PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กีตาร์ไฟฟ้าครับ.

HAWKIEZ
3rd April 2013, 13:22
คือผมเล่นกีตาร์โปร่งมานานพอสมควร. เลยอยากจะลองเปลี่ยนมาเป็นกีตาร์ไฟฟ้าบ้าง. แล้วก็ไม่รู้จะเอาแบรนด์อะไรดีครับ.
ที่เล็ง ๆ ไว้ก็ Schecter , Ibanez , Fender แล้วก็ Gibson รุ่นถูก ๆ อ่ะครับ.
งบไม่เกิน 2 - 3 หมื่นนะครับ.
ขอแบบที่เอาไว้เล่นได้ทุกแนวอ่ะครับ. ปกติผมจะชอบฟังแนว Rock , Pop , Metal น่ะครับ.
แล้วก็ถ้ามีร้านแนะนำที่อยู่ในกรุงเทพก็บอกด้วยนะครับ. ขอบคุณมาก ๆ ครับ.

IDAA03
3rd April 2013, 13:31
Fender - เสียงนุ่ม เล่นได้ทุกแนวแต่ไม่ค่อยไปทาง เมทัล

Ibanez - เสียงแข็งหน่อย แต่ก็เล่นได้ทุกแนว เมทัลก็ได้ๆ แต่อาจไม่แรงเท่า Schecter

Gibson - เสียงแนวคลาสคลาสสิค เล่นหนักได้ เล่นริทึ่มแน่นแน่นอน

Schecter - เสียงหนา เมทัลเต็มตัวครับ

จากที่ผมลองสังเกตุมา ก็ประมาณนี้มั้งครับ ฮ่าๆ ผิดตรงไหนก็ขอโทดด้วย :dance

gurock
3rd April 2013, 13:35
http://www.ctmusicshop.com/store/ เว็บนี้ครับมีของเยอะครับ

sanookun
3rd April 2013, 13:40
ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มันก็เล่นได้ทุกแนวหละครับ อยู่ที่ pick up กับ ปรับ effect เท่านั้นแหล่ะ เลือกตัวที่ชอบกับแนวเสียงที่ใช่ดีกว่าครับแนะนำไปเลือกที่ร้านเลยโอเคกว่า

INDY.Xp|AbSo2T
3rd April 2013, 14:17
ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มันก็เล่นได้ทุกแนวหละครับ อยู่ที่ pick up กับ ปรับ effect เท่านั้นแหล่ะ เลือกตัวที่ชอบกับแนวเสียงที่ใช่ดีกว่าครับแนะนำไปเลือกที่ร้านเลยโอเคกว่า

อย่างที่คุณบอกมันเล่นได้ทุกแนวถูกต้องครับ แต่กีต้าแต่ละทรงเสียงก็จะไม่เหมือนกัน บางทีรุ่นเดียวกันทรงเดียวกันบางทีเสียงมันยังไม่เหมือนกันเลย

เพราะกีต้าแต่ละตัวนั้นส่วนมากทำและประกอบด้วยมืออาจจะมีเครื่องจักรเข้ามาช่วยนิดหน่อย ไม่มีความเหมือนกันอย่าง 100 เปอรเซ็นแน่นอน

ถ้าคุณเอากีต้าแจ็สไปเล่น rock เสียงมันก็จะไม่พุ่งเท่าที่ควร ถ้าคุณเอากีต้าร็อคไปเล่นแจ็ส เสียงมันก็จะไม่ใสเท่าที่ควร ถึงคุณจะได้ effect เข้ามาเป็นตัวช่วยก็แล้วแต่

ส่วนเรื่อง pickup ถ้าจะเปลี่ยนหรือเพิ่มก็ควรจะเป็นในจำพวกแนวของกีต้าเราดีกว่าครับ แจ็สก็แนวแจ็ส ร็อคก็แนวร็อค อาจจะเพื่อเพิ่มความหลากหลายของเสียง

ถ้าอยากจะ ดั็มพ์ครอดหนักๆก็ Schecter ถ้าอยากโซโล่พุ่งๆก็ Ibanez เลยครับ

ปล.อันนี้มาเพิ่มเติมให้ ถ้าผิดพลาดประการใด อย่าถือโทษโกรธกันนะ ;)

Edit : ผมมีตัวอย่างมาให้ดูเล็กๆน้อย

Schecter

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=XvakR4siOx8

IBANEZ

http://www.youtube.com/watch?v=z22LdtwlKhM

เลือกให้ดีครับเพราะมันจะอยู่กับเราไปอีกนาน
เพราะต้องเอาตังไปเสียให้เอฟเฟคและบลาๆ 55555

nakiann123
3rd April 2013, 18:15
เอาไว้เล่นทุกแนวก็ Les Paul, SG

ปล. ส่วนตัวผมชอบ Tele ครับ ชอบคันทรี่ ใสดี

Blackened
3rd April 2013, 18:38
จขกท.ชอบมือกีตาร์คนไหนก็ซื้อยี่ห้อเดียวกีน หรือทรงเหมือนกันไปเลย เพราะคุณก็น่าจะเล่นแนวๆเดียวกับศิลปินที่ท่านชอบอยู่แล้ว จริงไหม?

แหม่ๆ เกิดเขาชอบพี่ยอดขึ้นมา คงไม่ไปซื้อ Musicman ตัวละเฉียดแสน หรอครับ 555

ชอบถ้าเมทัล ก็คงต้อง Schecter , Ibanez นี่ละครับ ถ้าหนักไปทางร๊อค ผมแนะนำให้เลือกที่เป็นปิ๊กอัพแบบฮัมบั๊กกิ้งคู่หน้ากะหลังครับครับ(H-H หรือ H-S-H)

แต่ถ้า จขกท งบหนักละก็นะ Gipson ครับ(ซื้อ SG Standard ได้ก็ดี) แล้วท่านจะถูกมือกีต้าร์หลาย ๆ คน จองมองแบบตาลุกเป็นไฟเลย 55

สุดท้ายนี้มันก็แล้วแต่ความชอบของ จขกท แหละครับ โชคดีครับ :)

ตรรกะ Straight ไปนะ 555

แค่บอกเป็นแนวทางไว้ อย่างเช่นถ้าจขกท. เขาชอบSlash , Slashใช้Gibson les paul แต่ถ้างบไม่ถึงก็ซื้อEpiphoneแทน หรือไม่ก็ทรงles paul ยี่ห้ออื่น
ส่วนถ้าชอบพี่ยอดจริงๆคงใช้logicผมไม่ได้ และคิดว่าจขกท.คงไม่คิดจะใช้ด้วย

benz1230
3rd April 2013, 19:40
จขกท.ชอบมือกีตาร์คนไหนก็ซื้อยี่ห้อเดียวกีน หรือทรงเหมือนกันไปเลย เพราะคุณก็น่าจะเล่นแนวๆเดียวกับศิลปินที่ท่านชอบอยู่แล้ว จริงไหม?

แหม่ๆ เกิดเขาชอบพี่ยอดขึ้นมา คงไม่ไปซื้อ Musicman ตัวละเฉียดแสน หรอครับ 555

ชอบถ้าเมทัล ก็คงต้อง Schecter , Ibanez นี่ละครับ ถ้าหนักไปทางร๊อค ผมแนะนำให้เลือกที่เป็นปิ๊กอัพแบบฮัมบั๊กกิ้งคู่หน้ากะหลังครับครับ(H-H หรือ H-S-H)

แต่ถ้า จขกท งบหนักละก็นะ Gipson ครับ(ซื้อ SG Standard ได้ก็ดี) แล้วท่านจะถูกมือกีต้าร์หลาย ๆ คน จองมองแบบตาลุกเป็นไฟเลย 55

สุดท้ายนี้มันก็แล้วแต่ความชอบของ จขกท แหละครับ โชคดีครับ :)

ซื้อกีต้าร์จีนแดงกากๆมาอะครับ เล่นไปซักพักจนมันรู้ว่า คาแรคเตอร์เสียงเป็นยังไง คุณภาพเสียงเป็นยังไง มวลเสียงมันฟังกันยังไง มันเป็นของที่เราต้องทำความรู้จักผ่านประสบการณ์ ไม่ว่าจะตามห้องซ้อม ตามวงดนตรี หรือสังคมของคนเล่น(ที่มีอุปกรณ์ใช้งานกันเป็นเรื่องเป็นราว)แล้วเอามาเปรียบเทียบกับกีต้าร์ที่เราเองก็รู้ว่ามันกากอยู่แล้วเป็นทุนเดิม เพื่อหาสเป็คของกีต้าร์ที่ต้องการ คือตราบใดที่คุณไม่มีความรู้ที่เป็นวัตถุดิบ คุณก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าตัวเองต้องการอะไร ถามไปก็เท่านั้น เพราะแต่ละคนก็มีรสนิยมต่างกันไป การจะคัดเลือกจากราคามันก็ได้แค่คุณภาพ แต่เสียงมันจะตรงรสนิยมหรือไม่ มันก็อีกเรื่องนึง

ปล. ไอ้ที่บอกว่าคนเล่นเก่งจะทำให้กีต้าร์ออกมาเสียงดี ผมเห็นด้วยแค่ใน "ระดับหนึ่ง" คืออุปกรณ์มันก็มีสิ่งที่เรียกว่า ขีดจำกัด ของมันอยู่ คุณเอากีต้าร์ไม้อัดมาแล้วจะเล่นให้มวลเสียงออกเหมือนไม้แท้ ผมว่าฝึกแมวให้พูดภาษาคนน่าจะง่ายกว่านะ หรือถ้ามันสามารถก้าวข้ามขีดจำกัดหรือธรรมชาติของวัสดุหรือวัตถุดิบเบื้องต้นได้ มือกีต้าร์ระดับโลกคงบินมาเมืองไทยเหมากีต้าร์ซัวเถาหลังกระทรวงตัวละ 3-5 พันไปใช้กันหมดล่ะครับ ถูกก็ถูกจริงไหม?

55555 สุดยอดครับ ตรง ปล.ทำเอาผมเงิบเลย :o:o:o

lp10215
3rd April 2013, 19:42
Ibanez เน้นเสียงกลาง
ผมชอบทรง +1

Stalkergame
3rd April 2013, 22:54
ไม่อยากจะอธิบายให้มันยุ่งยากนะครับ เอาเป็นว่าลองกีต้าร์หลายๆทรงก่อนนะว่าชอบและถนัดทรงไหน และซาวด์แบบไหน
แต่ดูท่าทางจะชอบเพลงร๊อคหนักๆนะครับ ผมแนะนำเป็นSchecterแล้วกันครับ สามารถเล่นเพลงป้อบๆได้จนถึงเพลงหนักๆเลยละ
อีกอย่างตัวราคา2-3หมื่นก็ค่อนข้างคุณภาพดีด้วยครับ
สนใจไปลองที่ร้านดูเลยครับ เท่าทีผมรู้ก็
Asia Music, Inter Music เวิ้งนาครเขษม
BNG Music แถวท่าพระ
แล้วก็ CTMusicshop สั่งออนไลน์ก็ได้ ร้านอยู่สุขุมวิท40 ครับ

muchinw
8th April 2013, 00:26
PRS SE Torero เลยครับทรงมันสวยดี 55

http://www.youtube.com/watch?v=qDvpmXEURCI
จิ้มเลยครับ (http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/PRS_SE_Torero-16728611-th.html) Pick Up เป็น EMG ด้วยแรงๆกันเลย :o
แต่ผมแนะนำเลือกกีตาร์อย่าไปติดแบนนะครับ ให้เลือกทรงที่ชอบ สีที่ชอบ เสียงที่ชอบดีกว่าครับส่วนใหญ่มันอยู่ที่คนเล่นทั้งนั้น

ดูแบบ อ.โอ๋สิครับ กีตาร์ไม่ถึงหมื่นแกเล่นเป็นตัวละแสนไปก็ได้ 55

http://www.youtube.com/watch?v=XjsRkOe0b0E
อย่าลืมเอฟเฟคนะครับเล่นไฟฟ้าเอฟเฟคนี้ก็สำคัญ :rose

ic157303
9th April 2013, 22:42
LTD ของผมหายไปไหนนนนนนน (แอบเศร้านิดๆ) :eek:

AwixTime
11th April 2013, 04:44
ซื้อมาแล้วอย่าลืมเอาไปทำrelic ด้วยนะครับ 555

bankdaysun
23rd April 2013, 12:32
เผื่อตังไว้ซื้อแอมกะเอฟเฟ็คด้วยนะ
โดยเฉพาะแอม

panasaz
23rd April 2013, 12:39
แนะนำ Ibanez แต่ก็ขึ้นอยู่กับ เอฟเฟ็ค ด้วยน๊ะครับ ^^

จากใจคนใช้(ทุกวัน)

aucrazy
23rd April 2013, 12:43
ชอบ Fender Tele ครับ เพราะชอบเล่น Country สุดยอดมากมาย

exodus
24th April 2013, 20:30
ซื้อกีต้าร์จีนแดงกากๆมาอะครับ เล่นไปซักพักจนมันรู้ว่า คาแรคเตอร์เสียงเป็นยังไง คุณภาพเสียงเป็นยังไง มวลเสียงมันฟังกันยังไง มันเป็นของที่เราต้องทำความรู้จักผ่านประสบการณ์ ไม่ว่าจะตามห้องซ้อม ตามวงดนตรี หรือสังคมของคนเล่น(ที่มีอุปกรณ์ใช้งานกันเป็นเรื่องเป็นราว)แล้วเอามาเปรียบเทียบกับกีต้าร์ที่เราเองก็รู้ว่ามันกากอยู่แล้วเป็นทุนเดิม เพื่อหาสเป็คของกีต้าร์ที่ต้องการ คือตราบใดที่คุณไม่มีความรู้ที่เป็นวัตถุดิบ คุณก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าตัวเองต้องการอะไร ถามไปก็เท่านั้น เพราะแต่ละคนก็มีรสนิยมต่างกันไป การจะคัดเลือกจากราคามันก็ได้แค่คุณภาพ แต่เสียงมันจะตรงรสนิยมหรือไม่ มันก็อีกเรื่องนึง

ปล. ไอ้ที่บอกว่าคนเล่นเก่งจะทำให้กีต้าร์ออกมาเสียงดี ผมเห็นด้วยแค่ใน "ระดับหนึ่ง" คืออุปกรณ์มันก็มีสิ่งที่เรียกว่า ขีดจำกัด ของมันอยู่ คุณเอากีต้าร์ไม้อัดมาแล้วจะเล่นให้มวลเสียงออกเหมือนไม้แท้ ผมว่าฝึกแมวให้พูดภาษาคนน่าจะง่ายกว่านะ หรือถ้ามันสามารถก้าวข้ามขีดจำกัดหรือธรรมชาติของวัสดุหรือวัตถุดิบเบื้องต้นได้ มือกีต้าร์ระดับโลกคงบินมาเมืองไทยเหมากีต้าร์ซัวเถาหลังกระทรวงตัวละ 3-5 พันไปใช้กันหมดล่ะครับ ถูกก็ถูกจริงไหม?

Nonthapon
24th April 2013, 23:28
เป็นผม ผมเอา Schecter นะ ตัวของ Synyter อ่ะ เสียงมันแน่นดี แต่คุมยาก ลองมาแล้ว (หรือเราคุมไม่เป็นหว่า :o)