PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาครับคนไทยด้วยกันมารู้ว่าส่วนนึ่งของเงิน2.2ล้านๆเอาไปสร้างอะไรได้บ้าง

THE_NOKIA_LOVE
5th April 2013, 17:29
ผมรู้นะครับ การเอาลิงค์มาแปะมันผิดกฎ แต่ก๊อบมาไม่ไหวตอนนี้ปาไป300กว่าความเห็นแล้ว เอาละเกริ่นเรื่องก่อน ลิงค์นี้จะพาพวกเราไปดูข้อมูลของการสร้างรถไฟความเร็วสูง เพื่อให้หลายๆคนที่ยังไม่รู้ได้อ่านกัน ก็มีทั้งคนที่เห็นด้วยกับคนที่คัดค้าน คนที่เห็นด้วยก็จะตอบประมาณว่า อย่างน้อยกู้มา2.2ล้านๆก็ยังดีกว่ากู้1.6ล้านๆแล้วเห็นแต่ตอโรงพักละกัน โอ้แปปๆออกแนวดราม่าขั้นสูงเลยที่เดียว แต่ครับแต่ซักพักอาการออกทะเลกลับหายไปเข้าเรื่องรถไฟเหมือนเดิม แต่ที่ผมปลื้มที่สุดคือทุกคนออกความเห็นกันได้สุดๆมากครับเหมือนทุกคนอยากได้รถไฟความเร็วสูงมาเพื่อเปลื่ยนประเทศ แต่ก็จะมีคนคอยค้านอยู่ตลอด ก็จะถูกลุมยำเละว่าขวางโลกมั้ง เป็นหนี้แล้วเคยมีบิลไปเก็บถึงหน้าบ้านไหม แต่ก็ไม่วายยังมีคนที่คิดจะก่อดร่าม่าขึ้นอีกเป็นพักๆ ลองไปอ่านดูครับ
http://pantip.com/topic/30325338
หมายเหตุ โปรดอ่านให้ได้ซัก60ความเห็นแล้วค่อยมาโพสนะครับ ไม่งั้นมีหวังทู้นี้ดราม่าแน่ๆ เพราะก็คงมีคนเกลียดปูเข้าไส้แน่ๆ แต่ไงๆขอให้อ่านให้จบได้ยิ่งดี ถ้าอ่านไม่กี่ความเห็นมันจะเป็นความเห็นการเมืองครับดังนั้นดูชาวพันธิบเขาช่วยกันแก้ต่างให้โครงการรถไฟความเร็วสูงดูครับเขาอยากให้มีกันน่ะครับ

chanwitpop
5th April 2013, 17:38
ขอจองที่
กำลังอ่าน

-----------

อ่านจบแล้วครับ(อ่านแบบข้ามดราม่าการเมืองงี่เง่า)
ถามว่าได้อะไรจากการอ่าน

ก็คือ ไม่ค่อยได้อะไรเท่าไหร่เพราะเนื้อหาที่ จขกท.เอามาลงนั้นเหมือนเป็นแค่การเกริ่นนำเท่านั้น
ไม่ได้มีข้อมูลเชิงลึกมานำเสนอ ข้อมูลยังไม่มีอะไรแน่นนอน
และข้อมูลบางอย่างก็ผิดเยอะเหมือนกัน โดยส่วนที่ผิดไปก็จะถูกแย้งด้วยความเห็นอื่นๆ
โดยที่ความเห็นที่แย้งนั้นมักจะยกเอาเคสของต่างประเทศมาให้ดู

สรุปที่มันเยอะๆนิคือดราม่า เนื้อหามีนิดเดียว

ไม่รู้ว่าความเห็นข้างล่างๆผมจะอ่านกันจบรึเปล่านะ?

shisaku
5th April 2013, 17:44
คนเล่นเวปพันธิป ส่วนมากก็มีแค่คนกรุงเทพละ แล้วก็รู้ๆกันอยู่ว่าอยู่ฝ่ายไหน

ก็นะ...... ความยุติธรรมไม่มีในชาวเวปหรอก ไร้สาระมากเวปนี้

Blackperl
5th April 2013, 17:46
เข้าไปเสพย์ เฮอะๆๆ

gamenuzaa43
5th April 2013, 17:51
ผมเห็นด้วยกับเรื่องเงินกู้2.2ล้านนะเพราะว่าเป็นที่ยังไงก้ต้องสร้างถ้าสร้างช้าก้ยิ่งแพงสร้างไปเลยดีกว่า
ทำให้คมนาคมสะดวกขยายความเจริญไปเมืองที่ผ่าน
ถ้ามัวแต่ห่วงเรื่องคอรัปชั่นก้ไม่ต้องพัฒนาไรแล้ว

pinkie pie
5th April 2013, 17:57
คนเล่นเวปพันธิป ส่วนมากก็มีแค่คนกรุงเทพละ แล้วก็รู้ๆกันอยู่ว่าอยู่ฝ่ายไหน

ก็นะ...... ความยุติธรรมไม่มีในชาวเวปหรอก ไร้สาระมากเวปนี้

พูดงี้แปลว่าไม่เคยเข้าห้องราชดำเนิน ห้องนั้นเสื้อแดงเยอะมากครับ
บรรดาสลิ่มกทม.ทั้งหลายอย่าได้ไปโชว์กร่างที่นั่นเชียวจะโดนสับแทบไม่ผุดไม่เกิด

gamenuzaa43
5th April 2013, 17:59
พูดงี้แปลว่าไม่เคยเข้าห้องราชดำเนิน ห้องนั้นเสื้อแดงเยอะมากครับ
บรรดาสลิ่มกทม.ทั้งหลายอย่าได้ไปโชว์กร่างที่นั่นเชียวจะโดนสับแทบไม่ผุดไม่เกิด
ใช้เจอด่าสลิ่ม แมงสาปแน่นอน5555

Zidane
5th April 2013, 18:00
ดราม่า 80% มาจาก พันทิป แหละครับ ที่เหลือก็มาจาก Joker :D

5th April 2013, 18:04
ผมเห็นด้วยกับเรื่องเงินกู้2.2ล้านนะเพราะว่าเป็นที่ยังไงก้ต้องสร้างถ้าสร้างช้าก้ยิ่งแพงสร้างไปเลยดีกว่า
ทำให้คมนาคมสะดวกขยายความเจริญไปเมืองที่ผ่าน
ถ้ามัวแต่ห่วงเรื่องคอรัปชั่นก้ไม่ต้องพัฒนาไรแล้ว

ถูกครับนี่เหละที่ผมอยากจะสือ ทำไมต้องเอามาลงที่นี่
1เด็กเยอะก็จริงแต่ผมอยากเปลื่ยนความคิดพวกเขาครับ
2 ผมอยากให้ทุกคนเสพย์ข่าวให้ได้ที่2ฝ่าย ไม่ว่าเราจะชอบหรือไม่ชอบแต่ต้องอ่านให้ได้ใจความแล้วสรุปครับ
3 พอทุกคนเป็นคนที่เสพย์ข่าวได้ทั้งหมดแล้วความคิดเห็นจะจูนได้ถึงกันครับ คนค้านจะน้อยลงแต่จะค้านในแบบหาเหตุผล
3.1 หาเหตุผลเช่น โครงการรถไฟความเร็วสูงค่าโดยสารเฉลี่ย2.5บาท เอาอะไรมาวัดว่า2.5บาท ที่ญี่ปุ่นยัง9บาทกว่าต่อกิโลเลย
นี่ละครับที่อยากให้ทุกคนเข้าใจ

ดักไว้ก่อน คำว่าจูนถึงกัน ผมไม่ใช่อินโนเวเตอร์นะ:o

topperioz
5th April 2013, 18:25
ข้อมูลมาจัดเต็มแบบนี้ แล้วเด็กไทยอ่านหนังสือปีละ8บรรทัด

ผมว่าในเวบนี้มีน้อยคนที่จะเข้าไปอ่านจนจบ

ปล.ผมชอบนะรถไฟอะ ยังไงๆก็ถูกและสะดวกสบายกว่าเครื่องบินแน่ๆ คิดดูสิ ต่อไปเราสามารถนั่งรถไฟไปจังหวัดไกลๆได้โดยใช้เวลาแป๊ปเดียว
ถึงราคาจะแพง แต่ก็คุ้มค่านะ ได้เห็นวิวประเทศเรา เส้นทางรถไฟจะนำพาเม็ดเงินเข้ามาได้อีกเยอะ เนื่องจากเดินทางสะดวก นักท่องเที่ยวก็อยากมา เพราะจากเดิมจะเดินทางไปจ.ไกลๆทีใช้เวลา8-10ชม.
ถ้ามีรถไฟความเร็วสูงจะลดเหลือ 1-2 ชม. หรือแค่ ครึ่งชม. ผมว่าบ้านเมืองเราจะเจริญขึ้นอีกเยอะ

ส่วนเรื่องการเมือง ผมไม่ขอพูดถึงละกัน เพราะรู้ๆกันอยู่แล้ว ไม่ว่าพรรคไหนๆมันก็โกง
พรรคที่โกงแล้วมีผลงาน ยังไงก็ยังดีกว่าอีกพรรคที่โกง แล้วไม่ทำอะไรเลย

tanidta
5th April 2013, 18:38
ข้อมูลมาจัดเต็มแบบนี้ แล้วเด็กไทยอ่านหนังสือปีละ8บรรทัด

ผมว่าในเวบนี้มีน้อยคนที่จะเข้าไปอ่านจนจบ

ปล.ผมชอบนะรถไฟอะ ยังไงๆก็ถูกและสะดวกสบายกว่าเครื่องบินแน่ๆ คิดดูสิ ต่อไปเราสามารถนั่งรถไฟไปจังหวัดไกลๆได้โดยใช้เวลาแป๊ปเดียว
ถึงราคาจะแพง แต่ก็คุ้มค่านะ ได้เห็นวิวประเทศเรา เส้นทางรถไฟจะนำพาเม็ดเงินเข้ามาได้อีกเยอะ เนื่องจากเดินทางสะดวก นักท่องเที่ยวก็อยากมา เพราะจากเดิมจะเดินทางไปจ.ไกลๆทีใช้เวลา8-10ชม.
ถ้ามีรถไฟความเร็วสูงจะลดเหลือ 1-2 ชม. หรือแค่ ครึ่งชม. ผมว่าบ้านเมืองเราจะเจริญขึ้นอีกเยอะ

ส่วนเรื่องการเมือง ผมไม่ขอพูดถึงละกัน เพราะรู้ๆกันอยู่แล้ว ไม่ว่าพรรคไหนๆมันก็โกง
พรรคที่โกงแล้วมีผลงาน ยังไงก็ยังดีกว่าอีกพรรคที่โกง แล้วไม่ทำอะไรเลย

จริงครับผมเห็นด้วยถ้าโกงแล้วเห็นผลงานเป็นรูปเป็นร่างผมก็ถือชะว่าเป็นค่าตอบแทนพิเศษ(ติบ) แต่ถ้าทำเสร็จแล้วไม่ใด้เรื่องก็ควรด่านะอย่าสมัยเก๋าๆเบิกโน่นเบิกนี่ ทำโน่นทำนี่ ไม่เสร็จแต่งบหมด อะ งงใหม แล้วเรื่องก็หาย ใครเคยใด้ยินบ้างว่ารัฐบาลปรับผู้รับเหมาพวกนั้นแล้วเอาเงินภาษีพวกเราคืน เคยใด้ยินปะ มีแต่ งบหมดแต่งานไม่แล้วเสร็จบาน ผมกลัวอย่างงันมากกว่า

vasanchai
5th April 2013, 18:50
สร้่าง หนี้ ไง ถาม แปลก ๆ

ปล. ค่าที่ปรึกษาโครงการทั้งหมด 6หมื่นล้าน ใครว่าไม่โกง ถีบหน้าผมเลย แค่ค่าปรึกษานะ

topperioz
5th April 2013, 18:57
จริงครับผมเห็นด้วยถ้าโกงแล้วเห็นผลงานเป็นรูปเป็นร่างผมก็ถือชะว่าเป็นค่าตอบแทนพิเศษ(ติบ) แต่ถ้าทำเสร็จแล้วไม่ใด้เรื่องก็ควรด่านะอย่าสมัยเก๋าๆเบิกโน่นเบิกนี่ ทำโน่นทำนี่ ไม่เสร็จแต่งบหมด อะ งงใหม แล้วเรื่องก็หาย ใครเคยใด้ยินบ้างว่ารัฐบาลปรับผู้รับเหมาพวกนั้นแล้วเอาเงินภาษีพวกเราคืน เคยใด้ยินปะ มีแต่ งบหมดแต่งานไม่แล้วเสร็จบาน ผมกลัวอย่างงันมากกว่า

ใช่ครับ ถ้าทำไม่เสร็จต้องด่าให้หนักๆเลย
แต่ผมว่าเสร็จแน่นอน ถ้าไม่มีใครทะลึ่งมาปฏิวัติซะก่อนนะ

zoulztealth
5th April 2013, 18:57
เป็นหนี้เเล้วเขาไม่ส่งบิลมาหรอกครับ เเต่ขึ้นในภาษีต่างๆครับ ซึ่งอาจจะเป็นพวกภาษีมูลค่าเพิ่มที่เราเเละท่านใช้ๆกันทุกๆวันน่ะสิ ระยะเวลาใช้หนี้นานมาก 50 ปี เเถมดอกเบี้ยเท่าตัวด้วยด้วย ต่อไปรัฐบาลหน้าจะทำเรื่องกู้อีกก็ลำบากนะครับ กู้ไปเยอะเเล้ว ถ้าสมมติเกิดวิกฤษอะไรอีกในอนาคตเราอาจจะลำบาก ประชานิยมกันหมดเเล้วด้วยเดี๋ยวนี้ หากมากไปก็อาจจะทำประเทศล้มละลายได้นะ ปล. สร้างเสร็จก็อาจจะดีนะ อาจจะเห็นบ้าง

ballpoi007
5th April 2013, 19:03
Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama Drama

5th April 2013, 20:04
เป็นหนี้เเล้วเขาไม่ส่งบิลมาหรอกครับ เเต่ขึ้นในภาษีต่างๆครับ ซึ่งอาจจะเป็นพวกภาษีมูลค่าเพิ่มที่เราเเละท่านใช้ๆกันทุกๆวันน่ะสิ ระยะเวลาใช้หนี้นานมาก 50 ปี เเถมดอกเบี้ยเท่าตัวด้วยด้วย ต่อไปรัฐบาลหน้าจะทำเรื่องกู้อีกก็ลำบากนะครับ กู้ไปเยอะเเล้ว ถ้าสมมติเกิดวิกฤษอะไรอีกในอนาคตเราอาจจะลำบาก ประชานิยมกันหมดเเล้วด้วยเดี๋ยวนี้ หากมากไปก็อาจจะทำประเทศล้มละลายได้นะ ปล. สร้างเสร็จก็อาจจะดีนะ อาจจะเห็นบ้าง

เพิ่มเติมครับ การที่เปรียบเทียบว่าส่งบิลมาหน้าบ้านคือต่อให้ไม่กู้ประเทศไทยก็เป็นหนี้อยู่แล้ว3ล้านๆบาทแต่ไทยยังอยู่ได้แถมเราก็ใช้ชีวิตตามปกติดี ถามว่าอ้าวพอกู้มาอีก2.2ล้านก็ปาไป5.2ล้านๆ ภาษีก็ต้องขึ้นหรืออะไรต่อมิอะไรก็ต้องขึ้นอันนี้ผมไม่แน่ใจ ข้อมูลไม่ชัดเจน แต่ผมว่ากู้มา3ล้านๆแล้วยังไม่ได้อะไรแล้วจะกู้มาอีก2.2ล้านๆอย่างน้อยก็ยังเห็นว่าคนไทยน่าจะได้ใช้รถไฟความเร็วสูงถึงจะลางๆ แต่ก็ดีกว่าตอโรงพัก1.6ล้านๆ กับสิ่งมหรรศจันที่การรถไฟทำไว้ละกัน:o

5th April 2013, 20:10

ปล. ค่าที่ปรึกษาโครงการทั้งหมด 6หมื่นล้าน ใครว่าไม่โกง ถีบหน้าผมเลย แค่ค่าปรึกษานะ

เราไม่ได้สร้างได้เองนิครับ ก็ต้องเชิญผู้รู้ซึ่งอาจเป็นพี่จีน แน่นอนครับค่าหัวคิวบานแต่ก็นะผมอยากให้มันเสร็จเร็วๆจริงๆแต่ปาไปปี61

ILoVePaNgYa
5th April 2013, 20:12
มันก็ประมาณว่า บ้านเป็นหนี้ แล้วอยากได้ไอโฟน5 เลยไปกู้เงินมาซื้อ

เห็นภาพที่เกิดขึ้นกับกรีซและอาเจนตินาลางๆแล้วสิ

gamenuzaa43
5th April 2013, 20:24
มันก็ประมาณว่า บ้านเป็นหนี้ แล้วอยากได้ไอโฟน5 เลยไปกู้เงินมาซื้อ

เห็นภาพที่เกิดขึ้นกับกรีซและอาเจนตินาลางๆแล้วสิ
การมีเม็ดเงินมาลงทุนสร้างอะไรต่างๆในประเทศ ย่อมทำให้ประเทศเจริญขึ้นอย่างรวดเร็ว การคมนาคมดี logistic มันก็จะดีตาม เศรษฐกิจมันก็จะเจริญเร็ว คนก็จะมีงานทำเยอะเพราะชาวต่างชาติมองเห็นความสะดวกสบายในการขนส่งของเราเพราะประเทศเราเป็นศูนย์กลางในการเชื่อมต่อไปประเทศต่างๆได้เยอะ
ตอนนี้เงินสำรองในคลังก้มีพอสมควรจึงควรกู้มาลงทุนให้ทันกับการเปิด AEC เช่นเดียวกัน ชาวต่างชาติจะได้เห็นแนวความคิดของรัฐบาลในการวางพื้นฐานทางเศรษฐกิจของประเทศด้วย

newvisions
5th April 2013, 20:32
ตอนนี้เรากำลังใช้หนี้ของรัฐบาลก่อน อยู่ครับ หนี้รัฐบาลนี้ยังมาไม่ถึง ไม่ต้องกังวลไป

Criora
5th April 2013, 20:51
อ่านไปพวกมาค้านบ้างคนไม่ได้ค้านเพราะโครงการแต่ค้านเพราะปู
ลดอคติ เข้ามาคุยถึงเรืองจะเงินยังให้คุ้มตรวจสอบได้ พยามไม่เข้าการเมืองดีกว่า
-ส่วนตัวแล้วคิดว่าดีนะเรืองรถไฟจะรางคู่ หรือความเร็วสูง เพราะเวลาผมปิดเทอมหรือเดินกลับบ้านในช่วงวันหยุดยังงี้ นั้งรถระยะทาง 250 กิโลเมตรเสี่ยงตายอีกต่างหาก ต้องใช้เวลาเดินทางถึง4ชั้วโมงถ้าเป็นรถไฟจะไว้ขึ้นเยอะ

shisaku
5th April 2013, 20:53
เข้าใจนะว่าไม่ชอบเสื้อแดงกับพรรคเพื่อไทย แต่ขอให้ลดอคติลงบ้างได้ไหม ใครพูดอะไรก็ใช้ใจเป็นกลางได้ไหม ฟังหูไว้หู ไม่ใช่เจออะไรใส่มาก็รับเต็มๆ เปิดใจให้เป็นกลางบ้าง ไม่ชอบก็เก็บไว้ก่อน ชั่งใจดูก่อนว่าโครงการนี้มันคืออะไร มันเป็นอย่างไร มันจะมีผลอย่างไร ดีไม่ดีก็นำมาวิเคราะห์ ด้วยเหตุด้วยผล ไม่ใช่ด้วยอารมณ์ ด้วยความโกรธ ความแค้นส่วนตัว

peetdekdeee
5th April 2013, 20:56

เชื่อผมปะถ้ามีรถไฟความเร็วสูง ผมเชื่อว่าค่าโดยสารต้องน้องๆเครื่องบินได้เลย เพราะถ้าไม่เก็บเยอะเวลาคิดค่าบริการไม่มีใครรับประกันได้หรอกว่ามันจะไม่เจ๊ง เพราะถ้าคิดจากค่าลงทุน ค่าพนักงานยังบวกอีกเยอะ
และการลงทุนหรือคิดค่าบริการมันต้องแปรผันไปอยู่แล้ว
ผมสนับสนุนเต็มที่นะที่จะมีรถไฟความเร็วสูง แต่ผมกลัวว่าเราจะได้รถไฟที่ไม่มีคุณภาพเดี่ยวอุปกรณ์ไม่ได้มาตรฐานบ้างละ เพราะนักการเมืองไทยนี่หละ ถ้านักการเมืองไทยมีความรับผิดชอบและซื่อสัตย์ซักครึ่งนึงของนักการเมืองญี่ป่นนะ ผมว่าไทยเราพัฒนามากกว่านี้อีก บอกตรงๆครับ นักการเมืองคือตัวถ่วงความเจริญชัดๆ

Aunatix
5th April 2013, 22:51
การมีเม็ดเงินมาลงทุนสร้างอะไรต่างๆในประเทศ ย่อมทำให้ประเทศเจริญขึ้นอย่างรวดเร็ว การคมนาคมดี logistic มันก็จะดีตาม เศรษฐกิจมันก็จะเจริญเร็ว คนก็จะมีงานทำเยอะเพราะชาวต่างชาติมองเห็นความสะดวกสบายในการขนส่งของเราเพราะประเทศเราเป็นศูนย์กลางในการเชื่อมต่อไปประเทศต่างๆได้เยอะ
ตอนนี้เงินสำรองในคลังก้มีพอสมควรจึงควรกู้มาลงทุนให้ทันกับการเปิด AEC เช่นเดียวกัน ชาวต่างชาติจะได้เห็นแนวความคิดของรัฐบาลในการวางพื้นฐานทางเศรษฐกิจของประเทศด้วย
ถ้าจะสร้างรถไฟความเลวสูง
ทำถนนก่อนดีกว่าไหมครับ
ถนนในเมืองจังหวัดผม มีแต่ถนนปูนเรียบก็ไม่เรียบ เด็กแว้นขี่กันล้อจะดุ้งเอา
ขอถนนยางมะตอยได้ไหม
ขอเลนเด็กแว้นด้วย
ขอต้นไม้เยอะๆ ชอบร่มเงา

คิดใหม่ทำไม ในเมื่อของเดิมที่มียังทำให้ดีไม่ได้เลย
เพชรบูรณ์ก็ไม่มีชื่ออยู่ในสถานี แล้วจะมีไปทำไม ผมไม่ได้นั่ง

ขนาดรถเมล์ฟรีคนยังใช้รถส่วนตัวกันอยู่เลยแล้วทำไมมีรถไฟแบบนี้แล้วคนจะนั่งครับ

ผมมั่นใจคนไทย80เปอร์เซ็นเดินทางแค่ข้ามอำเภอกับตำบลในแต่ละวัน
ทำไมต้องมีรถไฟวิ่งข้ามจังหวัดที่ราคาแสนแพงด้วย
ถ้าราคาพันล้านหมื่นล้านจะไม่ว่าเลย

ถ้าประชาชนเกินกว่าครึ่งต้องเดินทางข้ามจังหวัดทุกวันก็ทำไป แต่นี้ วันๆไปแค่ รร ทำมาได้ใช้เปล่า เปลืองตัง เอาตังไปทำถนนกว้างๆดีๆปลูกต้นไม้ดีกว่า ไหม

ninwatza
5th April 2013, 23:07
คุณคิดหรอว่า หนี้ 2.2 ล้านล้าน จะหายไปเมื่อหมดรัฐบาลนี้ : )

แล้วรัฐบาลอื่น ก็ไม่รู้จะกู้ยังไงแล้วน่ะ เกรงใจประชาชน แล้ว เมื่อถึงตอนนั้น ประชาชนก็บ่นว่า ทำไม เศรษฐกิจไม่ดี ค่าครองชีพสูง...

แต่ผมก็สนับสนุนน่ะ ถ้า กู้มาแล้ว ใช้ เต็มกำลัง ถ้าจะกินก็ 0.001% พอเถอะ
ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ ย้ำ!

gamenuzaa43
5th April 2013, 23:14
ถนนในเมืองจังหวัดผม มีแต่ถนนปูนเรียบก็ไม่เรียบ เด็กแว้นขี่กันล้อจะดุ้งเอา

คิดใหม่ทำไม ในเมื่อของเดิมที่มียังทำให้ดีไม่ได้เลย
เพชรบูรณ์ก็ไม่มีชื่ออยู่ในสถานี แล้วจะมีไปทำไม ผมไม่ได้นั่ง

ขนาดรถเมล์ฟรีคนยังใช้รถส่วนตัวกันอยู่เลยแล้วทำไมมีรถไฟแบบนี้แล้วคนจะนั่งครับ

ผมมั่นใจคนไทย80เปอร์เซ็นเดินทางแค่ข้ามอำเภอกับตำบลในแต่ละวัน
ทำไมต้องมีรถไฟวิ่งข้ามจังหวัดที่ราคาแสนแพงด้วย
ถ้าราคาพันล้านหมื่นล้านจะไม่ว่าเลย

ถ้าประชาชนเกินกว่าครึ่งต้องเดินทางข้ามจังหวัดทุกวันก็ทำไป แต่นี้ วันๆไปแค่ รร ทำมาได้ใช้เปล่า เปลืองตัง เอาตังไปทำถนนกว้างๆดีๆปลูกต้นไม้ดีกว่า ไหม

โครงการนี้ไม่ได้ทำแต่รถไฟความเร็วสูงครับ
โครงการนี้พัฒนาการคมนาคมทั่วประเทศนะครับ ทั้งทางราง ทางถนน ทางเรือ ทางอากาศ
ทั้งรถไฟรางคู่ซึ่งจำเป็นมากๆใช้ขนส่งสินค้าใช้ต้นทุนต่ำขนสินค้าได้หลายรอบ รถไฟความเร็วสูงสะดวกกว่าเครื่องบินมีความรวดเร็วในการขนส่งสินค้า
ถนนที่เจ้าของกระทู้มีปัญหาเค้าก้ทำครับ 4เลนทั่วประเทศทำท่าเรือต่างๆ ทำด่านชายแดนให้มีความสะดวก รวดเร็ว
คุณจะบอกว่านี่จะไม่ทำให่ประเทศพัฒนาหรือครับ
และถ้าไม่สร้างในตอนนี้สร้างมนอนาคตก้จะใช้งบประมาณสูงขึ้นเรื่อยๆคุณคิดว่ามันคุ้มรึป่าว
แย้งได้ครับ ผมก้จะใช้ข้อมูลเท่าพอมี จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน

SOHOT
5th April 2013, 23:17
สมมุติรถไฟมันสร้างเสร็จ แล้วเมื่อไรมันจะคุ้มทุน เหลนผมบวชไม่รู้จะคุ้มทุนหรือยัง เอางบมาเรื่อง น้ำที่ขาดแคลน ถนน หรือ ไฟฟ้าในที่ห่างไกลจากความเจริญ ส่งเสริมเด็กยากไร้ให้มีที่เรียน เเละอื่นๆ

ดีกว่าไหม เป็นทางที่ดีกว่าในการเลือกตั้งครั้งต่อไปมีโอกาสได้เป็นรัฐบาลอีกชัว

BoonTew
5th April 2013, 23:27
สมมุติรถไฟมันสร้างเสร็จ แล้วเมื่อไรมันจะคุ้มทุน เหลนผมบวชไม่รู้จะคุ้มทุนหรือยัง เอางบมาเรื่อง น้ำที่ขาดแคลน ถนน หรือ ไฟฟ้าในที่ห่างไกลจากความเจริญ ส่งเสริมเด็กยากไร้ให้มีที่เรียน เเละอื่นๆ

ดีกว่าไหม เป็นทางที่ดีกว่าในการเลือกตั้งครั้งต่อไปมีโอกาสได้เป็นรัฐบาลอีกชัว

อะไรคือคุ้มทุนครับ เขาไม่ได้สร้างเพื่อมาเก็บค่าโดยสารอย่างเดียวนะครับ ทั้งการท่องเที่ยวในกลุ่มอาเซียน ระบบขนส่งที่ลดต้นทุนค่าจัดส่ง ความมั่นใจจากนักลงทุนต่างชาติ และอีกหลายอย่างที่จะได้กลับมา

ไม่ได้เอาไว้ขนผักอย่างที่พวกเท้าราน้ำบางพวกยกมาค้านโครงการนะครับ

gamenuzaa43
5th April 2013, 23:32

อะไรคือคุ้มทุนครับ เขาไม่ได้สร้างเพื่อมาเก็บค่าโดยสารอย่างเดียวนะครับ ทั้งการท่องเที่ยวในกลุ่มอาเซียน ระบบขนส่งที่ลดต้นทุนค่าจัดส่ง ความมั่นใจจากนักลงทุนต่างชาติ และอีกหลายอย่างที่จะได้กลับมา

ไม่ได้เอาไว้ขนผักอย่างที่พวกเท้าราน้ำบางพวกยกมาค้านโครงการนะครับ
ใช่ครับการประเทศเราตั้งอยู่ในจุดยุทธศาสตร์ที่ดีอยู่กลางอาเซียนถ้าอย่างจะเป็น hub เป็นจุด logistic ก้ต้องมีการคมนาคมที่สะดวกผมว่าเรื่องนี้สำคัญ คุ้มค่าแน่นอนครับ
ปัญหาที่กล่าวมาสาธารณูปโภค การศึกษาก้เป็นอีกเรื่องนึงซึ่งต้องดูนโยบายอีกของรัฐบาลครับ

youthgts
6th April 2013, 00:06
ผมไม่เข้าใจ คนที่ไปค้านนี่เพราะไม่ชอบ นายก ทั้งๆ ที่มันทำให้เกิดผลดีต่อตัวเราเอง เป็นผม ผมเห็นด้วยกับโครงการนี้ครับ
เพราะความสะดวกสบายในการเดินทางไปต่างจังหวัด ค่าโดยสารถูก เห็นว่า 2.5 บาท ต่อ กิโล
ตัง 2.2 ล้านล้าน เอามาทำโครงการนี้ผมก็ว่าดีแล้วครับ ประเทศเราจะได้มีหน้าตากับเหมือนประเทศอื่นเขาบ้างหน่อยครับ ในก็จะอาเซี่ยนแล้ว ผมว่ารัฐบาลมาถูกทางแล้วครับ

Northz
6th April 2013, 00:06
ผมไม่รู้อะไรมาก ผมแค่เข้ามาดูพวกด๊อกเตอร์เขาถกกัน

Reaper
6th April 2013, 00:29
การพัฒนาน่ะ มันก็ดีครับเพียงแต่ว่าบางทีการที่รีบพัฒนาเกินไปโดยที่ไม่พร้อมจะเกิดผลเสียตามมาได้เหมือนกัน ต้องดูด้วยว่าประเทศเราพร้อมแค่ไหน ส่วนตัวผมคิดว่าประเทศเรายังไม่พร้อมสำหรับการที่จะพัฒนาแบบก้าวกระโดดเพราะยังมีปัญหาภายในอยู่ มันจะลำบากเพราะหากเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันต่างๆ มันจะส่งผลกระทบทางลบมากมาย จากหนี้ก้อนเบ้อเริ่มของประเทศเรา แล้วคนที่โดนผลกระทบมากที่สุดก็คงเป็นคนฐานะปานกลาง ส่วนคนฐานะอื่นๆคงโดนผลกระทบเป็นลูกโซ่ตามๆกัน ยกเว้นพวกรวยจริงๆ กับพวกพอเพียงตามทฤษฎีของในหลวงท่านแหละครับที่จะได้รับผลไม่มาก

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะ

doraeball20
6th April 2013, 00:42
สร้างแหละดีแล้ว ทุกวันนี้ต้องเดินทางไกลเกือบทุกวัน เสียเวลาเยอะอยู่

im111us
6th April 2013, 00:51
รัฐบาลนี้ บอกว่า เราจะไม่เป็นหนี้
สุดท้ายเราก็เป็นหนี้อยู่ดี ฮา ๆ ถ้ากู้มาแล้วไม่ไดใช้หรอก(ทุกรัฐบาล)
ซึ่งส่วนใหญ่กุ้มาแล้วเอาไปลงทุนให้ธุรกิจตัวเองมากว่าจะให้ประชาชน

ผมก็อยากประเทศเราพัฒนานะ แต่ถ้าพัฒนาแล้วเป็นหนี้ ก็ลำบาก พวกที่ยังไม่ต้องจ่ายภาษีกับขอเงินพอแม่
อยู่ก็พูดได้แต่พวกทำงานแล้วต้องมาจ่ายภาษี ที่ซึ่งไม่เคยจะเกิดผลอะไรจากที่เสียเลย

เหมือนที่ reply ข้างบนกล่าวไว้ ถ้าของเก่าที่มียังไม่รู้จักปรับปรุงให้มันดีได้ และที่ต้องการจริงของผมคือ "รถไฟดี สะอาด บริการดี ทั่วถึงทุกจังหวัด และไม่แพงจนเกิน"

ไม่ใช่ ได้ รถไฟโคตร ดี แต่บริการไม่ได้เรื่อง แถมแพง แถมเอาหนี้มาให้อีก

เห็นด้วยเราควรจะมีการกู้เงิน แต่ตอนนี้เราคับขันถึงขนาดต้องกู้เงินกันแล้วหรือครับ ถามจริง?

vasanchai
6th April 2013, 00:59
เราไม่ได้สร้างได้เองนิครับ ก็ต้องเชิญผู้รู้ซึ่งอาจเป็นพี่จีน แน่นอนครับค่าหัวคิวบานแต่ก็นะผมอยากให้มันเสร็จเร็วๆจริงๆแต่ปาไปปี61

การที่ประเทศเป็นหนี้ก็ถือว่าเราทั้งประเทศต้องใช้หนี้ ถ้ากู้ผ่านเบ็ดเสร็จ 5ล้านๆ เป็นหนี้หัวละ 2แสน ใช้ยัน ... หงอก ยังไม่หมดเลย

หรือคุณไม่ใช่คนไทย :o:o:o

vasanchai
6th April 2013, 01:00
ผมไม่เข้าใจ คนที่ไปค้านนี่เพราะไม่ชอบ นายก ทั้งๆ ที่มันทำให้เกิดผลดีต่อตัวเราเอง เป็นผม ผมเห็นด้วยกับโครงการนี้ครับ
เพราะความสะดวกสบายในการเดินทางไปต่างจังหวัด ค่าโดยสารถูก เห็นว่า 2.5 บาท ต่อ กิโล
ตัง 2.2 ล้านล้าน เอามาทำโครงการนี้ผมก็ว่าดีแล้วครับ ประเทศเราจะได้มีหน้าตากับเหมือนประเทศอื่นเขาบ้างหน่อยครับ ในก็จะอาเซี่ยนแล้ว ผมว่ารัฐบาลมาถูกทางแล้วครับ

เจ๋งเพราะเอาแบบอย่างเขามา ก็มีครับ Air port Link เอาพี่จีน พี่ญี่ปุ่น มาก็เจ๊งไปแล้ว

รถไฟหัวลำโพง ก็ขาดทุนมันได้ืุทุกปี :o:o

vasanchai
6th April 2013, 01:02

ผู้รู้ถึงหรอครับ รถไฟความเร็วสูง กทม-เชียงใหม่ 6000 ล้าน ถึงหรอครับ :o:o

blacklotus55
6th April 2013, 01:21
สีบางสี = เงินทุนไม่มี โม้ได้อย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้ เพราะกระเป๋าเบา ทำอะไรก็กา ก หมดยุคแล้ว ผลงานไม่มีไรเลย พอหมดอำนาจ แค้นดิทีนี้ กัดทุกหมัดทุกเม็ด อะไร อ้างนั่นนี่ = หาเรื่องไปวัน ๆ

แต่สีอีกสี = เงินทุน + ฐานกำลังพร้อม พูดแล้ว ทำเลย ดูเสี่ยงก็จริง แต่มีผลงาน มีอุปสรรค จากคมเขี้ยวที่โดนกัดบ้าง แต่ผลงานชัดเจน

แง่คิดนิดหน่อย หมาที่กินจุ แต่เฝ้าบ้านสร้างประโยชน์ให้บ้าน กับ หมาที่กินจุเหมือนกัน แต่เห่ า เก่งอย่างเดียว เก่งแค่ประจบเจ้านายจะเลือกอันไหน

สีบางสี ประเทศชาติกะลังจะพัฒนา หาเรื่องแม ร่ง ทุกอย่าง ทั้ง ๆ ที่ไม่มีปัญญาทำไรได้มานานแล้ว เพราะอะไร อ๋อออ ตังไม่มี 555

แต่สีอีกสี เรื่องดูเสี่ยงก็จริง แต่เป็นไปในทางรูปธรรม ผลงานเกิดจริง พูดแล้วทำจริง ไม่ได้พูดแล้ว พอทำไม่ได้ ก็ "โม้" +"แถ"+"เห่ า"

เอ้า ๆ ไม่ได้กล่าวถึงสีอะไรเลยน้าาาาาาาาาา

ปล. จะดราม่าก็เชิญ ก็แมร่ ง จะด่า ยังไงหลังจากนี้ไม่กลับมาดูอีกแล้ว เอากันเด็มที่แล้วกัน ต้น ๆ มู้มันเกริ่ นไว้ ขนาดนั้นแล้ว ก็เลยตามเลยละกันนะ จุ๊บ ๆ :)

ILoVePaNgYa
6th April 2013, 01:23
http://youtu.be/GQyh-cmuhFw

http://youtu.be/Y60DdIalDc0

เอาไปดูแล้วจะรู้ว่าทำไมถึงไม่อยากให้กู้

allenkheel
6th April 2013, 01:29
คิดน้อยไปรัฐบาลอะ จะกู้เงินขนานนั้น ไมไม่ยอมสร้าง เคดิต ให้ตัวเองก่อน ต้องทำให้อีกฝ่ายหรือ ฝ่ายที่คัดค้านเราเห็นให้เชื่อมั้นเพื่อเป็นการพิสูจน์ตนเอง นี้คือหลักการคิดของภาวะผู้นำง่ายๆอะครับ สร้างความเชื่อถือ
จะว่าไป ทัศนคติของรัฐบาลคืออะไรเราก็ไม่รู้ ของประเทศเราคืออะไรยิ่งไม่รู้เข้าไปใหญ่ !

gamenuzaa43
6th April 2013, 01:35
การที่ประเทศเป็นหนี้ก็ถือว่าเราทั้งประเทศต้องใช้หนี้ ถ้ากู้ผ่านเบ็ดเสร็จ 5ล้านๆ เป็นหนี้หัวละ 2แสน ใช้ยัน ... หงอก ยังไม่หมดเลย

หรือคุณไม่ใช่คนไทย :o:o:o
สมมุตินะครับคุณมีกิจการต้องคอยส่งของรับของแต่คุณมีแค่มอไซต์เก่าๆซึ่งไม่เพียงพอต่อความต้องการ
คุณต้องซื้อรถกระบะเพื่อเพิ่มขีดความสามารถแต่คุณไม่มีเงินตอนนี้ราคา200000คุณเลยเก็บเงินเพื่อที่จะซื้อ
ในขณะเดียวกันกิจการคู่แข่งคุณก้ประสบปัญหาเดียวกันเค้าจึงตัดสินใจกู้ ผลคือลูกค้ามาใช้บริการเนื่องจากสะดวกรวดเร็ว
ส่วนคุณลูกค้าไม่มีเพราะไม่สะดวกไม่ปลอดภัย แล้วเมื่อคุณมีเงินซื้อปรากฏว่าราคา400000เข้าไปแล้ว

ญี่ปุ่น เยอรมันหนี้สาธารณะ 1 ใน 5 ดูสภาพประเทศเค้ากล้าลงทุนเพื่อพัฒนาผลก้เห็นๆกันอยู่
เราจะเข้าอาเซียนในไม่ช้าถ้าอยากเป็นจุดศูนย์กลางก้ลงทุนหน่อูยกำไรคุ้มค่ามันเห็นๆกันอยู่แล้ว
ถ้าไม่ปฏิวัติซะก่อน

gamenuzaa43
6th April 2013, 01:43
เจ๋งเพราะเอาแบบอย่างเขามา ก็มีครับ Air port Link เอาพี่จีน พี่ญี่ปุ่น มาก็เจ๊งไปแล้ว

รถไฟหัวลำโพง ก็ขาดทุนมันได้ืุทุกปี :o:oรถไฟฟ้าBts สนามบินสุวรรณภูมิไม่พูดถึงล่ะครับ apl มันเจ๊งเพราะไอคนบริหาร รฟท นี่แหละ
ถ้าตั้งหน่วยงานผมเชื่อว่ากำไร

SOHOT
6th April 2013, 01:43

ที่สร้างมามันก็เพื่อเก็บเงินละครับ ทุกอย่างที่คุณกล่าวมาเก็บเงินหมด อย่างอื่นก็เป็นผลพลอยได้ลดรายจ่ายในอนาาคตระยะยาว ตอนนี้การเมืองไทยปกติแล้วครับนักลงทุนสบายใจกันแล้วครับ

ไม่คุ้มทุนก็ไม่มีกำไร ถึงจะได้จากทางอื่นทบไปมาฝั่งที่ไม่มีกำไรเมื่อไรจะปลดหนี้ได้ ขายข้าวไทยส่งออกไม่รู้จะต้องส่งออกไปกี่ล้านต้นถึงจะได้กำไรมาเป็นงบประมาณใช้หนี้หรือเข้าคลัง

ที่แน่ๆเก็บภาษีมันต้องเก็บจนประชาชนจนแน่ๆ ทุกๆปีจะต้องมีสินค้าอย่างใดอย่างหนึ่งแพง ขาดแคลน หรือเรียกเก็บมากกว่าปกติหลายเท่า

คืออยากให้เอางบมาแก้ไขเรื่องเดือนร้อนของประชาชนก่อนจะรีบใช้ไปไหนรถไฟ

siriuscry
6th April 2013, 01:45
กู้ก็กู้ แต่ให้รัฐทำบัญชีให้ดูหน่อยว่าจ่ายอะไรให้ใครบ้างกี่บาทกี่บาท ไหน ๆ ก็สร้างหนี้ให้เราแล้ว

BoonTew
6th April 2013, 03:32
ที่สร้างมามันก็เพื่อเก็บเงินละครับ ทุกอย่างที่คุณกล่าวมาเก็บเงินหมด อย่างอื่นก็เป็นผลพลอยได้ลดรายจ่ายในอนาาคตระยะยาว ตอนนี้การเมืองไทยปกติแล้วครับนักลงทุนสบายใจกันแล้วครับ

ไม่คุ้มทุนก็ไม่มีกำไร ถึงจะได้จากทางอื่นทบไปมาฝั่งที่ไม่มีกำไรเมื่อไรจะปลดหนี้ได้ ขายข้าวไทยส่งออกไม่รู้จะต้องส่งออกไปกี่ล้านต้นถึงจะได้กำไรมาเป็นงบประมาณใช้หนี้หรือเข้าคลัง

ที่แน่ๆเก็บภาษีมันต้องเก็บจนประชาชนจนแน่ๆ ทุกๆปีจะต้องมีสินค้าอย่างใดอย่างหนึ่งแพง ขาดแคลน หรือเรียกเก็บมากกว่าปกติหลายเท่า

คืออยากให้เอางบมาแก้ไขเรื่องเดือนร้อนของประชาชนก่อนจะรีบใช้ไปไหนรถไฟ

การเมืองไทยปกติแล้ว:eek: โอเคครับผมยอม:sweat

งบที่จะช่วยเหลือในด้านต่างๆ มีอยู่แล้ว กระจายไม่ทั่วถึงมากกว่า แต่ละส่วนก็ไม่สามารถโอนข้ามกระทรวงไปมาได้เหมือนกันเลยดูเหมือนเงินไม่พอ ไม่จำเป็นต้องกู้เพื่อมาช่วยส่วนที่เดือดร้อนเลย

ที่จะกู้มาเพื่อใช้พัฒนาในส่วนที่ยังไม่มีต่างหาก ลองดึงงบจากส่วนต่างๆ มาสร้างสิครับ โดนด่าเจ็ดชั่วโคตรแน่

เรื่องสินค้าแพง ตามต้นทุนเลยครับ ค่าวัตถุดิบ ค่าขนส่งขึ้นอยู่กับพลังงานทั้งนั้น (สังเกตมั้ยน้ำมันขึ้นปุ๊บสินค้าขึ้นราคาปั๊บ)
ถ้าแก้ปัญหาด้านพลังงานไม่ได้ คนไทยก็ใช้ของแพงขึ้นทุกวัน การบริหารโลจิสติกส์ให้เป็นระบบมากขึ้นจะช่วยลดต้นทุนตรงนี้ได้เยอะมากๆ

หนุ่มหน้าหวาน
6th April 2013, 05:00
สีบางสี = เงินทุนไม่มี โม้ได้อย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้ เพราะกระเป๋าเบา ทำอะไรก็กา ก หมดยุคแล้ว ผลงานไม่มีไรเลย พอหมดอำนาจ แค้นดิทีนี้ กัดทุกหมัดทุกเม็ด อะไร อ้างนั่นนี่ = หาเรื่องไปวัน ๆ

แต่สีอีกสี = เงินทุน + ฐานกำลังพร้อม พูดแล้ว ทำเลย ดูเสี่ยงก็จริง แต่มีผลงาน มีอุปสรรค จากคมเขี้ยวที่โดนกัดบ้าง แต่ผลงานชัดเจน

แง่คิดนิดหน่อย หมาที่กินจุ แต่เฝ้าบ้านสร้างประโยชน์ให้บ้าน กับ หมาที่กินจุเหมือนกัน แต่เห่ า เก่งอย่างเดียว เก่งแค่ประจบเจ้านายจะเลือกอันไหน

สีบางสี ประเทศชาติกะลังจะพัฒนา หาเรื่องแม ร่ง ทุกอย่าง ทั้ง ๆ ที่ไม่มีปัญญาทำไรได้มานานแล้ว เพราะอะไร อ๋อออ ตังไม่มี 555

แต่สีอีกสี เรื่องดูเสี่ยงก็จริง แต่เป็นไปในทางรูปธรรม ผลงานเกิดจริง พูดแล้วทำจริง ไม่ได้พูดแล้ว พอทำไม่ได้ ก็ "โม้" +"แถ"+"เห่ า"

เอ้า ๆ ไม่ได้กล่าวถึงสีอะไรเลยน้าาาาาาาาาา

ปล. จะดราม่าก็เชิญ ก็แมร่ ง จะด่า ยังไงหลังจากนี้ไม่กลับมาดูอีกแล้ว เอากันเด็มที่แล้วกัน ต้น ๆ มู้มันเกริ่ นไว้ ขนาดนั้นแล้ว ก็เลยตามเลยละกันนะ จุ๊บ ๆ :)

ดูได้จากสุวรรณภูมิ อิอิ

Boomsk
6th April 2013, 05:49
ถ้ากู้ 2.2 ล้านล้านได้ ก็เป็นหนี้ยันโครตลูกโครตหลาน ประเทศพังเหมือนกรีซ สร้างมาเพื่อขนผัก :nea

Lightenning
6th April 2013, 05:58
ถูกครับนี่เหละที่ผมอยากจะสือ ทำไมต้องเอามาลงที่นี่
1เด็กเยอะก็จริงแต่ผมอยากเปลื่ยนความคิดพวกเขาครับ
2 ผมอยากให้ทุกคนเสพย์ข่าวให้ได้ที่2ฝ่าย ไม่ว่าเราจะชอบหรือไม่ชอบแต่ต้องอ่านให้ได้ใจความแล้วสรุปครับ
3 พอทุกคนเป็นคนที่เสพย์ข่าวได้ทั้งหมดแล้วความคิดเห็นจะจูนได้ถึงกันครับ คนค้านจะน้อยลงแต่จะค้านในแบบหาเหตุผล
3.1 หาเหตุผลเช่น โครงการรถไฟความเร็วสูงค่าโดยสารเฉลี่ย2.5บาท เอาอะไรมาวัดว่า2.5บาท ที่ญี่ปุ่นยัง9บาทกว่าต่อกิโลเลย
นี่ละครับที่อยากให้ทุกคนเข้าใจ

ดักไว้ก่อน คำว่าจูนถึงกัน ผมไม่ใช่อินโนเวเตอร์นะ:o

ส่วนตัวผมยังไม่อ่านหรอกนะ แต่ขอบอกกับโพสท์นี้ว่า

เด็กก็คือเด็กครับ ตัดสินใจแยกแยะอะไรไม่ได้เท่าไหร่หรอก สุดท้ายแล้วก็น่าดราม่าเหมือนเดิม

ต้องบอกว่า เอามาให้อ่านกัน ไม่ต้องออกความเห็นนะ ใครออกความเห็นส่อแวว โดนอุ้มไม่รู้ด้วย แบบนี้ ถึงจะถูก

kenchinz
6th April 2013, 06:35
จะอ้างจะพูดอะไรก็สิทธิ์ใครสิทธิ์มัน ถ้าเค้าทำดีสร้างเสร็จจริง แล้วประเทศไปได้ต่อก็ดีครับ ผลงานมาใครก็ว่าไม่ได้ แต่ก่อนจะทำจะโดนคนว่าคนค้านคนสงสัยก็ไม่แปลก หนี้ขนาดนี้ใครก็ไม่อยากเป็น จะเป็นก็ขอให้คุ้มที่สุด ไม่ใช่เอาเงินแค่ 2-3ล้านมาวัด อีกอย่างคนไทยทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ภาษีมันแพงขึ้นทุกรัฐบาลเลยนะครับ สักพักจะได้กินมาม่าซองละ 8 บาท ถ้าเค้าโกงไปควายโง่ๆอย่างพวกเราไม่รู้หรอกนะครับ ถามผมผมก็ไม่อยากเป็นหรอกหนี้กู้มาตั้งเยอะ ทำรถไฟไม่รู้จะยาวไปถึงไหนเอามาพัฒนาที่เที่ยวที่มีอยู่แล้วดีกว่าค่อยๆทำเป็นจุดๆไป รถไฟมีไม่มีคนธรรมดาอย่างผมไม่รู้จะขึ้นทำไม สนามบินสร้างมาตั้งนานยังไม่มีโอกาศนั่งเลย สุดท้ายไปไหนก็นั่งรถทัวร์อยู่ดี
ประเทศจะพังเพราะนักการเมืองเห็นแก่ได้นี้ละน่า แ้ลวอีกอย่างอย่ามาบอกโกงกันทุกรัฐบาลนะครับเค้ารู้กันหมดแล้ว

newvisions
6th April 2013, 06:50
ผมว่านะครับ รัฐบาล วาระต่อไป น่าจะมีนโยบาย เร่งปลดหนี้ให้ประชาชนชาวไทย แค่นโยบายเดียวก็พอ

ส่วนเรื่องพัฒนาประเทศนั้น ไม่ต้องครับ เพราะที่เป็นอยู่น่ะดีที่สุดแล้วล่ะ และประเทศเรายังไม่สามารถผลิตอะไรหลายๆอย่างเองได้ เวลาจะสร้างหรือพัฒนาอะไร ก็ต้องกู้ต้องซื้อจากต่างประเทศมาอยู่ดี หรือ จ้างประเทศอื่นมาทำ

พอหนี้ที่กู้จากรัฐบาลก่อนหน้านี้ให้หมดก่อนแล้วค่อยคิดว่าจะทำอะไรต่อไป รัฐบาลจะได้ชื่อเสียงความน่าเชื่อถือเพราะสามารถปลดหนี้ให้ประเทศจากรัฐบาลก่อนได้ คนก็จะเลือก ไปอีกหลายสมัย เหมือน คนญี่ปุ่นที่เลือกอยู่พรรคเดียว 50กว่าปี

ให้ลาวเวียดนาม หรือประเทศรอบด้าน เขามีไปแล้วกันรถไฟฟ้าความเร็วสูง เวลาขนส่งโดยสารไปมาหาสู่จะได้รวดเร็วพออาเซียนเปิด เขาอาจจะขยายโครงการรถไฟฟ้าความเร็วสูง
เข้าสู่ประเทศไทย ชาวไทยจะได้มี รถไฟฟ้าความเร็วสูงไปมาประเทศรอบข้างได้สะดวก ส่วนในประเทศก็ใช้ของเดิมไป จะช้าจะเร็ว ยังไงก็ถึง ก็ถึงเหมือนกัน

เห็นไหม ประเทศไทยไม่ต้องเปลืองงบสร้างเองเลย มีแต่ต่างชาติเข้ามาลงทุนในประเทศไทย
ถ้าเกิดถามว่าที่ผ่านมาไม่เห็นพัฒนาอะไรเลยก็ตอบไปว่า เป็นหนี้จากรัฐบาลก่อน เลยใช้งบเท่าที่มี
รักษาบำรุงของที่มีอยู่ให้คงประสิทธิภาพไว้ พวกคุณก็ใช้ของเดิมไปสิวะครับ จะเอาใหม่ทำไม เปลืองงบ
สร้างได้ หรือผลิตเองได้เมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นแหละที่ประเทศจะพัฒนาได้ :eek::eek::eek: ผมอยากได้พรรคแบบเนี้ย

Previously
6th April 2013, 09:20

นั่นน่ะสิ อย่างราชประสง ทำพระแสงอะไร

mini_bank
6th April 2013, 09:47

เหมือนตอนที่องค์กรณืจาก ตปท. จะมาช่วยเรื่องการวางแผนงานระบบน้ำ ให้ฟรี พี่รัฐบาลบอกไม่ได้เดี๋ยวจ่ายค่าน้ำชาให้ (ไม่รู้ให้ใคร) หมดไปหลายพันล้านครับกับค่าที่ปรึกษา เงินน่ะจ่ายไปจริง แต่คนที่ได้นี่ใครบ้างไม่รู้ เหอะๆ ภาษีประาชนทั้งนั้น

abandony
6th April 2013, 09:59
ถ้าเรามั่วที่จะกลัวล้มเราก็จะไม่มีวันเดินไปข้างหน้า มันก็ได้อย่างเสียอย่างมันแล้วแต่คนมอง แต่สำหรับผมแล้วตอนนนี้การเมืองเป็นเรื่องไร้สาระที่เอาไว้เล่าหลังอาหารเมื้อค่ำเท่านั้นเอง

tstzxcv12
6th April 2013, 10:41
ถ้าเรามั่วที่จะกลัวล้มเราก็จะไม่มีวันเดินไปข้างหน้า มันก็ได้อย่างเสียอย่างมันแล้วแต่คนมอง แต่สำหรับผมแล้วตอนนนี้การเมืองเป็นเรื่องไร้สาระที่เอาไว้เล่าหลังอาหารเมื้อค่ำเท่านั้นเอง
เราทุกคนกลัวที่จะล้ม แต่คนบางคนบางกลุ่มเขาคิดหาวิธีทำให้ไม่ล้มอีกหรือล้มน้อยลง ไม่ใช่ปล่อยไปตามบุญตามกรรม
"ถึงเราจะไม่ใช้รัฐบาล แต่เราก็ควรมีส่วนรวมนะ" 888888888
ปล 5555

markmj149
6th April 2013, 11:55
คนที่มีความคิดเป็นผู้ใหญ่เยอะดีๆ

ไม่ใช่เห็นอะไร ด่าตามนั้น เกลียดตามกระแส ทั้งๆที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย

assist05
6th April 2013, 11:55

คุนก็พูดเกินไป ทุกคนเขาเหมือนคุณเหรอครับ คนที่ใช้ก็มีบ้างแหละ ทุกคนเขาจะไปแค่ รร อย่างเดียวเหมือนคุณหรือไง

SOHOT
6th April 2013, 14:39
การเมืองไทยปกติแล้ว:eek: โอเคครับผมยอม:sweat

งบที่จะช่วยเหลือในด้านต่างๆ มีอยู่แล้ว กระจายไม่ทั่วถึงมากกว่า แต่ละส่วนก็ไม่สามารถโอนข้ามกระทรวงไปมาได้เหมือนกันเลยดูเหมือนเงินไม่พอ ไม่จำเป็นต้องกู้เพื่อมาช่วยส่วนที่เดือดร้อนเลย

ที่จะกู้มาเพื่อใช้พัฒนาในส่วนที่ยังไม่มีต่างหาก ลองดึงงบจากส่วนต่างๆ มาสร้างสิครับ โดนด่าเจ็ดชั่วโคตรแน่

เรื่องสินค้าแพง ตามต้นทุนเลยครับ ค่าวัตถุดิบ ค่าขนส่งขึ้นอยู่กับพลังงานทั้งนั้น (สังเกตมั้ยน้ำมันขึ้นปุ๊บสินค้าขึ้นราคาปั๊บ)
ถ้าแก้ปัญหาด้านพลังงานไม่ได้ คนไทยก็ใช้ของแพงขึ้นทุกวัน การบริหารโลจิสติกส์ให้เป็นระบบมากขึ้นจะช่วยลดต้นทุนตรงนี้ได้เยอะมากๆ

เงินจะแบ่งไปมาไม่ได้ถูกครับ เงินสุทธิและกำไรนั้นปีนั้นรัฐบาลจะมาชี้แจงในสภาและรวมกันใหม่ เพื่อจะจัดสรรให้แต่ละกระทรวงช่วงงบประมาณประจำปีต่อไปนั้นๆ

แล้วแบ่งแต่ละกระทรวงก็เกือบจะหมดแล้วจะเจียดส่วนไหนรวมมาใช้หนี้ภายใน10ปี 20ปี ไม่น่าจะเป็นไปได้เลย ไม่เอามาแก้ไขชาวบ้านประชาชนจะพึ่งได้หรือ มุ่งไปข้างหน้าข้างหลังยังเน่า

สินค้าแพงดูที่น้ำมันอย่างเดียวไม่ได้ ดูที่กลไกตลาด พ่อค้าคนกลางกดราคา เช่น ยางพารา ปาล์ม ตอนยังไม่แปรรูปราคาต่ำมาก รัฐบาลยังไม่มาช่วยอุ้มราคาให้สูงขึ้นเลย ออกข่าวไปพึ่งไม่นานมานี้

เกษตรกรเดือดร้อนอยู่ครับ

tanatorn
6th April 2013, 14:51

เหอะๆ เข้าทุกห้องหรือยังครับ ส่วนมากคนบอร์ดนี้ก็มีอายุทั้งนั้น มีบางกระทู้ใส่กันมันเลย สุดท้ายจบลงอย่างด้วยดีเพราะเหตุและผล อย่างเรื่องเสื้อแดงเสื้อเหลืองนัดต่อยมวยกันไง

maxk4255k
6th April 2013, 15:07

"สีบางสี = เงินทุนไม่มี โม้ได้อย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้ เพราะกระเป๋าเบา ทำอะไรก็กา ก หมดยุคแล้ว ผลงานไม่มีไรเลย พอหมดอำนาจ แค้นดิทีนี้ กัดทุกหมัดทุกเม็ด อะไร อ้างนั่นนี่ = หาเรื่องไปวัน ๆ"

ฟังใครมารึป่าวครับ?? สุวรรณภูมิ คิดมาตั้งแต่ 2498 ยักแย่ยักยัน สร้างเสร็จปี 49 คนไทยว่านอนสอนง่าย ปรึกษาหารือกัน 50 ปี กว่าจะได้สร้างอะไรสักอย่าง
แล้วก็ด่ากันว่า.......โง่ สุวรรณภูมิก็ด่าว่าจะสร้างทำไม ดอนเมืองก็พอแล้ว อีกสามปี หากไม่มีระบบขนส่งอะไร ที่รวดเร็ว สนามบินจะแออัด ยัดเยียด เครื่องบินจะต้องรอคิวกันยาว
รถไฟนี้แทบจะไม่มีที่วางเท้า เพราะว่าทั้งอาเซียน คนจะมาเที่ยวเดินทางกันมากมาย
อีกไม่กี่ปี พม่าสร้างโรงไฟฟ้านิวเครียร์ ไทยไม่สร้างต่อต้านกัน ก็รอรับผลร้ายจากโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ของพม่า หากรั่วเพราะมาถึงไทยเหมือนกัน วันไหนพม่าพัฒนาก๊าซ ไม่พอขายไทยจบเห่ คงได้ใช้ตะเกียงน้ำมัันมะพร้าวกันเนอะ

ปล.มาถึงจุดนี้จะบอกว่าผมเป็นกลางได้รึป่าวน้า...

gamenuzaa43
6th April 2013, 17:15
ผมว่านะครับ รัฐบาล วาระต่อไป น่าจะมีนโยบาย เร่งปลดหนี้ให้ประชาชนชาวไทย แค่นโยบายเดียวก็พอ

ส่วนเรื่องพัฒนาประเทศนั้น ไม่ต้องครับ เพราะที่เป็นอยู่น่ะดีที่สุดแล้วล่ะ และประเทศเรายังไม่สามารถผลิตอะไรหลายๆอย่างเองได้ เวลาจะสร้างหรือพัฒนาอะไร ก็ต้องกู้ต้องซื้อจากต่างประเทศมาอยู่ดี หรือ จ้างประเทศอื่นมาทำ

พอหนี้ที่กู้จากรัฐบาลก่อนหน้านี้ให้หมดก่อนแล้วค่อยคิดว่าจะทำอะไรต่อไป รัฐบาลจะได้ชื่อเสียงความน่าเชื่อถือเพราะสามารถปลดหนี้ให้ประเทศจากรัฐบาลก่อนได้ คนก็จะเลือก ไปอีกหลายสมัย เหมือน คนญี่ปุ่นที่เลือกอยู่พรรคเดียว 50กว่าปี

ให้ลาวเวียดนาม หรือประเทศรอบด้าน เขามีไปแล้วกันรถไฟฟ้าความเร็วสูง เวลาขนส่งโดยสารไปมาหาสู่จะได้รวดเร็วพออาเซียนเปิด เขาอาจจะขยายโครงการรถไฟฟ้าความเร็วสูง
เข้าสู่ประเทศไทย ชาวไทยจะได้มี รถไฟฟ้าความเร็วสูงไปมาประเทศรอบข้างได้สะดวก ส่วนในประเทศก็ใช้ของเดิมไป จะช้าจะเร็ว ยังไงก็ถึง ก็ถึงเหมือนกัน

เห็นไหม ประเทศไทยไม่ต้องเปลืองงบสร้างเองเลย มีแต่ต่างชาติเข้ามาลงทุนในประเทศไทย
ถ้าเกิดถามว่าที่ผ่านมาไม่เห็นพัฒนาอะไรเลยก็ตอบไปว่า เป็นหนี้จากรัฐบาลก่อน เลยใช้งบเท่าที่มี
รักษาบำรุงของที่มีอยู่ให้คงประสิทธิภาพไว้ พวกคุณก็ใช้ของเดิมไปสิวะครับ จะเอาใหม่ทำไม เปลืองงบ
สร้างได้ หรือผลิตเองได้เมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นแหละที่ประเทศจะพัฒนาได้ :eek::eek::eek: ผมอยากได้พรรคแบบเนี้ย

คิดตื้นไปไหมครับให้ประเทศอื่นเข้ามาสร้างให้ ถ้าให้ประเทศอื่นเข้ามาสร้างให้ฟรีเขาก้มีเงื่อนไขครับเช่นจีนเขามีข้อเสนอสร้างให้แต่ต้องใช้บริษัทเขา ของทั้งหมดจากเขาแล้วเอาพื้นที่รอบทาง 5กม. ยอม
ไหมล่ะครับทำอย่างนี้เจริญจริงแต่ผลประโยชน์เข้าจีนไม่ใช่ไทยครับ สู้กู้เองทำเอง เรากู้เงินจากในประเทศเงินก้หมุนในประเทศเศรษฐกิจดีขึ้น ถ้าให้ประเทศอื่นมีไปก่อน เราก้จะกลายเป็นประเทศ
ตามความก้าวหน้า ถ้าอยากเป็นประเทศที่เจริญเราต้องเป็นประเทศนำความก้าวหน้าสิครับ แล้วจะเป็นศูนย์กลางอาเซียนได้อย่างไรในเมื่อระบบคมนาคมมันไม่มีประสิทธิภาพ
รถไฟตั้งแต่ ร.5 100ปีเคยพัฒนาไหม
กู้เงิน 2.2ล้าน เป็นหนี้ 50ปี แลกกับการได้มาซึ่งระบบคมนาคมที่จะพัฒนาประเทศชาติ และ ประชาชนได้รับความสะดวกสบายในการเดินทางติดต่อค้าขาย เปรียบเหมือนการกู้เงินซื้อบ้านที่ต้องผ่อน 10ปี 20ปี ที่สุดท้ายเมื่อผ่อนหมดก็มีบ้านเป็นของตัวเอง บอกว่าประชาชนเป็นหนี้เคยมีใบแจ้งหนี้สาธารณะให้พวกคุณไปจ่ายไหมครับ

Odin'z
6th April 2013, 19:48
เดี๋ยวโดนโฮบเวย์ภมอีกป่ะว่ะ สร้าง7 ปี 2 สมัยรัฐบาล ยังได้แค่ 10% +
ไหนจะโรงพัก มีแต่เสา !! คิดเอา รัฐบาลพี่มาร์คก็มีโครงการนี้แถมกู้มากกว่าอีก !!

Genesis
6th April 2013, 20:06
อ่านแล้วปวดหัว ครับประเทศไทยยังไงก็ไม่เจริญหรอกครับ ถ้ายังมีคนที่คุณก็รู้ว่าไคร.... 5555

Mcarmy
6th April 2013, 20:24
อ่านแล้วปวดหัว ครับประเทศไทยยังไงก็ไม่เจริญหรอกครับ ถ้ายังมีคนที่คุณก็รู้ว่าไคร.... 5555

คนนี้เหรอครับ :o

https://encrypted-tbn2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRvXp7w_qXyn8UIfTzSLj1XI9bAU5YDoQvqP-2_ut5E2n_T91fJHw

Aunatix
6th April 2013, 20:54
โครงการนี้ไม่ได้ทำแต่รถไฟความเร็วสูงครับ
โครงการนี้พัฒนาการคมนาคมทั่วประเทศนะครับ ทั้งทางราง ทางถนน ทางเรือ ทางอากาศ
ทั้งรถไฟรางคู่ซึ่งจำเป็นมากๆใช้ขนส่งสินค้าใช้ต้นทุนต่ำขนสินค้าได้หลายรอบ รถไฟความเร็วสูงสะดวกกว่าเครื่องบินมีความรวดเร็วในการขนส่งสินค้า
ถนนที่เจ้าของกระทู้มีปัญหาเค้าก้ทำครับ 4เลนทั่วประเทศทำท่าเรือต่างๆ ทำด่านชายแดนให้มีความสะดวก รวดเร็ว
คุณจะบอกว่านี่จะไม่ทำให่ประเทศพัฒนาหรือครับ
และถ้าไม่สร้างในตอนนี้สร้างมนอนาคตก้จะใช้งบประมาณสูงขึ้นเรื่อยๆคุณคิดว่ามันคุ้มรึป่าว
แย้งได้ครับ ผมก้จะใช้ข้อมูลเท่าพอมี จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน

ผมรู้ครับ แต่ว่าใช้เยอะไปไหมครับ
โครงการอื่นก็ต้องพัฒนานะครับ
เหมือนทำทีมบอลอะ
จะให้กองหน้า ดีอย่างเดียวไม่ได้ เหมือนลิเวอร์พูลอะครับ กองหน้าใช้ได้เลย แต่กองหลังไม่ไหวๆ
หรือจะเป็น กองหลังเก่ง แต่กองหน้ายิงไม่ได้ก็แย่ครับ
ทุกอย่างต้องชัดเจนครับ ดีเท่ากัน
ผมอ่านในพันทิบมา เจอ 4เลน แค่43โครงการ ผมไม่รู้หรอกนะครับ ว่า1โครงการมีแถวไหนบ้าง แต่ผมเดาว่าน่าจะเป็นเขต กทม ปริมณทล ไรนั้นเป็นส่วนใหญ่
5หมื่นล้านบาท ต้องทำทางหลวงระหว่างประเทศ มอเตอร์เวย์ 4เลน ปรับปรุงทางสายหลัก
ผมมั่นใจเลยว่า ทำไม่ได้ทั่วประเทศแน่นอน

แล้วมันจะใช้งบสูงขึ้นได้ไง
คุณดูเทคโนโลยีนะ
ผมยกตัวอย่างนะ
คอมพิวเตอร์แต่ก่อนเครื่องสามหมื่นยังกากๆเลย
ตอนนี้หมื่นห้าเล่นเกมสบายๆ เข้าใจป่ะ
แล้วคิดดูนะ อีก50ปีอะ มันจะพัฒนาไปถึงไหน รถไฟตอนนั้นคุณภาพดีกว่า ที่จะกู้มาซื้อเยอะ

แล้ว50ปีนะครับไม่ใช่แปบเดียว
50ปีโลกพัฒนาไปไกลแล้วครับ เรากู้มาทำแค่นี้แต่ต้องใช้50ปี บอกตรงๆเลยว่าคุ้มค่าเกินไปไหมครับ
สมมุติ iphone 30000 คุณใช้หนี้เขาวันละบาท 30000วันเจอดอกไป 50000วัน ร้อยกว่าปี ถามว่าถึงเวลานั้น คุณภาพของที่คุณกู้มาซื้อมันยังดีอยู่ไหมครับ
คุ้มค่ากับการลงทุนไหมครับ ถ้าใช้หนี้3ปีโอเค รถไฟใช้ได้อีก10ปีก็ยังคุ้มแล้วนี้50ปี

คุนก็พูดเกินไป ทุกคนเขาเหมือนคุณเหรอครับ คนที่ใช้ก็มีบ้างแหละ ทุกคนเขาจะไปแค่ รร อย่างเดียวเหมือนคุณหรือไง

ผมไม่รู้อะ ถ้าวันไหนปิดเรียนหรือช่วงปิดเทอม ผมไม่เห็นจะมีรถวิ่งเท่าตอนเปิดเรียนเปิดเทอมเลย
ผมไม่รู้ผมเมา

newvisions
6th April 2013, 21:00
คิดตื้นไปไหมครับให้ประเทศอื่นเข้ามาสร้างให้ ถ้าให้ประเทศอื่นเข้ามาสร้างให้ฟรีเขาก้มีเงื่อนไขครับเช่นจีนเขามีข้อเสนอสร้างให้แต่ต้องใช้บริษัทเขา ของทั้งหมดจากเขาแล้วเอาพื้นที่รอบทาง 5กม. ยอม
ไหมล่ะครับทำอย่างนี้เจริญจริงแต่ผลประโยชน์เข้าจีนไม่ใช่ไทยครับ สู้กู้เองทำเอง เรากู้เงินจากในประเทศเงินก้หมุนในประเทศเศรษฐกิจดีขึ้น ถ้าให้ประเทศอื่นมีไปก่อน เราก้จะกลายเป็นประเทศ
ตามความก้าวหน้า ถ้าอยากเป็นประเทศที่เจริญเราต้องเป็นประเทศนำความก้าวหน้าสิครับ แล้วจะเป็นศูนย์กลางอาเซียนได้อย่างไรในเมื่อระบบคมนาคมมันไม่มีประสิทธิภาพ
รถไฟตั้งแต่ ร.5 100ปีเคยพัฒนาไหม
กู้เงิน 2.2ล้าน เป็นหนี้ 50ปี แลกกับการได้มาซึ่งระบบคมนาคมที่จะพัฒนาประเทศชาติ และ ประชาชนได้รับความสะดวกสบายในการเดินทางติดต่อค้าขาย เปรียบเหมือนการกู้เงินซื้อบ้านที่ต้องผ่อน 10ปี 20ปี ที่สุดท้ายเมื่อผ่อนหมดก็มีบ้านเป็นของตัวเอง บอกว่าประชาชนเป็นหนี้เคยมีใบแจ้งหนี้สาธารณะให้พวกคุณไปจ่ายไหมครับ

ผมคิดว่านี่น่าจะเป็นทางออกสำหรับคนกลัวและที่บอกว่าไม่อยากเป็น หนี้ น่ะครับ
ถ้ามีรถไฟฟ้าความเร็วสูง มันก็ดีสำหรับประเทศไทยเอง

zerosistem
6th April 2013, 22:28
ส่วนตัวแล้วไม่สนับสนุนโครงการนี้ เนื่องจาก ขัดกับหลักการที่ผมใช้อยู่2อย่างคือ
ความพอเพียง ซึ่งไม่ได้หมายความถึงการไม่มีเลยอย่างในปัจจุบัน หรือกู้มาเพื่อซื้อของอย่างเกินตัวแบบในโครงการนี้ สิ่งที่ควรทำคือ มีสิ่งที่พอดีกับที่จำเป็นต้องใช้และใช้งานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ซึ่งแค่ไหนจะพอดีก็ขึ้นกับหลักข้อที่สอง
รู้เขารู้เรา การจะทำอะไรโดยไม่ศึกษาว่าจะไม่ผลดีผลเสียอย่างไรแต่ถ้าอย่างน้อยรู้ว่าทำไหวแค่ไหนรู้สภาพตัวเองถ้าโชคดีก็มีโอกาสไม่เจ็บตัว แต่ถ้าไม่แม้จะแลดูสภาพของตัวเองเพียงแต่อยากได้อยากมีอันนี้ก็เป็นภาระของลูกหลานแน่ๆ

สิงที่ควรจะทำให้เสร็จทั้งหมดก่อนกู้ (กู้มาแล้วค่อยคิดเจ้าหนี้จะได้กำไรเยอะๆใช่ไหม)
1. อะไรคือสิ่งประเทศไทยต้องการ
แค่ขอให้มีรถไฟความเร็วสูงเหมือนประเทศอื่นๆเขา?
ต้องการระบบขนส่งเพิ่มอีก 1 ชนิด?
ระบบรางราคาถูก?
ระบบรางไว้ขนส่งสินค้า?
ถ้าตอบไม่ได้ว่าประเทศไทยต้องการอะไรก็จบตั้งแต่ในมุ้งแล้ว ******วายวอดไม่คุ้มทุนแน่นอน
ถ้าเรามีความจำเป็นหลายอย่างมันก็ต้องจัดลำดับความสำคัญก่อนหลัง
รถไฟเชื่อมต่อภายในภูมิภาคอาเซียน กับ รถไฟสายกรุงเทพเชียงใหม่ อันไหนควรจะมีความสำคัญมากกว่า แล้วถ้าทำจริงๆควรจะทำไอ้ที่สำคัญมากกว่าหรือน้อยกว่าก่อน
(อันนี้จะขึ้นอยู่กับความคิดเห็นส่วนบุคคล ซึ่งคนไทยบางส่วนไม่รู้ว่าส่วนใหญ่ไหมเห็นว่าประโยชน์ส่วนตนมาเป็นอันดับหนึ่งอยู่แล้ว ประเทศชาติ*****เลยเจริญหวบๆ)

2. โครงการนี้ให้ประโยชน์กับใคร ที่ไหน เมื่อไหร่ และอย่างไรบ้าง
ผู้ที่ได้รับประโยชน์จากโครงการนี้เป็นประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศหรือไม่(หรือได้ประโยชน์กันเฉพาะคนส่วนใหญ่ในหมู่พวกพ้องก็โอเคประชาธิปกูแล้ว)
แล้วตกลงเงินของชาตินี่ทำเพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่หรือไม่
หนี้สินที่จะเป็นของผู้เสียภาษีบนแผ่นดินไทย กลับคืนเป็นประโยชน์ให้กับคนส่วนใหญ่ในแผ่นดินไทยมากพอหรือยัง

3. ภาระหนี้สินเมื่อกู้มาแล้วก็ต้องชำระคืน มันก็ต้องบวกเข้าไปในต้นทุนโครงการด้วย
เพราะฉะนั้นราคาโครงการรวมมันก็ต้องเป็น 5 ล้านล้านบาท
แพงกว่าที่โฆษณาไว้อีกเป็นเท่าตัว
พูดไปสิความจริงครึ่งเดียวถนัดนัก
แล้วผลกระทบที่จะเกิดขึ้นจากการทำโครงการมีอะไรบ้าง จะจัดการอย่างไร จัดการเสร็จเมื่อไหร่

4. วิธีจัดการกับภาระหนี้สิน จะทำวิธีไหนอย่างไร จัดการได้หมดเมื่อไหร่ มีแผนการรองรับเหตุการณ์ในอาณาคตหรือไม่
ถ้าไม่มีแผนจัดการรองรับอนาคต(ที่ไม่รู้มันจะเกิดเชี่ยไรขึ้นบ้าง)
ก็เหมือนกับการปิดทางรอดอีกทางหนึ่งของประเทศไว้ก่อน50ปี (ก็หนูจะเอารถไฟอ่ะ อยากได้ๆ)

5. ถ้าเงินที่กู้มาไม่พอใช้ตามโครงการที่ร่างเดาๆไว้จะหาเงินจากไหนมาทำต่อ
จะกู้มาหมุนเพิ่ม หาคนมาเซ้งต่อ
รีดไถภาษีประชาชน หรือตั้งด่านเก็บส่วยรายวัน
หรือจะปล่อยค้างไว้เป็นอนุสรณ์แห่งชาติ
อนาคตย่อมเป็นสิ่งที่ยังไม่แน่นอน (หมอดูปากแมวก็ไม่สามารถบอกได้อย่างถูกต้องแม่นยำ ถ้าคิดว่าตัวเลขกลมๆ เพียงพอแล้วสำหรับแผนการจัดการโครงการ ก็คงไม่มีหวังแล้วประเทศไทย)

6. รถไฟตามเสปคที่ว่านี้อีก50สิบปีหรือจนกว่าหนี้จะหมดนี้ จะยังคงมีประสิทธิภาพเหมาะสมกับการใช้งานอยู่หรือไม่
ไอ้รถไฟที่ด่ากันว่าห่วยๆนั้นน่ะมันเทคโนโลยีกี่สิบปีก่อนมาแล้ว
แล้วคิดไหมว่าอนาคตก่อนที่ใช้หนี้หมดรถไฟรุ่นนี้จะไม่เดินทางช้ากว่ารถหรือเครื่องบินแล้ว??
หรือต้นทุนการเดินทางในอนาคตจะมีสิ่งที่คุ้มค่าและประหยัดกว่าขึ้นมาทดแทน (ไม่มีปัญหา มีดีกว่าเดี๋ยวเราก็กู้มาซื้อ ง่ายๆ .... ก็คิดได้เท่าเนี้ย)

....................................................................................................................................................
สรุปเผื่อพวก ยาวไม่อ่าน

1.ขาดแผนการสำหรับอนาคต การไม่วางแผนการใช้ชีวิตในอนาคตก็คือการไม่มีอนาคตนั่นเอง
2.ไม่ศึกษาความต้องการของตัวเอง
3.ไม่มีการจัดลำดับความสำคัญก่อน-หลัง
4.นำเงินอนาคตไปใช้อย่างมากมายโดยไม่มีแผนสำรองมารองรับปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น
5.พูดถึงแต่ประโยชน์ของโครงการเพียงเพื่อจะให้หลับหูหลับตาเชื่อตามคำบอกโดยไม่ต้องคิด
6.ระยะเวลาชำระหนี้นานเกินไป ไม่สามารถตอบได้ว่าเมื่อตอนใช้หนี้หมดแล้วไอ้ที่กู้มาเนี่ยมันจะตกยุครึปล่าว

....................................................................................................................................................