PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอยากเรียนเก่ง

Aunatix
31st March 2013, 19:11
คือแต่ก่อนผมเรียนได้ สามกว่าๆ ตอนนี้สองต้นๆเองครับ
ซึ่งคุณพ่อผม ยื่นคำขาดกับผมว่า ถ้าได้3.5 ไม่มี ร เอาไปเลย
รถกระบะ หนึ่งคัน
เทอมหน้า ผมขึ้นม.5ครับ แต่ก่อน ผมเรียนห้องพิเศษ แต่ตอนนี้ม.ปลาย ย้ายมาเรียนศิลป์
เพราะผมอยากเป็น เกี่ยวกับ บริหาร ไม่ก็กฏหมาย แบบลุงป้าอะครับ เงินเดือนครึ่งแสนกันทั้งนั้นเลย

http://sphotos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/150450_445948245481826_1128800777_n.jpg

http://www.youtube.com/watch?v=EqcZG3OO6wU
ยิ่งฟังยิ่งหวานหู อิอิ

คือผมอยากจะมาขอเทคนิคเรียนให้ได้เกรดดีๆอะครับ ปกติ เดินออกจากห้องก็ลืมงานที่อาจารย์สั่งแล้ว :(
คือผม อะ สอบส่วนใหญ่ไม่เต็มก็ได้ที่หนึ่งของห้องครับ ปัญหาคือส่งงาน งานไหนทำได้ผมก็ส่ง แต่งานไหนทำไม่ได้ก็ไม่ได้ส่งเลย
ซึ่งผมชอบตื่นสายด้วยครับ บางวันตื่น4โมงไปเรียนสองคาบเช้าไม่ทันเลย

ผมตั้งใจไว้ว่า จะเรียนให้ได้4.00เลยครับแล้วจะขอตังมาแต่งด้วย 5555
ปัญหาที่ผมเจอในเทอมที่ผ่านมา ก็มี ผมตื่นสาย มาเรียนไม่ทัน ก็เลยไม่มีงานส่งอาจารย์อะครับ
เลยจะมาขอ เทคนิคที่เรียนให้ได้เกรดดีๆส่งงานครบๆ กับ วิธีปรับตัวให้ตื่นเช้าๆอะครับ
ตี5ได้ยิ่งดีเลย

Wanatsawin
31st March 2013, 19:21
1. เคลียงานดีๆ ส่งงานให้ครบ เพราะ เกรดมาจาก งานมากกว่า ทักษะของเรามั้ง
2.ที่สำคัญที่สุดคือ ทบทวน ถ้าไปเรียนกลับมาไม่ทบทวน จะเรียนทำไม
ทบทวนยังทำให้เราได้เปรียบกว่าคนไม่ทบทวนด้วยครับ

Windtalkers
31st March 2013, 19:22
http://sphotos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/c0.0.403.403/p403x403/580396_556592121038684_177928760_n.jpg

ก่อนอื่นต้องตั้งเป้าหมายว่าจะเป็นอะไรในอนาคต (คุณบอกบริหารไม่ก็กฏหมาย) คุณก็ต้องเปลี่ยนตัวเองครับ

นอนเร็วๆตื่นให้เช้าๆ งานไม่รู้ถามเพื่อนหรือไม่ก็จดไว้ในสมุด เกรดดีๆผมว่าส่งงานครบมันก็น่าจะได้ 3.00ขึ้นแล้วครับ

อีกที่เหลือก็ต้องทบทวนสิ่งที่ครูสอนไปทุกอย่าง ทำแบบนี้ทุกวันจะเห็นผลใน 1 เทอมครับ

ผมก็ทำแบบนี้แหละครับ แต่ผลออกมามันไม่เป็นไปตามหวังเพราะมันเพิ่มขึ้น(ดีขึ้น)นิดเดียวเอง

แต่ผมก็นึกถึงเพลงความเชื่อของ Bodyslam ตลอดครับว่า "ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้มแต่มันก็ดีที่อย่างน้อย ได้จดจำว่าครึ้งหนึ่งเคยก้าวไป"

สู้ๆครับผมและสุดท้ายถ้าได้เกรดไม่ดีก็ขอให้ดูรูปล่างไว้เป็นกำลังใจครับ

http://sphotos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/c0.0.403.403/p403x403/521518_236301856514742_1290919835_n.jpg

เครดิตรูป= Wiriyah Eduzones

ballba
31st March 2013, 19:36
ผมก็อยากได้ ดีเซลแดร๊กซักคัน

ทุกวันขับ jazz ที่พี่ให้ เพราะผมได้F 55555555

ตั้งใจเรียนครับๆ ผมอยากก็เก็บตัง ตั้งใจไปด้วย

รอรุ่นใหม่ๆมาพอดี

แต่ดีแม็ค ตัวใหม่ แต่งแรงยากครับ ของแพงนะครับ ถ้าเป็นตัวเก่าเครื่อง3000เอามาทำแดร๊กดีสุด

เซ็ตโบ ใส่กล่อง ดันราง ไม่ต้องอะไรพอ ไม่งั้นก็ยิงตรงลงหน้าเพลา

ใส่ท่อ. ม.เจริญ แนะนำเพราะนิ่มกว่า เม้งซัง. ใส่แม๊ก ray ล้อล้นๆ โลดต่ำๆ เท่

apollo01
31st March 2013, 19:40
ส่งงานให้ครบๆ สนิทกับเพื่อนที่เรียนเก่งๆไว้ เพื่อถามงาน

เพราะยังไงถ้าอยู่กับพวกที่มันเรียนๆ ยังไงก็เกรดสวยอยู่แล้ว

Veeliving
31st March 2013, 19:56
ผมแนะนำวิธีจดจำโดยบันทึกในสมุดโน๊ตนะครับ

บันทึกงานที่ต้องส่งไว้ ทำเป็นตาราง

ทำงานไหนเสร็จก็ขีดค่าออก ผมทำแบบนั้นแหละ 5555

วันแรกเลยผมเคยทำแล้วก็ลืมครับ แถมลืมด้วยว่าเอาสมุดนั้นไว้ไหน 555

****ดด -3-

งั้นก็ตีสนิทอาจารย์ไว้ครับ คะแนนจิตพิสัย

ไปช่วยงานอาจารย์ บลาๆ 555

Aunatix
31st March 2013, 20:10
ส่งงานให้ครบๆ สนิทกับเพื่อนที่เรียนเก่งๆไว้ เพื่อถามงาน

เพราะยังไงถ้าอยู่กับพวกที่มันเรียนๆ ยังไงก็เกรดสวยอยู่แล้ว

ผมอยู่ห้อง9อะครับ ก็ตามนั้นแหละ เด็กแต่ละคน 555 ทั้งห้องมีเก่งๆอยู่สองสามคนรวมผมด้วย
ผมก็เลยว่าจะไปส่องๆน้องๆม.4ห้องพิเศษสักคนหน่อย เอาไว้ช่วยงาน :o

ผมก็อยากได้ ดีเซลแดร๊กซักคัน

ทุกวันขับ jazz ที่พี่ให้ เพราะผมได้F 55555555

ตั้งใจเรียนครับๆ ผมอยากก็เก็บตัง ตั้งใจไปด้วย

รอรุ่นใหม่ๆมาพอดี

แต่ดีแม็ค ตัวใหม่ แต่งแรงยากครับ ของแพงนะครับ ถ้าเป็นตัวเก่าเครื่อง3000เอามาทำแดร๊กดีสุด

เซ็ตโบ ใส่กล่อง ดันราง ไม่ต้องอะไรพอ ไม่งั้นก็ยิงตรงลงหน้าเพลา

ใส่ท่อ. ม.เจริญ แนะนำเพราะนิ่มกว่า เม้งซัง. ใส่แม๊ก ray ล้อล้นๆ โลดต่ำๆ เท่

พ่อผมบอกมันเครื่องตัวเดียวกันอะครับ ส่วนเชฟเครื่องใหม่ แล้วผมก็เล็งBT50ไว้อีกครับ แต่ใจเอียงไปทางmazda
เล็งไว้3ยี่ห้อเนี่ยแหละครับ

http://sphotos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/c0.0.403.403/p403x403/521518_236301856514742_1290919835_n.jpg

เครดิตรูป= Wiriyah Eduzones
ผมอยากได้เกรดดีไปแลกรถอะ :o แอร์เย็นเพลงเพราะเบาะนั่งสบาย

1. เคลียงานดีๆ ส่งงานให้ครบ เพราะ เกรดมาจาก งานมากกว่า ทักษะของเรามั้ง
2.ที่สำคัญที่สุดคือ ทบทวน ถ้าไปเรียนกลับมาไม่ทบทวน จะเรียนทำไม
ทบทวนยังทำให้เราได้เปรียบกว่าคนไม่ทบทวนด้วยครับ

จริงๆแล้วผมไม่ค่อยได้เรียนหรอกครับ ไม่รู้จะทบทวนอะไร 55
แต่ที่ได้เรียน ผมก็ทบทวนครับ วิชา พวก สังคมอะครับ
แล้วก็อังกฤษ
ผมอยาก ใช้ภาษาอังกฤษมากเลย อย่างไปนอกเห็นแล้วน่าสนุกดี แต่ไม่มีตัง ก็เลยคุยกับฝรั่งแต่ในdota2ครับ พอๆถูๆไถๆ ผิดบ้างถูกบ้าง รู้เรื่องบ้าง งงบ้าง เงิบบ้าง 55

ผมแนะนำวิธีจดจำโดยบันทึกในสมุดโน๊ตนะครับ

บันทึกงานที่ต้องส่งไว้ ทำเป็นตาราง

ทำงานไหนเสร็จก็ขีดค่าออก ผมทำแบบนั้นแหละ 5555

วันแรกเลยผมเคยทำแล้วก็ลืมครับ แถมลืมด้วยว่าเอาสมุดนั้นไว้ไหน 555

Pop_PeR
31st March 2013, 20:12
เรียน ?? เรียนเก่งไป จบไปใช่จะมีงานทำ
อย่างเช่น คุณเก่งภาษา ไปเรียนเอาวุฒิ อังกฤษมา สมัครงาน ... . ส่วนมากถ้าไม่มี วุฒิ บริหาร ควบคู่มาด้วย เขาก็ไม่รับครับ ~!! ญาติผมก็โดนมาเเล้ว
เลยรู้ว่า ถ้าเรียนอะไรให้มี พวกวุฒิ บริหารติดตัวไปด้วยจะดีมาก เเต่ถ้าคนมุ่งใช้เเต่ภาษาเช่น งาน เเอร์ ฮอส เตช หรือ ครู โดยตรงคงไม่ค่อยมีปัญหา

.. .. เรียนเก่งไม่เก่ง ไม่เห็นต้องเ คร่งเลย

pkill1994
31st March 2013, 20:44
ปิดคอมแล้วไปอ่านหนังสือครับ จะได้สอบมหาลัยได้ดีๆ

windows
31st March 2013, 20:56
มีไปก็ขับไม่ได้ อายุไม่ถึง18!!

clean1447
31st March 2013, 21:12
เทคนิคการเรียนดีไม่มีในโลก มีแต่ความตั้งใจ

TAnwa1219
31st March 2013, 21:19
อยากเรียนเก่ง ก็เรียนให้เก่งสิครับ วิธีเรียนน่าจะรู้อยู่แล้วนะ ถ้าตั้งใจเรียน เกรดมี 5 ก็ได้ 5 อะ

Criora
31st March 2013, 21:19
ม. ปลายผมว่ามันไม่ยากหรอกที่จะได้เกรด 3.0+ ส่งงานให้ครบก็เกือบได้แล้วที่เหลือก็อยู่ที่ความตั้งใจหละครับ
ถ้าขึ้น มหาลัย ก็อีกเรืองหนึ่งละครับ
เก็บพวก หน่วยกิตเยอะๆ มีชัยเกินครึง

Aunatix
31st March 2013, 21:36
มีไปก็ขับไม่ได้ อายุไม่ถึง18!!

โถ่เวรแท้ๆ

ถ้าขับไม่ได้แล้วทำไมตอนนั้น ผมบิดกุญแจแล้วสตาร์ทติดอะครับ
ถ้าผมขับไม่ได้เพราะอายุไม่ถึงก็คงมีพลังงานบางอย่างมาทำให้ผมสตาร์ทไม่ได้ 55
อีกอย่างเพื่อนผมเอาnissanคันเล็กๆไป รร ก็มีครับ
แล้วโรงเรียนผมก็อายุไม่ถึง15ไม่มีใบขับขี่มอเตอร์ไซค์ก็ขี่กันเต็มเลย :sweat

เรียน ?? เรียนเก่งไป จบไปใช่จะมีงานทำ
อย่างเช่น คุณเก่งภาษา ไปเรียนเอาวุฒิ อังกฤษมา สมัครงาน ... . ส่วนมากถ้าไม่มี วุฒิ บริหาร ควบคู่มาด้วย เขาก็ไม่รับครับ ~!! ญาติผมก็โดนมาเเล้ว
เลยรู้ว่า ถ้าเรียนอะไรให้มี พวกวุฒิ บริหารติดตัวไปด้วยจะดีมาก เเต่ถ้าคนมุ่งใช้เเต่ภาษาเช่น งาน เเอร์ ฮอส เตช หรือ ครู โดยตรงคงไม่ค่อยมีปัญหา

.. .. เรียนเก่งไม่เก่ง ไม่เห็นต้องเ คร่งเลย

ผมไม่ได้อยากมีงานทำ ผมแค่อยากได้รถกระบะ :o

bitch735
31st March 2013, 21:41
ใครว่าคบเพื่อนไม่สำคัญ ผมว่าผิดโคตรๆ ผมขึ้นมาจากนรกได้เพราะเพื่อนเลยครับ หาสมุดโนตเล่มเล็กๆไว้พอครูสั่งการบ้านก้จดไว้เลย จดให้ละเอียดที่สุดอะ ถ้าคุณมีเป้าหมายยังไงก้สำเร็จถ้าไม่ท้อสะก่อน

Aunatix
1st April 2013, 09:00
ใครว่าคบเพื่อนไม่สำคัญ ผมว่าผิดโคตรๆ ผมขึ้นมาจากนรกได้เพราะเพื่อนเลยครับ หาสมุดโนตเล่มเล็กๆไว้พอครูสั่งการบ้านก้จดไว้เลย จดให้ละเอียดที่สุดอะ ถ้าคุณมีเป้าหมายยังไงก้สำเร็จถ้าไม่ท้อสะก่อน
สำหรับ จขกท แล้วมีแต่เพื่อนมาคบครับ อิอิ
สอบบ้างทีครูต้องไล่ออกไปสอบคนเดียวนอกห้อง เดี๋ยวจะพาเพื่อนได้เต็มกัน

commandman
1st April 2013, 09:08
ขยันๆ ครับ หาวิชาที่ตัวเองชอบ และ ขยัน

ผมว่า วิชา ม.ปลายมันน่าเบื่ออะ เรียนเอาไปใช้ในชีวิตจริงไม่ค่อยได้

ตอน ม.ปลาย ผมเรียน 2.1 ไม่เคยเกิน 2.4 รู้สึกตัวเองโง่มาก

แต่พอฟิตเข้า มหาลัยได้ (ผมเรียน ม.เกษตร) เรียนบริหาร รู้สึกได้เรียน

วิชาที่ตัวเองชอบมากขึ้น เพื่อนใน ม. มีแต่บนกัน ม.ปลายไม่เคยต่ำกว่า3

เข้ามหาลัย 2 กว่า ส่วนผม เทอมนี้กดไป 3.38 :)

เทคนิคปั่นเกรดของผมก็

หาวิชาที่ถนัด เอา 4 ให้ได้ วิชาที่หน่วยกิจเยอะก็พยายามหน่อย วิชาที่คิดว่าตัวเองไม่ไหว ถ้าหน่วยกิจมัน
น้อยก็ปล่อยมันไปเหอะ แต่ส่งงานให้ครบทุกวิชานะครับ

dragonslayer
1st April 2013, 09:15

ผมอายุ 16 เดือนสิงหา 17 ผมยังขับรถchevroletไป รร เลยครับ :o

purinatjr
1st April 2013, 18:40
1. ถ้า ลืม งาน ก็เอา สมุดไปจดการบ้าน หรืออะไรต่าง ๆ นา ๆ ที่ อาจารย์เขาสั่งครับ
2.ถ้าตื่นสาย ให้ เอา นาฬิกาปลุก สัก 2 ตัว ตั้งไว้ ที่ห้องนอนครับ ไม่ตื่น ให้มันรู้ไป
เท่านี้แหละ อย่างอื่น รอโพสอื่นครับ

eswc2012nerverdie
1st April 2013, 19:01
ชอบใครชอบมันครับ . ผมก็ชอบรถซิ่งแต่ผมเล่นเก๋งกระบะมันเกลื่อนแล้ว ๆ  ใจรักรถเหมือนกันนี่หว่าาา 5555

H1ghSky
1st April 2013, 23:45
อยากขับ Skyline GTR R35 คับรอมีงานดีๆทำก่อน อีกซัก10ปีอะ 5555 (ฝันไป)

Lost Seraph
2nd April 2013, 00:35
ขอให้โชคดีครับ มีเป้าหมายผมว่ามันง่ายขึ้นนะ :)

theaha
2nd April 2013, 00:45
ส่งงานให้ตรงเวลา+มีคุณภาพ
อ่านหนังสือก่อนสอบซัก 2 อาทิตย์+ระหว่างนั้นอย่าแตะคอม ถ้าไม่จำเป็น
นอนพักผ่อนให้เพียงพอ อย่านอนดึก สมองจะเสื่อม
ไม่ได้ส่วนไหนให้เพื่อนช่วย มันไม่สอนบ่นมันว่า กั๊ก หา***
ปล.รับรอง ไงๆก็ 3.5+ อันนี้วิธีผมนะตอน ม.ปลาย

Guszo
2nd April 2013, 02:56
ขอถามแบบตรงๆเลยนะครับ ตั้งใจเรียนเพื่อ ของที่อยากได้หรือเพราะ ตั้งใจเรียนเพราะคิดว่าอนาคต จะเป็นวิชาติดตัวไปจนตาย จากที่อ่านมันทำให้ผมตีความหมายว่าทำเพื่อ สิ่งของ มากกว่า ความตั้งใจ ที่ออกมาจากใจจริงๆ

ไม่ได้จะแย้งอะไรครับผม แต่สำหรับผม ม.5 ยังถือว่าเด็กไป สำหรับรถใหญ่นะ... อีกอย่างได้มามันไม่จบอยุ่แล้วครับ ใช้เงินพ่อแม่อีกเยอะ เรายังหาเงินเองไม่ได้ สงสารท่านมั้งก็ดีครับ รถราคาไม่ใช่ หมื่นสองหมื่น ถ้าพ่อแม่รวย เหลือๆ หรือท่านเต็มใจให้ อันนี้ก็แล้วแต่เลยครับ

แต่จะบอกว่าเอามาแต่งอีก จากการดูและประเมินความต้องการ 1แสน อัพ te37 หรือ ce28 ของก็อบก็คู่ละ 2หมื่นแล้วครับ ถ้าแท้ไม่ต้องเอ่ยราคา... ขนาดผมทำงานแล้ว กว่าจะได้ ce 1คู่ เก็บเงินหลายเดือน

Aunatix
2nd April 2013, 06:09
ขอถามแบบตรงๆเลยนะครับ ตั้งใจเรียนเพื่อ ของที่อยากได้หรือเพราะ ตั้งใจเรียนเพราะคิดว่าอนาคต จะเป็นวิชาติดตัวไปจนตาย จากที่อ่านมันทำให้ผมตีความหมายว่าทำเพื่อ สิ่งของ มากกว่า ความตั้งใจ ที่ออกมาจากใจจริงๆ

ไม่ได้จะแย้งอะไรครับผม แต่สำหรับผม ม.5 ยังถือว่าเด็กไป สำหรับรถใหญ่นะ... อีกอย่างได้มามันไม่จบอยุ่แล้วครับ ใช้เงินพ่อแม่อีกเยอะ เรายังหาเงินเองไม่ได้ สงสารท่านมั้งก็ดีครับ รถราคาไม่ใช่ หมื่นสองหมื่น ถ้าพ่อแม่รวย เหลือๆ หรือท่านเต็มใจให้ อันนี้ก็แล้วแต่เลยครับ

แต่จะบอกว่าเอามาแต่งอีก จากการดูและประเมินความต้องการ 1แสน อัพ te37 หรือ ce28 ของก็อบก็คู่ละ 2หมื่นแล้วครับ ถ้าแท้ไม่ต้องเอ่ยราคา... ขนาดผมทำงานแล้ว กว่าจะได้ ce 1คู่ เก็บเงินหลายเดือน
พ่อผมก็อยากได้ใหม่ด้วยอะครับ บ้านผมไม่ได้ร่ำไม่ได้รวย แม่ผมอาสาพาช่วยให้ชีวิตลูกนั้น เจริญผมเป็นคนจริงใจผมเป็นเพียงหน้าใหม่ที่คอยอยากได้รับโอกาส (อันหลังไม่ใช่และ)

ตอนนี้ที่บ้านมีmazda fighterอายุเกือบ10แล้วครับ
ซึ่งปิดเทอมม.5 บ้านผมก็น่าจะมีตังมาจัดพอดี
ซื้อมาตั้งแต่ผม อยู่ อ.2 ไม่ก็ ป.1อะมั้งครับ จำไม่ได้ จำได้แต่ว่าผมร้องไห้อยู่หน้าโรงรียน เพราะมารับช้า ที่แท้ไปจัดรถใหม่ แอร์เย็นฉ่ำเลย 55

อยากขับ Skyline GTR R35 คับรอมีงานดีๆทำก่อน อีกซัก10ปีอะ 5555 (ฝันไป)

ผมเลิกฝันแบบนั้นไปและ
สดก็แสนแพง ผ่อนก็เดือนละแสน
ถ้าอยากได้แรงๆผมซื้อDucatiดีกว่าล้านกว่าๆบิดได้สามร้อยเหมือนกัน 55

jobkung654
2nd April 2013, 06:47
กินเหล้าเข้าบาเยอะๆครับ

DkTaP82
2nd April 2013, 07:57
อยากเรียนเก่ง
1.รักษาศีล 5 ครบถ้วน
2.ทำสมาธิทุกวัน อบรมให้จิตใจผ่องใส
3.ทำบุญ และภาวนาระลึกตน ให้เป็นคนมีสติปัญญาดี
และอุทิศสวนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
5.ขยันเรียน ตั้งใจศึกษา ให้บรรลุเป้าหมายของตนเอง
6.หมั่นแสวงหาความรู้รอบตัว ไม่ว่าจะศาสตร์วิชา หรือปรัชญา
7.ศึกษาธรรมมะ พยามตนให้บรรลุขั้นสูงขึ้นไป
8.เป็นคนดี ประโยชน์ตน และผู้อื่นให้ดีพร้อม
9.ดูแลผู้มีพระคุณแก่ตนเอง

หากทำครบทั้ง 9 ข้อครบถ้วน คุณจะไม่ได้แค่รถคันเดียว
คุณจะได้อริยะทรัพย์ที่หาประมาณไม่ได้...
บอกไม่ได้ว่าดีแค่ไหน เชื่อเถิด ถ้าชีวิตไม่ดีขึ้นให้เอาระเบิดมาปา.. 555

yokandboss
2nd April 2013, 08:43
สอบก็สบายย งั้นลอกการบ้าน+งานครับ ได้ผลจิงๆ ที่1ห้องผมลอกประจำ

thizo
2nd April 2013, 10:14
เอาตรงๆ 3 ข้อเลยนะ ถ้าคุณทำไม่ได้ ก็อย่าหวังที่จะเกรดเยอะๆ

1.นอนหัวค่ำ อย่านอนดึก เพราะนอนดึกมักตื่นสาย ขี้เกียจกว่าคนตื่นเช้าทันไก่ขัน
2.เรียนเสร็จ กลับบ้านมานั่งทบทวน อ่านโจทย์ ทำโจทย์ ทุกวัน
3.กินเหล้านิดนึง เพื่อความผ่อนคลาย แล้วเกรดก็จะดีขึ้นครับ ^^

Aunatix
3rd April 2013, 18:42
เอาตรงๆ 3 ข้อเลยนะ ถ้าคุณทำไม่ได้ ก็อย่าหวังที่จะเกรดเยอะๆ

1.นอนหัวค่ำ อย่านอนดึก เพราะนอนดึกมักตื่นสาย ขี้เกียจกว่าคนตื่นเช้าทันไก่ขัน
2.เรียนเสร็จ กลับบ้านมานั่งทบทวน อ่านโจทย์ ทำโจทย์ ทุกวัน
3.กินเหล้านิดนึง เพื่อความผ่อนคลาย แล้วเกรดก็จะดีขึ้นครับ ^^

กินเหล้าไม่เป็นครับ 55
เพื่อนเคยพาไปกิน ผมกินโค้กก่อน แก้วต่อมาดันชงเหล้าให้ผมซะงั้น ผมก็เลยเอาสักแก้ว โอ้ ใจจะขาดตาย น้ำอะไรเนี่ย ไม่มีความอร่อยเลย กั้นใจกินจนหมด
ผมก็รีบเท โค้กใส่แก้ว แล้วยกอย่างเดียวเลย สุดท้ายก็ไปเข้าห้องน้ำ อ้วกเกือบแตก 555
ออกจากร้านไป ถุยน้ำลายทิ้งอย่างเดียวเลย ตลอดทางทีขี่รถกลับด้วย ขมมากๆ

วันนี้ผมตื่น6-7โมงครับ
เพราะผมพยายามนอนน้อยๆ แล้วไปนอนตอนสี่ทุ่มเที่ยงคืนเอา ปรับนิสัย ก่อนหน้านั้นนอนไปแค่3ชั่วโมงเอง ปกติเวลาที่ผมนอนเมื่อคืนผมยังไม่ง่วงหรอก 55

กินเหล้าเข้าบาเยอะๆครับ

หนูกินไม่เป็นจริงๆครับ

อยากเรียนเก่ง
1.รักษาศีล 5 ครบถ้วน
2.ทำสมาธิทุกวัน อบรมให้จิตใจผ่องใส
3.ทำบุญ และภาวนาระลึกตน ให้เป็นคนมีสติปัญญาดี
และอุทิศสวนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
5.ขยันเรียน ตั้งใจศึกษา ให้บรรลุเป้าหมายของตนเอง
6.หมั่นแสวงหาความรู้รอบตัว ไม่ว่าจะศาสตร์วิชา หรือปรัชญา
7.ศึกษาธรรมมะ พยามตนให้บรรลุขั้นสูงขึ้นไป
8.เป็นคนดี ประโยชน์ตน และผู้อื่นให้ดีพร้อม
9.ดูแลผู้มีพระคุณแก่ตนเอง

หากทำครบทั้ง 9 ข้อครบถ้วน คุณจะไม่ได้แค่รถคันเดียว
คุณจะได้อริยะทรัพย์ที่หาประมาณไม่ได้...
บอกไม่ได้ว่าดีแค่ไหน เชื่อเถิด ถ้าชีวิตไม่ดีขึ้นให้เอาระเบิดมาปา.. 555

เอาปลาร้าแทนได้เปล่า 555

สอบก็สบายย งั้นลอกการบ้าน+งานครับ ได้ผลจิงๆ ที่1ห้องผมลอกประจำ

ส่วนใหญ่วิชาที่ผมไม่ได้ลอก เพราะผมตื่นไม่ทันครับ มา รร เขาก็ส่งกันแล้ว ผมจะต้องตื่นเช้าให้ได้ครับ
ส่วนใหญ่ผมไม่ถนัดคณิตแค่นั้นแหละครับ (ไม่เคยส่งครูเลยตั้งแต่เรียนม.1)

darkzeroku
17th April 2013, 11:47
ไม่มีอะไรดีไปกว่าทำด้วยตัวเองและสร้างด้วยตัวเองครับ
ถ้ามีรถเราก็จะได้พูดได้เต็มปากว่าซื้อเองแต่งเองของๆเราเองมันภูมิใจต่างกันครับ
ดั่งนั้นการที่คิดอยากจะเรียนเก่งเพื่อได้สิ่งที่อยากได้นับเป็นสิ่งที่ดี
คนมีความฝันยังไงก็ดีครับเรามีเป้าหมายหรือจุดหมายมันจะเป็นแรงส่งให้เราอยากทำในสิ่งที่เราต้องการ
แต่ 1. คุณมีความทะเยอทะยานแค่ไหน
2.คุณหวังพึ่งคนอื่นหรือเพราะถ้าในใจคุณคิดว่ายังไงก็มีคนช่วยคุณก็ไม่กระตือรื้อร้นจริงๆหรอก
3.ศักศรีของคุณมากแค่ไหนเพราะถ้าอยากได้จริงๆอยากทำจริงๆมันอยู่ที่ศักศรีอย่าให้ใครมาดูถูกครับคนอื่นทำได้เราก็ต้องทำได้

ปล.ผมติดเกมส์มากตอนเด็กๆเรียนปลานกลางไม่ได้ขยันมาก ชอบรถ ติดผู้หญิงด้วย แต่จนมาถึงมหาลัยก็ยังไม่มีรถขับเองครับเพราะที่บ้านแค่พอมีครับ
แต่ด้วยเป็นคนที่ชอบเรื่องรถก็ได้ไปอยู่กลุ่มเพื่อนๆที่แข่งรถกันก็เลยได้จับได้ลองวิ่ง มันเลยเป็นแรงบันดานใจจนตั้งใจทำงานตอนนี้ ก็มีเป็นของตัวเองแล้วครับ
แต่ผมเล่นรถเก๋งนะครับ พอดีผมลองรถกระบะของคนในคลับแล้วเวลาเข้าโค้งมันฟิวริ่งต่างกันนะครับ แต่ถ้าแดรกผมว่ากระบะซาดิสดีครับ

อ้อนิดนึงครับ ผมจบวิศวะครับตอนนี้เงินเดือนก็ครึ่งแสน ดังนั้นถ้าชอบคำนวณแนะนำวิศวะครับ
แต่ถ้าชอบบริหารจริงก็จัดไปครับอย่าไปฝืนความชอบตัวเองเดียวมันจะออกมาไม่ดี

MilkyNaNa
17th April 2013, 11:54
ง่ายๆเลย
1. ไปเรียนทุกวัน ห้ามโดดเรียน
2. ทำงานส่งให้ครบ ทุกวิชา อย่าให้ขาด
3. อ่านหนังสือทุกวัน ทบทวนเนื้อหาที่เรียนสม่ำเสมอ
4. เรียนพิเศษเพิ่มเติม
5. งดสิ่งบันเทิง ดูหนัง เล่นเกม ฯลฯ ให้น้อยลง หรือนิดหน่อยพอได้ไม่เป็นไร ถือว่าคลายเครียด

zero7778
17th April 2013, 12:35

เปลีั่ยนสมุด เป็น ipad เลยครับ

boatzaa403
18th April 2013, 08:36
ผมส่งงานครบ ไม่ขาดสาย ทำไมผมได้เกรด 2 อะ ไม่เข้าใจ

tonhaw
18th April 2013, 08:54
ผมส่งงานครบ ไม่ขาดสาย ทำไมผมได้เกรด 2 อะ ไม่เข้าใจ

เหมือนผมเลยครับ ผมสอบ ส่งงาน ถึงจะสอบไม่ได้คะแนนดีก็เหอะ แต่ผมดันได้เกรดเท่ากับคนที่ ไม่สอบ ไม่ส่งงาน :(