PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับการฝึกงานของนักศึกษาปี3

starwars001
4th April 2013, 22:11
ใครเคยมีความรู้สึกแบบนี้บ้าง
1.ว่างงาน 2.ไม่รู้จะทำอะไร 3.เบื่อ 4.ง่วงนอน 5.พี่เค้าไม่สั่งให้ทำอะไร 6.ไม่กล้าถามพี่ๆ 7.กลัวงานผิด 8.นั่งเฉยๆไปวันๆ 9.พี่เค้าทำหน้าเซ็งๆเวลาเราทำงาน
มีอะไรเพิ่มเติมได้นะ ปล.ผมฝึกงานบัญชีนะพี่เค้าไม่ค่อยสั่งงานอะไรเลยว่างมาก

armakusarecord
4th April 2013, 22:26
ผมฝึก 2 เดือน เป็นขี้ข้าของขี้ข้า ทำทุกงานเหมือนพนักงานประจำ ทำมากกว่าด้วยมั้ง โดนใช้จนน่าเบื่อ สำหรับผมตัดข้อ 1. 2. 5. 6. 7. 8. 9. ออกไปได้เลย

ILoveJKG
4th April 2013, 22:37
ผมเรียนใบอนุญาตว่าความ(ตั๋วทนาย) อาๆพี่ๆทนายในสำนักงานใช้ผมทำทุกอย่าง ทั้งพิมพ์งาน(พิมพ์คำฟ้อง คำร้อง คำแถลง ฯลฯ) พิมพ์เสร็จถ่ายเอกสาร(สำเนา) ถ่ายเสร็จก็เอาไปยื่นที่ศาล(ศาลแขวงและศาลจังหวัด แล้วแต่จะเป็นศาลไหน) หรือวานให้ผมไปยื่นคำแถลงขอเลื่อนคดี ผมทำให้หมด ไม่เคยเกี่ยง ตั๋วทนายที่บอกนี่ฝึก 6 เดือนนะครับ(กรณีตั๋วรุ่น) ตอนนี้ฝึกมาได้เดือนกว่าๆแล้วจะ 2 เดือน พอครบกำหนด 6 เดือนก็กลับไปสอบภาคปฏิบัติ ผมไม่เคยบ่นสักคำ ผมตั้งหน้าตั้งตาทำงานที่ได้รับมอบหมายอย่างเต็มที่ ทุ่มเทให้กับงานทุกอย่าง เขามอบอำนาจให้ผมไปสืบทรัพย์ที่กรมที่ดิน ผมก็ไป เขาให้ผมไปกองบังคับคดี ผมก็ไปมาแล้ว เราอดทนมานะบากบั่นผลที่ได้ก็เกิดกับตัวเราครับ เราต้องมีความอดทนอดกลั้น ฝึกการแก้ไขปัญหาต่างๆ ถ้าเรามีปัญหากับพี่ๆในสำนักงาน เราก็ต้องหาทางแก้ไขปัญหาเหล่านั้น ค่อยๆปรับความเข้าใจ วิธีของผมคือ(กรณีพี่ๆในสำนักงานมีแต่คนอายุมากกว่าเราทั้งนั้น) ใช้วิธีอ่อนน้อมถ่อมตน ใช้วาจาให้สุภาพ และอย่าใจร้อน
แต่ไม่ใช่ว่าแสร้งทำ เราต้องทำให้ผู้ใหญ่เขาเห็นว่าเราอ่อนน้อม(อ่อนน้อมไม่ใช่อ่อนข้อหรืออย่างอื่นในเชิงลบ) เมื่อผู้ใหญ่เขาเห็นเขาก็จะเริ่มที่จะใจดี(เมตตา)กับเรามากขึ้น จากที่ไม่ค่อยถูกกันก็อาจจะกลายมาเป็นเข้ากันได้มากขึ้น
สรุปง่ายๆ ให้เราใช้ความอดทนอดกลั้น ใช้ความอ่อนน้อมถ่อมตน พูดจาให้ไพเราะน่าฟัง อย่าใจร้อน แล้วผู้ใหญ่เขาจะเมตตาเราเอง
แต่ถ้าเราทำทุกอย่างจนสุดความสามารถของเราแล้ว ขอย้ำว่าสุดๆแล้ว เราต้องปรึกษาคนอื่นให้เขาช่วยคิดทางแก้ไขปัญหาให้เรา หรือถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ลองหาที่ใหม่ที่ดีกว่าเดิม ค่อยๆหาทางแก้ไขปัญหากันไป

Richardo
4th April 2013, 22:44
ระหว่างคนทำงานเป็นกับคนทำงานไม่เป็น นายจ้างจะเลือกใครคิดเอาเอง

harnibal409
4th April 2013, 22:57
ผมเล่าบ้าง ผมเคยฝึกงานที่ไปรษณีย์แต่ละวันไม่มีเวลาได้อยุ่เฉยเหมือนจขกท.หรอกตอนเช้ามาถึงปุ๊บก็ออกไปรับออเดอร์ของลูกค้ากับหัวหน้าแผนกกลับมาเสร็จปั๊มตราไปรษณีย์แยกพัสดุ อีเอ็เอส ลงทะเบียน
จะได้กินข้าวเที่ยงก็เกือบๆบ่ายโมงพอกินเสร็จได้พัก20นาทีจัดการไปรษณีย์กับกล่องพัสดุของอีซูสุ(โคตรเยอะเลย)แต่ช่วงหลังๆดีหน่อยมีเด็กมาฝึกงานอีก2คนช่วยงานได้เยอะเลยและพอจะได้กลับบ้านก็5-6โมงเลย เหนื่อยๆสุดแต่ก็ผ่านมาจนได้

jackiiez
4th April 2013, 23:03
ผมมีครบทุกข้อครับ ว่างจนตั้งเพจ JokerGameTHDota2Club ขึ้นมาได้หนึ่งเพจเลย ว่างนั่งทำโปสเตอร์ ว่างนั่งคิดจัดทัวร์นาเม้นต์ ว่างเชิญเพื่อนๆในคลับไปแข่งครับ

ว่างขิงๆ เข้างาน 9.30 เลิก 18.30

แต่ช็อตมีงานก็มีนิดหน่อยนะครับ งานที่ที่ผมไปฝึกมันเป็นแบบ ทำในคอมด้วยโปรแกรมอะครับ แชร์กันทำช่วยกันทำไม่ได้

เค้าเลยต้องทำของเค้า เรายื่นมือไปช่วยอะไรเค้าไม่ได้ครับ และแน่นอนว่า ถ้าเค้าเอางานมาให้เราทำ เค้าก็ยื่นมือมาช่วยเราไม่ได้เช่นกัน ต้องทำให้เสร็จ และให้ถูกต้อง (เอางานหลักของบริษัทมาให้ทำเลย ไม่ใช่เอางานจ้อบเก่าที่เค้าทำเสดแล้วมาให้ฝึก)

แต่งานผมก็ทำได้นะไม่มีปัญหา จนพี่ที่ฝึกงานเค้าชวนยิกๆๆทุกวันว่าให้ไปเขียนใบสมัครเลย ฮ่าาๆ ได้ยินแบบนี้ก็ดีใจครับ ฝึกเสร็จทำต่อเลย ^ __ ^

Shizuku
4th April 2013, 23:39
ตอนผมฝึกงานแผนกคอมฯ
ต้องตื่น ตี 5 - 6 โมงทุกวัน ถึงที่ฝึก 7 โมงกว่า
แต่พอไปถึงก็ไม่มีอะไรให้ทำ นานๆ จะมีงานซะที
ไปถามพี่เขา เขาก็ไม่รู้จะให้ทำไร ถามแทบทุกวันไม่มีให้ทำสักวัน
สรุปแล้ว ไปถึงผมนอนยาวเลยท่าน ตั้งแต่ 7- 8 โมงเช้า ยันบาย เลิกงานกลับบ้าน
แบบนี้แทบทุกวัน จนจบการฝึก "oRz

ปล. แค่เดินทางก็เหนื่อยละ กลับมาบ้านก็นอนต่อ นอนจนขึ้นอืด ฮ่าๆ

thaiemotion
5th April 2013, 00:34
ตอนผมฝึกงาน ปวช.3 ผมฝึกที่ LG สาขางานอิเล็กทรอนิกส์
ตอนแรกๆผมก็ท้อนะครับ แบบ จขกท. คิดเลย ไม่กล้าทำงาน พี่เขาก็ไม่สั่งงาน ไม่กล้าทำกลัวทำผิด
แต่ผมว่ามันอยู่ที่คนครับ พออยู่ได้สักครึ่งเดือนก็เริ่มปรับตัว ชวนพี่เขาคุยบ้าง ก็เริ่มสนิทกัน พอสนิทกัน
เราก็ทำงานคล่องขึ้นครับ จนแบบแทบจะรู้งานทุกๆอย่างในระบบ LG เลย ต้องบอกว่าการฝึกงานของผม
ได้อะไรหลายๆอย่างมามาก ได้เรียนรู้ชีวิตทำงานว่าเป็นยังไง พอฝึกงานจบ 3 เดือนกลับมาเรียนอีกเทอมนึง ผมก็เหวอเลย เริ่มไม่อยากเรียนละ

possyd
5th April 2013, 04:40
ช่วง 2 เดือนแรกไม่ค่อยมีไรทำแต่พอช่วงหลังๆ ใช้อย่างกับขี้ข้า T_T