PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาเล่าประสบการณ์จับใบดำใบแดงครับ

pinkie pie
4th April 2013, 16:03
เพิ่งไปจับมาวันนี้สดๆร้อนๆเลยครับ ตั้งแต่7โมงยันบ่ายสอง นานมาก

เล่าเลยนะครับ คือ7โมงเขาจะให้ไปนั่งรอเรียกชื่อ พอเรียกเราก็เอาใบสด.9ไปยื่นครับ(ของผมทำหายเลยใช้ใบแจ้งความแทน)

พอยื่นใบเขาก็จะเอาปากกาเมจิคมาเขียนเลขที่แขนแล้วเราก็รอไปครับ เวลาเรียกเขาจะเรียกเป็นกลุ่มๆนะครับเช่นหมายเลข100-125เราก็ไปตามนั้น

พอเรียกเราก็เข้าไปอีกส่วนหนึ่งคือตรวจร่างกายครับ ตรงนี้ก็จะเช็คสภาพภายนอกว่าผิดปกติอะไรมั้ย ใครที่มีโรคประจำตัวให้รีบบอกไปเลยนะครับเพราะบางที่เขาอาจจะไม่ถาม(เหมือนผม)

ถ้าใครที่มีร่างกายไม่สมบูรณ์หรือมีโรคประจำตัวเขาจะเรียกไปตรวจอีกที่นึงแล้วจะถูกแยกไปเป็นประเภทต่างๆเช่น ประเภท2 ประเภท3 พวกนี้ส่วนใหญ่จะได้ปล่อยตัวไม่ต้องมาจับใบดำ-แดง
แต่ก็จะมีประวัติติดตัวว่าเป็นบุคคลประเภท2,3หรือ4ซึ่งอาจมีผลกระทบเวลาไปสมัครงาน

ส่วนพวกปกติก็นั่งรอไปเลยครับ ยาวไปยาวไป

จากนั้นเขาก็จะให้กำนันของแต่ละตำบลมาจับฉลากว่าตำบลใครจะได้จับก่อน ของผมโดนตำบลแรกและจับคนที่สองครับ

จากนั้นก็จะให้บรรดาทหารกองเกินทั้งหลายมานั่งเรียงกันรอรับโชคชะตา

ประธานก็จะมาแจ้งยอดว่ามีผู้สมัครเท่าไหร่ รับเท่าไหร่ มีทหารกองเกินกี่คน ปล่อยไปเนื่องจากเป็นบุคคลประเภทต่างๆกี่คน บลาๆ

แล้วเขาก็จะนำฉลากมาครับโดยที่ ฉลากทั้งหมด(ดำ-แดง)มีจำนวนเท่ากับทหารกองเกิน(ของผม107คน)ใบแดงจะมีจำนวนเท่ากับจำนวนทหารเกณฑ์ทั้งหมดที่รับ(ของผม25คน)ที่เหลือเป็นใบดำ แล้วเขาก็จะใส่ใบแดงลงภาชนะให้ดูทีละใบ แล้วก็เทใบดำตามลงไป

สรุปคืออำเภอผม ใบแดง25 ใบดำ82 โอกาสประมาณ2:5

คนแรกได้ใบแดงครับ ส่วนผมเป็นคนที่สองได้ใบดำ

แล้วเขาก็จะให้พิมลายนิ้วมือลงใบสด.ของเราแล้วให้จนท.กรอกชื่อเราลงคอมเท่านี้ก็จบครับ

ถ้าในกรณีที่จำนวนที่รับมีเยอะกว่าจำนวนทหารกองเกินมากๆอย่างกรณีผม คนที่ได้จับคนแรกๆกับคนหลังๆจะมีโอกาสได้ใบดำเยอะกว่าครับ เพราะคนแรกๆแปลว่าใบดำยังเยอะอยู่ โอกาสได้ใบดำก็สูงตาม(แต่คนก่อนหน้าผมนี่ซวยจริงๆต้องยอมรับ) ส่วนคนท้ายๆก็มีโอกาสรอดเพราะถึงตอนนั้นใบแดงก็โดนจั่วไปเยอะแล้ว

บอกตรงๆแบบไม่ซึนเดเระนะครับผมโคตรดีใจเลย ไม่เสียดายเลยครับที่ไม่ได้รับใช้ชาติเสียดายเวลาทำงานมากกว่า

Wakeup
4th April 2013, 16:31
ยินดีด้วยครับ ผมก้อีกคนที่ต้องจับ (อีก 5 ปี )
ไม่รู้จะโชคดีรึป่าว

Peaza007
4th April 2013, 17:41
จับไปเถอะจะได้ไม่เป็นภาระของพ่อแม่ (มันเกี่ยวกันไหมเนี่ย)

RO|me'Oz
4th April 2013, 17:50
ของผมพรุ่งนี้ครับ แต่ผ่อนผันครับ แต่ไม่แน่อาจจะสละสิทธิ์กระทันหันถ้าคนเยอะกว่าที่รับมากๆ อิอิ

kingofdaeth
4th April 2013, 17:53
ของผมไปมาเมื่อวันที่ 2 ขั้นตอนคล้าย ๆ กันครับแต่ของผมมีพวกผ่อนผันด้วยทำให้รอนานมาก กว่าจะได้เริ่มจับ ก็ เวลา 19.00 ผมอยู่ช่วงกลาง ก่อนจะจับทหารมันมาแกล้งบอกว่า มีใบดำ 20 แล้วพวกผมนั่งกันกว่า 300 เงียบไม่มีใครพูดอะไรออกเลยครับกดดันกันสุด ๆ แต่พอประกาศกันออกมาจริง มีใบแดง 114 ใบ ใบดำ 125 ใบ แถบจะ ครึ่ง ๆ เลย ผมจับได้ใบดำ ดีใจมาก โอกาศเยอะ แต่ก็เสียวเยอะเหมือนกัน

pinkie pie
4th April 2013, 18:51
ของผมไปมาเมื่อวันที่ 2 ขั้นตอนคล้าย ๆ กันครับแต่ของผมมีพวกผ่อนผันด้วยทำให้รอนานมาก กว่าจะได้เริ่มจับ ก็ เวลา 19.00 ผมอยู่ช่วงกลาง ก่อนจะจับทหารมันมาแกล้งบอกว่า มีใบดำ 20 แล้วพวกผมนั่งกันกว่า 300 เงียบไม่มีใครพูดอะไรออกเลยครับกดดันกันสุด ๆ แต่พอประกาศกันออกมาจริง มีใบแดง 114 ใบ ใบดำ 125 ใบ แถบจะ ครึ่ง ๆ เลย ผมจับได้ใบดำ ดีใจมาก โอกาศเยอะ แต่ก็เสียวเยอะเหมือนกัน

เสียวแทนเลยครับ ใบดำใบแดงพอๆกันเลย