PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาชีวิต+ครอบครัวมาขอปรึกษาครับ

npdeoh2754
29th March 2013, 20:42
ตอนนี้ผมจบ ม.6 จะต่อมหาลัย ตอนแรกนั้นผมคิดว่าจะเรียนคณะคอมฯธุรกิจ ตอนนี้ช่วงปิดเทอม ผมเลยไปทำงานที่โลตัส(Part Time) เขาให้ทำถึงแค่วันที่ 12 เมษา แล้วหยุดช่วงสงกรานต์ผมก็จะไปขอทำต่อ แต่พอมาวันนี้ผมลองตัดสินใจดูอีกทีเรื่องเรียนต่อ ผมเลยไปอ่านข้อมูลของคณะคอมฯธุรกิจ
ปรากฏว่ามันต้องเรียนเกี่ยวกับการบริหาร(แต่ผมคิดไว้ว่าพอผมเรียนจบผมอยากจะทำงานเป็น Programmer , ตัดต่อภาพและวิดีโอ) พอลองมาคิดอีกทีผมคงทำอนาคตหลายๆอย่างให้มันสำเร็จไม่ได้หรอก ผมต้องเลือกซักทางที่ผมชอบจริงๆ ตอนนี้ผมคิดได้แล้วว่าอยากเป็น Programmer
ผมต้องเรียนต่อสาขา วิศวะกรรมคอมฯ แต่ผมอ่อนคณิตมากๆ และคณะนี้มันรับแค่ 30คน ผมเลยคิดว่าจะไม่ทำงานต่อหลังสงกรานต์แล้ว ต้องเอาเวลามาอ่านวิชาคณิต แต่ผมก็อยากทำงานต่อเพราะอยากได้รถ Kawasaki Z250 เร็วๆและไม่อยากจะรบกวนพ่อแม่
วันนี้ผมเลยเล่าให้พ่อกับแม่ฟัง(คิดว่าจะได้คำปรึกษาที่ดี) แต่กลับถูกบ่นว่าทำอะไรไม่เคยสำเร็จ มันจึงทำให้ผมไม่มั่นใจแล้ว ว่าจะทำตามที่ผมคิดไว้ หรือ ไม่เรียนต่อมหาลัย แล้วหางานทำเลย ผมเลยมาขอคำปรึกษาเผื่อจะมีหนทางแก้อื่นๆอีก(เพราะผมกลัวว่าหนทางที่ผมจะเลือกมันจะเป็นหนทางที่ผิดอะครับ)

dktop
29th March 2013, 20:45
การศึกษาเป็นเรื่องสำคัญ ต่อชีวิต ระยะยาว(โดยทั่วไปแต่ไม่ทุกคน)

peetdekdeee
29th March 2013, 20:49
ถ้าไม่เรียนต่อนี่วุฒิ ม.6 หางานทำยากนะครับ

beambeam123
29th March 2013, 20:51
ถ้าไม่เรียนต่อนี่วุฒิ ม.6 หางานทำยากนะครับ

ตามนี้ครับ ขนาดปริญญาจบมายังหางานยากเลยครับ (เดี๋ยวปีหน้าผมก็เจอชะตากรรมแบบท่านแล้ว ตอนนี้ผมขึ้น ม.6)

Constantum
29th March 2013, 20:52
แนะนำพวกคณะ วิทยาศาสตร์ สาขาวิชาคอมพิวเตอร์ครับ

เรียนด้านเขียนโปรแกรมเช่นกัน ตอนนี้(ขอแทนตัวเองว่า พี่ นะ ^^ )พี่เรียนอยู่คณะ วิทย์ สาขา ICT มหาวิทยาลัยขอนแก่น

เน้นแต่โปรแกรมดุ้น ๆ เลย โค้ดเต็มไปหมด 5555+ ส่วนวิศวะนี่ เค้าจะเน้นด้าน Hardware ซะมากกว่านะครับ ^^

เอาเป็นว่า ถ้าตัดสินใจแล้วก็ขอให้สมหวังนะครับ และตั้งใจ ให้ประสบความสำเร็จ เน้อ

ballba
29th March 2013, 20:57
ทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ

การที่เราจะเป็นอะไร จริงๆมันไม่สำคัญว่าเราเรียนสายไหน หรือเรามาจากที่ใด

แต่มันอยู่ที่ตัวเราจะตั้งใจและพยายามกับมันแค่ไหนครับ

ค่าของคนอยู่ที่ผลงานครับ

abandony
29th March 2013, 21:02
เรียนเถอะครับพิสูจน์ให้พวกท่านเห็นไปเลยว่าเราทำได้ ถ้าอยากให้พวกท่านเชื่อในตัวเราเราต้องเชื่อตัวเราเองก่อน

HANG-ON
29th March 2013, 21:08
ต้องเข้าใจหน่อย ทั่วโลกเขาก็เอาระดับการศึกษาเป็นมาตราฐานในการรับคนเข้าทำงาน ประเทศไทยก็เหมือนกัน

เรียนต่อให้จบ ป.ตรี เถอะ ชีวิตจะได้ไม่ลำบาก

panasaz
29th March 2013, 21:10
ช่วงสุดท้ายที่เล่ามาอันนี้อธิบายยากเลยครับ ...

แต่เชื่อผม ใครๆ ก็เคยเป็น ผยายามทำสิ่งที่เราอย่างทำ ถึงมันจะไม่เป็นผลไปซะหมดที่เราทำ

แต่อยากให้คิดว่าถ้าเราตั่งใจวันนึง มันต้องเป็นดังใจเราหวังซักวัน

พอถึงวันนั้นเค้าจะภูมิใจที่คุณทำได้ในสิ่งที่คุณคิดและทำ มากกว่าที่เค้าวางทางไว้ให้คุณเองเสียอีก

เป็นกำลังใจครับขอให้สู้เสมอ...ตั่งใจเรียน เราทำได้แน่นอนครับ สู้ๆ

npdeoh2754
29th March 2013, 21:11

ทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ

การที่เราจะเป็นอะไร จริงๆมันไม่สำคัญว่าเราเรียนสายไหน หรือเรามาจากที่ใด

แต่มันอยู่ที่ตัวเราจะตั้งใจและพยายามกับมันแค่ไหนครับ

ค่าของคนอยู่ที่ผลงานครับ

ถ้าสมมติว่าผมมีความรู้ในด้านนี้(Programming) ผมจะสามารถทำงานที่ต้องใช้วุฒิ ป.ตรี โดยใช้วุฒิ ม.6 ได้มั๊ยครับ ? (ผมไม่ได้เก่งอะไรนะครับ แค่อยากลองถามดู)

แนะนำพวกคณะ วิทยาศาสตร์ สาขาวิชาคอมพิวเตอร์ครับ

เรียนด้านเขียนโปรแกรมเช่นกัน ตอนนี้(ขอแทนตัวเองว่า พี่ นะ ^^ )พี่เรียนอยู่คณะ วิทย์ สาขา ICT มหาวิทยาลัยขอนแก่น

เน้นแต่โปรแกรมดุ้น ๆ เลย โค้ดเต็มไปหมด 5555+ ส่วนวิศวะนี่ เค้าจะเน้นด้าน Hardware ซะมากกว่านะครับ ^^

เอาเป็นว่า ถ้าตัดสินใจแล้วก็ขอให้สมหวังนะครับ และตั้งใจ ให้ประสบความสำเร็จ เน้อ ขอบคุณมากครับ :yes

แต่ที่ ม.ราชภัฏลำปาง หลักสูตรวิทยาศาสตร์ มีแค่

- วิศวกรรมซอฟต์แวร์
- เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์

ที่ผมจะสามารถเรียนต่อได้เพราะผมจบ ศิลป์-ภาษา

IIIusioN
29th March 2013, 21:14
ถ้าเจอทางที่ไม่ชอบเเล้วไม่เก่งนี่จบเลยครับ แต่หากเลิกทางที่ชอบ แต่เรียนไม่เก่ง เหมือนผม ยิ่งเรียนยิ่งรัก ยิ่งเรียนยิ่งสู้ ผมอ่อนคณิต ปี 1 F แคล 1 2 รอบเลยครับ เพราะใจไม่สู้พอ แต่พอนึกถึงอนาคต ตอนนี้ไม่มีตัว F ละครับ
ผมเรียนวิศวกรรมอุตสาหการ

maruchik0
29th March 2013, 21:15
ถ้าอยากเรียนพวก โปรแกรมมิ่ง นี้ผมพอมีคนแนะนำได้เข้าใจง่าย

เขาบอกว่าขอแค่ใส่ใจมันไม่ใช่ชอบแล้วทำ ทำไม่ได้แล้วก็ทิ้งมันก็ไม่มีความหมายอะไร

จงใช้ชีวิตอยู่ในสิ่งที่ไม่ใช่ เพื่อรอในสิ่งที่ใช่ ผมใช้คำนี้เตือนสติตลอดเวลาก่อนทำงาน

boypeacemaker
29th March 2013, 21:32
อยากเป็น Programmer หรอ ผมเรียนอยู่ครับครูดีถึงจะอยู่ต่างจังหวัดแต่ไม่แพ้มหาลัยดังๆที่อื่น

IT พระจอมเกล้าพระนครเหนือปราจีน แชมป์หุ่นยนตร์ที่ไทยส่งไปแข่งก็เป็นนักศึกษาจากที่นี้

จอนนี้มีค่ายอยู่ลองมาได้นะครับ

พิมพ์ไปที่ Facebook "Robot Camp KMUTNB"

เรารอท่านอยู่ :cool:

Constantum
30th March 2013, 08:56
แต่ที่ ม.ราชภัฏลำปาง หลักสูตรวิทยาศาสตร์ มีแค่

- วิศวกรรมซอฟต์แวร์
- เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์

ที่ผมจะสามารถเรียนต่อได้เพราะผมจบ ศิลป์-ภาษา

ถ้าเป็นตามนี้พี่แนะนำ วิศวกรรมซอฟต์แวร์ นะครับ แต่ก็ไม่ชัวร์เช่นกัน ลองหาข้อมูลดูก่อนนะ เช่นถามอาจารย์ หรือรุ่นพี่ที่เรียนอยู่แถวนั้น

JamiesMc'Avoid
30th March 2013, 11:39
เรียนเถอะครับ มีงานทำดีๆ มีสวัวดิการดีๆ ครอบครัวหายห่วงครับ

เอาเวลาไปอ่านหนังสือเยอะๆ