PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมควรจะคุยกับแม่อย่างไรดีครับ ผมอยากย้ายห้องเรียน

warhead007
4th April 2013, 12:39
คือผมน่ะจริงๆก็ไม่ใช่เด็กเก่งหรือหัวดีแต่ประการใด แต่ไม่รู้อะไรดลใจ ให้กลายเป็นว่าผมสอบติดห้อง GIF ได้ :( แล้วทีนี้แม่ผมบอกให้เรียนๆไปนั้นแหละลูกพยายามหน่อย แต่สำหรับผม ผมคิดว่ามันหนักเกินไป ไหนจะโครงงาน ไหนจะงานสวน ไหนจะโดนคาดหวังจากคุณครู คือผมอยู่แล้วกดดัน แล้วเพื่อนๆก็เก่งแบบเก่งมากอะ ผมจึงอยากจะได้วิธีหรือการพูดที่จะทำให้ผมย้ายห้องได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :yes

nakiann123
4th April 2013, 12:43
บอกว่าค่าเทอมแพงครับ ห้องกิฟนะค่าเทอมสองสามหมื่น...

แต่ห้องกิฟเขาปล่อยเกรดนะ จะได้สิทธิ์พิเศษหน่อย ถ้าตั้งใจเรียน

Wanatsawin
4th April 2013, 12:48
ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ควรบอกแม่ตรงๆละครับ ว่าคุณหนะเรียนไม่ได้จริงๆ เพราะไม่ได้มีความสามารถในทางนี้เลย
และคุณไม่ถนัดด้วย เรียนไปก็ไม่รู้เรื่องไม่ได้อะไร และขอย้ายไปเรียนในห้องที่ จขกท ถนัดหรือเป็นสายวิชาที่ จขกท ชอบและรัก

blackcool4
4th April 2013, 12:48
บอกแม่ตามตรงแหละครับ อธิบายให้แม่เข้าใจ แม่ต้องเข้าใจนายแน่ๆ เชื่อผมดิ

Patarathorn
4th April 2013, 12:49
บอกว่าค่าเทอมแพงครับ ห้องกิฟนะค่าเทอมสองสามหมื่น...

แต่ห้องกิฟเขาปล่อยเกรดนะ จะได้สิทธิ์พิเศษหน่อย ถ้าตั้งใจเรียน

ช้ออ้างค่าเทอมแพงใช้กับผู้ปกครองไม่ได้หรอกครับ ผู้ปกครองยอมจ่ายเพื่อให้ลูกมีอนาคตอยู่แล้วครับ

ส่วนตัวผมว่าผู้ปกครองไม่ยอมให้ย้ายง่ายๆหรอกน้อง แต่ผมก็เห็นด้วยเพื่ออนาคต จะได้ไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง ลำบากตอนนี้ตอนสอบเข้ามหาลัยจะเห็นผลมากๆครับๆแล้วคุณจะมีความสุขที่สอบติด มหาลัยดีๆ จบมามีงานรองรับ เกาะเพื่อนๆไปครับพยายามยังไงก็ไหว

ShockFrighTz
4th April 2013, 12:56
คือผมน่ะจริงๆก็ไม่ใช่เด็กเก่งหรือหัวดีแต่ประการใด แต่ไม่รู้อะไรดลใจ ให้กลายเป็นว่าผมสอบติดห้อง GIF ได้ :( แล้วทีนี้แม่ผมบอกให้เรียนๆไปนั้นแหละลูกพยายามหน่อย แต่สำหรับผม ผมคิดว่ามันหนักเกินไป ไหนจะโครงงาน ไหนจะงานสวน ไหนจะโดนคาดหวังจากคุณครู คือผมอยู่แล้วกดดัน แล้วเพื่อนๆก็เก่งแบบเก่งมากอะ ผมจึงอยากจะได้วิธีหรือการพูดที่จะทำให้ผมย้ายห้องได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :yes

ทนอยู่เถอะครับถ้ามีเพื่อนเก่งๆ สภาพสังคมมันจะพาเราไปเองครับ เชื่อผมเถอะผมเคยพลาด

theaha
4th April 2013, 13:00
เรียนไหนเนี่ยขรับ สวนกุหลาบปะอะ เห็นบอกงานสวน 555+

[In]TerLight'z
4th April 2013, 13:00
บอกแม่ว่า ไม่ไหว อย่าฝืนครับ

robotboy44
4th April 2013, 16:26
บอกแม่เลย แม่เคยเห็นข่าวมั้ยคับเด็กฆ่าตัวตายเพราะเครียดอ่ะ แม่อยากให้ผมเป็นอย่างนี้เหรอ
แม่อยากให้ลูกคนนี้ต้องตายเพราะความเครียดเหรอคับ จบบบบบบ ไม่ให้ย้ายก็ไม่รู้จะว่าไง

Forbidden
4th April 2013, 17:29
บอกแม่ไปเลยครับว่าไม่ไหวจริงๆฝืนเรียนไปก็ไม่ไหว มีแต่เหนื่อยเปล่าๆ

teerachai212
4th April 2013, 17:36
ต้องบอกเหตุผลครับ แล้วเดี่ยวแม่จะเข้าใจเอง

ถ้าแม่ไม่ไห้ย้ายปะท้วงเลย ไม่ไปเรียน 5555

warhead007
5th April 2013, 01:38
ผมเรียนสุขบทครับ ค่าเทอมไม่ถึงหรอก 2-3 หมื่น ค่าเทอม 6 พันเองครับ :) เรียนน่ะผมเรียนได้ แต่ผมคิดว่าม.ปลายงานมันเยอะอยู่แล้ว แล้วยังต้องมาทำโครงงานอีก ผมเลยคิดว่ามันหนักเกินไปสำหรับผม แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบจริงๆเลยก็คือ พวกครูอะครับชอบมาคาดหวังไว้กับพวกผมสูงเกินไป พอทำไม่ได้ก็บ่น ลงโทษบ้าง อะไรบ้าง :sweat นี่คือจุดที่ผมรับไม่ได้จริงๆครับ

hero23093060
5th April 2013, 01:41
คือเอาเป็นว่าไม่มีอะไรแนะนำแต่ถ้าไม่มีว่าจะใครหน้าไหนมาบอกให้คุณ ทน!!!! อย่าไปฟังเค้าครับ (หรือจะฟังก็ได้ตามใจ) ทำตามใจตัวเองครับ เจอมาเยอะละไอ ทน ทน ทน เนี่ย ทนจนประเทศเป็นงี้ไงครับ

Lost Seraph
5th April 2013, 01:41
บอกไปตามความรู้สึก

Aunatix
5th April 2013, 08:35
ตอนผมย้ายห้อง
ผมต่อยกับเพื่อนครับ เกินคาด แตกเลยครับ นอนอยู่บ้านเป็นอาทิตย์ ไป รร อีกที บอกครูกับแม่ ว่าขอย้ายห้อง