PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กลิ่นตุๆ ส่อแววว่า Facebook จะอยู่อีกไม่นาน

momaykissxsis
4th April 2013, 15:47
กลิ่นตุๆ ส่อแววว่า Facebook จะอยู่อีกไม่นาน

http://p.s1sf.com/hi/0/ud/258/1293690/facebook-lost-teen-users.jpg

กลิ่นตุๆ ส่อแววว่า Facebook จะอยู่อีกไม่นาน

ช่วงนี้เหมือนเป็นช่วงที่มีหลายอย่างรุมเร้า Facebook เข้ามาเป็นระยะๆ ทำให้นักลงทุนในบริษัทยอดฮิตที่นี่ต้องใจตุ้มๆ ต่อม กันเป็นทิวแถวเพราะว่าหลังๆ มานี้การให้บริการของ Facebook ไม่เพียงแค่เติบโตอยู่กับที่ไม่มีอะไรหวือหวาแล้ว ผู้ใช้จำนวนมากก็เริ่มหันไปใช้สื่อสังคมออนไลน์อื่นๆ ซึ่งเท่ากับว่ามีสัญญาณตุๆ แล้วว่า ถ้ามีอะไรดีกว่าเราก็พร้อมจะค่อยๆ ย้ายไปใช้อย่างอื่นที่ไม่ใช่ เฟซบุ๊ค แล้วนะ

สื่อหลายที่พร้อมกระหน่ำโจมตีเรื่องนี้ เพราะตอนนี้จากการสำรวจเข้าไปถามเด็กๆ คนรุ่นใหม่กลับได้คำตอบว่า เฟซบุ๊คน่าเบื่อ ที่ต้องมาคอยโอ้อวดชีวิตตัวเอง อยู่ตลอดเวลา และความเป็นส่วนตัวกลับน้อยลง เด็กรุ่นใหม่เริ่่มมองหาอะไรที่มีความสนุก ตื่นเต้น น่าสนใจมากกว่า ซึ่งตอนนี้เฟซบุ๊คที่เคยเติบโตกับคนรุ่นใหม่กลับเริ่มสูญเสียฐานที่มั่นเดิมคือกลุ่มวัยรุ่น และเด็กมหาลัย อายุ 13-25 ปีนั่นทำให้หลายคนคาดการณ์ว่า เวลาอันสดใสของเฟซบุ๊คอาจจะไม่นานอย่างที่คิด นั่นหมายที่ใครๆ ที่ชอบถามผมว่าเฟซบุ๊คจะอยู่อีกนานมั้ยมีอะไรมาแทนเฟซบุ๊ครึเปล่า คำตอบนั้นเริ่มส่อเค้าลางแล้ว

http://1.bp.blogspot.com/-tEGJ7_FkoO0/T_keLAfKp8I/AAAAAAAABes/lfOWS403ln4/s1600/google-vs-facebook.jpg

ด้วยสาเหตุนี้แหละที่ตอนนี้ทางทีมเฟซบุ๊คต้องเร่งปรับปรุงบริการใหม่ๆ เสมอเพื่อให้สามารถครองใจกลุ่มวัยรุ่นรุ่นใหม่ได้และปรับตัวเองตามความต้องการใหม่ๆ ของผู้ใช้ เพื่อเอาตัวรอดไปเรื่อยๆ ซึ่งถ้ายังเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆ อาจจะทำให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยอดีตดาวรุ่งที่สุดอย่าง MySpace ที่ตอนนี้แม้จะปรับตัวเองบ้างแล้วก็ยังกู่ไม่กลับ ยากจะกลับมามีชีวิตเหมือนเดิม แม้แต่การปรับปรุงฟีเจอร์ใหม่ๆ เองก็ยังโดนโจมตีอย่างหนักเช่นกัน เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา เฟซบุ๊คเพิ่งขยับตัวครั้งใหญ่อีกครั้งหลังจากที่ไม่ได้ขยับอะไรใหญ่มานาน คือการปล่อยหน้าดีไซน์หน้า News Feed ใหม่ให้กับผู้ใช้บางราย ซึ่งดีไซน์รูปแบบใหม่นี้กูรูในวงการพูดเป็นเสียงเดียวว่าละม้ายคล้าย Google+ คู่แข่งโดยตรงของ Facebook

ข้อดีของหน้าตาใหม่นี้คือ เน้นการแสดงรูปมากขึ้นซึ่งจะทำให้ผู้ใช้เพลิดเพลินกับการดูรูปมากกว่า และใช้เวลามากขึ้น เพราะระยะหลังนี้คนใช้เวลาบนเฟซบุ๊คน้อยลง โดยเฉพาะในกลุ่มเด็กวัยรุ่น มีสัมภาษณ์ว่าเด็กรุ่นใหม่เข้ามาใช้งานเฟซบุ๊คแค่อาทิตย์ละ 2-3 ครั้งเท่านั้น และหันไปใช้ช่องทางอื่นๆ อย่าง Instagram, Tumblr มากขึ้นเพราะมีความเป็นส่วนตัวมากกว่าและแสดงตัวตนได้มากกว่า ที่สำคัญตอนนี้เวลาที่คนใช้บน Facebookต่อครั้งกลับน้อยลง และน้อยกว่าดาวรุ่งดวงใหม่อย่าง Pinterest ที่มาทีหลังแต่แซงหน้าเฟซบุ๊คไปแล้ว

ดูๆ แล้วเฟซบุ๊คต้องทำงานหนักอีกมากเพื่อซื้อใจวัยรุ่น และต้องมองความสำคัญเรื่องความเป็นส่วนตัวให้มากขึ้นกว่าเดิม และอย่าเน้นโฆษณาจนเกินไป เอาใจนักลงทุนและหวังกำไรมากเกินไปอาจทำให้อนาคตของ Facebook อยู่ไม่นานอย่างที่คาด
.......................................
(หมายเหตุ กลิ่นตุๆ ส่อแววว่า Facebook จะอยู่อีกไม่นาน : คอลัมน์ ดิจิตอลเลนส์ โดย... นิวัฒน์ ชาตะวิทยากูล @butthun)

ขอบคุณที่มา: Blog.butthun.com

http://fp2.fsanook.com/2/di/logo-f.png (http://hitech.sanook.com/1293690/%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B9%86-%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B9%81%E0%B8%A7%E0%B8%A7%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2-facebook-%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99/)

kitipron01
4th April 2013, 15:56
อ่านข่าวนี้แล้วคุ้นๆ
เหมือนมีคนมาโพสก่อนหน้านี้แล้วน่า า าา

FANG
4th April 2013, 15:59
ผมว่ามันก็น่าเบื่อนะ เล่นได้แค่ไม่กี้เดือนผมเลิกเลยรู้สึกไม่มีไรทำ มีแต่เกมน่าเบื่อบางเกมเช่นเกมเบสบอลอะ ไม้ตีบอลที่ไหนไม้ตั้ง 100.000 อัพ เวลาเล่นเคยถามไหมว่าได้เงินจากการแข่งมาเท่าไร ไม่เคยปล่อยให้เก็บเงินแทบตาย แถมดันเป็นวันอืก เหอะน่าเบื่อสุด แล้วผมก็รำคาญพวกอวดความรวยดูถูกความจน เพราะผมก็เจอมาแล้ว บางโปรไฟร์ของแต่ละ USER ที่ตั้งแม่พ่อบังคับมาเรียน จ้างมาเรียนบาง อบากรู้ทำ เพื่อ ???

frameza054
4th April 2013, 16:00
ไม่นะfacebookจะปิดละ

kata020
4th April 2013, 16:08
ก็อย่างว่าอะเอาโฆษณามาแปะเละเทะไปหมด

เดี้ยวพาไปเล่น G+ :o

sornram
4th April 2013, 16:08
ผมว่ามันก็น่าเบื่อนะ เล่นได้แค่ไม่กี้เดือนผมเลิกเลยรู้สึกไม่มีไรทำ มีแต่เกมน่าเบื่อบางเกมเช่นเกมเบสบอลอะ ไม้ตีบอลที่ไหนไม้ตั้ง 100.000 อัพ เวลาเล่นเคยถามไหมว่าได้เงินจากการแข่งมาเท่าไร ไม่เคยปล่อยให้เก็บเงินแทบตาย แถมดันเป็นวันอืก เหอะน่าเบื่อสุด แล้วผมก็รำคาญพวกอวดความรวยดูถูกความจน เพราะผมก็เจอมาแล้ว บางโปรไฟร์ของแต่ละ USER ที่ตั้งแม่พ่อบังคับมาเรียน จ้างมาเรียนบาง อบากรู้ทำ เพื่อ ???

เอ่อ อันนั้นคงต้องไปโทษทีมสร้างเกมเองนะครับ ไม่เกี่ยวกับทางเฟสบุ๊คเลย :sweat

lolopon
4th April 2013, 16:13
เพื่อนผมก็เริ่มเล่นFacebookกันน้อยลงแล้วละ หนีไปเล่นTumblrกันหมด

armakusarecord
4th April 2013, 16:22
เย้จะมีเพื่อนเล่น Google+ ละ

jakajanwax
4th April 2013, 16:27
คนไลค์รูปเยอะๆจะบินได้เหรอครับ เห็นใช้ให้ไลค์กันจัง

armiyddaw016
4th April 2013, 16:28
ลองไปเล่น cyworld มาแล้วครับ สนุกดีแต่เสียอย่างเดียว อยากแต่งอะไรก็ต้องเติมตั้งซื้อTT แต่ส่วนใหญ่ดาราเกลาหลี ฮิตมาก เว็บนี้

seiki2011
4th April 2013, 16:30
พอมันมีข่าวว่ากลิ่นตุๆเนี่ยแหละเค้าก็เริ่มย้ายกันอย่างจริงจัง

kidsylenser
4th April 2013, 16:56
ผมว่า facebook มันตันแล้วจริง ๆ

arashizato
4th April 2013, 17:04
ตลาดที่ใหญ่ที่สุดคือ กลุ่มวัยรุ่นครับ ถ้าเสียฐานลูกค้านี้ไป ใหญ่แค่ไหนก็ล้มหรือเซบ้างล่ะครับ

BLASTEROUS
4th April 2013, 17:08
ถึงเจ๊งไปไอมาร์คก็ไม่เดือดร้อนหรอกมั้ง ป่านนี้เงินคงพอเลี้ยงยันเหลน

NaNice
4th April 2013, 17:11
ถ้าไปจริงนี้แย่เลยนะครับ เฟสกลุ่มอะไรงี้เยอะแยะกระจักกระจายกันหมด

ผมเล่นTweeterด้วยนะครับ แหม่ๆ

EikueHD
4th April 2013, 17:19
อากให้มันปิด ๆ ไปจัง
แต่ละคนนี่หาสาระได้น้อยมาก เอะ อะ อะไร ก็อัพ -*-

Elotickz
4th April 2013, 17:24
เห้ออ เกี่ยวอะไรกับเกมส์ครับ Facebook ไว้พูดคุยอัพรูปเเชร์เรื่องราว ชีวิตที่เกี่ยวกับต้องเองถ้าคุณรำคาญคุณจะไปดูมันทำไมหล่ะครับ เขาโพสให้คนที่อยากดูใครไม่อยากดูก้เลื่อนผ่านไป

อย่าโตเเต่ตัวสิครับ

Real men cry
4th April 2013, 17:28
ผมย้ายไปเล่น Instargram กับ Xnxx แทนแล้ว 555 :o:o

boomman
4th April 2013, 17:30
ล้มไปก็ไม่เป็นอะไรนิ เป็นคนรวยอยู่แล้ว ลูกจ้างก็ไปหางานใหม่ เจ้านายก็ใช้เงินอยู่ไปวันๆ เพราะไงก็ใช้ไม่หมด

GeasS
4th April 2013, 17:40
ถ้า Facebook มันปิดตัวลง แล้วผมจะหาเพื่อนเก่าๆเจอมั้ยเนี้ยยย

[In]TerLight'z
4th April 2013, 17:45
1:45 คนนี้คงจะตายแน่เลย ถูกเฟสถูกปิด

http://www.youtube.com/watch?v=SjEFmIgttJQ

BLASTEROUS
4th April 2013, 17:48
ผมย้ายไปเล่น Instargram กับ Xnxx แทนแล้ว 555 :o:o อันหลังมันไม่ใช่แล้วท่าน

dante1150
4th April 2013, 17:52
ถ้าปิดก็ไป Instargram กับ twitter ล่ะเรา

teexor
4th April 2013, 18:07
ไม่มี FB สมาทโฟนก็ไม่มีความหมาย 555

๐Rexion๐
4th April 2013, 18:16
ธุรกิจแบบเฟชั้นก็งี้อยู่ไม่นาน

dewgtr
4th April 2013, 18:19
ผมย้ายไปเล่น Instargram กับ Xnxx แทนแล้ว 555 :o:o

เดี่ยวๆๆๆๆๆๆๆ ไอ้ XNXX นี่มัน...............เออ......แหล่งรวม 20+ นะนั่น

IIIusioN
4th April 2013, 18:32
ถ้าจะปิด ยังไงก็มีคนซื้อไปทำต่อ

Kellidev
4th April 2013, 18:42
มันน่าเบื่อเพราะเจอแต่คนโอ้อวดตัวเองจนเกินพอดีนี่แหละ อัพรูปตอนไปเที่ยวอะไรต่อมิอะไรมันก็โอเคนะ
ที่ไม่ค่อยชอบคือพวกอัพรูปข้าวปลาอาหารตอนดึกๆ:sweat แล้วก็พวกชอบอวดสมบัติตัวเองแล้วใช้ให้ไปไลค์ จะเอาไลค์ไปชิงโชคกันรึยังไง

boomth
4th April 2013, 19:04
สังคงไทยคนขี้อิจฉามันเยอะครับ เจอคนแชร์อะไรนิดอะไรหน่อยก็ว่าอวดซะแล้ว ถ้าคุณไปไม่ใส่ใจ คิดว่าเป็นเรื่องของคนอื่นก็จบไปละแหม่ คำว่าแชร์นี่คนไทยเห็นเป็นอวดไปหมดละ ทำใจครับ เฟสบุ๊คประโยชน์ตั้งเยอะตั้งแยะ (ถ้าไม่มีเฟสบางเรื่อง ผมก็ไม่รู้หรอก ข่าวมันไวดีผมชอบตรงนี้ ให้มานั่งรอ ข่าวจากทีวี แถมไม่มีคอมเม้นให้อ่านอีกจะได้วิเคราะห์ได้ด้วย สนุกดี) เพจดีๆก็มีเยอะแยะ ไม่ใช่ ไปมุ่นอยู่แต่ เพจ9กาก เกรียนก็อปมุขกันไปวันๆ

left
4th April 2013, 19:39
ขอให้อยู่ยาวๆ นะ ผมว่าดีออก
-ไว้โชว์รูปของตัวเอง ให้เพื่อน มา แซว
-ไว้ช่องดู รูปคนที่เรา แอบบชอบ
-ถามเพื่อน
-ติดต่อ

คห.2 ไม่ไหวๆๆ

yuttipron
4th April 2013, 19:39
ผมเอาไว้ติดต่อเพื่อนเก่าๆนัดมาเจอกัน เเละไว้อ่านข่าวกีฬาเเละเข้ากลุ่มลับฮิๆๆ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
4th April 2013, 19:52
มันเป็นทางเดียวที่ผมเอาไว้หาสาวที่ผมแอบชอบ ):

inwckal
4th April 2013, 19:53
เหอะๆ มันก็น่าเบื่อจริงๆนั่นแหละ

trickster2011
4th April 2013, 19:58
อย่าปิดนะตัวเธอ เพื่อนโพสการบ้านให้ลอกทุกวัน T.T

Fostible
4th April 2013, 19:59
555+ ไม่มีผลกระทบสำหรับผม เพราะผมไม่มีเฟส

boye
4th April 2013, 20:17
http://img6.uploadhouse.com/fileuploads/15424/154242627ed1fe788538762386f457c79a7f4a4e.gif

ลายเซ็นท่าน FANG มีส่วน

vongola89
4th April 2013, 20:20
ไม่น่าเจ๊งง่ายๆมั้งครับ

SpeeDSperM
4th April 2013, 20:45
จริงๆ จุดประสงค์ของ โซเชี่ยวมันก็ไม่ได้เพื่อสาระอะไรแต่แรกแล้วนะ จะหากันทำไมเพื่อ ?
อีกอย่างมันมีเส้นบางๆระหว่างเขาอวดกับเราอิจฉา ถึงจริงๆเขาจะอวด แต่ ไม่พอใจเพื่อ ?
เห็นเขาโพสไรไร้สาระ ไม่พอใจเขา แล้วแอดเขาทำไมละคร้าบบบ ถ้าไม่รู้จักกัน ลบไปบ้างก็ได้ ไม่ใช่เก็บไว้ส่องแล้วเบื่อนู่นเบื่อนี่ เพื่อ ? สงสัยจริงๆ 555
--------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับผมนะเฟสบุ๊คเนี่ยตอนแรกเอาไว้เล่นเกมส์ แต่ก็เห็นประโยชน์มันเยอะดีเหมือนกัน 1 เลย ติดต่อเพื่อนฝูงง่าย ถึงไกลกันแต่เหมือนใกล้กันนิดเดียว
กระจายข่าวสารง่ายแต่โพสก็เห็นแล้ว แล้วพอมีคนเห็นประโยชน์ตรงนี้เอามาใช้กับสาระเช่นทำเพจกระจายข่าวบ้านการเมือง ก็ยิ่งติดตามข่าวความเป็นไปของสังคมง่ายนิดเดียว
แค่นี้ประโยชน์ก็มากมายมหาศาลแล้วสำหรับคนที่ไม่ค่อยได้ออกไปใหนมากนัก

เราจะเห็นประโยชน์มันได้คุณต้องเข้าใจมันก่อน อีกอย่างนะ ถ้าเข้าใจ โซเชี่ยวเน็ตเวิร์ค จริงๆ คุณคงไม่อยากให้มันปิดหรอก
หลังจากลองมาหลายโซเชี่ยว ผมว่าเฟสบุ๊คนี่แหละใช้งานง่ายสบายตามากสุดแล้วดีด้วย
ฐานลูกค้าอาจเสียไปตามการเวลาเพราะพวกโซเชี่ยวนี้มันก็เหมือนเป็นกระแส ฐานลูกค้าคือวัยรุ่น ส่วนใหญ่ในช่วงวัยรุ่นก็เป็นช่วงตามกระแสอยู่แล้ว แล้วกระแสมักอยู่ไม่ยืนยง แต่ถ้าจะเจ๊ง คำเดียว ยาก

eragon_002
4th April 2013, 20:52
MSN ก็ไปแล้ว ถึงคราว Facebook แล้วสินะ

Elotickz
4th April 2013, 21:24
อยากรู้จริงๆ ไอพวกที่บอกเบื่อนี่วันๆทำไรในเฟส ไหนจะพวกที่่ว่าเขาอวดนู้นอวดนี้ทำไมหรออิจฉาหรอ
ไม่มีอย่างเขาไปว่าเขาอวด เขาเเค่เอามาโพสเเค่ว่าตอนนั้นเขาทำไรอยู่ ไปเที่ยวไหนเป็นยังไงเเค่นั้นเองเขาอยากให้รู้เกี่ยวกับตัวเขาไง

Minecraft
4th April 2013, 21:37
ผมไม่สนหรอกใครจะโพสอะไร จะทำอะไรผมก็แค่คนอ่านคนนึง ผมชอบดีน่ะ FB ตอนแรกไม่คิดจะเล่นหรอก Hi5 อะไรแต่พอมา FB ก็ติด ตอนนี้ผมไม่ได้โพสอะไรทั้งนั้นอะใน Profile นอกจากดูอะไรอัพเดต ใหม่ ๆ ที่ผมกด Like และดู Page ที่ชอบติดตามข่าว เหมือน RSS Feed ไรพวกนั้น สะดวกดี เพียงแค่เข้า FB เว็บเดียวก็เหมือนเข้า a.com b.com c.com อะไรก็ว่าไป เวลาใครอัพเดตอะไรมันก็ขึ้นหน้าแรก สำหรับผมน่ะถึงคนจะย้ายไปเล่นอย่างอื่น อย่างน้อยข้อมูลที่ผมอยากรู้มันก็อัพเดตกว่าจะถึงเวลาที่มันเลิกอัพ FB ไปอัพที่อื่นแทน ผมก็ไม่เสียหายอะไรย้ายไปเล่นอันนั้นก็ได้

ผมว่า social network สำหรับผมมีประโยชน์มากน่ะ พวกข่าวอะไรใหม่ ๆ มันไวมาก ๆ ส่วนใหญ่ก็ได้มาจาก social network ไม่ต้องรอดูทีวี แต่ก็นะมันก็มีข้อเสียเหมือนกันน่ะถ้าให้พูดมันก็มีทุกอย่างหละ ดี-เสีย

bloodtea
5th April 2013, 01:19
ไม่รู้เรื่องเลย....ตัวผมเนี่ย 555+ ก็ไม่ได้เล่น FaceBook เนอะ คิคิคิ