PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พูดคุยเรื่อง เกาหลีเหนือครับ

Steve-O
3rd April 2013, 22:36
ตามที่ผมดูข่าว ที่เกาหลีเหนือยกเลิกสัญญาสงบศึกกับเกาหลีใต้
แล้วอเมริกา กับ จีน ก็ไม่เห็นด้วย
เกาหลีเหนือเลยขู่ อเมริกา ว่าจะยิงนิวเคลีย
เกาหลีเหนือเค้าบ้าสงครามมากเลยหรือครับ

ผมคิดว่าตอนนี้ ถ้าเกิดสงครามจริงๆ อเมริกาและหลายๆประเทศก็คงรุมเกาหลีเหนือ
แล้วคู่กัดอเมริกาอย่างรัสเซีย อัฟกานิสถานล่ะ คงรออเมริกาล้มแน่นอน
โลกคงถึงจุดจบแน่เลย

ผมแค่คิดล่วงหน้าน่ะ เว่อไปหน่อย

edit นี่ลิ้งข่าวครับ http://hilight.kapook.com/view/81367

ท่ามกลางปัญหาภัยแล้ง ที่ทำให้ผู้คนในพื้นที่เกษตรกรรมหันมากินกันเองเช่นนี้ คิม จอง อึน
ผู้นำของประเทศกลับนำเงินจำนวนมหาศาลไปทุ่มให้กับโครงการทดลองขีปนาวุธ
แทนที่จะนำมาช่วยเหลือประชาชนที่ขาดแคลนอาหารในพื้นที่ทุรกันดาร
ปล่อยให้ปัญหาดังกล่าวยังคงอยู่ต่อไป แถมมีแนวโน้มว่าจะรุนแรงขึ้นเรื่อย ๆ <----------- อันนี้ผมว่าทำเกินไปนะ เอางบประมาณมาลงกับกองทัพหมด ประชาชนอดอยาก บ้าสงครามเกินไป

[In]TerLight'z
3rd April 2013, 22:38
ผมว่าไม่เกิดหรอก ^^ เกาหลีเหนือ จะสู้ไรเค้าได้

nakiann123
3rd April 2013, 22:40
ความคิดของเด็กอ้วนไงครับ เอะอะจะยิงระเบิด

O'z NEWBIE IN THE H.H.
3rd April 2013, 22:43
ความคิดของเด็กอ้วนไงครับ เอะอะจะยิงระเบิด

เด็กอ้วนอีกละ :o :o :o

nooav
3rd April 2013, 22:44
ก็ต้องระวังลูกบ้าของผู้นำเกาหลีเหนือ และผู้ตามที่อยากจะสร้างผลงาน ว่าจะทำอะไรแผลงๆหรือเปล่า
หรือว่าขู่ไปงั้น เหมือนเด็กมีปืนในมือและมีกระสุนนัดเดียว กำลังจะยิงผู้ใหญ่สิบคนตรงหน้า
แน่นอนว่าผู้ใหญ่พวกนั้น สามารถเอาชนะเด็กได้สบายๆ เพราะมีตั้งสิบคน ถ้าเด็กยิงโดนคงจะตายแค่คนเดียว แต่คงไม่มีใครอยากให้เด็กลั่นไกหรอกครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ
ปล2.สงครามน่ะ ไม่เกิดจะดีที่สุด

Mercury
3rd April 2013, 22:46
นี่โลกความเป็นจริงนะครับ ไม่ใช่หนังหรือเกมส์ รัสเซียไม่ปัญญาอ่อนไปฟัดกับอเมริกาอยู่แล้วครับ ถ้าจะทำก็น่าจะทำไปตั้งแต่ 50 ปีที่แล้ว ส่วนจีนนี่ก็คงจะไม่เอาตัวเข้าแลกกับสงครามอยู่แล้วเพราะมีเศรษฐกิจอันดับต้นๆของโลก คุ้มกว่าเอาทหารไปรบกัน อัฟกานิสถานก็คงจะไม่สามารถทำอะไรอเมริกาได้มาก เจอ NATO จาก EU มาช่วยอเมริกา ก็จะเป็นแค่สงครามเกาหลีครั้งที่ 2 ที่ฝ่ายโลกตะวันตกชนะก็แค่นั้น ถ้าจะเป็นสงครามนิวเคลียร์หรือสงครามโลกคือจีนต้องเข้าร่วมสู้กับเกาหลีเหนือครับ (อันนี้คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะ)

champ1780
3rd April 2013, 22:46
ต้องคิดหลายๆแง่เค้าอาจจะมีประเทศมหาอำนาจหนุนหลังก็ได้ไม่งั้นคงไม่ข่มขู่แบบนี้ เพราะประเทศเค้าเศรษฐกิจก็ไม่ได้ดีมาก
หรือเค้าอาจจะบ้าอำนาจตัวเองจนหลงลืมประชาชนตาดำๆไปแล้วก็ได้นะ '

armakusarecord
3rd April 2013, 22:50
คงมีใครไประเบิดบิดาที่รักของมัน มันเลยบ้าระเบิด

BaCk To NaTuRe
3rd April 2013, 22:52
ต้องคิดหลายๆแง่เค้าอาจจะมีประเทศมหาอำนาจหนุนหลังก็ได้ไม่งั้นคงไม่ข่มขู่แบบนี้ เพราะประเทศเค้าเศรษฐกิจก็ไม่ได้ดีมาก
หรือเค้าอาจจะบ้าอำนาจตัวเองจนหลงลืมประชาชนตาดำๆไปแล้วก็ได้นะ '

อย่าว่าเขาลงลืมเลยครับเขาแทบไม่เห็นค่าเลยด้วยซ้ำใช้งานปชช.ตนเองเป็นทาสอยู่ในคุกหรืิอค่ายไรนั่นหละใครป่วยใครอ่อนแอก็ฆ่าทิ้ง
สิทธิความเป็นมนุษย์นี่ไม่มีเลย โลกนี้ช่างโหดร้ายครับ บางคนสามารถคิดไรดีๆได้ คิดได้แต่ไม่มีกำลังจะทำ แต่บางคนมันกลับมีกำลังทำไร
หลายอย่างเกิดมาบนกองเงินกองทองมีอำนาจมากมายแต่คิดไม่ได้ทำแต่อะไรชั่วๆ

Ibanez
3rd April 2013, 22:58
อันนี้ผมก็อยากรู้เหมือนกันกับ จขกท. แต่ผมอยากรู้มากกว่านิดหน่อย

รัสเซียผมคิดว่ามันไม่ค่อยถูกกับ เมกา แต่มีหลายอย่างเหมือนกันที่เคยทำร่วมกัน เมกากับรัสเซีย

แต่จริงๆแล้ว รัสเซียไม่ถูกกับเมกา พอๆกับอาฟกานิสถานเลยหรอครับ

อันนี้ผมก็อยากรู้เหมือนกันกับ จขกท. แต่

otakuoz
3rd April 2013, 22:58
แล้วคู่กัดอเมริกาอย่างรัสเซีย อัฟกานิสถานล่ะ คงรออเมริกาล้มแน่นอน
โลกคงถึงจุดจบแน่เลย

รัสเซียกับอัฟกานิสถานไม่ร่วมให้เปลืองตัวหรอกผมว่า เกาหลีเหนือก็อารมประมาณเด็กวิ่งไปชนรถสิบล้อใครเขาจะไปตายด้วย = =" แพ้สงครามทีปรับจนเลยนะคับ(แต่เกาหลีเหนือมันก็ไม่มีอะไรจะเสียยุแล้วนี่เนอะ)

Steve-O
3rd April 2013, 23:04
ก็เห็นข่าวตามเวปว่าอะเมริกาไปทำแสบกับพวกแขกไว้เยอะ ไหนจะเอาทหารไปยึดครองพื้นที่อัฟกานิสถาน
ไปขโมยน้ำมันประเทศอัฟกานิสถาน อ้างว่าตามล่าบินลาเดน เหมือนจะเป็นประเทศที่ดีที่สุดแต่ผมว่ามันก็แสบที่สุดเหมือนกัน
เรื่องซุ่มเงียบๆ อเมริกามีอีกเยอะ

Independent
3rd April 2013, 23:11

ตามนั้นครับ เด็กอ้วนเอาแต่ใจ ตั้งแต่พ่อลงจากตำแหน่งรู้สึกจะซ่าเยอะเลยนะเนี่ย

pondsif01
4th April 2013, 02:20
ตอนนี้โลกเรามีพวกองค์กร ที่เป็นกลางละก็สนธิสรรญา ยากน๊ะถ้าจะมีประเทศที่ยื่นมือไปช่วยเกาหลี ยกเว้น สงครามนิวเคลียมีสิทธิ์เป็นไปได้น๊ะ หวั่นๆละ =__=

20strange
4th April 2013, 02:22
สงสัยเกาหลีเหนือจะมีท่าไม้ตาย

ballpoi007
4th April 2013, 02:30
เกาหลีเหนือ หนาวมากกกกกก!

SKYRIM
4th April 2013, 02:43
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/20798_383772508393975_1260820822_n.jpg

raffaella
4th April 2013, 06:02
รัสเซียอยู่ฝั่งสหประชาชาติครับ ร่วมลงโหวตคว่ำบาตรพร้อมกับจีนและประเทศอื่นๆส่วนอเมริกาเป็นตัวตั้งตัวตีเรื่องร่างมัตติคว่ำบาตรเข้าที่ประชุมซึ่งรัสเซียเองก็เห็นดีเห็นชอบแต่แรกแล้ว เกาหลีเหนือมีพันธมิตรแค่ประเทศเดียวคือจีนที่คอยช่วยเหลือเรื่องต่างๆรวมถึงออกหน้าเรื่องยับยั้งคว่ำบาตรที่ผ่านๆมา ซึ่งตอนนี้จีนได้ตัดหางปล่อยวัดเรียบร้อยแล้วซึ่งอเมริกาใช้เวลาเจรจากับจีนประมาณอาทิตย์นึงถึงได้ยอมร่วมด้วย ส่วนที่เห็นเงียบๆกันเค้ารอเกาหลีมันเปิดครับถ้ามันเปิด สหประชาชาติก็จะได้มีข้ออ้างลุมกินโต๊ะ ที่เห็นอเมริกาออกหน้าออกตาเป็นพิเศษตอนนี้คือเกาหลีใต้และญี่ปุ่นเป็นพันธมิตรของเค้า เป็นการสื่อเป็นนัยๆกับพวกมหาอำนาจอย่างจีนและรัสเซียให้เห็นด้วยว่าเค้าพร้อมเล่นด้วยทุกเมื่อ ส่วนอีกสาเหตุหลักที่เหล่ามหาอำนาจไม่กล้าแตกแถวนั่นคือสหประชาชาติ หากตีตัวออกห่างไม่ทำตามมัตติที่ประชุมหากเกิดเรื่องหรือมีเรื่องอะไรกับประเทศสมาชิกสหประชาชาติ ก็จะไม่มีพันธมิตรช่วยเหลือนั่นเอง ถึงแม้ว่าจีนกับรัสเซียจะเป็นสมาชิกถาวรแต่ถ้าทำตัวไม่ถูกต้องไม่เป็นตัวอย่างที่ดีก็จะโดนลุมกินโต๊ะเอาง่ายๆเหมือนกัน แบบพื้นๆก็จะถูกกดดันจากเหล่าสมาชิกสหประชาชาติรวมทั้งมหาอำนาจด้วยกันเอง มันไม่ใช่ว่าการที่เป็นประเทศมหาอำนาจแล้วจะสนับสนุนฝั่งที่ทำตัวไม่ถูกได้ง่ายๆหรอก สมัยนี้มีสหประชาชาติจะทำอะไรหรือออกหน้าออกตาเหมือนสมัยสงครามโลกครั้งที่ 1 2 ไม่ได้หรอกนะ
สหประชาชาติมีสมาชิก 193 ประเทศนะครับ

ท่าทีของ 3 มหาอำนาจโลกต่อเกาหลีเหนือ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=174906

Steve-O
7th April 2013, 04:13
ที่ตั้งกระทู้นี้ก็คงเหมือนหลายๆคนสงสัยอ่ะ
ว่าคิม จอง อึน มันบ้าสงครามหรือไง
หรือจะรบกะเกาหลีใต่เพื่อรวมประเทศเป็น 1 เดียวกัน

newvisions
7th April 2013, 13:57
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=tByqDFMau20#!