแต่ซื้อนี้สิครับ (ประจำ)

blacksmith12
28th March 2013, 11:07
ฝึกทีกว่าจะได้กินน้ำนี้ ถ้าเป็นก๊อกน้ำฟรี ก็ไม่เป็นไรแต่ซื้อนี้สิครับ (ประจำ)

ผมซื้อน้ำหมดไปเกือบ 500 ฮ่าฮ่า แค่ 5 วันนะนี่

babymaster
28th March 2013, 11:13
ใครไม่รู้จริงก็อย่าโพสต์เหอะขอร้อง คนเรียน ร.ด. เขาจะรู้กันเองแหละส่วนไอ้พวกที่ไม่ได้เรียนก็พิมพ์ว่านู่นว่านี้ไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้แต่ผมถามหน่อยเหอะหลายๆคนที่พิมพ์มานี่รู้จริงเหรอ????????????????????????????????????????????????????????????? ผมแหละคนนึงที่เรียนจบปีสามปีนี้ จากห้วยซันศูนย์ฝึก มทบ.22 คนที่เรียนจบ ร.ด. ปีสามไม่ได้เกณฑ์ทหารแน่นอนแต่จะเป็นกำลังพลสำรองยศสิบเอก
โดนทำโทษอย่างที่เห็นในคลิปนี่แหละหนักกว่านี้ด้วยซ้ำ ใครที่เห็นว่าในคลิปเหมือนไม่หนักลองเอามือไขว้หลังแล้วคลานไป 10 เมตรดู บางวันโดนทำโทษลุกนั่งเป็น 100-200 ครั้ง กินข้าวไม่ได้กินดีหรอกบางวันวิ่งไปกินไป หมอบกินยังมี บางผลัดก็โดนทำโทษไม่ให้กินน้ำทั้งวันน้ำยังไม่ได้อาบลองไปเจอจะรู้สึก แล้วไอ้ที่ว่าไม่หนักเคยเรียน ร.ด. เหรอ?????? เทียบแค่กับคนธรรมดานี่ ไม่ต้องไปเทียบกับทหารอาชีพมันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว ไม่เคยลำบากมาเจออย่างนี้จนแทบร้องไห้ ตอนไหนโดนทำโทษหนักๆ ที่พูดมาทั้งหมดนี่ก็แค่ทนไม่ได้ที่มีใครมาดูถูก ร.ด. คนที่เรียนน่ะกว่าจะผ่านมาได้มันไม่ง่าย

http://www.youtube.com/watch?v=VGFnPFQW8h8

ผมเถียง เพราะผมเรียนจบแล้ว
เรียน รดสำหรับผมไม่หนักนะครับ แต่หนักสำหรับคุณรึป่าว

Wimpy Kid
28th March 2013, 11:13
ผมก็ไม่ได้เป็นครับ รอจับใบดำใบแดงเช่นกัน

๏WILD-DOG๏
28th March 2013, 11:39
ผมเถียง เพราะผมเรียนจบแล้ว
เรียน รดสำหรับผมไม่หนักนะครับ แต่หนักสำหรับคุณรึป่าว

ก็หนักครับถ้าเทียบกับการใช้ชีวิตประจำวันสบายๆของเรา เทียบกับนั่งเล่นคอมอยู่บ้าน เทียบกับนอนที่นอนสบายๆ เทียบกับลูกเสือ บางทีคุณเองก็คิดขี้เกียจไปเรียน ร.ด. เหมือนกันแหละจริงมั้ย? ตอนที่ถึงวันฝึกไรงี้ ผมก็เป็นเหมือนกัน เพื่อนผมก็เป็นเกือบทุกคน ฮ่าฮ่า ผมถึงได้บอกไงมันเทียบกันไม่ได้กับทหารอาชีพหรอก ถือว่าเป็นประสบการณ์ชีวิตและถ้าเกิดสงครามขึ้นมาจริงๆ ถ้าทหารตายหมด ร.ด. นี่แหละจะเป็นคนไปเป็นรั้วป้องกันประเทศ อะไรก็เกิดขึ้นได้จริงรึเปล่า? และผมคิดว่าส่วนมากที่เรียนนี่เพราะไม่อยากเกณฑ์ทหาร ผมก็เป็น ฮ่าฮ่า รึมีใครจะเถียง ส่วนมากที่เรียนนะไม่ใช่ทั้งหมดใครที่เรียนเพราะเต็มใจผมก็ขอชื่นชม ถามว่ารักชาติ ศาสน์กษัตริย์มั้ยผมก็รัก ถ้าโดนเรียกตัวไปผมก็จะไปอย่างเต็มใจเลย

jakajanwax
28th March 2013, 12:49
ถ้าทหารเกณฑ์ไม่ต้องกวาดถนน ไปต้องตัดหญ้า ไม่ต้องเป็นทาสคนอื่นนอกจากการฝึก จะเป็นอะไรที่ดีมากเลย

deklnw2012
28th March 2013, 13:45
ปลงละครับ น.ศ.ท. ทอ ปีสุดท้ายละ เหนื่อยแค่ไหนก็ต้องยอมละ 55 (ทำใจ) :o

markmj149
28th March 2013, 13:54
ผมครับ เกณฑ์ทหารวันที่5เมษานี้อีกไม่กี่วัน จับโดนรับใช้ชาติ จับไม่โดนก็ทำงาน

ingkung
28th March 2013, 13:58
ไม่ได้เรียน

แล้วก็ ไม่ได้เกณทหาร

เพราะ ผ่าน - -* เมษานี้ หุหุ

system_pc
28th March 2013, 14:05

สายตาสั้นส่วนมากยากที่จะไปไปกองพลแม่นปืนหน่ะ

system_pc
28th March 2013, 14:07
ก็หนักครับถ้าเทียบกับการใช้ชีวิตประจำวันสบายๆของเรา เทียบกับนั่งเล่นคอมอยู่บ้าน เทียบกับนอนที่นอนสบายๆ เทียบกับลูกเสือ บางทีคุณเองก็คิดขี้เกียจไปเรียน ร.ด. เหมือนกันแหละจริงมั้ย? ตอนที่ถึงวันฝึกไรงี้ ผมก็เป็นเหมือนกัน เพื่อนผมก็เป็นเกือบทุกคน ฮ่าฮ่า ผมถึงได้บอกไงมันเทียบกันไม่ได้กับทหารอาชีพหรอก ถือว่าเป็นประสบการณ์ชีวิตและถ้าเกิดสงครามขึ้นมาจริงๆ ถ้าทหารตายหมด ร.ด. นี่แหละจะเป็นคนไปเป็นรั้วป้องกันประเทศ อะไรก็เกิดขึ้นได้จริงรึเปล่า? และผมคิดว่าส่วนมากที่เรียนนี่เพราะไม่อยากเกณฑ์ทหาร ผมก็เป็น ฮ่าฮ่า รึมีใครจะเถียง ส่วนมากที่เรียนนะไม่ใช่ทั้งหมดใครที่เรียนเพราะเต็มใจผมก็ขอชื่นชม ถามว่ารักชาติ ศาสน์กษัตริย์มั้ยผมก็รัก ถ้าโดนเรียกตัวไปผมก็จะไปอย่างเต็มใจเลย

ฟังแล้วชื่นหัวใจ >>>>> ผมถึงได้บอกไงมันเทียบกันไม่ได้กับทหารอาชีพหรอก

ปล.ผมเป็นนักเรียนทหาร อิอิ เลยไม่เรียน รด

Previously
28th March 2013, 14:17
ตอนนี้ยังไม่มีผลบังคับใช้นะครับ เริ่มใช้ตั้งแต่ปี 2558 เป็นต้นไป ถ้าใครเรียนรด.ตอนนี้ก็ไม่ต้องไปจับใบดำใบแดง

งั้นผมปี 3 แล้ว

สรุปผมรอด 555+

oI3lacKLisTo
28th March 2013, 14:18
วันสุดท้ายภาคสนาม ที่เรียน รด พอจบแล้วภูมิใจมากๆ ทหารพูดซะซึ้ง
ครูฝึกเคยบอกว่าเรียนแค่ให้รู้แล้วเอาไปสอนคนอื่นได้(พลทหาร) นี้คือคำตอบ ว่าเรียนไปไม่ได้ไร้สาระ

ปล.เห็นได้ข่าวเรื่อง รด ก็ต้องไปเกณฑ์ทหาร ยังเป็นเพียงแค่แนวคิดไม่ใช่หรอ

เอาไปดูเน้อ

http://www.youtube.com/watch?v=hJ-Pxi2M3ZU

jamebanjen
28th March 2013, 14:43

มีคนอู้!!

แหม่...ก็เค้าตั้งใจถจะเอามาลง Youtube ครูฝึกก็ต้องโหดเป็นธรรมดาครับแหม่
อีกอย่างครับเห็นว่าเป็นการฝึกภาคสนามด้วยสินะครับ

ปล.พ่อผมบังคับให้เรียน รด. แต่ผมไม่เรียนครับ ผมอยากจับใบดำ-แดงและไม่อยากเกรียนครับชอบผมยาว และก็ได้ใบแดงครับ

joeysarut
28th March 2013, 14:55
คือผมถามเฉยๆนะครับ ว่าใครที่ไม่เรียน รด.บ้าง

แล้วคนเรียน รด. บางคนจะมาตอบเหมือนมีดราม่าซะงั้น

๏WILD-DOG๏
28th March 2013, 15:00
มีคนอู้!!

แหม่...ก็เค้าตั้งใจถจะเอามาลง Youtube ครูฝึกก็ต้องโหดเป็นธรรมดาครับแหม่
อีกอย่างครับเห็นว่าเป็นการฝึกภาคสนามด้วยสินะครับ

ปล.พ่อผมบังคับให้เรียน รด. แต่ผมไม่เรียนครับ ผมอยากจับใบดำ-แดงและไม่อยากเกรียนครับชอบผมยาว และก็ได้ใบแดงครับ

แต่ของผมโดนแบบนี้เลยอ่ะได้คลานขึ้นยอดเขาหิมาลัย ในคลิปนี่ยังเป็นแค่ส่วนหนึ่ง T T ผลัดผมมีคนเข้า ICU 2 คน ตอนฝึกเข้าตีเป็นลมล้มพับไปเลย แต่ที่รู้สองคนนี้ไม่ผ่านต้องมาฝึกผลัดพิเศษ ที่ผมฝึก ศฝ.นศท.มทบ. 22 ที่ได้รางวัลฝึก ร.ด. 7 ปีซ้อนน่ะครับ เลยกลัวเสียหน้ามั้งเลยโหด