PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอปรึกษาเรื่องเรียนทีครับ

IMPAT
28th March 2013, 07:49
คือว่า เพื่อนผมเรียนปีหนึ่งอยู่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งคับ
เทอมแรก เกรดออกมา ติด F ไปหนึ่งตัว คณะมันไม่มีเรียนซัมเมอร์วิชานี้
ต้องรอลงเรียนใหม่ ถ้าอยากรีเกรดเอา มันเลยได้เกรดไป 1.58

มาเทอมที่สองเกรดเพิ่งออกมาล่าสุดครับ
มันติด F อีกตัว มันบอกรู้สึกชีวิตเหมือนหล่นวูบ มันก็ตั้งใจเรียนแล้วนะครับ
ผมอยู่กับมัน เห็นมันทุกวัน แต่ไม่รู้ทำไม ก็ยังได้น้อยอยู่ดี เทอมนี้เกรดเลยอยู่ที่ 1.61 ครับ

ผมอยากขอคำปรึกษาครับ ว่ามันจะโดนไทร์ออกมั๊ยครับ?
หรือว่าจะยังมีโอกาสได้เรียนต่อไปอีกเทอม เพื่อนผมมันเครียดมากครับ
มันยังไม่กล้าบอกป๊ากับม๊าเลยครับ ผมเป็นห่วงมันมาก ก็ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันเหมือนกันด้วยย
ใครรู้แจงทีครับ ขอละเอียดๆ ผมจะได้ไปบอกมันถูก มันเศร้ามาก ผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไง:'(

meltifilish
28th March 2013, 08:09
แก้ไขนิดนึงครับ

เข้าใจคลาดเคลื่อนนิดหน่อย แต่ลองไปเปิดหนังสือที่มหาลัยผม และส่วนใหญ่จะเป็นตามนี้ครับ

ถ้าคุณเรียนจบปี1แล้ว เกรดยังไม่ต่ำกว่า 1.5 ก็จะยังไม่พ้นสภาพครับ

และหลังจากปี1เป็นต้นไป คุณต้องทำคะแนนเฉลี่ยสะสมให้ได้มากกว่า 1.75

ถ้าต่ำกว่า 1.75 ถึง2เทอม คุณก็จะโดนรีไทร์ออกครับ (เกรดจะสรุปในภาคเรียนที่2)

แล้วก็เกรดช่วง1.75-1.99จะไม่โดนรีไทร์ครับ แต่จะไม่จบการศึกษา

IMPAT
28th March 2013, 08:27
แก้ไขนิดนึงครับ

เข้าใจคลาดเคลื่อนนิดหน่อย แต่ลองไปเปิดหนังสือที่มหาลัยผม และส่วนใหญ่จะเป็นตามนี้ครับ

ถ้าคุณเรียนจบปี1แล้ว เกรดยังไม่ต่ำกว่า 1.5 ก็จะยังไม่พ้นสภาพครับ

และหลังจากปี1เป็นต้นไป คุณต้องทำคะแนนเฉลี่ยสะสมให้ได้มากกว่า 1.75

ถ้าต่ำกว่า 1.75 ถึง2เทอม คุณก็จะโดนรีไทร์ออกครับ (เกรดจะสรุปในภาคเรียนที่2)

แล้วก็เกรดช่วง1.75-1.99จะไม่โดนรีไทร์ครับ แต่จะไม่จบการศึกษา

ยัง งงอยู่นิดๆครับ แล้วอย่างที่ผมบอกไป เกรดเทอมแรกเพื่อนผมมัน 1.58 เทอมสอง 1.61 แปลว่า ก็ยังรอดใช่รึเปล่าครับ?

tonza
28th March 2013, 08:51
ยัง งงอยู่นิดๆครับ แล้วอย่างที่ผมบอกไป เกรดเทอมแรกเพื่อนผมมัน 1.58 เทอมสอง 1.61 แปลว่า ก็ยังรอดใช่รึเปล่าครับ?
ใช่ครับ
ดูเกรดสะสม
(1.58+1.61)/2=1.595 ก็คือเลย 1.5 ยังมีสิทธ์เรียนต่อแต่แนะนำว่าให้ไปลงซัมเมอร์วิชาที่เปิด วิชาที่เราผ่านแต่ได้เกรดน้อยๆอะ ให้เรียนซัมเมอร์เพื่อดึงเกรดขึ้น
หลังจากนั้นก็หาเวลาว่างลงเรียนใหม่กับรุ่นน้องให้ผ่าน เกรดมันก็จะเพิ่มขึ้นไปอีก

IMPAT
28th March 2013, 09:09
ใช่ครับ
ดูเกรดสะสม
(1.58+1.61)/2=1.595 ก็คือเลย 1.5 ยังมีสิทธ์เรียนต่อแต่แนะนำว่าให้ไปลงซัมเมอร์วิชาที่เปิด วิชาที่เราผ่านแต่ได้เกรดน้อยๆอะ ให้เรียนซัมเมอร์เพื่อดึงเกรดขึ้น
หลังจากนั้นก็หาเวลาว่างลงเรียนใหม่กับรุ่นน้องให้ผ่าน เกรดมันก็จะเพิ่มขึ้นไปอีก

อ่อ สรุปก้ยังรอด แต่ก็ยังแย่อยู่สินะ - - ผมว่างั้นแหละ โอเค ขอบคุณมากครับ :)

sukamoto
28th March 2013, 09:30
ฮ๋าๆปีแรกก็งีี้หละครับผมก็ซัด 1.9 มาแล้วปี 2 ส่งไปที่ 2.4 ปี 3 เริ่มโดนกดดันจากทางบ้าน 2.6-2.7 ปี 4 แม่อยากให้ได้ 3 ขึ้นซัดไปเลย 3.7 แต่เฉลี่ยออกมาได้แค่ 2.7 มั้งถ้าจำไม่ผิดฮ่าๆ
สู้ๆครับแต่ถ้าคิดว่าไม่ชอบก็ลงเรียนคณะอื่นใหม่ครับ

IMPAT
29th March 2013, 11:00
ฮ๋าๆปีแรกก็งีี้หละครับผมก็ซัด 1.9 มาแล้วปี 2 ส่งไปที่ 2.4 ปี 3 เริ่มโดนกดดันจากทางบ้าน 2.6-2.7 ปี 4 แม่อยากให้ได้ 3 ขึ้นซัดไปเลย 3.7 แต่เฉลี่ยออกมาได้แค่ 2.7 มั้งถ้าจำไม่ผิดฮ่าๆ
สู้ๆครับแต่ถ้าคิดว่าไม่ชอบก็ลงเรียนคณะอื่นใหม่ครับ

คืออย่างนี้ครับ เพื่อนผมมันบอกผิด เกรดจริงๆมันได้แค่ 1.53 เองอะครับ ผมคิดดู แปลว่ามันก้ไม่รอดสิครับ!

Br!dget
29th March 2013, 11:21
ผมได้ 1.9 ยังเสียวๆเลยตอนนี้ เทอมหน้าตั้งใจให้ได้ 2.5+ :)

chanwitpop
29th March 2013, 12:18
คืออย่างนี้ครับ เพื่อนผมมันบอกผิด เกรดจริงๆมันได้แค่ 1.53 เองอะครับ ผมคิดดู แปลว่ามันก้ไม่รอดสิครับ!

อาจรอดได้อยู่นะครับ
สมัยเรียนเพื่อนผมมัน1นิดๆช่วงปีสุดท้ายมันต้องโหมเรียนแก้ เรียนซัมเมอร์ ผมก็ต้องคอยติวให้พวกมัน
สุดท้ายมันก็จบได้ครับแม้ว่าจะจบทีหลังเพื่อนปีนึง
แต่อย่าวางใจไปแก้เอาปีสุดท้ายนะครับ

ปล.ผมก็จบช้าเพราะงานวิจัย เลยอยู่ติวให้มันได้

IMPAT
29th March 2013, 23:01
อาจรอดได้อยู่นะครับ
สมัยเรียนเพื่อนผมมัน1นิดๆช่วงปีสุดท้ายมันต้องโหมเรียนแก้ เรียนซัมเมอร์ ผมก็ต้องคอยติวให้พวกมัน
สุดท้ายมันก็จบได้ครับแม้ว่าจะจบทีหลังเพื่อนปีนึง
แต่อย่าวางใจไปแก้เอาปีสุดท้ายนะครับ

ปล.ผมก็จบช้าเพราะงานวิจัย เลยอยู่ติวให้มันได้

อ่อ ครับผม ขอบคุณครับ ต้องรอลุ้นแล้วละครับ แต่เห็นเพื่อนผมอีกคนบอกว่า อาจจะติดโปร
ถ้าเทอมแรกปีสองมันยังได้ไม่ดี ก็โดนไทร์ออกเลยอะครับ

nooav
30th March 2013, 07:57
ปี 1 เป็นปีแห่งการปรับตัวครับ คือเราต้องมาอยู่สังคมใหม่ๆ เจอสิ่งใหม่ๆ เน้นประคับประคอง
แนะนำให้ปรึกษาพ่อแม่หรืออาจารย์ครับ ช่วยได้เยอะ เพราะมันดีกว่าเก็บไว้เครียดคนเดียว