PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อะไรๆก็เปลี่ยนไป

ballba
2nd April 2013, 05:42
วันนี้ขอระบาย เล่าอะไรยาวๆหน่อย

อยากอ่านก็อ่าน ไม่พอใจ ไม่อยากอ่านก็กดกากะบาต ออกไป เห้ยผมล้อเล่น 55

ผมง้อทุกคนให้อ่าน

คือผมสังเกตุเดี๋ยวนี้กับสมัยก่อนมันต่างกันมาก

คือผมเห็นอะไรหลายๆอย่างของสังคมเรามันเปลี่ยน

แม้แต่ความรักของวัยรุ่นสมัยนี้ และการมีเพศสัมพันธ์

ผมเห็นบ่อยนะ

เช่นการคบกันไม่กี่วันก็มีอะไรกันแล้วหละ เดี๋ยวนี้ทำไมช่างง่ายดายเหลือเกิน

อ่ะผมยอมรับ ผมเองก็เป็นคนนึงที่คบกับใครไม่นานก็มีอะไรด้วยครับ

แต่ผมว่าถ้ารักกันจริงแล้วมีอะไรกันมันไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับผม

แต่เดี๋ยวนี้นะครับ ไม่ได้รักกันก็มีอะไรกัน ให้ตัวกันง่ายมาก

ตั้งแต่ปีที่ผ่านมา ผมก็ที่มีอะไรกับเพื่อน มีอะไรน้องสาว ทั้งๆที่ไม่ได้รักกันนะครับ

แม้แต่เพื่อนพี่ผม เป็นสาวน่ารักมากเลย ก็มานั่งกินเหล้ากัน สักพักก็เปิดห้องมีอะไรกัน

ตื่นเช้ามามันก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นธรรมดาใช้ชีวิตปกติ

ไม่ได้คิดอะไรต่อกันและไม่เสียใจ การยินยอมต่อกันผมถือว่ามันไม่ใช่สิ่งผิด

แต่ผมว่ามันน่าจะมีความเหมาะสมมากกว่านี้นะ คนที่รักสนุกมีเยอะครับ

แต่คนที่จะห่วงตัวเองมันมีน้อยสำหรับวันนี้ และพรุ่งนี้มีนอาจจะน้อยกว่าเดิม

วันนี้ก็ไม่ต่างอะไรเช่นเคย คืนนี้ผมก็ไปเที่ยวและก็มีผู้หญิงไม่รู้จักมานั่งคุยด้วย เธอบอกชอบผม

แล้วอยู่ดีๆ ก็มากอดผมหนะ เธอเมามาก และให้ผมไปส่ง ให้อยู่เป็นเพื่อนนอนกับเธอ

และผมจะไม่ทำอะไรอีกแล้ว รักกับเมียดีๆอยู่ ผมก็เป็นห่วงนะ ผมแค่เรียกรถให้แล้วจ่ายตังให้ครับ

อื่มแล้วเรื่องเงินกับความรัก ผมก็ยอมรับเลยว่า

สมัยนี้เป็นแบบนั้นจริงๆ ผู้หญิงจะอยู่กับผู้ชายที่รวยๆ ในชีวิตกลางคืนจะเห็นได้ชัด

ไปเที่ยวกี่ครั้งก็ต้องเจอคนมีตังหรือเสี่ยขับรถหรูๆมักจะมีหญิงน่ารักติดตัวเสมอ ซื้อของให้ จ่ายนั้นนี่ให้

ก็มีแต่คนชอบ แต่ถ้าไม่มีเงิน ผมเชื่อเลยว่า ไม่มีทางที่จะเป็นแบบนี้หรอก

คนดีๆผมว่ายังมีอยู่ ที่รักกันจริงๆโดยไม่คิดเรื่องนี้มันมีน้อย วัยเด็กวัยรุ่นอาจจะไม่คิดอะไรมาก

แต่พอโตขึ้นก็มีแต่สิ่งนั้นที่อาจจะซื้อความรักได้ แต่ก็อาจจะซื้อความจริงใจไม่ได้

ผมก็โดนมากับตัว เอาง่ายๆแค่ไปเที่ยวผับโคโยตี้ มีสาวมานั่งด้วยมายั่วพูดคำหวานให้กันให้รู้สึกว่ารักจริงใจ

แต่พอขอดริ้ง ผมทดสอบใจ ผมบอกผมไม่มีตัง ผมไม่ให้เธอก็ไปกับคนอื่น คนแก่ๆ ที่มองดูว่ารวยกว่า

เอกลักษณ์ในร้านโคโยตี้คือ ไม่ว่าคุณจะดีทั้งหน้าตาและนิสัยก็เถอะ ไงก็แพ้คนที่มีตังอยู่ดี

ซึ่งคนดีๆที่จริงใจไม่หวังอะไรมันแทบไม่มีเหลือเลย

อีกเรื่องคือสังเกตุในเฟสบุ้คเอานะครับ ทุกวันนี้ผมเห็นรูปอนาจารเต็มไปหมด

ไม่เกรงใจกันเลยสักนิด เด็กๆก็มีเยอะแยะที่โพสรูปภาพหวิว ๅหรือบางทีก็โป้ไปเลยหละ

เยอะแยะเต็มไปหมด อันนี้เห็นบ่อยมากครับ

แล้วคนรักกันสมัยนี้ไม่ค่อยมีความอายกันเท่าไหร่ ขึ้นมาหน้ากระดานผมเลย

วันนี้มีความสุขจังอาบน้ำกับแฟน แล้วโพสรูปด้วยเหอะๆ

เลื่อนลงมาอีก หิวผู้ชายโว้ย ลงมาอีก คนไม่รักกันจะกระแทกแตกคา*** ก็ไม่รักอยู่ดี

อันนี้ผู้หญิงโพสกันทั้งนั้นครับ

อื่มผมมองว่าเฟสบุ้คมันมีอิทธิพลต่อคนเรามาก ผมว่ามันเป็นส่วนนึงเลยหละทำให้สังคมเปลี่ยน

เรื่องพวกนี้ก็เกี่ยวพันกัน ผมเคยคิดนะว่า ถ้าไม่มีเฟสบุ้ค มันน่าจะดีกว่าเดิมไหม

ถ้าไม่มีใครเห็นว่าชีวิตอีกคนเป็นไง ใครโสดใครไม่โสด หรือใครโพสรูปอะไรชีวิตเป็นไง ต้องการอะไร

ผมว่าน่าจะดีกว่านี้เหมือนกันนะครับ เริ่มแรกมันเป็นเพียงแค่ช่องทางในการสื่อสารอย่างนึง

แต่มันอาจเป็นภัยร้ายหลายอย่างที่เข้ามา มันอาจทำให้คนอิจฉา อาจทำให้เกิดความใคร่

ความอยาก และการหลอกลวงของมิจฉาชีพหรือคนไม่หวังดี สังคมมันกว้างขึ้นก็ยิ่งทำให้ใครหลายๆคน

เห็นอะไรมากขึ้นกว่าเดิม

อื่มสุดท้ายนี้

ผมนึกถึงวันก่อนๆนะ ที่คนเรากว่าจะรักกันดูใจกันนานแค่ไหน กว่าจะได้จับมือควงแขน ต้องใช้เวลาเท่าใด

แอบชอบแอบรักมากี่ปีกว่าะได้บอกรักกันสักที

ความรักที่ดูจริงใจแบบนั้น เมื่อไหร่นะที่ผมจะเห็นมันอีก หรือมันจะไม่มีอยู่อีกเลย

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ ฝันดีครับ ^^

Imyour
2nd April 2013, 05:55
พ่อกับแม่ผมบอกว่าแต่ก่อน แอบชอบกันมา10ปีกว่าจะได้บอกว่ารักกัน แต่มันเป็นรักที่จริงใจมากและกว่าจะมีผมก็ตอนพ่อแม่อายุ30 สมัยนี้หรอ แทบไม่มีเหลือแล้ว สังคมทุกวัน 15ก็พ่อคนแล้วครับทั้งๆที่อาจจะไม่ได้มาจากความรักแต่เป็นแค่ความใคร่และการผิดพลาด
เอาใจผมไปเลย

RESIDENTEVIL
2nd April 2013, 06:08
เอาใจผมไปเลยครับพี่ ^^

date kyo
2nd April 2013, 06:26
ผมก็คิดเช่นนั้นแต่แฟนผมคนปัจจุบันไม่ใช่คนอย่างนั้นเธอเป็นคนดีมากผมบอกเธอว่าผมไม่มีตังตั้งแต่อาทิตย์แรกที่ผมเริ่มจีบเธอ เธอเลยถามว่าแล้วใช้เงินจากใคร
ผมบอกผมทำงานพาทไทม์ เสาร์-อาทิตย์ ได้500 ก็เอาไป ร.ร. จันทร์-ศุกร์ ขอพ่อแม่แค่ค่าเทอม เธอบอกไม่เป็นไรไม่มีเงินไม่ว่าแต่ขอแค่ขยันทำมาหากินก็พอแล้ว
เท่านั้นแหละผมรักเธอทันทีเลยครับผมไม่อยากเสียเธอไปเลย แต่ปัจจุบันอาจไม่สมดังที่ผมหวังใว้แล้วก็ได้ช่วงนี้เราทะเลาะกันบ่อยมากเหมือนเธอพยายามยั่วโมโหผมเลย
มีหลายครั้งที่ผมโกรธและน้อยใจแต่ผมก็ทนเอา ผมนั้นเป็นคนเก็บอารมณ์เก่งเลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าใหร่ แต่มันก็อดรู้สึกไม่ได้ว่าเธอกำลังกดดันให้ผมบอกเลิกอยู่รึเปล่า
ปล.ผมเคยไปบ้านเขามาแล้วนะ พ่อ-แม่เขาก็คุยกับผมดีแต่ เธอมาเล่าให้ฟังบ่อยๆว่า พ่อ-แม่เธอพูดว่าผมยังไม่ดีพอในหลายๆด้านนี่ก็ทำให้ผมท้อจริงๆ

newvisions
2nd April 2013, 06:30
เพราะสังคมประเมินค่าที่จนรวย
คนจึงสร้างเปลือกสวยไว่สวมใส่
หากสังคมวัดค่าที่ภายใน
คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี

BoomSuperNoob
2nd April 2013, 12:24
ไม่ต้องเอาไรมากครับเฮีย

ในบอร์ดหมวดนี้ ก่อนเป็น บอร์ดใหม่ เรื่องเด้าๆ ดึ๊กๆ แทบไม่มี

หลังๆมานี่ยังกะบอร์ด sex , dao เรื่องสุขภาพไม่ค่อยมี เมื่อก่อนจะมีคนนึงที่ให้คำปรึกษาด้านสุขภาพ ยาวเป็นสิบๆหน้าเลย เดี๋ยวนี้แทบไม่มีคนสนใจเรื่องนี้ในหมวดนี้

อะไรๆมันก็เปลี่ยนครับเดี๋ยวนี้ เรื่องเด้า เป็นเรื่องอันดับต้นๆเลย

Veeliving
2nd April 2013, 20:31
เวลาเปลี่ยน คนก็เปลี่ยนนะพี่

bigspy77
2nd April 2013, 20:47
กลับไปใช้MSNเหมือนแต่ก่อนดีกว่าครับผมว่ามันเป็นอะไรที่คลาสสิคที่สุดล่ะ แต่มันไม่มีให้ใช้แล้ว

blacklotus55
2nd April 2013, 20:56
ผมว่านะ มันก็ต้องเลยตามเลยแหละ หลายคนก็คิดอย่างคุณ หลายคนก็คิดว่าคุณเป็นเต่าล้านปี แต่ทั้งนี้แล้ว ไม่มีใครจะไปหยุดกระแสของเวลาได้หรอก เหมือนห้ามไม่ให้พระอาทิตย์ตก ห้ามพระจันทร์ขึ้น เทคโนโลยีมันก็เป็นเหมือนดาบสองคม ประโยชน์มันขึ้นอยู่จิตสำนึกของคนเอาไปใช้มากกว่า ผู้ใหญ่เดี๋ยวนี้ก็แทนที่จะสอนเด็ก ผู้ใหญ่แม ร่งเศือกทำซะเองเป็นงั้นไป จะว่าว่าเดี๋ยวโตขึ้นมามันก็คิดได้เองนันมันเมื่อก่อน เดี๋ยวนี้โตขึ้นมาร่านกว่าเดิมก็มีเยอะแยะ ส่วนตัวผมก็คิดว่ามันเป็นเรื่องแย่นะ แต่ก็คิดว่าเราไม่ใช่นักการเมือง เราไปเปลี่ยนอะไรไม่ได้หรอกครับ เพราะดูสินักการเมืองบ้านเราที่มีหน้าที่เปลี่ยนเรื่องพวกนี้มันทำอะไรกันอยู่หล่ะ (เอ้า ๆ เดี๋ยวมาม่าออกทะเล) พอดีกว่า แฮ่ะๆ :o

H1ghSky
2nd April 2013, 23:05
ถึงจะยาวแต่พออ่านจบ ผมก็ได้ข้อคิดนะคับ ผมก็คิดถึงวัยเด็ก อะไรๆมันไม่เป็นแบบนี้ คนนิสัยดี รถก็ไม่ติด (อันนี้แหละสำคัญ)

อีกอย่าง ทุกวันนี้ทุกคนต่างก็ดิ้นรน แย่งกันทำมาหากิน เพื่อจะได้มีชีวิตที่ดีขึ้น โดยไม่ใส่ใจสุขภาพของตนเองเลย .... สังคมสมัยนี้.....เศร้าครับ

Pop_PeR
2nd April 2013, 23:27
เรื่องอย่างนี้โทษผู้ชายอย่างเดียวไม่ได้ ผู้หญิงก็พอๆ มองหน้า ก็มี เพศสัมพันธ์กันเเล้ว ดีไม่ดี ยานอนหลับบ้าง ใช่ว่าผู้หญิงจะโดนฝ่ายเดียว
ผู้ชาย โดนเก็บเเต้มก็มีเย๊อะไป ในมหาลัย

สมัยนี้อยากมีเพศสัมพันธ์ ง่ายกว่าปลอกกล้วยเข้าปากเสียอีก ใต้สะพานลอย เย๊อะเเยะไป กรุงเทพล่ะ เป็นเเหล่งเลย .. ..
สังคมมันพาไป ที่เเน่ๆ คือ พ่อเเม่ ไม่สั่งสอน ~!!

kabukiput
2nd April 2013, 23:35
ขอตั้งชื่อช่วงว่า "ภูมิมา สาระมา"

Ratiio
2nd April 2013, 23:41
ได้ข้อคิดดีๆเยอะเลย ^^ :giveheart

bigbang06
3rd April 2013, 13:09
เยี่ยมมากเลยครับท่าน

กระทู้นี้ ได้อะไรดีๆ เยอะเลยครับ เดี๋ยวนี้สังคมมันเปลี่ยนจริงๆ ครับ เทคโนโลยี มาใหม่ ก็ยิ่งเปลี่ยนทุกวัน หลักธรรมเริ่มจะมีคนห่างเหินศีลธรรมมากขึ้นทุกวัน

แต่ไม่รู้ทำไมใจผมไม่เปลี่ยนตามเลย อยากให้เป็นแบบเมื่อก่อนจังเลยครับ *

gspretun
3rd April 2013, 13:20
สมัยนี้สื่อมันทำเหมือนกับเอากันทีช่างง่ายเหลือเกินมั้งครับ

ผมเคยดูหนัง x ญี่ปุ่น พูดกันไม่กี่คำ ปั่บๆกันละ อะไรไม่รู้

เเถมเรื่องเพศก็ไม่ใช่เรื่องที่ถูกปิดอีก ใครเข้าเน็ตได้ก็เจอกับเรื่องพวกนี้ได้

เข้าเว็ปดูหนัง เจอเว็ป 18+ โฆษณากันให้เพียบ เข้าเฟซเจอสมาคมนิยมเด็กเเรดอีก

ไม่ให้ตุงได้ไงไหว 5555+

Jerryboyz57
3rd April 2013, 13:29
เอาใจไปเลย