PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จบ รด. ปี3 สมัครทหารเกณฑ์ได้มั้ย

CRwDtiNy
28th March 2013, 11:18
ตามหัวข้อเลยครับ ใครพอทราบช่วยทีครับ

Sunshinekung
28th March 2013, 11:19
เท่าที่รู้มาก็น่าจะได้นะครับ

babymaster
28th March 2013, 11:21
ได้ครับ ว่าแต่จขกท จะสมัครจริงหรอ ตกต่ำกว่า รดนะ

kidsylenser
28th March 2013, 11:23
พึ่งจบเปล่าครับ ถ้าพึ่งจบผมว่าเรียน รด ต่ออีก 2 ปีดีกว่าได้ ว่าที่ร้อยตรี แล้วเข้าทหารก็ได้ ยศ ร้อยตรี เลย

CrocoZz
28th March 2013, 11:51
ถ้าเพิ่งจบ ปี 3 มาแล้วจะไปสมัครทหารเกณฑ์ผมว่าเรียนต่ออีก 2 ปีนะ ได้เป็นว่าที่ ร้อยตรี พอเข้ารับราชการทหารเราจะได้เป็นยศร้อยตรีเลย ไม่ต้องมาเป็นนายทหาร นายสิบ

๏WILD-DOG๏
28th March 2013, 11:58
ไม่ได้นี่ครับ เราจบ ร.ด. ปีสามจะได้ ส.ด.8 แล้วเราได้เป็นกำลังพลสำรองไปเรียบร้อยแล้วแต่สามารถสมัครนายสิบได้

ninwatza
28th March 2013, 12:01
ตามหัวข้อเลยครับ ใครพอทราบช่วยทีครับ

ไม่ได้ครับ เค้าบอกว่า มันผิดกฏหมายด้วย ครูฝึกบอกมา มีคนจบ รด แล้วไปเป็น ทหารเกณฑ์ โดนด่า 55

reconnang
28th March 2013, 12:04
เรียนต่ออย่างที่หลายท่านว่าดีกว่า ได้ยศร้อยตรี ถ้าจะเอาดีทางทหารก็น่าจะรุ่งกว่า

DeadCarnival
28th March 2013, 12:08
เรียน 5 ปีติดยศว่าที่ร้อยตรี เข้ารับราชกาลแล้วก็ยังไม่ได้ติดยศร้อยติดนะครับ ต้องสอบบรรจุ ซึ่งสอบเข้ายากมากๆ หลายคนเตรียมตัวเป็นปีๆยังสอบไม่ได้เลย

ดังนั้นเรื่องเรียน 5 ปี เพื่อที่จะติดยศร้อยตรีนั้นไม่ใช่เรื่องที่จะเป็นไปได้ง่ายๆเลย

แนะนำสอบเข้านายสิบ นายร้อย แทนครับ

system_pc
28th March 2013, 12:18
ได้ครับ ว่าแต่จขกท จะสมัครจริงหรอ ตกต่ำกว่า รดนะ

อะไรนะ ตกต่ำกว่าหรอดูถูกเกินไปแล้ว :mad3

system_pc
28th March 2013, 12:19

สมัคร นายสิบเหอะอยากเป็นทหารอ่ะ เชื่อผมมม

mulli001
28th March 2013, 12:36
เรียน 5 ปีติดยศว่าที่ร้อยตรี เข้ารับราชกาลแล้วก็ยังไม่ได้ติดยศร้อยติดนะครับ ต้องสอบบรรจุ ซึ่งสอบเข้ายากมากๆ หลายคนเตรียมตัวเป็นปีๆยังสอบไม่ได้เลย

ดังนั้นเรื่องเรียน 5 ปี เพื่อที่จะติดยศร้อยตรีนั้นไม่ใช่เรื่องที่จะเป็นไปได้ง่ายๆเลย

แนะนำสอบเข้านายสิบ นายร้อย แทนครับ

.ช่เลยครับครูฝึกเค้าหลอกชวนเชื่อครับ เพียงแต่ได้คะแนนพิเศษในการสอบเท่านั้น
ไม่ว่าคุณจะจบปี3หรือ5คุณต้องไปสมัครสอบในเกณที่เค้าให้เป็นถ้าอยากเป็นนายร้อยก็ไปสมัครสอบนายร้อยใช้วุธ ป.ตรีไปสมัครอายุได้ถึง 35(ไปสอบ จปร ไม่ติดนะ)
ส่วนการเป็นทหารเกณเป็นได้ครับก็ไม่ต้องเอา สด ไปแจ้ง แต่ผิดนะ มันจะมีจดหมายเรียกตัวไปฝึกฟื้นฟูยังไงมันก็เรียกไปฝึกกับทหารเกณอยู่ดี
ถ้าอยากเป็นนายสิบถ้าสอบนักเรียนนายสิบไม่ติด+อายุเกิน เป็นทหารเกณจะมีช่วงที่ให้ไปสอบเป็นนายสิบติดง่ายกว่านักเรียนนายสิบขอบอก
เป็นแล้วมีเงินเดือน 8000+ แต่หักลบแล้วเหลือเท่าไรไม่รู้ พอถึงผลัดปลดแล้วสามารถขออยู่ต่อได้อีก5ปีในฐานะครูฝึกทหารใหม่(พี่ใหญ่ของทหารเกณทุกนาย)แล้วก็ยังมีโอกาศไปสอบเหมือนเดิม
ถ้าปลดแล้วยังไม่ได้ก็ยังมีเปิดสอบอีก จนถึงอายุ30

beambeam123
29th March 2013, 14:54
ร.ด. เรียนจบปี 3 ได้ยศสิบเอก ///// ทหารเกณฑ์ยศพลทหารนะครับ ทาง บ.ก. เค้าจะปวดหัวตรงที่ยศมันจะร่วงลงมา ทั้งๆที่ได้ยศสิบเอกไปแล้วครับ

yosapat01
29th March 2013, 16:17
เรียน รด.4ปี กับจบ ป.ตรี ก็ได้ จ่าสิบเอกแล้วค่อยๆปีนเอาเป็นร้อยตรีก็ได้นิ

Rotten_apple
29th March 2013, 17:03
เรียนต่อไปอีก2ปีแล้วสมัครครับ ได้ยศสูงกว่า

ballba
29th March 2013, 17:57
ใช่ครับ รด.ชวนเชื่อ 5ปี จะเข้านายร้อยได้ก็ไม่ต่างจากคนภายนอกธรรมดาที่คิดจะเข้าไป

พี่ผมจบ ป.ตรี ยังเข้านายร้อยได้เลย แต่ฝากนะไม่ได้สอบ จริงๆต้องสอบ

เรื่องรด.สมัครเกณฑ์ได้ไหม

รู้สึกว่า กระทรวงกลาโหมระบบใหม่ บังคับให้ รด.เกณทหารนะครับ

เพื่อต้องหาความจริงว่าเป็น รด.เพื่ออะไร หนีทหารหรือต้องการเป็นกำลังสำรอง

ตอนนี้ยังไม่มีการปรับเปลี่ยนระบบอะไรครับ ฟังข่าวไวับ่อยๆ

Lugi
29th March 2013, 18:11
พึ่งจบเปล่าครับ ถ้าพึ่งจบผมว่าเรียน รด ต่ออีก 2 ปีดีกว่าได้ ว่าที่ร้อยตรี แล้วเข้าทหารก็ได้ ยศ ร้อยตรี เลย

เอิ่ม มั่วละการที่จะได้ยศร้อยตรีต้องช่วงที่ประเทศเกิดสงครามครับ พวกว่าที่ๆพวกนี้ละ ถ้าประเทศไม่อยู่ในภาวะสงครามว่าที่ จะไม่มีอำนาจใดๆเปรียบเสมือนประชาชนครับ

JamiesMc'Avoid
29th March 2013, 18:49
ถ้าเป็นร.ด. จะติดยศก็ต่อเมื่อถูกเรียกตัวไปออกรบครับ หมดสงครามก็ไม่ใด้ติดเหมือนเดิม

Aunatix
29th March 2013, 20:58
.ช่เลยครับครูฝึกเค้าหลอกชวนเชื่อครับ เพียงแต่ได้คะแนนพิเศษในการสอบเท่านั้น
ไม่ว่าคุณจะจบปี3หรือ5คุณต้องไปสมัครสอบในเกณที่เค้าให้เป็นถ้าอยากเป็นนายร้อยก็ไปสมัครสอบนายร้อยใช้วุธ ป.ตรีไปสมัครอายุได้ถึง 35(ไปสอบ จปร ไม่ติดนะ)
ส่วนการเป็นทหารเกณเป็นได้ครับก็ไม่ต้องเอา สด ไปแจ้ง แต่ผิดนะ มันจะมีจดหมายเรียกตัวไปฝึกฟื้นฟูยังไงมันก็เรียกไปฝึกกับทหารเกณอยู่ดี
ถ้าอยากเป็นนายสิบถ้าสอบนักเรียนนายสิบไม่ติด+อายุเกิน เป็นทหารเกณจะมีช่วงที่ให้ไปสอบเป็นนายสิบติดง่ายกว่านักเรียนนายสิบขอบอก
เป็นแล้วมีเงินเดือน 8000+ แต่หักลบแล้วเหลือเท่าไรไม่รู้ พอถึงผลัดปลดแล้วสามารถขออยู่ต่อได้อีก5ปีในฐานะครูฝึกทหารใหม่(พี่ใหญ่ของทหารเกณทุกนาย)แล้วก็ยังมีโอกาศไปสอบเหมือนเดิม
ถ้าปลดแล้วยังไม่ได้ก็ยังมีเปิดสอบอีก จนถึงอายุ30
ใช่เลยครับ มันติดง่ายกว่าไปสอบนักเรียนนายสิบอีก ผมก็เลยอยากเกณฑ์แต่พ่อบังคับให้เรียน ร ด ซะงั้น

$3MiFiN@L$
29th March 2013, 21:11
เดี๋ยวมีสงครามเกาหลี เมื่อไรได้ไปแน่ถึงไทยจะส่งทหารไปก่อน แต่พวกเราโดนเรียกตัวไปฝึกก่อนในสภาวะสงครามอยู่ดีไม่ต้องรีบร้อนไปตายก่อนหรอก

nuttakarn2012
1st April 2016, 13:34

คิดผิดนะครับ ขอแย้งนะ แค่ได้คะแนนพิเศษ เพิ่มครับในการสอบสัญญาบัตรกับประทวน แต่ก็ยังยากอยู่ดีแหละ รุ่นผม ว่าที่ร้อยตรี ทั้งหลาย ทิ้ง ว่าที่มาสอบ นายสิบทั้งนั้นครับ แล้วมาสอบภายในกันเอา ง่ายกว่าภายนอกเยอะครับ ภายนอก ส่วนมากไม่เก่งจริง ก็ลุกหลานเขาครับ

และอีกนิดนะครับ ถึงจะเกิดสงครามจริง ถ้าสงครามไม่รามเข้า ประเทศ และทหารประจำการตายไปแทบจะหมด ก็ไม่เรียก รด ไปรบหรอกครับ

aeker
1st April 2016, 23:00
ได้ครับ ปกติเค้าเรียนร.ด. เพื่อหนีใบดำใบแดงไม่ใช่เหรอ :music

482566789
1st April 2016, 23:14
ไม่ได้ครับ เพราะเราเป็นกำลังสำรองไปเเล้ว ไม่สามารถเกณฑ์ได้ครับ ผิดกฏหมายนะครับ เเต่ถ้าเอาไปสอบนายสิบนายร้อยได้ครับขอคะเเนพิเศษได้ด้วย

ไม่ได้ครับ เค้าบอกว่า มันผิดกฏหมายด้วย ครูฝึกบอกมา มีคนจบ รด แล้วไปเป็น ทหารเกณฑ์ โดนด่า 55
ใช่ๆ ครูฝึกบอกมาเหมือนกัน โดนไล่ออกเเถม เสียค่าปรับ 6หมืนกว่าบาท

manglove
2nd April 2016, 00:19
จบ รด.ปี5 ได้แค่ ว่าที่ ร.ต. นำหน้าชื่อเฉยๆครับ ถ้าเราไปทำที่ อำเภอ นะ

แต่ถ้าไปสมัครทหาร ถึงจบ รด.ปี5 ก็ไม่สามารถเป็น ร.ต. ได้ ครับ

โรงเรียนนายร้อย ต้อง เรียนเตรียมก่อน 1 ปีครับ และเรียนจริง อีก 7ปี ได้ครับ ถึงจะจบมาเป็น ร.ต.

โรงเรียนนายร้อย เป็นโรงเรียน ทหารที่สูงสุดของ ไทยแล้วครับ

รองลงมาก็โรงเรียนนายสิบครับ โรงเรียนนายสิบ สอบข้อเขียนผ่าน นัดสอบปฎิบัติ พอสอบเสร็จก็ไปเรียน 1ปีครับ
แยกออกเป็นอยู่โรงเรียนหลัก 6เดือน และโรงเรียนเหล่าอีก6เดือน พอจบแล้วจะได้ติดยศ สิบตรีครับ
(อายุห้ามเเกิน 22 นะถ้าจำไม่ผิด)

และนายสิบมีอีกหลายทางครับที่จะเป็น เช่นนายสิบ บรรจุ อายุห้ามเกิน 30 ปี สอบ ข้อเขียนและปฎิบัติสอบตามหน่วยงานนั้นๆเลยครับ
ติดแล้วก็จะได้อยู่หน่วยนั้นเลย แต่ต้องฝึกเพิ่มเติมซัก 3-4เดือน ภาษีน้อยกว่า โรงเรียนนายสิบและนายร้อยครับ เข้าไปจะดูด้อยครับ
ถึงจะเป็นนายสิบก็ตาม ยศก็จะไปช้าหรือแทบไม่ไปเลย เว้นแต่มีเส้น

ต่างจากพวกที่มาจากโรงเรียนหลักครับ ที่ยศไปตามอัตโนมัติ ตามเวลาเลยครับ แต่ก็ต้องมีสอบอยู่ดี

และมีอย่างคือนายสิบทหารชั่งเรียนตอนจบ ม.3 เรียน 3 ปี จบมาเป็นสิบตรี เช่นกัน

มีหลายช่องทางครับที่จะเข้าไปเป็นนายสิบ

แต่ดูแล้ว จขกท อายุน่าจะเกินเกนแล้ว

ถ้าจะเข้าทหาร ต้อง โรงเรียนนายสิบ ไม่ก็ นายสิบ บรรจุครับ (แต่ยศพวกนายสิบส่วนใหญ่ไปตันที่ พ.อ. เท่านั้นเว้นแต่ความสามารถดีถึงจะขึ้นยศ พล.ต. ได้)

แต่ถ้าพวกจบจาก โรงเรียนนาย ร้อย จะไปเป็นนาย พล. ซะส่วนใหญ่

ข้างใน หน่วย ทหาร มีการแข่งขันกันสูงครับ และต้องพร้อมรับทุก สถานณการ ทุกหน้าที่ ถ้าจะเข้าไปกินเงินเดือนเบิก อย่าไปเลยครับ

อยู่ไม่ได้หลอกครับ ถ้าใจไม่รักจริงๆ และในหน่วย ทหาร มีความรับอีกเยอะครับ ถ้าเอา เรื่องในหน่วยมาบอกมาก ไป

จะเป็นการผิดกฎหมายครับ วินัย 9 ข้อสำคัญที่สุดครับ ทหาร

ผมเป็น นักเรียนนายสิบ ไปเรียน 1 ปี ที่ผมบอกไป ติดยศ ส.ต. แล้ว ทำงานแล้ว
แต่ใจผมไม่ชอบระบบการปกครองของมันครับ ตอนนี้ ลาออกมาและ ก็สบายดีนะครับตอนนี้

ระบบข้างในกับข้างนอกคนละแบบกันเลยละครับการทำงาน

และบอกให้นะครับ ตอนฝึกใช่ว่าฝึกง่ายๆนะครับ ตอนเรียนอีก ใช่ว่าง่ายๆ มีคนลาออกระหว่างเรียนก็มีนะครับ 1 ปีนะ
แต่ผมเรียนจบติดยศทำงานแต่ไม่ชอบระบบมันเลยลาออกมา แล้วละครับ

ติดยศแล้วใช่ว่าสบายไปตกหน่วย ที่เขาบังคับเอา เครื่องหมาย ก็ต้องเหนื่อยอีกนะครับ เช่น โดดร่ม และเสือคาบดาบ

Hanumanba
2nd April 2016, 05:44
ไม่ได้ครับ ถึงเรียนต่ออีก 2 ปี ได้ว่าที่ ก้ใช้ว่าไปเปนทหารได้เลยนะครับ ต้องสอบ สอบได้ถึงจะได้เปนร้อยตรี อย่าเข้าใจผิดกันครับ

hisotomz
3rd April 2016, 04:06
สมัครได้ครับ