PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมไม่ควรเรียน คณะวิทยาศาสตร์เอกฟิสิกส์ ?

L4ST7T4ND
4th April 2013, 19:26
ผมไม่ควรเรียน คณะวิทยาศาสตร์เอกฟิสิกส์ ?
คือผมชอบพวก ฟิสิกส์อนุภาค
แล้วติดตามพวก หว้ากอในพันทิป ซื้อนิตยาสาร Science Illustrate มาอ่านเกี่ยวกับพวกวิทยาศาสตร์ตลอด
ล่าสุดก็ซื้อหนังสือ ทฤษฏีสตริงมาอ่าน 4ร้อยกว่าหน้า ผมก็อ่านได้เรื่อยๆ ไม่เบื่อ ชอบมาก :yes

แล้วตอนนี้ผมเป็นเด็ก Adms 56 ไง เผลอไปคิดว่า วิทยาฟิสิกส์จะไหวไหม
ตอนผมอยู่ มปลาย พวกกลศาสตร์ เรื่องการหมุนอะไรประมาณนี้ ผมไม่ได้เลย คือแทบไม่ได้เรียนเลย
ตอนนั้นแอนตี้ ฟิสิกส์มาก

ไม่ใช่ จุดประสงที่ผมจะตั้งกระทู้นี้จริงๆคือ อยากให้ความมั่นใจว่า " มิงอย่าเรียนเลย ดรอป รีไทร์ แน่ๆ "
เพราะผมกลัวว่า ผมจะเห่อ โดยไม่ดูความสามารถของตัวเอง แล้วเข้าไปเรียน
คือชอบอะครับ แต่ วิทยาฟิสิกนี่ เรียนหนักพอๆกับหมอเลย
ผมก็เข้าๆไปหาข้อมูลอยู่นะ สายอาชีพในประเทศที่ตรงและคุ้มกับที่เรียนมาจริงๆก็น้อยมาก
นอกจากเก่งเทพ ได้ทุนไรงี้

// ขอบคุณครับ

BaCk To NaTuRe
4th April 2013, 19:37
ของอย่างงี้อยู่ที่ใจครับ ผมไม่ชอบฟิสิกส์บางเรื่องแต่เรื่องที่ผมชอบผมก็จำได้ผมชอบอยากเรียนรู้

ฟิสิกส์บางทีก็น่าเบื่อบางทีก็น่าค้นหา สนุกกับมันครับรับรองยังไงก็ผ่านไปได้ชัวป์

ผมก็พูดไปงั้นหละตัวเองยังไม่รู้จะทำไรเลย ฮ่าๆ แต่ถ้าคุณรักก็ทำมันครับ