PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิธีแก้บัค Resident Evil 6 เนื้อเรื่อง Leon (แก้เฉพาะหน้าและต้องใช้ความอดทน)

kittiponx1
28th March 2013, 01:12
ในเร็วๆนี้คงไม่ได้ทำกระทู้นี้ต่อแล้วเพราะทาง Capcom ได้ปล่อยแพชแก้บัคออกมาแล้วแต่ก็ต้องมาดูว่าแพชที่แก้นั้นจะแก้ได้มากน้อยแค่ไหน

วันนี้ผมได้ลองหาวิธีแก้บัคของเกม Resident Evil 6 ฉาก 4-4 ที่คริสและลีออนประมือกันแล้วก็เกิดบัคที่เมื่อจบคัทซีนปุ๊บตาบปั๊ปเลยทีเดียวผมรู้สึกว่า
ถ้าผมแก้มันไม่ได้ผมจะนอนไม่หลับวันนี้เคลียไปสามรอบกับเนื้อเรื่องลีออนกับ แครก และตัวเกมที่ต่างกัน ไม่ทราบว่าวิธีนี้จะใช้ได้ผลกับเกมแท้มั้ยแต่ก็อยากเอามาให้เพื่อนๆได้อ่านกันเผื่อใครทำแล้วได้

วิธีแก้ง่ายๆเลยครับไม่มีอะไรมากมาย
แค่เราเข้าเล่นเกมเนื้อเรื่องแบบ Continue หรือ New Game และ New Game+ :eek:

ผมพูดเท่านี้เพื่อนๆก็คงจะเดาออกแล้วว่าผมจะเสนอทางแก้บัคยังไง

อย่างที่บอกไว้ข้างต้นว่าบัคนี้แก้ได้ต้องใช้ความอดทนอย่าเล่นข้ามด่านโดยใช้เมนู Chapter Select เพราะผมทดสอบกับแครกที่มีและตัวเกมทั้งหมดไม่ว่าจะ Limited หรือ ธรรมดา
ไม่ว่าจะแครก 3DM หรือ Reloaded และแม้กระทั้ง Multiplayer ก็ตาม แต่กระนั้นท่านสามารถเล่น Chapter Select ได้น่ะครับแต่ต้องเล่นตั้งแต่ Chapter ที่ 1 ฟังดูบ้าไหมละครับแต่ผมก็ทำไปแล้ว 5555 และจากที่กล่าวมาทั้งหมดมีเงื่อนไขเดียวในการเล่นแบบ continue คือไม่ใช่เราเล่นเนื้อเรื่องที่เรากด chapter select มา เช่น วันนี้กดเล่น Chapter Select ไว้ด่าน 2 และก็มาเล่นอีกครั้งในเมนู Continue แบบนี้ก็ไม่ได้น่ะครับ

สรุปง่ายๆสั้นๆว่าเนื้อเรื่อง Leon ห้ามเล่นข้าม Chapter หรือเข้าโหมดเนื้อเรื่องผ่าน Chapter Select นั้นเองครับ:(

มาถึงบัคตัวที่สองที่ผมผ่านมันมาได้คือบัค Leon(อีกแล้ว) Chapter 5-4 ตรงที่หลายคนบอกว่าดูคัทซีนกระโดดข้ามลิฟระเบิดแล้วตอนโหลดขึ้นว่า Please Wait . . . . . ไม่มีวันจบสิ้นรอพรุ่งนี้ก็ไม่มา
ตัวบัคนี้ขอเสนอทางแก้ให้ท่านหาแครกหรือคนที่เล่นแท้เปิดเล่นออนไลน์ Co-op กับเพื่อนหรือคนในเกม วันนี้ผมลองโดยการเล่น Leon ใหม่(อีกแล้ว) แต่คราวนี้แตกต่างจากบัคตัวแรกคือผมเปิดให้คนในเกม
จอยห้องผมได้ตลอดเวลาต่างกับบัคตัวแรกผมเล่นคนเดียวตลอดพอเล่นมาถึงจุดบัคถ้าเล่นคนเดียวมันจะโหลดไม่ผ่านผมก็ไม่เข้าใจแต่พอเปิด Co-op เท่านั้นแหละผ่านเบย บางท่านทำแล้วอาจจะทำไม่ได้
ผมแนะนำให้ลองทำสักไม่เกิน 5 - 10 ครั้ง แต่ผมทำแค่สองครั้งก็ผ่านไปได้ ครั้งแรกโหลดไม่ผ่านขึ้น Please Wait เหมือนเดิม พอมารอบที่สองผ่านได้เฉย บัคตัวนี้ต่างจากตัวแรกคือเราสามารถเข้าเล่น
โหมด Chapter Select ได้ครับ หรือ Continue เพราะทดสอบมาแล้ว:dance:dance:dance

ได้นอนหลับแล้วครับแก้บัคได้ ^^ และหวังเป็นอย่างยิ่งยวดว่าบทความนี้จะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยทั้งสำหรับผู้ที่เล่นของแท้หรือผู้ที่เล่นของเถื่อน และแม้กระทั่งผู้ที่กำลังจะตัดสินใจซื้อ
(ผมก็จะซื้อแท้อยู่น่ะแต่ขอลองยาก่อนกลัว Fail):cool:

เล่นของ คริส จบไปรอบที่สองไม่เจอบัคนะครับรู้สึกว่าเนื่อเรื่องนี้จะไม่มีบัคอะไร ตรงด่านขับรถแนะนำให้ใช้ คีย์บอร์ดเล่นจะง่ายมากและผ่านไว

เด่วขอตัวไปหาบัคตัวต่อไปก่อนถ้าผมเล่นไปแล้วเจออีกผมจะหาทางแก้มันให้จงได้ ! :gamer
v
v
v
v
v
คำขอบคุณเป็นกำลังใจให้ผมหาบัคต่อไป :D

frenzy1112
28th March 2013, 03:49
ผมลอง continue แล้วนะ ยังเป็นอยู่เลย T-T

kittiponx1
28th March 2013, 07:11
ลองเล่นใหม่ทั้งหมดรึยังครับ ผมนั่งเล่นทั้งวันมันได้ผลตามคาดทุกครั้งและทุกแครก แล้ว continue ที่บอกไปผมก็ลืมใส่ว่า การ continue นั้นมีเงื่อนไขอยู่คือจะต้องไม่อยู่ในเมนู chapter select น่ะครับ เช่น ก่อนกน้าที่บอกว่า continue แล้วไม่ได้ได้เข้าโหมด chapter select แล้วก็ไปเล่นค้างเอาไว วันต่อมาไปกดเล่น โดยใช้เมนู continue แบบนี้ไม่ได้น่ะครับ

Ezios
28th March 2013, 07:54
มิน่า ผมเล่น leon ตั้งแต่เริ่ม ยัน จบ ม้วนเดียว ไม่เจอบัคอะไรเลย 555

songkingmc
28th March 2013, 08:15
อีกคนคับ ไม่เจอบัคเลย

Real men cry
28th March 2013, 08:38
ผมเจอ 4 ครั้งที่จบคัทซีนแล้วตายอ่ะครับ ^^ ลองเรื่อยๆครับเดียวมันกหาย ตอนนี้จบล่ะ

kittiponx1
28th March 2013, 09:48
บัคนี้มันก็อยู่ที่ดวงเหมือนกันน่ะตอนแรกผมเล่นตายไปรอบนึงตอนนั้นยังงงว่าเป็นเพราะอะไรเลยลองเล่นอีกรอบมันก็หาย เอองงกับมัน

solomon00012
28th March 2013, 10:38
ผมก็เป็นแต่เลือกด่านใน chapter เล่นเอา

Professional&game
28th March 2013, 11:18
ผมเจอบัคด่านนี้แล้วยังเจอบัคฉาก leon ขึ้นลิฟอีก มันขึ้น please wait ! แล้วก็นานมากค้างไปเลยปกติมันจะต้องขึ้นว่า loading

สรุปคือผมต้องลอง new game เล่นใหม่ม้วนเดียวจบใช่ไหมครับอ้วกแตกแน่ๆ เลย 55555 :rofl

DkTaP82
28th March 2013, 11:32
แนะนำ สำหรับเวอร์ชั่นทดลองเล่นก่อนซื้อ(เถื่อน)

ให้โหลดของ Reloaded แล้ว ลงสตรีม ทำออนไลน์เลย โดยใช้ FIX MP V.2

เล่นคนเดียวหรือกลับเพื่อน ตั้งแต่พรีลูด ตามด้วย ลีอ่อน คีส เชอรรี่ เอด้า รับรองไม่มีบัคป้าบๆ

บัคของผมคือ วิ่งหนีบอสไม่ผ่าน เพราะ****ไม่รู้จะทุบเร็วเกิ๊น

สนุกมากครับ ได้ 50 เปอร์เซ็นแล้ว เคลียรลีอ่อน กับครีสละ เหลืออีก 2 บทใหญ่

เล่นกับเพื่อน วันละบท เกมนี้สาวกต้องอุดหนุนด้วยนะครับ

เพราะว่าผม ริเริ่มดองเงินแล้ว BF4 กำลังมา ต้องอัพคอมกร้าก!

salerde
28th March 2013, 14:57
โหมดทหารรับจ้าง มีบัคบ้างไหมครับ

kittiponx1
28th March 2013, 16:29
ผมเจอบัคด่านนี้แล้วยังเจอบัคฉาก leon ขึ้นลิฟอีก มันขึ้น please wait ! แล้วก็นานมากค้างไปเลยปกติมันจะต้องขึ้นว่า loading

สรุปคือผมต้องลอง new game เล่นใหม่ม้วนเดียวจบใช่ไหมครับอ้วกแตกแน่ๆ เลย 55555 :rofl

วันนี้ได้ทดลองแบบนั้นไปแล้วแต่มันเป็นเหมือนกับดวงครับครั้งแรกผมไม่ผ่านโหลด พอลองอีกทีผ่านได้ วิธีที่ผมใช้ผ่านก็คือ เล่นตั้งแต่แรกระดับไหนก็ได้ตามใจเปิดห้องเป็น Online และให้คนแจมตลอดเวลาเพระาที่ผมไปดูมาเค้า
ว่าเค้าเล่นแบบ Co-op กับเพื่อนถึงผ่านแต่ที่จริงผมว่ามันก็ไม่น่าจะเกี่ยวเท่าไหร 555 เพิ่งจบลีออนไปรอบที่สี่ 555555555 มาเริ่มหาบัคในเนื้อเรื่องคริสแล้ว บัคความจริงไม่เกิดนะถ้าเราเล่นแบบม้วนเดียวจบ

kittiponx1
28th March 2013, 16:30
โหมดทหารรับจ้าง มีบัคบ้างไหมครับ

เอาไว้ลองดูให้ครับใครเจอบัคไรก็มาแชร์ในนี้เลยนะครับเด่วจะจัดให้หาย

kittiponx1
28th March 2013, 16:33
แนะนำ สำหรับเวอร์ชั่นทดลองเล่นก่อนซื้อ(เถื่อน)

ให้โหลดของ Reloaded แล้ว ลงสตรีม ทำออนไลน์เลย โดยใช้ FIX MP V.2

เล่นคนเดียวหรือกลับเพื่อน ตั้งแต่พรีลูด ตามด้วย ลีอ่อน คีส เชอรรี่ เอด้า รับรองไม่มีบัคป้าบๆ

บัคของผมคือ วิ่งหนีบอสไม่ผ่าน เพราะ****ไม่รู้จะทุบเร็วเกิ๊น

สนุกมากครับ ได้ 50 เปอร์เซ็นแล้ว เคลียรลีอ่อน กับครีสละ เหลืออีก 2 บทใหญ่

เล่นกับเพื่อน วันละบท เกมนี้สาวกต้องอุดหนุนด้วยนะครับ

เพราะว่าผม ริเริ่มดองเงินแล้ว BF4 กำลังมา ต้องอัพคอมกร้าก!

ของผมตัวเกมไม่ใช่ Reloaded อะครับเพราะว่าตอนแรกใช้แล้ว Online ไม่ค่อยดีเพราะตัวเกมไม่ตรง เลยโหลด Limited จากคุณ Ramis มา ใช้ Crack 3DM ทั้งสองเวอร์ชั่นก็ไม่มีปัญหาในการเล่น(ถ้าเล่นแบบม้วนเดียว)
ตอนนี้ก็ใช่ MP V2 เหมือนกันครับที่รู้มามีแค่สองก็เลยเรียกมันเวอร์ชั่นสอง

TraHeRn
28th March 2013, 16:39
มีใครเล่น mode mercenaries จบแล้วมันขึ้น sending record data ค้างบ้างครับ ขนาดเอาเนตออกไปแล้วยังค้างเลยครับ เล่นแบบ solo นะ

kittiponx1
28th March 2013, 16:49
มีใครเล่น mode mercenaries จบแล้วมันขึ้น sending record data ค้างบ้างครับ ขนาดเอาเนตออกไปแล้วยังค้างเลยครับ เล่นแบบ solo นะ

อันนี้เหมือนว่าของแท้จะไม่เป็นน่ะครับ ^^ เพราะเวลาเล่นจบ Score เราจะอัพขึ้นเว็บ re.net เลยถ้าเราตั้งค่าตอนเข้าเกมครั้งแรกไว้

TraHeRn
28th March 2013, 17:24
อันนี้เหมือนว่าของแท้จะไม่เป็นน่ะครับ ^^ เพราะเวลาเล่นจบ Score เราจะอัพขึ้นเว็บ re.net เลยถ้าเราตั้งค่าตอนเข้าเกมครั้งแรกไว้

งั้นสรุปว่าอยากเล่น mercenaries ให้จบได้นี่ต้องแท้เท่านั้นใช่ไหมคับ

Kyonman
28th March 2013, 17:44
ผมยังไม่ เกิดบัค อะไรเลย โหลดเถื่อนด้วย เล่นผ่านไปแบบ ชิวๆ เลย ตัวเกม ก็ ธรรมดา ทำไมถึงเป็นกันหว่า

kittiponx1
28th March 2013, 19:44
รอบแรกผมเล่นก็ไม่เป็นไรเลยครับงง รอบแรกตัวเกมแครกก็ตัวแรกที่ออกของวันเลย เล่นจบแบบรวดเดียวไม่มีอะไร พอมาเล่นอีกรอบละเจอ 555

kittiponx1
28th March 2013, 21:34
ขออนุญาติดันเพื่อคนมาทีหลังจะได้เห็นครับ

rockblood39
28th March 2013, 21:49
คุณเจอปัญหาผมดีกว่า เปิดเกมส์ปุุ๊บ not responding ปั๊ป จอดำค้างคา ต้องออกมากดปิดเอา --
สรุปนับจนวันนี้ยังไม่ได้เล่นเลยสักนิด

pok001100
28th March 2013, 22:15
ตอนนี้ผมเจอปัญหาไหม่ ครับ Leon Chapter 5-2 ค้าง ครับมันไม่โหลด ข้าม Chapter ก่อไม่ได้ควรทำยังไงครับ

champlifestyle
28th March 2013, 23:14
ถ้าใครเล่นAda จบแบบไม่บัคเลยเอามาโชว์ทีอยากอิจฉา เพราผมบัค 3.4 ตลอดครับ 555

kittiponx1
29th March 2013, 03:25
คุณเจอปัญหาผมดีกว่า เปิดเกมส์ปุุ๊บ not responding ปั๊ป จอดำค้างคา ต้องออกมากดปิดเอา --
สรุปนับจนวันนี้ยังไม่ได้เล่นเลยสักนิด

อันนี้ไม่เห็นอะคับมีแต่บอกว่าจอดำหน้าจะแบบเดียวกันลองเช็คดูให้แน่ใจว่าพวก Driver อะไรลงครบมั้ย หรือลองทำตามลิงค์นี้ก็ได้

http://segmentnext.com/2013/03/25/resident-evil-6-errors/

kittiponx1
29th March 2013, 03:28
ตอนนี้ผมเจอปัญหาไหม่ ครับ Leon Chapter 5-2 ค้าง ครับมันไม่โหลด ข้าม Chapter ก่อไม่ได้ควรทำยังไงครับ

5-2 ที่ต่อจากสู้ตัว Unstank ใช่มั้ยครับ อันนี้ไม่เคยเจอเหมือนกัน ลองหาอ่านในบอร์ดนี้ครับผมก็ศึกษาบัคจากบอร์ดนี้เพราะข้อมูลแน่นมาก

http://www.thaibiohazard.com/forum/viewtopic.php?f=63&t=16786740

kittiponx1
29th March 2013, 03:34
ถ้าใครเล่นAda จบแบบไม่บัคเลยเอามาโชว์ทีอยากอิจฉา เพราผมบัค 3.4 ตลอดครับ 555

รอบหลังผมยังเล่นไม่ถึงน่ะครับ แต่รอบแรกเคลียร์ไปแล้ว

http://image.ohozaa.com/i/ae0/BlLooA.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wJBcNAmM5zxvCkfc)

ปล. ในรูปนี้คือแครกตัวแรกที่เล่นครับ

sentiao
29th March 2013, 12:05
เล่นไปแบบนี้แล้วเจอเด้งเหมือนกันอะ

http://i292.photobucket.com/albums/mm19/kittichai008/Untitled-11.jpg

แบบนี้แต่ขึ้นในRE6เหมือนกัน

ไม่ก็เกมแครช

kittiponx1
29th March 2013, 15:43
ขอเป็นรูปภาค 6 ได้มั้ย มันขึ้นว่า Fatal Error Out of Video Memory หรืออะไร เพราะถ้าเป็นอย่างที่บอกควรอัพเดทการ์ดจอน่ะครับและ directx ก็ให้อัพให้ใหม่ที่สุด

http://segmentnext.com/2013/03/25/resident-evil-6-errors/

^
^
ช่วยได้ลองอ่านดู

yundaime
29th March 2013, 17:21
ฉากแรกๆเลยอะครับ ผมไม่ผ่านสักที ตรงที่ วิ่งหนี เครื่องบินระเบิดอะงับ ตอนแรกที่มันให้กด วิ่งหนี ปุ่มทิสทาง+space bar เพื่อวิ่งหนี แต่พอรถทีมี่ ทหารมารับ ผมกดวิ่ง เหมือนเดิม คราวนี้มันไม่ยอมวิ่งอะงับ ใครเปนมั่งงับ ไม่ผ่านสักที

kittiponx1
30th March 2013, 00:32
ฉากแรกๆเลยอะครับ ผมไม่ผ่านสักที ตรงที่ วิ่งหนี เครื่องบินระเบิดอะงับ ตอนแรกที่มันให้กด วิ่งหนี ปุ่มทิสทาง+space bar เพื่อวิ่งหนี แต่พอรถทีมี่ ทหารมารับ ผมกดวิ่ง เหมือนเดิม คราวนี้มันไม่ยอมวิ่งอะงับ ใครเปนมั่งงับ ไม่ผ่านสักที

ตรงนี้ไม่เคยเจอน่ะครับบังคับตัวละครติดกับฉากมันจะไม่เดินน่ะครับ ไม่รู้ว่าบัคหรือไรแต่เล่นมาไม่เคยเจอแบบนี้

byakuya30
30th March 2013, 15:13
ขอถามหน่อยครับว่าเซฟเกมเก็บอยู่ที่ไหน พอดีจะลบแล้วลงใหม่ครับ จะลงแคร็กใหม่

kittiponx1
31st March 2013, 03:01
ขอถามหน่อยครับว่าเซฟเกมเก็บอยู่ที่ไหน พอดีจะลบแล้วลงใหม่ครับ จะลงแคร็กใหม่

แค่ใช่แครกตัวเดิมที่เล่นในปัจจุบันครับเซฟมันเปลี่ยนไปตามแครก ตอนแรกใช้แครก 1 และเปลี่ยนไปใช้แครก 2 แล้วกลับมาใช้ตัวแรกอีกเซฟก็เหมือนเดิม

FeriniEl
31st March 2013, 03:38
อยากจะบอกว่าของแท้ มีแพทมาแก้ปัญหาพวกนี้หมดละครับ เรื่องเฟรมเรทที่ไม่นิ่งก็แก้ และอีกหลายๆ ปัญหา ^^

Product Update - Valve
29 Mar 2013
BUG FIXES
- Fixed cutscene issues with endless loading
- Fixed issues with playable character dying after cutscenes
- Fixed subtitle display problems during split-screen play
- Fixed voice chat volume problems
- Fixed issue with monitor display frequency being reset for each game

byakuya30
31st March 2013, 17:12
ถามหน่อยครับว่าเคยมีอาการไหมว่าเวลา เล่นอยู่พอจบ chapter นึงแล้วเปลี่ยน chapter ใหม่แล้วมันกระตุกขึ้น
ปกติเล่นได้ลื่น พอเปลี่ยน chapter แล้วกระตุกเอง ต้องออกเกมแล้วเข้าใหม่ถึงหาย เป็นบัคปล่าวครับมีวิธีแก้ไหม ขอคำแนะนำทีครับ
สเปคเครื่องเล่นได้นะ เพราะสังเกตจากที่เล่นแล้วลื่นแต่พอเปลี่ยน chapter ถึงกระตุก

kittiponx1
1st April 2013, 02:10
ถามหน่อยครับว่าเคยมีอาการไหมว่าเวลา เล่นอยู่พอจบ chapter นึงแล้วเปลี่ยน chapter ใหม่แล้วมันกระตุกขึ้น
ปกติเล่นได้ลื่น พอเปลี่ยน chapter แล้วกระตุกเอง ต้องออกเกมแล้วเข้าใหม่ถึงหาย เป็นบัคปล่าวครับมีวิธีแก้ไหม ขอคำแนะนำทีครับ
สเปคเครื่องเล่นได้นะ เพราะสังเกตจากที่เล่นแล้วลื่นแต่พอเปลี่ยน chapter ถึงกระตุก

อันนี้ผมว่าเป็นที่แครก mp เพราะตอนเล่นแครกอื่นลื่นปกติ

kittiponx1
1st April 2013, 02:11
อยากจะบอกว่าของแท้ มีแพทมาแก้ปัญหาพวกนี้หมดละครับ เรื่องเฟรมเรทที่ไม่นิ่งก็แก้ และอีกหลายๆ ปัญหา ^^

Product Update - Valve
29 Mar 2013
BUG FIXES
- Fixed cutscene issues with endless loading
- Fixed issues with playable character dying after cutscenes
- Fixed subtitle display problems during split-screen play
- Fixed voice chat volume problems
- Fixed issue with monitor display frequency being reset for each game
ของแครกก็มาแล้วเช่นเดียวกัน 55555

Professional&game
1st April 2013, 08:52
ผมเห็นตัวแก้บัคของพี่ ramis นี่มันใช้กับแครก MP ได้ไหมเอ่ย :blush

kittiponx1
3rd April 2013, 12:38
ผมเห็นตัวแก้บัคของพี่ ramis นี่มันใช้กับแครก MP ได้ไหมเอ่ย :blush

ใช่ได้เหมือนกันครับ 100 % เล่นอยู่อาจจะมีปัญหาระหว่างเล่นบ้างเช่น ภาพค้างแต่เล่นต่อได้(ค้างแปปเดียวแต่เกมส์จะหยุดเหมือนกัน) ปัญหานี้น่าจะเป็นที่การ์ดจอของผมไม่รองรับเกมส์นี้ ผมใช้ ATI