PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สหรัฐส่งเรือพิฆาตลำที่ 2 พร้อมเตือนเกาหลีเหนือรับผิดชอบคำขู่ที่ผ่านมา

ShockFrighTz
3rd April 2013, 11:23
สหรัฐส่งเรือพิฆาตลำที่ 2 พร้อมเตือนเกาหลีเหนือรับผิดชอบคำขู่ที่ผ่านมา

เรือพิฆาตติดตั้งระบบต่อต้านขีปนาวุธของสหรัฐเดินทางไปประจำการยังคาบสมุทรเกาหลีเป็นลำที่ 2 ด้านรัฐบาลวอชิงตันประกาศเกาหลีเหนือต้องรับผิดชอบหากเป็นฝ่ายก่อสงคราม
สำนักข่าวเอเอฟพีและเอพีรายงานจากกรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ เมื่อวันที่ 3 เม.ย. ว่า ทางการสหรัฐส่งเรือพิฆาตติดตั้งระบบต่อต้านขีปนาวุธประสิทธิภาพสูงเข้าไปประจำการยังน่านน้ำบริเวณชายทะเลอาณาเขตติดกับเกาหลีเหนือเพิ่มเป็นลำที่ 2 พร้อมกับขู่เกาหลีเหนือให้เตรียมรับผิดชอบต่อท่าทีอัน “หยิ่งผยอง” ที่ผ่านมา ขณะที่รัฐบาลเปียงยางสั่งระงับการอนุญาตให้ชาวเกาหลีใต้เข้าไปทำงานยังนิคมอุตสาหกรรมที่เป็นความร่วมมือระหว่างทั้งสองชาติ แต่ตั้งอยู่ในเขตแดนฝั่งเหนือแล้ว

นายจอร์จ ลิตเทิล โฆษกกระทรวงกลาโหมสหรัฐ ( เพนตากอน ) แถลงถึงการส่งเรือพิฆาตติดตั้งระบบต่อต้านขีปนาวุธลำที่ 2 ชื่อ ยูเอเอส เดคาเตอร์ เข้าไปประจำการบริเวณน่านน้ำทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ของคาบสมุทรเกาหลี พร้อมกับแก้ไขรายงานที่นำเสนอออกไปก่อนหน้านี้ว่า เรือพิฆาตลำแรกที่เพนตากอนส่งไปประจำการ คือเรือพิฆาตติดตั้งระบบต่อต้านขีปนาวุธ ยูเอสเอส จอห์น แมคเคน ไม่ใช่เรือพิฆาตยูเอสเอส ฟิตซ์เจอรัลด์

เพนตากอนเชื่อมั่นว่า การเพิ่มจำนวนเรือพิฆาตบริเวณน่านน้ำของฝั่งใต้จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของกองทัพสหรัฐในการสังเกตการณ์ความเคลื่อนไหวทางทหารของรัฐบาลเปียงยาง และเพื่อแสดงแสนยานุภาพของวอชิงตันในการปกป้องอธิปไตยของฝั่งใต้จากการถูกโจมตีด้วยขีปนาวุธ

นอกจากนี้ ลิตเทิลยังเผยถึงแผนการติดตั้งฐานเรดาร์ลอยน้ำ “เอ็กซ์-แบนด์” ( เอสบีเอ็กซ์ ) นอกชายฝั่งญี่ปุ่น เพื่อตรวจจับการเดินทางของขีปนาวุธและส่งสัญญาณเตือนภัยมายังฐานปฏิบัติการ พร้อมกับยืนกรานว่า แผนเรื่องฐานเรดาร์เอสบีเอ็กซ์นี้ไม่เกี่ยวข้องกับวิกฤตความตึงเครียดบนคาบสมุทรเกาหลี

ด้านนายจอห์น แคร์รี รมว.ต่างประเทศสหรัฐ แถลงที่ทำเนียบขาวพร้อมนายยุน บยอง-เซ รมว.ต่างประเทศเกาหลีใต้ ว่า รัฐบาลวอชิงตันไม่มีทางยอมรับเกาหลีเหนือในฐานะ “รัฐแห่งนิวเคลียร์” และสงครามจิตวิทยาที่ฝั่งเหนือเป็นฝ่ายจุดชนวนและเติมเชื้อไฟตลอดหลายสัปดาห์ที่ผ่านมา ถือเป็นสิ่งที่ไม่อาจรับได้

แคร์รีกล่าวด้วยว่า นายคิม จอง-อึน ผู้นำสูงสุดของเกาหลีเหนือ เป็นฝ่ายเลือกที่จะเดินเส้นทางนี้เอง กระตุ้นให้สหรัฐต้องยกระดับความพร้อมทางทหารทั้งในประเทศ และในภูมิภาคแปซิฟิกเป็นขั้นสูงสุด พร้อมกับยืนยันที่จะปกป้องเกาหลีใต้ รวมถึงญี่ปุ่นให้รอดพ้นจากการถูกคุมคามทุกรูปแบบจากรัฐบาลเปียงยาง ก่อนปิดท้ายว่า ฝั่งเหนือน่าจะทราบดีถึงผลที่จะเกิดขึ้นตามมา หากเป็นฝ่ายเปิดฉากก่อน

ขณะที่กระทรวงรวมชาติเกาหลีใต้ออกแถลงการณ์ด่วน ระบุว่า ฝั่งเหนือปฏิเสธการอนุมัติให้ประชาชนในฝั่งใต้ 484 คน เดินทางข้ามด่านตรวจ เพื่อผ่านเข้าไปยังนิคมอุตสาหกรรม “แกซอง” ซึ่งรัฐบาลโซลกำลังพยายามหาทางติดต่อฝั่งเหนือเพื่อขอรับทราบเหตุผล แต่ยังไม่ประสบความสำเร็จ

เครดิตข่าว - เดลินิวส์ , Nazitv

beambeam123
3rd April 2013, 14:53
เรือพิฆาตสมัยสงครามโลก เอาไว้ลาดตระเวนกับปราบเรือดำน้ำ แต่เรือพิฆาตสมัยนี้ ทำได้ทุกอย่าง 555+

babymaster
3rd April 2013, 14:55
เกาหลีเหนือไม่รับผิดชอบต่อคำขู่แหละดีแล้ว ถ้ามันรับผิดชอบขึ้นมา มีแต่ความสูญเสีย

$3MiFiN@L$
3rd April 2013, 14:55
เอาไว้สกัด Nuke โดยเฉพาะ

co5056
3rd April 2013, 15:02
มันส์พระยะคะ

bate00349
3rd April 2013, 15:07
เข้มข้นม๊วกกก สองประเทศนี้

akanent
3rd April 2013, 15:11
แล้วจะทำสงครามโลกกันเลยหรอครับ :ask ผมอยากจะรู้ว่าถ้าเกิดมันยิงกันจริงๆผมอยากจะรู้ว่า สงครามโลกครั้งที่เท่าไหร่ :confused:

:answer

nuttawe8
3rd April 2013, 15:13
รบกันสักทีเถอะขู่กันอยู่นั่นล่ะ

kongsak055
3rd April 2013, 15:16
มันส์พระยะคะ
อยากลองให้เป็นไทยบ้างไหมครับ มันส์ไม่ออกหรอกนะครับ สงครามนะครับไม่ใช่เกมส์ !!!
ลองคิดว่าเราเป็น 1 ในคนของประเทศเกาหลีเหนือ หรือ สหรัฐก็ได้ มันผวารายวันนะครับ

wpspo2499
3rd April 2013, 15:28
อยากลองให้เป็นไทยบ้างไหมครับ มันส์ไม่ออกหรอกนะครับ สงครามนะครับไม่ใช่เกมส์ !!!
ลองคิดว่าเราเป็น 1 ในคนของประเทศเกาหลีเหนือ หรือ สหรัฐก็ได้ มันผวารายวันนะครับ

เอาน่า ๆ ยังไงเค้าก็แค่พูดเล่นๆครับ อย่าจริงจัง สงคราม ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกเนอะ เพราะมันมีแต่ความสูญเสีย แต่กะนั้นก็ห้ามมิได้ที่จะคิดว่ามัน
จะเกิด ไม่เกิด อ่ะน่า มันต่างคนต่างความคิดนะครับ เนอะ ^ ^

taone1414
3rd April 2013, 15:33
ดูอยู่เฉยๆๆ ดีกว่า แล้วภาวนาอย่าให้เกิดสงครามเถอะครับ นี่มันยุคไหนกันแล้วว

kabukiput
3rd April 2013, 15:40
กดดันมันอยู่ได้ อึนมันยิ่งบ้าจี้อยู เกิดมันปุ้งขึ้นมาลูกนึง ตายกันทั้งภูมิภาคไม่ได้มานั่งเก่งกันอยุ่อย่างนี้หรอกครับ

ASSASSIN S
3rd April 2013, 15:40
เหอะๆในที่สุดสิ่งนี้ก็กำลังจะประกาศศักดาแล้วสินะ
http://cdn.learners.in.th/assets/media/files/000/245/805/original_Nokia3310.jpg?1285457286

หึ หึ หึ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
3rd April 2013, 15:46
อเมริกาเค้าคงคันไม้คันมือมากสินะครับ...

ap10308280
3rd April 2013, 15:51
เกาหลีเหนือยังไม่พร้อมครับ ไม่งั้นสหรัฐ เสร็จไปแล้ว

Tanawat0167
3rd April 2013, 15:55
สหรัฐทำงี้ เกาหลีเหนือยิ่งได้ใจ

DkTaP82
3rd April 2013, 16:07
ดร่าม่าไปได้!

อยากให้มันเกิดจริงๆ ใส่นวมแลกกันไปคนละมัดเลย ยิงๆไปเถอะ กร๊าก!!!! อ่านข้อความข้างล่างแล้วลืมตาดูโลกซะ

"คิมหมูหันจับมือโอบารัก ขยายทุรกิจการค้าอาวุธยุทโธปกรณ์ ชี้ชัดให้เกาหลีเหนือเป็นนกต่อสร้างภาพสงครามในฝัน"

"คิมหมูหัน ชี้โจมตีในฝันดีกว่าทวีสร้างความรุ่นแรง สตรีหมายเลขหนึ่งแดนกิมจิ หลงกลโกยหน้าหมดหน้าตักเพื่อความอุ่นใจ"

"โอบารักชี้ ปีนี้เศรษกิจเติบโตเพราะความตรึงเครียดคาบสมุทรเกาหลี"

"โอบารักไม่อยากเปิดสงครามความตรึงเครียด เหตุเพราะไร้น้ำมัน(ไร้ผลประโยชน์)"

"นานาชาติเดินหน้ายุติสงครามนิวเคลียร์ เกาหลีเหนืออยู่รอดเพราะโจมตีในฝัน"

:)

gspretun
3rd April 2013, 16:08
กระทู้นี้ อย่าลืมนะครับ พูดเล่นอะไรก็ห้ามนะครับ สงครามนะครับ สงคราม นิวเคลียร์นะครับ อย่าทำเป็นเล่นนะครับ มาพูดถึงอาวุธสงครามดีกว่าครับ อย่ามาไร้สาระนะครับ
.
.
..
..
....
........

พอเหอะ ไม่ต้องขนาดนี้ก็ได้ เเค่เขาพูดมันส์พะยะคะ เเค่นั้นเอง ท่าประเทศเรากำลังโดนยึดอยู่ก็ว่าไปอย่าง นี่เห็นเเต่มันขู่กันไปมาหรอก

คือผมอยากรู้คุณเป็นประธานาธิปดีไหม คุณเป็นนายกปูหรือเปล่า นายกปูยังเเรดไปทั่วเอเชียอยู่เลย

ผมไม่รู้อะไรที่ทำให้พวกเราซีเรียสกันจัง ท่ามีระเบิดตุ้มหน้าบ้านว่าไปอย่าง นี่ทุกคนยังยกล้อเเว้นไปมา ยังดูการ์ตูน ยังนอนเล่นเกมส์ ยังทำงาน ยังเรียนกันอยู่เลย

ผมอยากให้ทุกคนไม่ซีเรียสเกินไปครับ ไปอาบอบนวดบ้างดีกว่า ท่าจะเกิดสงครามจริงๆ ก็ไปอาบอบนวดซักครั้งนะ จะได้สบายใจบ้าง 555+

killfriend
3rd April 2013, 16:13
บ้านเราก็ใช่ว่าจะไม่มีนะ เขมรไง มันเอาดินแดนเราไปแล้ว เอาไปแบบง่ายๆด้วย

Ibanez
3rd April 2013, 16:15
เหมือนดูหนัง.........แต่ไม่ใช่

sydyon
3rd April 2013, 16:24
เย็นนี้ไปดู Olympus has fallen. ดีกว่า 555

THE_NOKIA_LOVE
3rd April 2013, 16:27
กระทู้นี้ อย่าลืมนะครับ พูดเล่นอะไรก็ห้ามนะครับ สงครามนะครับ สงคราม นิวเคลียร์นะครับ อย่าทำเป็นเล่นนะครับ มาพูดถึงอาวุธสงครามดีกว่าครับ อย่ามาไร้สาระนะครับ
.
.
..
..
....
........

พอเหอะ ไม่ต้องขนาดนี้ก็ได้ เเค่เขาพูดมันส์พะยะคะ เเค่นั้นเอง ท่าประเทศเรากำลังโดนยึดอยู่ก็ว่าไปอย่าง นี่เห็นเเต่มันขู่กันไปมาหรอก

คือผมอยากรู้คุณเป็นประธานาธิปดีไหม คุณเป็นนายกปูหรือเปล่า นายกปูยังเเรดไปทั่วเอเชียอยู่เลย

ผมไม่รู้อะไรที่ทำให้พวกเราซีเรียสกันจัง ท่ามีระเบิดตุ้มหน้าบ้านว่าไปอย่าง นี่ทุกคนยังยกล้อเเว้นไปมา ยังดูการ์ตูน ยังนอนเล่นเกมส์ ยังทำงาน ยังเรียนกันอยู่เลย

ผมอยากให้ทุกคนไม่ซีเรียสเกินไปครับ ไปอาบอบนวดบ้างดีกว่า ท่าจะเกิดสงครามจริงๆ ก็ไปอาบอบนวดซักครั้งนะ จะได้สบายใจบ้าง 555+

ท่าเกิดสงครามอาบอบนวดปิดละ ทำไง

sertnalove
3rd April 2013, 16:31
พ่นน้ำลายใส่กันให้พอครับ น้ำลายหมดปากเมื่อไหร่ ค่อยงัดมีดงัดปืนมาฟันกันให้พอใจ

ipromise11
3rd April 2013, 16:39
ท่าเกิดสงครามอาบอบนวดปิดละ ทำไง

ไม่ทราบว่าเค้ามาถล่มอาบอบนวดบ้านเราเหรอครับ :gamer

babymaster
3rd April 2013, 17:23
ไม่ทราบว่าเค้ามาถล่มอาบอบนวดบ้านเราเหรอครับ :gamer

ก็อาจเป็นไปได้ สงคราม อะไรอะไรก็เป็นไปได้

ezilrip
3rd April 2013, 17:36

เออจริงเนอะ ฮาๆ

ดร่าม่าไปได้!

อยากให้มันเกิดจริงๆ ใส่นวมแลกกันไปคนละมัดเลย ยิงๆไปเถอะ กร๊าก!!!! อ่านข้อความข้างล่างแล้วลืมตาดูโลกซะ

"คิมหมูหันจับมือโอบารัก ขยายทุรกิจการค้าอาวุธยุทโธปกรณ์ ชี้ชัดให้เกาหลีเหนือเป็นนกต่อสร้างภาพสงครามในฝัน"

"คิมหมูหัน ชี้โจมตีในฝันดีกว่าทวีสร้างความรุ่นแรง สตรีหมายเลขหนึ่งแดนกิมจิ หลงกลโกยหน้าหมดหน้าตักเพื่อความอุ่นใจ"

"โอบารักชี้ ปีนี้เศรษกิจเติบโตเพราะความตรึงเครียดคาบสมุทรเกาหลี"

"โอบารักไม่อยากเปิดสงครามความตรึงเครียด เหตุเพราะไร้น้ำมัน(ไร้ผลประโยชน์)"

"นานาชาติเดินหน้ายุติสงครามนิวเคลียร์ เกาหลีเหนืออยู่รอดเพราะโจมตีในฝัน"

:)

อ่านอันนี้แล้วก็ขำดี มีสองคนที่ได้สองคนที่เสีย มันเป็นแผนเดินตามแผนก็เรียบ ฮาๆ

ปล. ข้างบนนี่ใช้ปัญญาคิดหน่อยนะครับ ไม่สนับสนุนให้เด็กอ่านปีละ 7 บรรทัดอ่านและเอาไปตีความ :p

planxthanee
3rd April 2013, 17:38
สมัยสงครามโลกยุคเก่าๆ ปืนกากๆ ระเบิดรถถัง ยังไม่รุนแรงเท่ามัยนี้

ถ้าเกิดสงครามตอนนี้จริง อาวุธมันรุนแรงกว่า ไฮเทคกว่า ล้ำสมัยกว่า อย่าคิดแค่เกม เรื่องจริงกระสุนปืนนัดเดียว แค่น่องก็จะตายแล้ว
ประเทศที่ลำบากก็คงมี จีน ญี่ปุ่น เกาหลี แต่สหรัฐมีเอี่ยวด้วยเนื่องจากต้องการแสดงความเจ๋ง รัสเซียคงไม่มีไร เพราะไม่เหนกระแสตอบรับเลย

obama1230
3rd April 2013, 17:43
มาม่าอร่อยดีนะ เอ๊ย... ไม่ใช่ ตึงโป้ะ !

2 ล้านๆเราเครียยัง หุๆ

gspretun
3rd April 2013, 19:18

ไปเล้าเเทนครับ 555+

ปล.ท่าเขาไม่เปิดอีก .......เปิดหนัง x ดูเหอะครับ 555+

kimnaja
3rd April 2013, 20:37
15-19 เม.ย.56 ดูชายแดนบ้านเราสิว่าจะเกิดอะไรไหม

HANG-ON
3rd April 2013, 21:52
ปี 194x เมกาผลิตปรามาณูสกัดความโอหังของญี่ปุ่นมาแล้ว ปล่อยไป2ลูก แทบจะบ้ากันทั้งประเทศครับ

ผ่านมาจนถึงตอนนี้...เทคโนโลยีมันไปไกลแค่ไหนแล้ว ถ้ามันเกิดขึ้นกับไทย...1นาทีเท่านั้นแหละ หายหมดทั้งประเทศ

ฉะนั้น ขออย่าให้เกิดสงครามกันเลยดีกว่า มีแต่เสียกับเสีย...

mkuuhm
3rd April 2013, 22:09
ผมมีวิธีนึงหยุดความเกรียนของเกาหลีเหนือ

(โจมตีแบบ Blitzkrieg)

IllusiveMan
3rd April 2013, 22:26
ประเทศไทยเราก็มีสุดยอดอาวุธครับ ฮอลล์คูลไง ส่งฮอลล์คูลไป
//คิมทำหน้าคิมูจิ~ :yes