PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามครับเรื่อง เรียน รด แล้วเกณทหาร

SoLuSamBaLu
2nd April 2013, 19:50
คือผมเกิด ปี 2535 ครับ จบ รด ตอน ม.6 ครับ

ได้เอกสารทุกอย่างมาครบ สด.8เล่มเขียวๆเล็ก ก็ได้มา

ซึ่งวันพรุ่งนี้เป็นวันที่จะจับใบเกรทหารครับ

คำถามคือ ผมซึ่งเกิดปี 2535 จบ รด ตอนม.6 มีสมุด สด.8แล้ว

ผมต้องไปที่อำเภอเพื่อแจ้งว่าเรียนจบแล้ว หรือ ไม่ต้องทำอะไรเลยอยู่บ้านเฉยๆ ครับ

SoLuSamBaLu
2nd April 2013, 19:53
ดันๆ หน่อยครับ

commandman
2nd April 2013, 19:56
ปีของท่านไม่ใช่ต้องไปยื่นที่เขตตั้งนานแล้วหรอ

ของผมเกิดปี 37 เค้าบอกให้ผมไปยื่นที่อำเภอเดือนตุลา ปีนี้

SoLuSamBaLu
2nd April 2013, 19:57
ปีของท่านไม่ใช่ต้องไปยื่นที่เขตตั้งนานแล้วหรอ

ของผมเกิดปี 37 เค้าบอกให้ผมไปยื่นที่อำเภอเดือนตุลา ปีนี้

ผมไปหา สั สดีมาแล้วนะถึงได้ ใบ สด.8 มา คือในใบก็บอกใว้ว่าเป็นทหารแล้ว ผมแค่สงสัยว่าวันเกณ จะต้องเอาใบไปให้เค้าดูมั้ย ครับ

commandman
2nd April 2013, 20:00
ผมไปหา สั สดีมาแล้วนะถึงได้ ใบ สด.8 มา คือในใบก็บอกใว้ว่าเป็นทหารแล้ว ผมแค่สงสัยว่าวันเกณ จะต้องเอาใบไปให้เค้าดูมั้ย ครับ

ผมไม่ทราบอะคับ ยื่นแล้วยังต้องไปอีกหรอ

ของผมพอจบก็ เอา สด9 ไปยื่นเอา สด8 (ของผมเอาที่ ศูนใหญ่)

พอได้ สด8 ก็ไปยื่นที่เขตของตัวเอง

residentevil190
2nd April 2013, 20:09
คุณครับการที่คุณเรียน รด ก็คือคุณเป็นทหารแล้ว อย่างที่ สั สดี เขาว่า แล้วคุณมีหมายเรียกเกณฑ์ทหารไปที่บ้านหรือป่าว คุณมี สด8 คือหลักฐานสำคัญ ถ้ามีหมายเรียกก็ไปตามหมายเรียก เอา(สด8)ไปด้วยแต่ไปแล้ว (ห้ามจับใบดำใบแดงนะ )ไปเพื่อแสดงว่าคุณเรียน รดจบแล้วเป็นกำลังสำรองของกองทัพ

SoLuSamBaLu
2nd April 2013, 20:10
คุณครับการที่คุณเรียน รด ก็คือคุณเป็นทหารแล้ว อย่างที่ ***ดีเขาว่า แล้วคุณมีหมายเรียกเกณฑ์ทหารไปที่บ้านหรือป่าว คุณมี สด8 คือหลักฐานสำคัญ ถ้ามีหมายเรียกก็ไปตามหมายเอา สด8 ไปด้วยแต่ไปแล้ว (ห้ามจับใบดำใบแดงนะ )ไปเพื่อแสดงว่าคุณเรียน รดจบแล้วเป็นกำลังสำรองของกองทัพ

อ่าครับ ถ้าไม่มีหมายเรียกมาที่บ้านแสดงว่าไม่ต้องไปใช่มั้ยครับ แล้วเล่มเขียวก็เกบใว้ที่เราเหมือนเดิม เพราะเป็นใบยืนยันการเป็นทหาร ผมพูดถูกมั้ยครับ

residentevil190
2nd April 2013, 20:13
ถูกต้องครับ ไม่มีก็ไม่ต้องไป แล้วเก็บ สด8 ให้ดีนะครับ

SoLuSamBaLu
2nd April 2013, 20:13
ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำตอบครับ........ ^ ^