PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จริงแท้แค่ไหนครับ cooling พัดลม กับน้ำ ?และเรื่องการ์ดจอ

kanitknight
30th March 2013, 01:42
ผมเคยอ่านๆดู ผมเคยเห็นว่า cooling น้ำ จะใช้ได้เต็มประสิทธิภาพมากที่สุดในห้องแอร์ ยังงี้แปลว่าถ้าผมไม่ได้มีห้องแอร์ควรใช้coolingพัดลม ?
แล้วก้เรื่องที่สองครับ สมมุติผมเล่นการ์ดจอตัวเดียว สมมุติ HD7970 หรือ การ์ดจอที่งบรวมแบบ2การ์ดจอ พอๆกับ 7970 อันไหนแรงกว่ากัน
ปล.พอดีจะซื้อคอมเร็วๆนี้แล้วเลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดครับ

jackiiez
30th March 2013, 02:11
1. ชุดน้ำห้องแอร์เย็นกว่าแน่นอน
2. ถ้าไม่ได้ OC ก็ไม่ควรเล่นชุดน้ำแล้วครับ ถ้า OC เล่นชุดน้ำยังไงก็ดีกว่าไม่ว่าจะแอร์ไม่แอร์
3. การ์ดจอ ถ้าจะซื้องบเท่ากัน แนะนำว่าให้ซื้อใบเดียวแรงๆไปเลยเพราะ

- การ์ดจอสองใบ กินไฟบานเบอะ
- เกมบางเกมไม่รองรับเทคโนโลยี การ์ดจอสองใบ ก็มองเห็นเป็นใบเดียวอยู่ดี
- PSU ต้องเทพอีก เปลืองงบประมาณ

สรุปสองใบอาจจะแรงกว่ารึแรงเท่ากัน แต่สิ่งที่ตามมาคือ ค่าไฟ และความยุ่งยากในการดูแล เช่นพวก ไดร์เวอร์

เล่นใบเดียวดีกว่า แต่ถ้าอยากจัดสองใบเพราะความสวยอันนี้ก็อีกเรื่องครับ

kanitknight
30th March 2013, 02:40
กระจ่างเลย ขอบคุณมากครับ

chai2520
30th March 2013, 02:47
ชุดน้ำ - หนักไปทางเป็นอุปกรณ์ตกแต่ง+ประสิทธิภาพมากกว่า
cooling fun - ไปทางระบายความร้อนเติมตัว แพงๆก็จะสวยด้วย
ตัวอย่าง - เล่น oc + ชุดน้ำมันก็ดีมากเย็น....แต่นักเล่นส่วนใหญ่ไม่ทำกัน สมมุติเช่น จัด i5 k มาoc ราคา7xxx + ชุดน้ำ4xxx + MB โหดๆ = 12000+ / มาเล่น i7 + cooling fun เลยดีกว่า

การ์ด2ใบ
- 1ใบแรงๆดีกว่า
- 2ใบเป็นมีสุดประสงค์การเพิ่มประสิทธิภาพการทำงาน เพราะไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพการทำงานเป็น2เท่า *ไม่นับคนงบเยอะๆ*

Zero_2528
30th March 2013, 03:58
ชุดน้ำ - หนักไปทางเป็นอุปกรณ์ตกแต่ง+ประสิทธิภาพมากกว่า
cooling fun - ไปทางระบายความร้อนเติมตัว แพงๆก็จะสวยด้วย
ตัวอย่าง - เล่น oc + ชุดน้ำมันก็ดีมากเย็น....แต่นักเล่นส่วนใหญ่ไม่ทำกัน สมมุติเช่น จัด i5 k มาoc ราคา7xxx + ชุดน้ำ4xxx + MB โหดๆ = 12000+ / มาเล่น i7 + cooling fun เลยดีกว่า

การ์ด2ใบ
- 1ใบแรงๆดีกว่า
- 2ใบเป็นมีสุดประสงค์การเพิ่มประสิทธิภาพการทำงาน เพราะไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพการทำงานเป็น2เท่า *ไม่นับคนงบเยอะๆ*
แต่พวกๆผมไม่คิดกันแบบนั้นนะครับ ชุดน้ำส่วนมากแพงกว่า Hardware ของพวกผมซ่ะอีก เล่นน้ำเพราะใจรักนะครับ
เหมือนแต่งรถ สวยๆแรงๆ แต่วิ่งแค่ 80-90 เพราะวิ่งชิวๆไม่รีบนะครับ อะไรประมาณนี้
เล่นน้ำก็มีข้อดีอยู่บ้างนะครับ อย่างน้อยๆ ก็ยืดอายุการใช้งาน CPU M/B RAM VGA พวกนี้ พวกผมลงน้ำหมดนะครับผม
เสนอแนะอีกแง่มุมนึงนะครับผม

yousellgun
30th March 2013, 09:15
ระบายอากาศด้วยน้ำหรือระบายอากาศด้วยลม จะมีประโยชน์จริงๆก็ต่อเมื่อต้องการโอเวอร์คล๊อกครับ

ถ้า จขกท. ไม่ใช่ขาโอแนะนำให้เอาตังที่จะซื้อชุดระบายอากาศไปลง Hardware ให้แรงๆไปเลยครับจะใช้งานได้คุ่มค่ากับเงินที่เสียไปมากกว่า

Plusz
30th March 2013, 09:44
แต่พวกๆผมไม่คิดกันแบบนั้นนะครับ ชุดน้ำส่วนมากแพงกว่า Hardware ของพวกผมซ่ะอีก เล่นน้ำเพราะใจรักนะครับ
เหมือนแต่งรถ สวยๆแรงๆ แต่วิ่งแค่ 80-90 เพราะวิ่งชิวๆไม่รีบนะครับ อะไรประมาณนี้
เล่นน้ำก็มีข้อดีอยู่บ้างนะครับ อย่างน้อยๆ ก็ยืดอายุการใช้งาน CPU M/B RAM VGA พวกนี้ พวกผมลงน้ำหมดนะครับผม
เสนอแนะอีกแง่มุมนึงนะครับผม

+10 ตามนี้ถึงจะไม่ใช่คนเล่นชุดน้ำแต่
ผมคิดเหมือนท่านเลยเกี่ยวกับการใช้ cpu

SinSu
30th March 2013, 09:47
เล่นน้ำ เพราะใจรัก +1

Kooh
30th March 2013, 10:01
เล่นน้ำเพราะใจรัก 5555+ เทคโนโลยีการ์ดจอ 2 ใบตอนนี้ ขอยกให้ Nvidia SLI ครับ

Guszo
30th March 2013, 11:47
จัดตามงบอีกตามเคย ชอบแบบไหนจัดแบบนั้น ตังเรา จะนั้าหรือจะลม ก็สุขของเรา

anantu14
30th March 2013, 12:01
จัดตามงบอีกตามเคย ชอบแบบไหนจัดแบบนั้น ตังเรา จะนั้าหรือจะลม ก็สุขของเรา

+1 อย่าไปแคร์ เมื่อเวลาผ่านไป คอมส์คุณจะเป็นอดีต ( คนรุ่นใหม่ สั่งประกอบ ในราคาเท่ากับคุณในปัจจุบัน แต่แรงกว่าคุณ เชื่อผมสิครับ )

การยืดอายุ ซีพียู แรม ผ่านไป 3ปี ก็มีแต่คนอยากเปลี่ยน แต่มันไม่ได้เสีย แต่มันแค่ทำให้รู้สึก ว่าช้ากว่า ในรู่นปัจจุบัน ที่ค่าตัวเท่าๆกัน

Zero_2528
30th March 2013, 23:23
+10 ตามนี้ถึงจะไม่ใช่คนเล่นชุดน้ำแต่
ผมคิดเหมือนท่านเลยเกี่ยวกับการใช้ cpuถึงผมไม่ OC คอมผมก็ระบายความร้อนด้วยน้ำที่จุดหลักๆนะครับ ( CPU M/B RAM VGA ) ชอบๆดูน้ำมันไหลตามสายยางนะครับผม อิอิ

Plusz
30th March 2013, 23:32
อย่างว่าแหล่ะครับใจรัก .

paripari
31st March 2013, 10:39
- มันก็มีทั้งถูกทั้งไม่ถูกนะครับ ในห้องแอร์ไม่ว่าจะใช้ชุดน้ำหรือชุดลมหรือผมต่อให้เป็นซิงค์เดิมๆของมันเลยก็ได้ใช้ระบายความร้อนให้กับซีพียู
มันก็คงไม่สะเทือนหรอก ยกเว้นซะจากว่าจะใช้งานแบบฮาร์ดคอร์ลากซะ 5.0 หรือเกินกว่านั้นอันนี้ก็ต้องว่ากันอีกที สมัยก่อนพวก p4 ความร้อน
แตะ 100 องศายังเฉยเลย 555

- เล่นเกมโดยใช้การ์ดจอตัวเดียวหรือว่าการ CF หรือ SLI การ์ดจอ ถามว่าแบบไหนดีกว่ากัน มันก็มีได้เปรียบเสียเปรียบกันคนละอย่างนะครับ

การ์ดจอตัวเดียวถ้าเล่นแบบเเรงไปเลยมันก็จะประหยัดในเรื่องของการใช้ psu ประหยัดไฟ เรื่องของบอร์ดที่จะรองรับ ไม่ค่อยมีปัญหากับการเล่นเกม

กร์ดจอที่ SLI หรือ CF ก็ต้องดูด้วยว่ามันเป็นรุ่นไหนเอามาต่อกันได้มั๊ย ต่อกันเเล้วมันจะเเรงขึ้นอีกประมาณไหน บอร์ดรองรับหรือเปล่า psu จะรับได้มั๊ย
เกมจะรับได้รึเปล่าเพราะบางเกมมันก็ไม่รองรับกับการอนุกรมการ์ดจอกันก็มีนะครับ

blackcool4
31st March 2013, 11:32
ขอความรู้เรื่องระบบน้ำหน่อยน่ะครับ(แอบสนใจอยู่) คือระบบน้ำที่ติดกัน เป็นแบบชิลเลอร์หรือเปล่า

Zero_2528
31st March 2013, 17:09
ขอความรู้เรื่องระบบน้ำหน่อยน่ะครับ(แอบสนใจอยู่) คือระบบน้ำที่ติดกัน เป็นแบบชิลเลอร์หรือเปล่า
หลักของผมก็เริ่มๆ M/B CPU RAM นะครับท่าน อิอิ

http://image.ohozaa.com/i/06a/CP7xeG.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wHW85GRK9emL5llB)

Nuttapons
31st March 2013, 18:19
ระบบน้ำ ใส่สี+ไฟ แสงสะท้อน ตอนกลางคืน ชั่งงามตานัก