PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องรถจักรยานยนต์ ครับ

yozaamc4800
2nd April 2013, 17:57
คือผมจะหัดรถมี คลาส อะครับ ไม่ทราบว่าเขาขับกันยังไงอะ ครับ ตอนเข้าเกียร์ จอดเข้าเกียร์ว่าง ถอยเกียร์ เข้าเกียร์หน้า
ทำกันยังไงสอนผมหน่อยครับ :sweat

gspretun
2nd April 2013, 18:05
**** ครับผม ไม่ใช่ คลาสสสสสสสสสสสสสสสสสส 5555+

เวลาบิดจับ**** ค่อยๆปล่อย เเล้วก็บิดคันเร่งไปเลย (ไม่ต้องกลัวยก) เวลาเบรก กำ****ไว้

เข้าเกียร์ ก็ 1 งัดขึ้น (เหมือนมีเกียร์เวลาเรางัดให้มันไปเกียร์ก่อนๆอะ) 2 3 4 5 กดลง เกียร์ว่างเข้าเหมือนเวลาจะยกล้อมีเกียร์อะครับ 555+

edit เออ มันต้อง 1 ลง เเล้ว 2 3 4 5 ขึ้นนะ 555+ (ไม่รู้นะ บางคันใช้สูตรด้านบนกัน) เเล้วก็เวลาขับไม่มีไฟบอกเกียร์นะครับ เเต่บางคันไปติดไฟบอกเกียร์ได้

Blackperl
2nd April 2013, 18:07
ที่ผมเคยผ่านๆมานะ

1.สตาร์ทรถ (ต้องทำ !)
2.กำคลัชให้แน่นๆ
3.ใสเกียร์1 เหยียบลง
4.ค่อยๆปล่อยคลัช ช้าๆ
4.5 บิดคันเร่งไว้ ปล่อยคลัช (ฮาาาา)
5.เกียร์2กำคลัช เดาะขึ้น
หรือไม่ก็ดูคลับนี้ครับ 3:44

http://youtu.be/qfgt3LCIyHc?t=3m44s

HANG-ON
2nd April 2013, 19:00
Clutch (คลัทช์) ไม่ใช่ คลาสสสสสส :o

คร่าวๆ
- สตาร์ทรถแล้วถ้าจะเข้าเกียร์ 1 จากเกียร์ว่าง(N)ต้องกำคลัทช์แล้วตบเท้าลง แล้วค่อยๆปล่อนคลัทช์ออก รถจะไหลไปเรื่อยๆ
ถ้ายังไม่ได้บิดคันเร่งในขณะนั้น แต่ปล่อยคลัทช์ซะก่อน รถจะกระตุกแล้วดับไปเนื่องจากรอบต่ำเกินไป...ต้องสตาร์ทใหม่
...การออกตัว ต้องค่อยๆปล่อยคลัทช์พร้อมกับค่อยๆบิดคันเร่งไปพร้อมๆกัน จนเราปล่อยคลัทช์ออกแล้วรถไม่ดับ ถึงไปเกียร์ต่อๆไปได้

- การจอดเข้าเกียร์ว่าง ถ้าอยู่ในเกียร์สูงๆ ให้ตบเกียร์ลงจนอยู่ที่ประมาณเกียร์ 2-1 ความเร็วจะลดหลั่นไปตามเกียร์ รอบเครื่องจะค่อยๆเบาลง(ถ้ารอบเครื่องจัด แสดงว่าลดเกียร์ไวเกินไป
จะกลายเป็นเอนจิ้นเบรคแทน)
...จากนั้นก็กำคลัทช์ไว้ ตอนกำคลัทช์รถจะตกอยู่ในสภาวะ "ล้อฟรี" คือล้อไหลไปตามการทำงานของเครื่องยนต์ ไม่ได้เกิดจากแรงบิด
...การเบรคหรือชะลอ ให้ใช้เบรคหลัง(เบรคเท้าขวา)จะดีกว่าใช้เบรคหน้า ที่จริงเบรคหลังมีไว้ชะลอรถ ส่วนเบรคหน้ามีไว้หยุดรถ...ในกรณีที่ใช้ความเร็วต่ำในการชะลอหรือวนเข้าที่จอดรถแคบๆ
เบรคหลังก็เพียงพอแล้ว จะสั่งให้รถไหลไปต่อก็ปล่อยคลัทช์ออกนิดนึง จะชะลอเลี้ยวก็กดเบรคหลัง...

- การถอนเกียร์...ระบบเกียร์ทั้งหมดของรถคลัทช์ต้องใช้คลัทช์เพื่อเปลี่ยนเสมอ...ยกตัวอย่างง่ายๆ ถ้าคุณขับมาเกียร์ 4 จะลดเกียร์ ก็ผ่อนคันเร่งจนรู้สึกว่ารอบเครื่องเบาลง(อย่าผ่อนทีเดียวหมด)
แล้วกำคลัทช์ > ตบเกียร์ลง1รอบ ก็จะเข้าสู่เกียร์ที่ 3 ...จะลดเหลือ2ก็ตามที่ได้กล่าวมา...ส่วนการลดจากเกียร์ 2 ไปเกียร์ว่างเลย ให้ตบลงจากเกียร์2แค่ครึ่งเกียร์ ใช้เท้าตบลงไปเบาๆจะเข้าเกียร์ว่างเลย
ถ้าจะลดจาก 2 มา 1 ให้ตบลงด้วยแรงปกติที่ใช้เปลี่ยนเกียร์

yozaamc4800
2nd April 2013, 20:02
ขอโทษด้วยนะครับ ที่พิมผิด :dash

ponzaaz55
2nd April 2013, 20:15
ก็อทิบายยาก นะ แต่****กับคันเร่งและเบรก 3 อย่างนี้ คุณต้องทำให้มันชินอ่ะจะเรียกไงดี 5555