PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อดข้าวมื้อไหนดี?

paiwza555
2nd April 2013, 19:19
ตามหัวข้อเลยนะครับ คือ ผมอยากทราบว่าอดข้าวมื้อไหนทำให้นํ้าหนักลดเร็วสุดอะครับ หรือใครมีวิธีลดนํ้าหนักเร็วๆเจ๋งๆก็แนะนำให้ผมบ้างนะครับ
ปล.ผมหนัก66 สูง170 :confused:

HANG-ON
2nd April 2013, 19:23
ผมกินข้าวเช้า อดมื้อกลางวัน(กินไวตามิลค์ทูโก) มื้อเย็นกินนิดๆหน่อยๆ ก่อนนอนกินคอลลาเจนผง

นอนให้ได้อย่างน้อย6ชั่วโมง...ตื่นตี5มาวิ่งจ๊อกกิ้งประมาณ25-40นาที ทำเป็นกิจวัตร แต่บ้านผมไม่มีเครื่องชั่งน้ำหนัก :o

JoIozaa1@hotmail.com
2nd April 2013, 19:29
น่าจะมื้อเย็นครับ เพราะ ช่วงเวลานี้เราไม่ค่อยทำอะไรที่ออกแรงมากนัก
จึงไม่ค่อยเผาผลาญพลังงานเหมือนมื้อเช้าและกลางวันครับ
ทางที่ดีออกกำลังกายทุกวันดีกว่าครับ แถมยังได้สุขภาพที่แข็งแรงด้วย
ใช่ว่าเราออกกำลังกายแล้วเราทานเข้าไปเยอะๆก็ไม่เห็นผลอะไรนะครับ
ทานให้พอเหมาะ และงดเครื่องดื่มอาหารที่มีน้ำตาลสูงครับ ...

4iKunG
2nd April 2013, 19:50
ที่จริงอยากลดความอ้วนไม่ต้องอดอาหารก้ได้นะครับ

แค่กินให้น้อยลงโดยเฉพาะมื้อเย็นกินให้น้อยหน่อย

ออกกำลังกายด้วย วิ่งนี้ได้ผลดีครับ

แต่ถ้าอดอาหารจริงๆก็ มือเย็นครับ

sirisuk008
2nd April 2013, 20:07
หนักเช้า เบาเที่ยง เลี่ยงเย็น เว้นดึก ครับตามนี้เลย

แต่ผมกินแค่วันล่ะ 1 มื้อเอง ฮ่าๆ

Stalkergame
2nd April 2013, 20:36
ถ้าต้องการจริงๆก็อดมื้อเย็นดีสุดครับ แต่ไม่อดเลยจะดีกว่า กินข้าวครบ3มื้อแล้วออกกำลังกายไปร่างกายจะเผาผลาญได้ดีครับ

mooshirogane
2nd April 2013, 21:40
ตามสไตล์เรานะ เช้าอ่ะไม่ต้องกินก็ได้ เพราะตื่นไม่ค่อยทัน

ไปกินเที่ยง ๆ เลย แล้วก็กินเย็นอีกที ดึก ๆ หาขนมรองท้องพอ

อยู่ได้ครับ ไม่อ้วนด้วย

Nackuscus
2nd April 2013, 21:41
จะอดมื้อไหนก็ไม่ดีหรอกครับ

kanoktuch2
2nd April 2013, 21:55
ถ้าอยากให้ลดเร็วๆ คิดว่า งดข้าวเย็นคงดีที่สุด เพราะเป็นช่วงที่ร่างกายไม่ค่อยได้ใช้พลังงานอะไรแล้ว

แล้วก็ออกกำลังกายช่วงเย็นด้วยครับ หลังออกถ้ารู้สึกหิวก็กินพวกนมจืด นมถั่วเหลืองครับ

ถ้าอยากลดเร็วกว่านี้อีกก็เปลี่ยนเมนูตอนเช้ากับเที่ยงเป็นแบบเนื้อล้วนๆดูครับแบบไม่มีแป้งเลย

:-3
2nd April 2013, 21:59
มีแต่คนอยากผอม ผมนี่สิอยากอ้วน กินวันล่ะ 4 มื้อยังผอมเหมือนเดิม :eek:

ukzeroooo
2nd April 2013, 22:09
ออกกำลัง !!!!

universalpt
2nd April 2013, 22:15
อดมื้อไหนก็ได้ครับ ยกเว้นมื้อเช้า ตั่งแต่ปิดเทอมมานี้ผมไม่เคยกินมื้อเช้าเลย :swaet ตื่นมาเที่ยงตลอด - -' //ขุดหลุม

dadvader
2nd April 2013, 22:23
จงจำไว้นะครับว่าอาหารเช้าสำคัญที่สุด อดมื้ออื่นก็ได้แต่ห้ามมื้อเช้าครับ

paiwza555
2nd April 2013, 22:28
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ :bye ผมจะอดมื้อเย็นละกัน 55555 ลืมบอกไปว่าผมเตะบอลทุกเย็นด้วยครับ

windows
2nd April 2013, 22:32
ผมกินข้าวเช้า อดมื้อกลางวัน(กินไวตามิลค์ทูโก) มื้อเย็นกินนิดๆหน่อยๆ ก่อนนอนกินคอลลาเจนผง

นอนให้ได้อย่างน้อย6ชั่วโมง...ตื่นตี5มาวิ่งจ๊อกกิ้งประมาณ25-40นาที ทำเป็นกิจวัตร แต่บ้านผมไม่มีเครื่องชั่งน้ำหนัก :o

เมื่อคอลลาเจนเข้าไปในร่างกายจะโดนเอนไซม์เปลี่ยนให้เป็นโปรตีนครับ ไม่ต่างจากกินเนื้อสัตว์ อย่ากิน

ไม่งั้นคนกินโค้กมากๆก็ตัวดำกินข้าวสวยมากๆก็ตัวขาวกินข้าวเหนียวมากๆก็ตัวเหนียวอย่างนั้นเหรอ แด่ผู้หญิงที่กินคอลลาเจนครับ เลิกกินเถอะ มันไม่ได้ไปทำให้ผิวนุ่มเลยถ้าไม่ฉีดเข้าไปโดยตรง

Guszo
2nd April 2013, 22:37
กินนั้าก่อนกินข้าวจะทำให้กินข้าวได้น้อยลง เพราะกินนั้าจะทำให้แน่นท้องขึ้น กินข้าวจะได้น้อยลง..

จริงๆถ้าจะอด อดมื้อเย็นครับ แต่ถ้านอนดึก เดียวก็ไม่ไหวอีกต้องหาไรกินตอนดึกเพราะมันหิว แต่ละมื้อก็กินให้พออิ่มพอดีพอครับ อย่ากินมากจนเกินไป

yugioh9988
2nd April 2013, 22:52
เย็นเห็นผลดีที่สุดครับ เช้าอัดหนักๆไม่เที่ยงเอาหนักๆไปเลยยยเย็นอย่าไปกินมันดึกก็กินน้ำเปล่าเเทนถ้าหิว

blightwave
2nd April 2013, 23:05
66 นี่อ้วนแล้วเหรอครับ ลองหาค่า BMI ดูครับ เช่นจากเว็บนี้
http://calculator.teenee.com/bmi.html
ตอนนี้ BMI เท่ากับ 22.8 ยังสมส่วนอยู่นะครับ แต่ก็ต้องดูว่ามีไขมันสะสมตรงส่วนไหนอยู่บ้าง

ข้อเสนอจากเว็บ
รับประทานอาหารให้ครบ 3 มื้อต่อวัน และควบคุมสัดส่วนและปริมาณของอาหารที่รับประทาน ผู้หญิงควร
ได้รับพลังงาน 1,600 กิโลแคลอรีต่อวัน สำหรับผู้ชายควรได้รับพลังงาน 1,800 กิโลแคลอรีต่อวัน แต่หาก
ออกกำลังกายเป็นประจำต่อเนื่องอาจบริโภคได้มากขึ้น อย่างไรก็ตาม ควรชั่งน้ำหนักเป็นประจำและ
ควบคุมให้อยู่ในระดับสมส่วนอยู่เสมอ

อาหาร
• หลีกเลี่ยงอาหารไขมันซ่อนรูป อาหารหวานจัด และเค็มจัด เพื่อรักษาระดับของน้ำหนักตัว
• รับประทานพออิ่ม อาจมีอาหารว่างพลังงานต่ำได้ เช่น ผลไม้สด

ออกกำลัง
ออกกำลังกายสม่ำเสมอ อย่างน้อยวันละ 20 นาที สัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง

ความเห็นผมเนื่องจากเคยเข้าอบรมมา
ไม่ควรอดอาหารเลยต้องกินให้ครบ5หมู่ทุกมื้อ เหตุผล คือเมื่อเราอดอาหารสมองจะสั่งการว่าร่างกายอยู่ในภาวะขาดสารอาหาร จะทำให้ร่างกายเอาอาหารที่กินเข้าไปเก็บสะสมไว้เผื่อฉุกเฉิน ทำให้เกิดการสะสมเกินจำเป็น แทนที่เราจะอดอาหารให้เราใช้วิธีเลือกที่จะกินจะดีกว่า อาหารที่เราชอบมักจะทำให้อ้วน พวก แป้ง น้ำตาล และไขมัน
การอดอาหารจะทำให้ร่างกายอยู่ในภาวะขาดโปรตีนก็จะไปดึงเอาโปรตีนจากกล้ามเนื้อมาใช้ (โปรตีนเป็นส่วนประกอบหลักของร่างกายรองจากน้ำ)
ดึกๆไม่ควรกินอาหารหนักนะครับ แต่ถ้าจำเป็นก็ให้เป็นพวกโปรตีน

ควรอ่านฉลากข้างกล่องหรือถุงอาหารให้เป็น พวก นม น้ำผลไม้ น้ำอัดลม ขนม พวกนี้จะให้พลังงานเยอะเกินความจำเป็น โดยเฉพาะน้ำตาล ดูว่า1ส่วนที่ระบุให้พลังงานเท่าไหร่ บางอย่างให้มากกว่าข้าว1จานซะอีก
ฝึกจนเป็นนิสัยต่อไปก็ไม่ต้องกังวล สุขภาพก็จะดี

paiwza555
3rd April 2013, 09:11
66 นี่อ้วนแล้วเหรอครับ ลองหาค่า BMI ดูครับ เช่นจากเว็บนี้
http://calculator.teenee.com/bmi.html
ตอนนี้ BMI เท่ากับ 22.8 ยังสมส่วนอยู่นะครับ แต่ก็ต้องดูว่ามีไขมันสะสมตรงส่วนไหนอยู่บ้าง

ข้อเสนอจากเว็บ
รับประทานอาหารให้ครบ 3 มื้อต่อวัน และควบคุมสัดส่วนและปริมาณของอาหารที่รับประทาน ผู้หญิงควร
ได้รับพลังงาน 1,600 กิโลแคลอรีต่อวัน สำหรับผู้ชายควรได้รับพลังงาน 1,800 กิโลแคลอรีต่อวัน แต่หาก
ออกกำลังกายเป็นประจำต่อเนื่องอาจบริโภคได้มากขึ้น อย่างไรก็ตาม ควรชั่งน้ำหนักเป็นประจำและ
ควบคุมให้อยู่ในระดับสมส่วนอยู่เสมอ

อาหาร
• หลีกเลี่ยงอาหารไขมันซ่อนรูป อาหารหวานจัด และเค็มจัด เพื่อรักษาระดับของน้ำหนักตัว
• รับประทานพออิ่ม อาจมีอาหารว่างพลังงานต่ำได้ เช่น ผลไม้สด

ออกกำลัง
ออกกำลังกายสม่ำเสมอ อย่างน้อยวันละ 20 นาที สัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง

ความเห็นผมเนื่องจากเคยเข้าอบรมมา
ไม่ควรอดอาหารเลยต้องกินให้ครบ5หมู่ทุกมื้อ เหตุผล คือเมื่อเราอดอาหารสมองจะสั่งการว่าร่างกายอยู่ในภาวะขาดสารอาหาร จะทำให้ร่างกายเอาอาหารที่กินเข้าไปเก็บสะสมไว้เผื่อฉุกเฉิน ทำให้เกิดการสะสมเกินจำเป็น แทนที่เราจะอดอาหารให้เราใช้วิธีเลือกที่จะกินจะดีกว่า อาหารที่เราชอบมักจะทำให้อ้วน พวก แป้ง น้ำตาล และไขมัน
การอดอาหารจะทำให้ร่างกายอยู่ในภาวะขาดโปรตีนก็จะไปดึงเอาโปรตีนจากกล้ามเนื้อมาใช้ (โปรตีนเป็นส่วนประกอบหลักของร่างกายรองจากน้ำ)
ดึกๆไม่ควรกินอาหารหนักนะครับ แต่ถ้าจำเป็นก็ให้เป็นพวกโปรตีน

ควรอ่านฉลากข้างกล่องหรือถุงอาหารให้เป็น พวก นม น้ำผลไม้ น้ำอัดลม ขนม พวกนี้จะให้พลังงานเยอะเกินความจำเป็น โดยเฉพาะน้ำตาล ดูว่า1ส่วนที่ระบุให้พลังงานเท่าไหร่ บางอย่างให้มากกว่าข้าว1จานซะอีก
ฝึกจนเป็นนิสัยต่อไปก็ไม่ต้องกังวล สุขภาพก็จะดี

ขอบคุณครับ :cool:

CanDiiZ
3rd April 2013, 09:15
จะลดน้ำหนัก ห้ามอดข้าว แต่ให้ลดปริมาณลง กินให้ครบ 3 มื้อเท่าเดิม

ลดอาหารพวกแป้ง ของทอดของมัน โดยเฉพาะมื้อเย็น

"" เช้ากินอย่างราชา กลางวันแค่ธรรมดา เย็นเป็นยาจก ""

คนไทยชอบกินสวนกันเป็นเช้ากินนิดเดียว เที่ยงกินจานใหญ่ๆ เย็นกินบุฟเฟ่ต์