PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [B]ทำไมเครื่องค้างตอนเล่นเกม[/B]

TuD_ZuM
5th April 2013, 20:17
คือว่าผมใช่ notebook ครับ อาการคือ เวลาเล่นเกมแล้วเครื่องมันก็ดันค้างไปเฉยๆเลยครับเครื่องก็ระบายดี ไม่ร้อนมาก แล้วผมต้องรีสตาร์ทเครื่องทุกครั้งที่คอมค้างกดอะไรไม่ได้เลย แต่เป็นเฉพาะตอนเล่นเกมเท่านั้นครับ อย่างอื่นทำทั้งวันก็ไม่เป็นอะไร เป็นทุกครั้งที่เล่นเกม ผู้รู้ช่วยผมทีครับ

ViNceZ
5th April 2013, 20:56
บางทีไม่ร้อนมากสำหรับเรา เเต่คอม ความร้อนทำให้น้าอุ่นถึงร้อนได้เลยนะครับ ผมเอาไปเล่นนอกบ้านก็ดับอยู่เหมือนกัน

TuD_ZuM
5th April 2013, 21:13
บางทีไม่ร้อนมากสำหรับเรา เเต่คอม ความร้อนทำให้น้าอุ่นถึงร้อนได้เลยนะครับ ผมเอาไปเล่นนอกบ้านก็ดับอยู่เหมือนกัน
ไม่มีวิธิแก้ไขเลย หรอครับๆ TT ผมต้องรีสตาร์ทเครื่องทุกครั้งที่มันค้างๆ เลยๆ

GOLDFISHZII
5th April 2013, 21:15
คือว่าผมใช่ notebook ครับ อาการคือ เวลาเล่นเกมแล้วเครื่องมันก็ดันค้างไปเฉยๆเลยครับเครื่องก็ระบายดี ไม่ร้อนมาก แล้วผมต้องรีสตาร์ทเครื่องทุกครั้งที่คอมค้างกดอะไรไม่ได้เลย แต่เป็นเฉพาะตอนเล่นเกมเท่านั้นครับ อย่างอื่นทำทั้งวันก็ไม่เป็นอะไร เป็นทุกครั้งที่เล่นเกม ผู้รู้ช่วยผมทีครับ

ภายนอกอาจจะดูไม่ร้อนนะ แต่notebook มันตัวเก็บความร้อนชัดๆ ไม่ใช่ร้อนแบบเรารับรู้ แต่มันจะร้อนสะสม ดับบ่อยๆ จะแย่เอานะ ทางที่ดี แก้ดีกว่า

oBenjungo
5th April 2013, 21:30
ลองลงวินโด้ใหม่ดูสิครับ นับ 1 ใหม่

SOHOT
5th April 2013, 21:47
น่าจะเกี่ยวกับความร้อนครับ เพราะฝุ่นสะสมและซิลิโคลนเสื่อมสภาพ ทำให้ฮาร์ดดิสใกล้จะไปแล้ว

ถ้าเครื่องไม่เคยถอดมาบำรุงรักษาเป็นเวลานานน่าจะเป็นอย่างที่ผมกล่าวมาครับ

อย่าลงวินโดใหม่ครับปลายเหตุไปครับ ค่อยๆไล่เช็คไปครับ ตอนนี้ลองหาโปรแกรมมาตรวจอุณหภมิเครื่องตอนฟูลโหลดดูครับว่าเท่าไร 80+ขึ้นไปชัวเลยตามอาการที่ผมกล่าวมา

TuD_ZuM
5th April 2013, 23:08
น่าจะเกี่ยวกับความร้อนครับ เพราะฝุ่นสะสมและซิลิโคลนเสื่อมสภาพ ทำให้ฮาร์ดดิสใกล้จะไปแล้ว

ถ้าเครื่องไม่เคยถอดมาบำรุงรักษาเป็นเวลานานน่าจะเป็นอย่างที่ผมกล่าวมาครับ

อย่าลงวินโดใหม่ครับปลายเหตุไปครับ ค่อยๆไล่เช็คไปครับ ตอนนี้ลองหาโปรแกรมมาตรวจอุณหภมิเครื่องตอนฟูลโหลดดูครับว่าเท่าไร 80+ขึ้นไปชัวเลยตามอาการที่ผมกล่าวมา

คือผมลองเปิดตัวพัดผมแล้วก็ช่องระบายมาทำความสะอาดดูแล้วครับ ส่วนลงวินโดนั้นได้ลองกระทำไปดูเรียบร้อยแล้วครับ อิอิ เพราะตอนนั้นผมใช่ วินโดเกมเมอร์ เลยคิดว่าเป็นกับตัวนั้นหรือป่าวแต่ก็อย่างที่คุณ SOHOT พูดครับไม่ได้เกี่ยวกันเลย พอจะมีวิธีอื่นอีกไหมครับ เพราะเท่าที่ผมสังเกตุมา เป็นเฉพาะเกมหนักๆ ครับ เกมเบาๆ ไม่เป็นไร เล่นได้ทั้งวันเลย ส่วนทำอย่างอื่นที่ไม่ใช่เล่นเกมก็อย่างที่ได้บอกไปแล้วครับคือไม่เกิดอาการใดๆ เลยครับ

SOHOT
5th April 2013, 23:59
เอาซิลิโคลนทาซิงฝั่งcpuกับการ์ดจอใหม่หรือยังครับ ถ้าเป่าและทาแล้วอาการยังมีตอนเกมกราฟฟิคแรงๆ ผมว่า อาการฮาร์ดดิสเริ่มไปครับ ลองหาโปรแกรมแก้bad sectorดูครับ

และลองbackup ข้อมูลในฮาร์ดดิสดูถ้ายังกู้จนเสร็จได้ ฮาร์ดดิสลูกยังพอใช้ได้อีกสักพักครับ ขอถามครับอุณหภูมิตอนฟูลโหลดเท่าไรครับ