PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับ จอเปิดไม่ติด

notty369
30th March 2013, 13:36
เมื่อวานมันก็เล่นได้ปกติครับ
เเต่วันนี้ผมถอดคอมออกมาทำความสะอาด
พอทำเสร็จก็ต่อกลับ
แต่หน้าจอมันไม่ติดครับ
แต่อุปกรณ์ทุกอย่างทำงานปกติ
ช่วยหน่อยครับ

tpcontrol
30th March 2013, 14:00
ทำความสะอาดแบบไหนครับ เป่าฝุ่นเฉย ๆ หรือว่าถอดชิ้นส่วนออกมาเอาแปลงปัด แล้วเครื่องมีการ์ดจอหรือเปล่าครับ อาจจะเสียบผิดไปเสียบออนบอร์ด (อันนี้ผมเคยเป็น) หรือถ้าเสียบถูกแล้วลองถอดการ์ดออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่ดูครับถ้าไม่ขึ้นเวลาเปิดเครื่อง speaker ดัง ตี๊ดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ดังก็แสดงว่ามีอะไรบางอย่างที่ยังไม่ทำงานก็ต้องไล่กันไป ตั้งแต่ ram , c.vga , clear cmos เป็นต้น
ขอให้ทำสำเร็จนะครับ :cool:

notty369
30th March 2013, 16:29
ผมถอดทุกอย่างออกหมดครับ

blackcool4
30th March 2013, 18:01
อาการแบบนี้เคยเจอเหมือนกันครับ
ทุกอย่างทำงานปกติเครื่องเปิด boot เข้า windows ปกติแต่จอไม่ติด
จากที่สังเกตดูเครื่องที่เป็น จะเป็นเครื่องที่ใช้สาย DVI ต่อกับการ์ดจอ ไม่ได้ใช้สายหัวมีฟ้าๆ (เรียกชื่อไม่ถูก) สายหัวฟ้าๆนานๆครั้งจะเป็น
วิธีที่ผมทำคือ ถอดหาร์ดจอออกมาทำความสะอาดอีกครั้งเอายางลบมาลบที่ขา ทำความตรงช่องเสียบการ์ดจออีกครั้ง เสียบการ์ดจอกับเข้ากับเมนบอร์ด
ยังไม่ต้องเสียบสาย DVI หรือสายหัวฟ้าๆ เปิดเครื่องปกติโดยที่ยังไม่เสียบสายจอรอจนเครื่องเข้า windows (ตรงนี้กะเอาในใจ)
พอเข้า windows แล้วทำการเสียบสายจอ เข้ากับการ์ดจอ โดยที่ยังไม่กดเปิดหน้าจอ รอพลังอำนาจมืดสักแปปหนึ่งแล้วกดเปิดดูครับ

ได้ไม่ได้ยังก็ขออภัยไว้น่ะที่นี้

rofteamza10
30th March 2013, 18:06
เสีบสายผิดอ่ะป่าว ถ้ามีการ์ดจอ ก้ต่อเข้าการ์ดจอ ผมก็เคยเปน ลงๆลืมอ่ะ